เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปู่เสีย แล้วใบป.4หายต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 1982 ครั้ง)
Kev
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:05:18 PM »

คุณปู่เสียมาหลายปีแลัวครับ  และมีปืนยาว.22lrทะเบียนกรุงเทพอยุ่  แต่เอกสารทุกอย่างหายหมด  อย่างนี้ผมต้องอย่างไรบ้างครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:08:16 PM »

จดเลขทะเบียน ไปขอตรวจ ดูก่อนครับ ถ้า เอกสารเป็นของปู่คุณ ก็หาหลักฐานไปยืนยันขอทำป.4ใหม่ แล้วหาผู้จัดการมรดก มาแบ่งครับ
Kev
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:29:51 PM »

อย่างนี้เขาจะออกป.4 ใบใหม่ในชื่อ คุณปู่หรือเปล่าวครับ    คุณย้าอายุมากแล้วคงเดินทางไม่สะดวก  ถ้าผมจดทะเบียนปืนแล้วโทรไปถามที่วังชัยญาได้ไหม  ขอบคุณครับ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:50:05 PM »

ผู้จัดการมรดกมอบอำนาจให้กระทำการแทนได้ครับ จดเลขปืน พร้อมหมายเลขทะเบียนไปแจ้งความว่าหายก่อน หลังจากนั้นค่อยให้ผู้จัดการมรดกมอบอำนาจให้ขอใบแทน และ ผู้จัดการมรดกก็ทำจดหมายยกปืนกระบอกนี้ให้คุณ แล้วค่อยนำปืนไปดำเนินการโอนเปลี่ยนชื่อเจ้าของปืนครับ

เอกสารของเจ้าของปืนเดิม ใบแจ้งความ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน ใบมรณบัตร

เอกสารของผู้จัดการมรดก ใบแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดก สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ใบยินยอมยกให้ที่ทายาทเซ็นต์ชื่อยินยอม

เอกสารของผู้จะขอรับโอน สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และหลักฐานการทำงาน และ หลักทรัพย์ครับ

ถ้าจะให้ดี ลองโทรไปสอบถามที่วังไชยา แน่นอนที่สุดครับ เรื่องเอกสาร และขั้นตอน
^^popo^^
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 10:57:06 PM »

ขอเบอร์โทรที่วังไชยาหน่อยคับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 11:23:35 PM »

ทีสำคุญ คุณต้องแน่ใจด้วยนะครับ ว่า เป็นปืนมีทะเบียนจริง หรือ ทะเบียนเป็นของปู่คุณ จริงๆ ครับ ไม่งั้นเรื่อง ยาวเลย ทางที่ดี คุณ ตรวจสอบให้แน่ก่อน ว่า ปืนคุณ ชัวร์ แค่ไหน ลองไปติด ต่อ คุยๆดูว่า จะซื้อปืนกระบอกนี้ ปืนเป็นของใคร ...อะไรอย่างนี้ แน่ใจแล้วค่อยดำเนินการต่อ เพราะเคยเจอกรณี ซื้อโอนลอยมา  พอเสียลูกหลานไม่รู้ คิดว่าชื่อเป็นของตาตัวเองไปค้นต้นขั้วหน้าแตก เลย แถมเจ้าของปืนที่โอนลอยมาให้ ตายไปแล้วด้วย ทีนี้เรื่องยาวเลย ใจเย็นๆ เช้คดีๆก่อนครับ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 11:25:46 PM »

บ้านคุณปู่อยู่ที่ไหนละครับ กทม.ถามวังไชยา ต่างจังหวัดถามที่อำเภอ เพราะ ป.4 ออกที่อำเภอภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้านเจ้าของปืน ส่วนเลขทะเบียนเป็นการขึ้นทะเบียนครั้งแรก ไม่ใช่อะไรนะครับ เกิดท่าน อยู่เบตงนั่งรถนั่งเรือไปวังไชยา เสียเวลาครับผม หาต้นขั้ว ป.4 ไม่เจอหรอก

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Kev
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:31:07 AM »

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ  คุณปู่อยู่ กทมครับ  แต่คงต้องไปตรวจให้ละเอียดก่อนดีกว่าไม่งั้นคงยาว
หน้า: [1]
  พิมพ์