เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:32:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนปืน ชนวนริม ด้านบ่อยจริงหรอ?  (อ่าน 2725 ครั้ง)
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:44:20 AM »

ผมอยากจะซื้อปืนสมิทฯ.22มาไว้ใช้ แต่กลัวว่า เป็นกระสุนชนวนริม มันมีโอกาสกระสุนด้าน บ่อยจริงหรอ (เห็นพูดๆกันอยู่) กลัวว่า หากเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินขึ้นมา ล่ะก็แย่เลยละครับ ขอความเห็นด้วยครับ พี่น้อง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:07:39 AM »

อย่าคิดมากครับ  ขอเพียง กระสุนใหม่  ถ้าพกพา ก็ หมั่นเปลี่ยนกระสุน เอา แค่ เดือนล่ะครั้ง  ก็ ตัดปัญหาไปได้เลย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:12:00 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ...กระสุนชนวนริมมีโอกาสสัมผัสกับความชื้นสูงครับ ไม่เหมือนกระสุนชนวนกลาง โดยส่วนตัวผมเก็บกระสุนชนวนริมไว้คู่กับสารดูดความชื้น (ซิลิก้าเจล) เพื่อป้องกันกระสุนด้านจากความชื้น แต่ก็มีบางกล่องที่เก็บไว้เกินกว่า 5 ปี (ไม่มีสารกันความชื้น) ก็สามารถยิงใช้งานได้นะครับ ซึ่งผมก็สุ่มเสี่ยงมายิงทิ้งบางเพื่อตรวจสอบกระสุน ถ้าไม่คิดว่าเป็นการสิ้นเปลืองผมคิดว่าเก็บกระสุนไว้สัก 2-3 เดือนก็ไปยิงบ้างเพื่อตรวจสอบกระสุน และถือเป็นการซ้อมยิงไปในตัว ยิ่งถ้ายิงซ้อมประจำอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหา ราคากระสุนกล่องหนึ่งก็ไม่แพงมากเมื่อเทียบกับกระสุนขนาดที่ใหญ่กว่า ดีกว่าที่ตอนเราจำเป็นต้องใช้งานแล้วกระสุนด้าน...มันไม่คุ้มครับ

ถ้าปืนที่คุณ Kapiman ใช้เป็นลูกโม่ก็ดีหน่อยเวลากระสุนด้านยังสามารถเหนี่ยวไกได้ต่อ แต่ถ้าเป็นปืนกึ่งอัตโนมัติก็ต้องดึงสไลด์เพื่อคัดลูกออก ดีไม่ดีตอนจำเป็นจริงๆอาจตกใจทำอะไรไม่ถูกก็ได้ ทางที่ดีอย่าเสี่ยงครับ เสียน้อยเสียอยาก

ฉะนั้น...เล่น 9 มม. หรือ .45 เลยครับ....อ่ะล้อเล่น...ซื้อปืนตามความเหมาะสมครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:23:21 AM »

เท่าที่ผ่านมา..ไม่เคยพบกระสุนด้าน(ส่วนใหญ่หมดก่อน)... Tongue

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 10:09:15 AM »

คำว่า "บ่อย" คงไม่ได้หมายถึงติดปืนไปอาทิตย์เดียวด้านเสียแล้ว ...

ผมเคยอ่านที่ลุงก๊ง สุราบานเขียนไว้ว่า บางทีลูกกรดยิงไม่ออก ให้หมุนกระสุน 180 องศา เพื่อเปลี่ยนจุดที่เข็มแทงชนวนกระทบ บางทีก็ลั่นออกไปได้ ... ซึ่งผมก็เคยลอง เก็บลูกกรดที่มีคนยิงแล้วด้านมายิงเล่น ก็ได้ผลดี ... แสดงว่าบางครั้งลูกกรดจากโรงงานก็มีโอกาสที่แก็ปไม่อยู่รอบขอบจานท้านอย่างที่ควร

การที่ลูกกรด เป็นกระสุนโบราณ กดหัวกระสุนเข้าปลอกนิ๊ดเดียว แถวยังขลิบปากปลอกแบบหลวม ๆ ด้วย ทำให้น่ากลัวว่าเมื่อโดนน้ำมันชโลมปืน หรือเมื่อนำติดตัวไปตากฝนมา ความชื้นจะเข้าไปง่ายกว่า ... จึงห้าม ๆ กันไว้

ถ้าท่าน Kapiman จะหาปืนไว้ป้องกันตัว ไม่ได้ยิงบ่อย ก็หาชนวนกลางดีกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 11:50:56 AM »

จริงครับ  ถ้าเราเก็บไว้ไม่ดี หรือทางร้านเก็บไม่ดีบางที่เราได้ลูกมาเราไม่รู้ว่าผลิตมากี่ปีแล้ว  มีโอกาศด้านได้   เมื่อก่อนยี่ห้อเรมิงตันผมเจอด้านบ่อยมากครับ   เลยเปลี่ยนซื้อยี่ห้อใหม่เลยมาใช้พวกอีเล่ย์  หรือพวกวินแทน  ไม่เจอด้านมาหลายปี   แต่พอมาลองใช้ของ CCI  กล่องฟ้ากลับพบด้านอีก     กล่องหนึ่งบางที่เจอ 7-8 นัดเลยครับ   ใช้มาร่วม 10 กล่องด้านบ่อยก็หันมาใช้ของอีเล่ย์อีกตอนนี้ใช้ของอีเล่ย์หมดไปหลายกล่องยังไม่เจอด้านครับ....ผมใช้ยิงหนู ยิงกระรอก  ......
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 02:15:07 PM »

ในสภาพสิ่งแวดล้อมเดียวกัน กระสุนชนวนริมด้านง่ายกว่าชนวนกลางแน่นอน เช่น สะเทือนแล้วแ็ก็ปอาจร่วนไหลกอง
ไปอยู่ด้านใดด้านหนึ่ง ดังนั้นควรเก็บกระสุนในแนวตั้งเพื่อลดโอกาส หรือ ต้านความชื้นได้น้อยกว่าเนื่องจากปลอกจับ
กับหัวตะกั่วไม่แน่น หลวมง่าย ดังนั้นต้องระมัดระวังการใช้น้ำมันปืน ถ้าเป็นไปได้เลือกใช้ปืนกระสุนชนวนกลางดีกว่าครับ
อย่างไรก็ตามถ้าชอบลูกกรดด้วยว่ากระสุนถูก มีโอกาสซ้อมมือมากกว่า แนะนำให้เปลี่ยนลูกบ่อยๆ อย่างช้าสามเดือน
ต่อครั้ง หรือถ้าใช้ลูกสตริงเจอร์ก็ยืดอายุไปได้อีกหน่อย เนื่องจากปลอกจับหัวมาแน่นกว่า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 04:32:02 PM »

สำหรับผม เคยเจอ มา มีทั้งด้านและดีครับ คือ โดยปรกติถ้าพี่เก้บดีจะไม่ค่อยด้าน แค่โอกาศ ด้านก็เยอะเหมือนกันสำหรับลูกเก็บ นานๆและเก็บไม่ดี ทั้งนี้ขึ้นอยุ่กับกระสุนด้วย เมื่อว่านนี้เองผมไปยิง CZ M2E กับรุ่นพี่ มา เค้าเอาลูก อีเล่ เท็นเอ็ก เก็บไว้ เกิน10ปี วางอยู่ที่หัวนอนเฉยๆ ไม่ได้สนใจ ปรากฏ ว่า กล่องเก่าเหลือง ปลอกก็ หมอง เอาไปยิง ดีทุกนัด แม่นด้วย ฉนั้น ผมคิดเอาเองว่า ถ้าพี่ยอม จ่ายแพงขึ้นอีกหน่อย พี่ก็จะได้ของที่ดีกว่า เอาไว้ติดปืน แต่ถ้าลูกซ้อมมือ คงไม่ต้องซีเรียสอะไรมากมายครับ
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 04:43:14 PM »

เท่าที่ผ่านมา..ไม่เคยพบกระสุนด้าน(ส่วนใหญ่หมดก่อน)... Tongue

เหมือนกันเลยครับ

GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 06:28:19 PM »

ผมว่าโอกาสที่จะใช้ป้องกันตัวน้อยมาก ยังไงก็ต้องหลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดเรื่อง ผมก็ใช้ .22 ประจำ ขนาดอื่นก็ขายไปหมดแล้วสู้ราคากระสุนไม่ไหว  .22 ยิงได้บ่อย สบายกระเป๋า ผมเก็บไว้นานเอามายิงก็ไม่ด้านซักนัด
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:19:03 PM »

เหมียนกัลล์เลย..หมดก่อนลูกด้าน.. Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:00:36 PM »

ขอบคุณที่ให้ ความเห็นครับ ผมเองก็สองจิตสองใจอยู่ ว่าจะเล่น ปืนลูกโม่.22 LR หรือ ปืนลูกโม่.38 แบบว่ารักทั้งสองอย่างอ่ะครับ
     แต่ที่ชอบ.22 เพราะว่ามัน เล็ก พกง่าย ราคาลูกกระสุนถูก แต่อำนาจการหยุดยั้งค่อนข้างน้อย แต่ถ้าเอาจริงๆก็คงส่งเข้าที่หัวหละครับ (แบบว่าโรคจิตน่ะครับชอบยิงหัว)
     แล้วที่ชอบ.38 เพราะว่ามัน หน้าตัดกระสุนใหญ่มากกว่า อำนาจการหยุดยั้งมากกว่า แล้วก็มีโอกาสด้านน้อย ที่สำคัญ ยิงใส่บริเวณตัว ก็หยุด ได้เหมือนกัน ......
       เอ...แล้วจะเลือกอย่างไหนล่ะเนี่ย.... Grin
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:24:29 PM »

ราคากระสุนอาจจะเป็นตัวแปรสำหรับการเลือก
แต่ราคาตัวปืนก็ใกล้เคียงกัน พอๆกันนะครับ
ปืนสำหรับใช้งานซื้อมาแล้วก็ไม่ได้ยิงบ่อยหรอก
ใหม่ๆก็เอาออกมายิงซ้อมบ้าง เช็ดๆ ลูบๆ คลำๆ
จากนั้นจำศีลอย่างเดียว บางคนไม่โดนแสงแดด
ไม่ต้องห่วงเรื่องอุปกรณ์ตกแต่ง เลิกคิดไปได้เลย
ผมใช้ปืนมาแล้วหลายกระบอกแต่งไกอย่างเดียว
ยิงเบื่อแล้วขายออกไปสมทบทุนซื้อกระบอกใหม่
-------------------------------------------------------
      Grin  มีหลายกระบอกติดเงื่อนไข  Grin
 หัวเราะร่าน้ำตาริน ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตามหนังสือ มท.0311.1/12754 ลง 30 ก.ย.47
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 08:30:06 PM โดย joonjan » บันทึกการเข้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:36:26 PM »

......ท่านที่มี .22 ใช้   อีกด้านหนึ่งผมว่าดี  ดีตรงที่กระสุนถูก  สามารถยิงได้บ่อย  ผลที่ตามมาทำให้มีความคุ้นเคยกับปืนและยิงแม่น (แม่นเพราะยิงบ่อย) เรื่องกระสุนด้าน.......   อย่าคิดมากเลยครับผม.....ท่านคงไม่เก็บกระสุนไว้จนสนิมขึ้นปลอกกระมังครับ  เกรงแต่ว่าปืนมันจะกินกระสุนเปลืองต้องสำรองค่ากระสุนไว้มาก ๆ หน่อยครับผม.............ด้วยความเคารพ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:54:26 PM »

ขอลอกหน่อยเพราะตอบเหมือนกัน..........

ยิงผ่านมาไม่ต่ำกว่า ๕๐๐๐ นัด ยังไม่เคยเจอกระสุนด้านครับ 

ซื้อมาทีไร  ก็หมดทุ๊กที
เหมือนกันเลยครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์