เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 12:22:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนในรถ  (อ่าน 12234 ครั้ง)
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 03:58:38 PM »

ถ้ายึดปืนไปตรวจสอบตำรวจใช้เวลากี่วัน แล้วเราจะเอาปืนกลับมาได้อย่างไร
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 03:59:12 PM »

ผมเคยใช้รถเก๋งเก่าๆอยู่คันนึง เครื่องเสียงมันเสีย เลยรื้อๆออกมาดู พอรื้อออกมาดันใส่กลับเข้าไปได้ไม่แน่นเหมือนเดิม ดึงเข้าดึงออกได้ วันหลังเลยเอาืปืนเก็บไว้ข้างในแล้วเอาเครื่องเสียงยัดเข้าไว้ที่เดิมขับไปโน่นมานี่อยู่เกือบเดือนแล้วดันลืม   ต่อมาเอาเครื่องเสียงไปซ่อมทิ้งรถไว้กลับมาบ้านนึกได้ วิ่งหน้าตาตื่นกลับไปร้าน โชคดีครับ ช่างเค้าเก็บเอาไว้ให้ ฮ่าๆ Grin

lv
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 04:39:17 PM »

ผมคิดว่าคนที่มีปืนที่ถูกกฏหมายส่วนใหญ่จะเป็นคนที่มีเจตนาดีทั้งนั้น กฏหมายน่าจะอนุโลมให้พกพาหรือนำพาไว้ในรถได้
เพราะส่วนใหญ่ที่เกิดเหตุกันก็เพราะพวกโจรทั้งนั้น  บางครั้งบางพื้นที่ตำรวจก็เข้าไปไม่ถึงหรือก็ไม่ทัน เราจึงควรมีอาวุธที่ถูกกฏหมายไว้ป้องกันตัวเองและทรัพย์สินของเรา
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:15:54 PM »

....เอาเป็นว่า...ถ้าจะพา...ขอถาม 3 ข้อ..ครับ

1. เตรียมงบเท่าไหร่สำหรับประกันตัว..

2. จัดวางแบบไหนถึงมีโทษน้อยสุด

3. เหตจำเป็นที่กฎหมายว่าไว้..มันเป็นอย่างไร

...ขอบคุณครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
da
Newbie
*

คะแนน 0

คนเล่นปืน

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:34:31 PM »

ใช่ครับ ตอนนี้ทางเหนือ ทางสะดวกมากครับ วันก่อนผมวางไว้ หน้ารถเลย
PK06
หงส์ปากน้ำโพ
Jr. Member
**

คะแนน 0

นอนกลางดิน กินในผับ

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:55:51 PM »

บ้านผมอยู่นครสวรรค์ทำงานที่สระบุรีกลับมาจากบ้านทีไรเสียวโดนตรวจตรงด่านพยุหคีรีทุกที
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:05:09 PM »

ใช่ครับ ตอนนี้ทางเหนือ ทางสะดวกมากครับ วันก่อนผมวางไว้ หน้ารถเลย
ทำไมท่านใจกล้าอย่างนั้นหละครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:08:59 PM »

.......คำถามทำนองนี้ ตอบย๊าก.....ยาก ....พวกเราในเว็บก็พกติดรถกันทั้งนั้นละครับ....ไม่รู้จะตอบอย่างไรให้ตรงใจ ตรงประเด็น......
รู้แล้วก็อย่าเอ็ดไปสิครับ เดี๋ยวโดนจับ.   Grin Grin  Grin
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:53:33 PM »

ทางเหนือไม่ค่อยเข้มเท่าไหร่ครับ ใครมีรถถังลองขนใส่สิบล้อไปนะครับอาจจะส่งถึงพม่าได้เลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:57:46 PM »

ถ้าผมเก็บปืนไว้ลิ้นชักหน้ารถแล้วโดนตำรวจค้นเจอเป็นปืนมีทะเบียนของเราเอง
 1จะมีความผิดแค่ไหน
 2จะโดนอะไรบ้าง
 3จะต้องทำอย่างไรครับ
รบกวนขอความรู้ด้วยครับเพราะต้องเดินทางบ่อย
..

..  Smiley ลักษณะที่ถาม .. เป็นการพาอาวุธปืน..  ไม่ใช่ลักษณะของการพก ครับ..
        คำว่า พก คืออาการนำมาเหน็บ สอด ไว้ กับร่างกาย ..

ตาม พรบ .อาวุธปืนฯ ใช้คำว่าพาอาวุธปืน ฯ..
      ซึ่งมีความหมายกว้างครอบคลุมกว่า พก.. ซึ่งก็จะมีอัตราโทษ เป็นเช่นเดียวกัน.. Smiley

ขอให้ความเห็นตามที่ถาม ครับ..
  ข้อ ๑. มีความผิดตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๘ ทวิ วรรคหนึ่ง มีโทษตาม ม.๗๒ ทวิ วรรคสอง ..
           จำคุกไม่เกิน ๕ ปี หรือปรับไม่เกิน ๑๐,๐๐๐ บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ..

ข้อ ๒. ต้องถูกทำการสอบสวน . และถูกควบคุมตัว เว้นแต่จะให้มีการปล่อยชั่วคราว (ประกันตัว)
           อาวุธปืน จะถูกยึด . เพื่อทำการตรวจสอบ. ถึงความถูกต้องแท้จริง ของอาวุธปืนกระบอกนั้น
           (เครื่องหมายประจำปืน/เลขประจำปืน ว่ามีการแก้ไข หรือไม่.. )

ข้อ ๓  ควรต้องยื่นหลักทรัพย์ขอประกันตัว.. หลักทรัพย์ที่ใช้ เงื่อนไข ..  พนักงานสอบสวนจะเป็นผู้ให้คำแนะนำ..
           และท่านจะเป็นผู้บอกให้ญาติ.. ที่จะสะดวกกว่า.. เป็นคนดำเนินการให้..

ถ้าเป็นในกรณี ไม่มีพิษแทรกซ้อน อื่น ..
           ท่านจะถูกพนักงานอัยการ เป็นโจทก์ยื่นฟ้องต่อศาล ..
           ถ้ารับสารภาพ อาจมีเพียงโทษปรับ พันกว่าบาท..  หรืออาจรอการลงโทษด้วย..

จนเรื่องเรียบร้อย ถึงวันที่ได้รับอาวุธปืนคืน.. อาจราว ๑-๓  เดือน.. ครับ  Smiley

ส่วนการจะนำพาอย่างไร .. ฟังความเห็นจากเพื่อนคอปืนท่านอื่น ดูอีกที ครับ.. Smiley 

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 09:06:25 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ จริงเหรอค่ะเนี่ย...
งั้นพี่ Ro@d ห้ามปิดมือถือนะค่ะ...อาจได้รบกวน... Grin

Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 09:11:08 PM »

นายอั๋น
อ้างถึง
ทำไมท่านใจกล้าอย่างนั้นหละครับ Cool
อ้างถึง

ผมก็เคยวางออกบ่อย.. ไม่เห็นเป็นไรหนิครับ

ก็ รถจอดอยู่ในบ้าน ไม่ได้วิ่งไปไหนซากหน่อย..  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 10:26:03 AM »

ตามกฎหมายมีความผิดนะครับ
แต่ถ้าพูดกับตำรวจดีๆก็น่าจะได้รับการปล่อยตัว
แก้งเด็กนรกถือลูกซองเถื่อนทำไมไม่จับน้อ
hon vios
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 04:29:18 PM »

โอ๋ย... ไม่พกจริงๆ ครับ ไม่พาด้วย...

หากออกต่างจังหวัดก็เอาไป... แม็กอีก 5 อัน กระสุนทั้งในปืนในแม็กในกล่องอีกร่วมร้อยนัด...

ในกรุงบอกตรงๆ ว่าใจไม่ถึง... กลัวทั้งตำรวจและโจรงัดรถ... ใครไม่กลัวมั่ง...

กลัวจะไม่เหลือ ทั้งปืน ทั้งรถอ่ะจิงับ
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 04:34:24 PM »

ข้อความโดย: keng_maejo(อ่านว่า เก่ง แม่โจ้) 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ไม่มีใครเค้าใส่ในเก๊ะหน้ารถกันหรอกครับ  เก็บไว้กระโปรงท้ายปลอดภัยที่สุด     เวลาเจอโจร  ก็บอกให้โจรรอก่อน  เดี๋ยววิ่งอ้อมไปหยิบปืนท้ายรถแป๊บนึง     

ชอบครับ คริ คริ

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์