เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:30:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนในรถ  (อ่าน 12274 ครั้ง)
GLOCK 36
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 05:07:06 PM »

อยากทราบว่าเพรชบุรีเนีย ด่านอยู่ช่วงไหน เวลาไหนอะครับผม
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 01:25:09 AM »

เอ่อ ลองใช้ search หาดูครับ  มี กระทู้ของผมที่ถามไว้ด้วยกับกระทู้เก่าๆ ของพี่ ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
Roj_M640
ยิ่งมีปืน..ต้องยิ่งศึกษา..ให้รู้จริง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 07:43:21 AM »

ผมว่าเรื่องกฎหมายเป็นเรื่องทีหลัง..หากเราจำเป็นต้องไปในทางเปลี่ยวและยามวิกาล ละก็ ปืนคู่กายของเราต้องนำติดรถไปด้วยอย่างแน่นนอน (อย่ากลัว)ครับ.

จาคะคือการให้...การให้คือวิทยาทาน...วิทยาทานคือแสงเทียน
nut95
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 02:49:07 PM »

ความเห็นแย้งของอัยการสูงสุดที่ 64/2534 "...การพาอาวุธปืนติดตัวที่จะเป็นความผิดตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ นั้นจะต้องเป็นการกระทำที่ผู้กระทำนั้นอยู่ในวิสัยที่สามารถอาจใช้อาวุธปืนนั้นได้ทันที...ฉะนั้นการที่ผู้ต้องหานำอาวุธปืนไปเก็บไว้ในที่เก็บของท้ายรถ จึงมิใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปตามความหมายของกฎหมาย การกระทำของผู้ต้องหาจึงขาดองค์ประกอบความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ คำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ 44 ข้อ 3 และโดยนัยเดียวกันการกระทำของผู้ต้องหาก็ไม่เป็นการพาอาวุธอันจะเป็นความผิดตาม ป.อาญา มาตรา 371 ด้วย จึงชี้ขาดไม่ฟ้องผู้ต้องหา"
YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 07:14:21 PM »

ขอถามหน่อยครับ  Huh Huh
1.ว่าหากผมพกปืนไปในยามวิกาลแล้วเจอคนร้าย เกิดการต่อสู้กัน ผมยิงคนร้ายตาย ผมจะมีความผิดไหมครับ และถ้าผิดมีข้อหาใดบ้างครับ
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 07:39:32 PM »

ผมว่าเรื่องกฎหมายเป็นเรื่องทีหลัง..หากเราจำเป็นต้องไปในทางเปลี่ยวและยามวิกาล ละก็ ปืนคู่กายของเราต้องนำติดรถไปด้วยอย่างแน่นนอน (อย่ากลัว)ครับ.
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมก็ทำเป็นประจำ เจอค้นอยู่ 3 ครั้ง ตำรวจดีๆ ที่คุยกันได้ก็ยังมีอยู่ครับ เราแสดงตัว แสดงบัตร มีอาชีพสุจริต มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง เรื่องยากก็ง่าย เรื่องมากก็กลายเป็นไม่มีเรื่องครับ
nut95
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:03:55 AM »

ขอถามหน่อยครับ Huh Huh
1.ว่าหากผมพกปืนไปในยามวิกาลแล้วเจอคนร้าย เกิดการต่อสู้กัน ผมยิงคนร้ายตาย ผมจะมีความผิดไหมครับ และถ้าผิดมีข้อหาใดบ้างครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:35:22 AM »

ผมไม่ใช่ศาล คงบอกไม่ได้ว่าผิดไหม .... แต่พนักงานสอบสวนคงตั้งข้อหา "ฆ่าคนตาย" เป็นอย่างต่ำครับ ข้อหาพกพาอาวุธคงไม่ตั้งให้เสียเวลาครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:42:32 AM »

ว่าหากผมพกปืนไปในยามวิกาล

- มาตรา 8ทวิ แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ระบุไว้ว่า ...ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน
หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้อง มีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์...

กรณีนี้...ผมไม่กล่าวถึงว่า ปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่
อาวุธปืนดังกล่าวเป็นของท่านถูกต้อง ตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องหรือไม่ นะครับ

แล้วเจอคนร้าย

- ก็ต้องมาดูกันว่า  การพบคนร้าย...นั้น
เป็นเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์...หรือไม่เพียงใด

เกิดการต่อสู้กัน ผมยิงคนร้ายตาย

- มาตรา 379 แห่งประมวลกฎหมายอาญา ระบุไว้ว่า...
ผู้ใดชักหรือแสดงอาวุธในการวิวาทต่อสู้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบวัน
หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ 
มาตรา 288 แห่งประมวลกฎหมายอาญา ระบุไว้ว่า...
ผู้ใดฆ่าผู้อื่น ต้องระวางโทษประหารชีวิต จำคุก ตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่สิบห้าปีถึงยี่สิบปี
หรือ ตามมาตรา 294 วรรคสอง แห่งประมวลกฎหมายเดียวกัน ระบุไว้ว่า ...
ถ้าผู้ที่เข้าร่วมในการชุลมุนต่อสู้นั้นแสดงได้ว่า ได้กระทำไปเพื่อห้ามการชุลมุนต่อสู้นั้น
หรือเพื่อป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ...

กรณีใดกรณีหนึ่ง ครับ

ส่วนนี้ ขอไม่กล่าวถึง...คู่กรณีมีอาวุธหรือไม่   และมีจำนวนมากน้อยเพียงใด
และไม่กล่าวถึง...สาเหตุที่ต้องมีการต่อสู้เกิดขึ้นหรือไม่นะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:48:22 AM »

มาตรา 67 แห่งประมวลกฎหมายอาญา ระบุไว้ว่า...ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น
 (1) เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนได้ หรือ
 (2) เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึง และไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้
เมื่อภยันตรายนั้นตน มิได้ก่อให้เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน
  ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ

มาตรา 68 แห่งประมวลกฎหมายอาญา...ระบุไว้ว่า
ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น
ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง
ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ  การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
ผู้นั้นไม่มีความผิด

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2006, 10:50:45 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 03:48:45 PM »

มาตรา 67 แห่งประมวลกฎหมายอาญา ระบุไว้ว่า...ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น
 (1) เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนได้ หรือ
 (2) เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึง และไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้
เมื่อภยันตรายนั้นตน มิได้ก่อให้เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน
  ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ

มาตรา 68 แห่งประมวลกฎหมายอาญา...ระบุไว้ว่า
ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น
ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ  การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

ด้วยความเคารพครับ ขอเพิ่มเติมองค์ประกอบในมาตรา 68 ครับ
1. จำเป็นต้องทำเพื่อป้องกันสิทธิของตนเองหรือผู้อื่น
2. ภยันตรายนั้นเกิดจากการละเมิดต่อกฎหมาย
3. ภยันตรายนั้นใกล้จะถึง(หลบหนี หลีกเลี่ยงไม่ได้)
4. กระทำไปพอสมควรแก่เหตุ(ยิงนัดเดียว/ยิงหมดโม่/แม็ก
ถ้าครบองค์ประกอบก็เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายครับ
ขอบพระคุณครับ
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 12:15:48 AM »

ถ้าพูดกันจริงๆ

จะพกหรือนำพาแบบไหนทั้งแยกลูก แยกแม่ ถ้าเจอตรวจก็โดนอยู่ดี ฉะนั้นผมเลือกที่จะบรรจุลูกเต็มแม็ก+ขึ้นลำ+ลดนก และแม็กสำรองอีกอัน ใส่ซองพกในแล้วไว้ในกระเป๋าอีกที

เพราะผมคิดว่าเจอจับยังเคลียร์หรือประกันตัวได้ แต่ถ้าเราไม่พกแล้วเมื่อเกิดเรื่องไม่มีอะไรให้กลับมานึกเสียใจ ซึ่งบางทีไม่พิการก็ตาย สมัยนี้โจรใจร้ายบางทีเราไม่ได้ขัดขืนก็โดนทำร้ายก่อนแล้ว  ... ต้องเลือกแล้วล่ะครับว่าจะให้เราตาย หรือ มันตาย ...

หัวเราะร่าน้ำตาริน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 12:43:08 AM »

..

ต้องไม่ใช่เป็นการร่วมทะเลาะวิวาท หรือมีส่วนร่วมในการกระทำผิดในครั้งนั้น..

.. กรณีใช้อาวุธ จะเป็นปืน หรืออาวุธชนิดอย่างใด ก็ตาม ถ้าเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ ..
   ยังมีข้อกฎหมาย. ที่ศาล ท่านจะหยิบยกขึ้นมาพิจารณาเพื่อให้เป็นคุณแก่ ท่าน ..

ขอเติม ข้อกฎหมาย จาก ที่คุณ ๕๑ นำมากล่าวไว้  คือ ป.อาญา มาตรา ๖๙.. ที่บัญญัติว่า ..

"ในกรณีที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๖๗ และ มาตรา ๖๘ ถ้าผู้นั้นได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ
     หรือเกินกว่ากรณีแห่งความจำเป็น หรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน
     ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้ สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้
     แต่ถ้าการกระทำนั้นเกิดจากความตื่นเต้น ความตกใจ หรือความกลัว ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำนั้นก็ได้ "

สาระสำคัญ.. คือต้องกระทำตอบโต้กับ โจร. คนร้ายเท่านั้น  ที่มาประทุษร้ายต่อชีวิต หรือทรัพย์สิน ของท่าน.. ครับ  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2006, 12:45:26 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 01:40:28 PM »

ผมตามมาอ่าน ด้วยความขอบพระคุณครับ
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 01:51:05 AM »

ได้ความรู้ และมุมมองหลากหลาย สุดท้ายก็ขอให้มีสติด้วยนะคร้าบบ

"Sound Mind in Sound Body"
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์