เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:20:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่โอนลอย.....?  (อ่าน 3602 ครั้ง)
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 10:16:23 AM »

การทำสัญญาซื้อขายปืน ในการขายแบบโอนลอย  เหมือนเราไปรับสารภาพว่าผิดตาม ม. 59 พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 พนักงานสอบสวนยิ้มแก้มปริไปเท่านั้นเอง

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
acha
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:11:43 AM »

ปัจจุบันการซ้อขายปืนเก่า มีปัญหามากเวลาไปโอนกับเจ้าหน้าที่พบว่า ป4 ปลอมบ้าง ตอกปืนปลอมบ้าง น่ากลัวนะครับ เพื่อนผมโดนมาแล้ว ซื้อไปห้าหมื่นตกลงโอนไม่ได้
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:34:13 AM »

ในกรณีที่ผม แนะนำเจ้าของกระทู้

แนะนำเรื่องการทำสัญญา กรณีผู้ขายไม่ขายโอนลอยนะครับ

คือ ทำสัญญากันว่า จะซื้อ - จะขายกัน
สำหรับปืนกระบอกนี้ ซึ่งมี ทะเบียนถูกต้อง
โดยยังไม่ได้ มีการโอนเกิดขึ้น ( ปืนก็ยังอยู่กับเจ้าของเดิม ทะเบียนก็ยังเป็นชื่อเจ้าของเดิม ยังไม่ได้เซ็นโอนหลังใบ ป.4 ด้วย )

และผู้ซื้อ ต้องไป ขอ. ป.3 ให้ได้ก่อน ผู้ขาย จึงจะให้ปืนไป และเซ็นหลังใบ ป.4 ว่า จะโอนให้กับ นาย....................

ซึ่ง นั่นหมายความว่า เป็นการขายให้กับ ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตฺซื้อเรียบร้อยแล้ว
คือ คนซื้อ ไปขอ ป.3 ได้แล้ว คนขาย จึงขายให้

เพียงแต่ สัญญาที่ทำขึ้น เพื่อเป็นลักษณะว่า ฉันขอซื้อนะ โดยวางเงินมัดจำจองไว้ก่อน
ระหว่างที่ฉันไปขอ ป.3 ขอเวลา 2 เดือน เธอห้ามขายให้ใครไปนะ แต่ถ้าฉันขอ ป.3 ไม่ได้ เธอก็ริบเงินไป และเอาไปขายให้คนอื่นแทน

สัญญาลักษณะนี้ ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมอันดีงามของสาธารณะชนด้วยหรือ..........

ด้วยความเคารพครับ

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 01:22:05 PM »

.......ด้วยความเคารพ.....ผมเองก็เคยซื้อโดยใช้วิธีโอนลอยครับผม  แต่ไม่มีการทำสัญญาซื้อขายกัน ซึ่งกรณีเช่นนี้จะทำกับผู้ทีซื้อและขายรู้จักและสนิทสนมกันครับผม  เป็นการไว้ใจกันว่าคงไม่นำปืนไปใช้ในทางที่ผิดกฎหมายในระหว่างที่ยังดำเนินการขอใบ ป. 3 ไม่ได้.....ส่วนการทำสัญญาซื้อขายปืนนั้น  ทำได้ครับผม  แต่ต้องเป็นปืนที่จะทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย  ถ้ามีการส่งมอบปืนกันก่อน...ก็ถือว่าผิดในการครอบครองผิดมือ....ครับผม  ...ถ้าจะให้ดีก็ทำสัญญาไว้แต่ยังไม่ต้องส่งมอบปืนกัน  เป็นการป้องกันไว้ก่อนเพราะว่าบางทีนายทะเบียนอาจจะไม่อนุญาตก็เป็นได้.........แลกเปลี่ยนมาด้วยความเคารพ....ครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 01:38:38 PM »

สัญญาซื้อขายอาวุธปืน  ไม่ใช่สัญญาที่มีวัตถุประสงค์เป็นการต้องห้ามโดยชัดแจ้งตามกฎหมาย  อย่างเช่นสัญญาจ้างฆ่าคน  วางเพลิง  หรือระเบิดขบวนรถยนต์ท่านนายก   จึงไม่เป็นโมฆะตามกฎหมาย
และจะชัดเจนยิ่งขึ้น ถ้ามีเงื่อนไขที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย  เช่นกำหนดเงื่อนเวลาการโอนกรรมสิทธิ์ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 459 เอาไว้
เอาเป็นว่า สพป.จะลองคุยกับ ผอ.สุวิทย์ นำตัวอย่างสัญญาซื้อขายอาวุธปืน  มาลงใน อวป.ให้ดูก็แล้วกัน
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 04:30:37 PM »

สัญญาซื้อขายอาวุธปืน ไม่ใช่สัญญาที่มีวัตถุประสงค์เป็นการต้องห้ามโดยชัดแจ้งตามกฎหมาย อย่างเช่นสัญญาจ้างฆ่าคน วางเพลิง หรือระเบิดขบวนรถยนต์ท่านนายก จึงไม่เป็นโมฆะตามกฎหมาย
และจะชัดเจนยิ่งขึ้น ถ้ามีเงื่อนไขที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย เช่นกำหนดเงื่อนเวลาการโอนกรรมสิทธิ์ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 459 เอาไว้
เอาเป็นว่า สพป.จะลองคุยกับ ผอ.สุวิทย์ นำตัวอย่างสัญญาซื้อขายอาวุธปืน มาลงใน อวป.ให้ดูก็แล้วกัน

อยากเห็นครับเพื่อเป็นแนวทางซื้อขายกันต่อไป
รบกวนอ.สุพินท์ช่วยลงให้ดูด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 04:39:51 PM »

เคยขายแบบให้สำเนาป4.ไป ไม่ต้องมัดจำ-บางครั้งนายอำเภอก็ไม่ให้ป3  นำสำเนามาคืนก็ OK
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 05:36:00 PM »

อยากเห็นครับเพื่อเป็นแนวทางซื้อขายกันต่อไป
รบกวนอ.สุพินท์ช่วยลงให้ดูด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

รออ่านในหนังสือก็แล้วกันครับ เกิดหนังสือขายไม่ออก วมต.จะมาโทษผม
ใครต้องรีบใช้ก็ลองติดต่อคุณเสก ให้แฟกส์ตัวจริง
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 08:05:22 PM »

5555 เพราะพี่เสกเจอกับตัว...
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:56:22 PM »

ขอบคุณมากครับที่ มาให้ความรู้

ผมเอง ก็คิดไว้แล้วว่า สัญญาซื้อขายปืน ต้องไม่ขัดต่อกฎหมาย
เพราะตอนผมซื้อปืนมือ 2 ยังเอาหนังสือสัญญาแนบไปด้วย ตอนไปขอ ป.3 กับนายอำเภอ

และฉุกคิดได้ว่า

ปืนโครงการสวัสดิการต่างๆ ..เขายังทำสัญญสซื้อขายปืนกันไว้ล่วงหน้าเลย
ทั้งๆที่ปืนยังอยู่ที่โรงงาน และผู้ซื้อ จะได้ใบอนุญาตซื้อ ( ป.3 ) หรือเปล่า ก็ยังไม่แน่ 100%  เขายังทำสัญญาซื้อขายกันได้เลย แถมเป็นหน่วยงานของรัฐด้วย

แล้วทำไม ประชาชนธรรมดา ทำสัญญาซื้อขายปืนกัน ถึงจะถือว่า เป็นสัญญาที่ขัดต่อกฎหมายด้วย ทั้งๆ ที่ปืนที่ซื้อขาย ก็เป็นปืนมีทะเบียน นายทะเบียนอนุญาตให้มีและใช้ ถูกต้องตามกฎหมาย...........

ด้วยความเคารพครับ แสดงว่า ที่ผ่านมา ผมเข้าใจถูกต้องแล้ว
และได้สื่ออกไป ไม่ผิดพลาด

ขอบคุณ ทุกท่านที่มาช่วย อธิบายอีกครั้งว่า สัญญาซื้อขายปืน ไม่ใช่ สัญญาที่ขัดต่อกฎหมาย

ขอบคุณครับ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 05:33:52 PM »

รบกวนอ.สุพินท์ช่วยลงให้ดูด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

รออ่านในหนังสือก็แล้วกันครับ เกิดหนังสือขายไม่ออก วมต.จะมาโทษผม
ใครต้องรีบใช้ก็ลองติดต่อคุณเสก ให้แฟกส์ตัวจริง
ขอบคุณครับ  จะรอติดตามในเล่มหน้าครับ Cheesy

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์