เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:23:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่โอนลอย.....?  (อ่าน 3607 ครั้ง)
tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ความดี...ไม่มีวันตาย...

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:01:45 AM »

รบกวนพี่ๆ....ช่วยให้รายละเอียดการขายแบบไม่โอนลอยหน่อยครับ...........

เคยซื้อแบบโอนลอยแล้ว....ก้อสะดวกดีครับ...ตอนนี้โอนชื่อเรียบร้อยแล้ว....

เผื่อ..ถูกใจปืนกระบอกของพี่ๆ ขายแบบไม่โอนลอย  จะได้เข้าใจแบบแจ่มแจ้งนะครับ....

ขอบคุณครับ............. หลงรัก หลงรัก หลงรัก
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:15:47 AM »

ถามผิดห้องนะครับ
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:20:31 AM »

ไม่โอนลอยก็คือ

คุณ จะซื้อปืนกับ นาย...ก
คุณ ก็ ขอสำเนาใบ ป.4 ปืน ของนาย...ก และ สำเนาบัตรประชาชนของนาย..ก
และทำสัญญาซื้อขายปืน กับ นาย..ก ไว้ด้วย
โดยในสัญญษก็ระบุไว้ว่า

คุณ จะซื้อปืน ชนิด....ขนาด.....ยี่ห้อ........เลขประจำปืน.....เลขทะเบียน.....
จากนาย...ก ผู้เป็นเจ้าของ
โดยจะซื้อขายกันในราคา.......................
โดยคุณวางมัดจำไว้จำนวน...................
ส่วนที่เหลือ จะชำระจนครบราคาปืนที่ตกลงกันภายใน....เดือน
โดยระหว่างที่ผู้ซื้อ ไปทำเรื่องขอ ป.3  ผู้ขาย จะเอาปืนกระบอกนี้ไปขายให้ผู้อื่นไม่ได้
เว้นแต่จะพ้นกำหนด....เดือนไปแล้ว ถ้าผู้ซื้อ ขอ. ป.3 ไม่ผ่าน ผู้ขายก็เอาปืนไปขายให้คนอื่นได้ ส่วนเงินมัดจำ จะให้คืน หรือ ผู้ขายยึดไว้เป็นค่าเสียเวลา ก้แล้วแต่จะตกลงกัน

ผู้ซื้อ เอาเอกสารของผู้ขายและเอกสารของตัวเอง ไป ขอ.ป.3

เมื่อได้ ป.3 มาแล้ว

ผู้ขาย เอา ป.3 ไปตัดโอนทะเบียนปืนออกจากท้องที่เดิมของผู้ขาย
.................

เมื่อได้ใบตัดโอนทะเบียนปืนมาแล้ว

ผู้ขาย มอบใบตัดโอน - สำเนาบัตรประชาชน - สำเนาทะเบียนบ้าน - ใบ ป.4 ฉบับจริง - ปืน   ให้กับผู้ซื้อ

ผู้ซื้อจ่ายเงินค่าปืน ส่วนที่เหลือจากที่วางมัดจำไว้

- เอาสัญญาซื้อขายตัวจริงมา แล้วเซ็นระบุไว้ว่า

- ผู้ขายได้มอบปืน พร้อมเอกสารการโอนให้ผู้ซื้อแล้ว และให้ผู้ซื้อเซ็นรับรอง
- ผู้ซื้อ เขียนว่า ได้จ่ายเงินจนครบให้ผู้ขายแล้ว  และให้ผู้ขายเซ็นรับ
ลงวันที่ เดือน ปี พ.ศ. ให้เรียบร้อย

เอาใบนี้ไปถ่ายสำเนา ให้ผู้ซื้อเก็บไว้ ให้คนขายเซ็นรับรองสำเนาให้ด้วย ใบจริงคนขายเก็บไว้
--------------------------

เสร็จแล้ว คนซื้อ
เอาปืน และเอกสารทั้งหมด ไปหา นายทะเบียนที่ออก ใบ ป.3 ให้ซื้อ
เพื่อให้ตรวจปืน และ ออก ใบ ป.4 ฉบับใหม่ เป็นชื่อผู้ซื้อเป็นเจ้าของปืน
--------------------------

โอนลอย  - จ่ายเงินเลย -รับปืนเลย - หลังใบ ป.4 เซ็นว่า โอนให้กับ นาย..(ผู้ซื้อ )

ไม่โอนลอย - ยังไม่ต้องจ่ายเงินครบ - คนขายให้เอกสารเพื่อไป ขแ ป.3 ก่อน
ได้ ป.3แล้ว ตัดโอนเสร็จ ( พ้นภาระของเจ้าของปืน ) แล้วค่อยจ่ายเงินครบ และ เอาปืนไป ........
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:34:35 AM »

สัญญาที่ขัดต่อกฏหมาย หรือ....เป็นโมฆะรึเปล่าครับ
พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ  พ.ศ. 2490 ม.59 ห้ามมิให้โอนอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิด ให้แก่ผู้ที่ไม่ได้รับใบอนุญาต
ปพพ. ม. 149 นิติกรรม การใดๆ อันทำลงไปโดยชอบด้วยกฎหมายและด้วยใจสมัคร........
ปพพ. ม. 150 การใดมีวัตถุประสงค์เป็นการต้องห้ามชัดแจ้งโดยกฎหมาย เป็นการพ้นวิสัยหรือเป็นการขัดขวางต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชนการนั้นเป็นโมฆะ
(โมฆะ คือ เสียเปล่าไม่มีนิติกรรมเกิดขึ้น)
(โอน ตาม พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตฯ น้อมลง, โน้ม , ยกไปไว้อีกที่หนึ่ง, ยอมมอบให้, ย้ายสังกัด, ทำให้สิทธิตกไปเป็นของบุคคลอื่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2006, 10:23:33 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:56:14 AM »

ถามผิดห้องนะครับ

ขออภัยครับ........

คือ..ผมคิดว่ามันเกี่ยวกับการซื้อ-ขายน่ะครับ....ไม่เป็นไรน่ะครับ...
tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 11:58:43 AM »

ขอขอบคุณท่าน bancha34มากเลยครับ.............

ชัดเจนและแจ่มแจ้งเลยครับผม.......... หลงรัก หลงรัก หลงรัก
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 12:02:30 PM »

สัญญาที่ขัดต่อกฏหมาย หรือ....เป็นโมฆะรึเปล่าครับ
ผมก็คิดว่าสัญญาซื้อขายปืน....เป็นสัญญาขัดต่อกฎหมายน่ะครับ
การขายแบบโอนเลย หน้าจะมัดจำสัก 10-20% แล้วนำสำเนา ป4 ไปขอป3 พอป3 ออก ก็เอาไปตัดโอน (หากผู้ขายแจ้งยกเลิกการขาย จะต้องคืนเงินมัดจำ x 2 แก่ผู้ซื้อครับ คือธรรมเนียบปฏิบัติ)
มีอีกวิธีคือ เซ็นเหมือนโอนลอยทุกอย่าง แต่ลงวันที่ในชุดโอนครับ เช่น ชื้อขายกันวันที่ 30/8/49 ให้ระยะเวลาการตัดโอน 30 วัน ก็ระบุเลยว่า "ใช้สำหรับโอนอาวุธปืนภายใน วันที่ 30/9/49 เท่านั้น"
tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 12:11:55 PM »

ผมก็คิดว่าสัญญาซื้อขายปืน....เป็นสัญญาขัดต่อกฎหมายน่ะครับ
การขายแบบโอนเลย หน้าจะมัดจำสัก 10-20% แล้วนำสำเนา ป4 ไปขอป3 พอป3 ออก ก็เอาไปตัดโอน (หากผู้ขายแจ้งยกเลิกการขาย จะต้องคืนเงินมัดจำ x 2 แก่ผู้ซื้อครับ คือธรรมเนียบปฏิบัติ)
มีอีกวิธีคือ เซ็นเหมือนโอนลอยทุกอย่าง แต่ลงวันที่ในชุดโอนครับ เช่น ชื้อขายกันวันที่ 30/8/49 ให้ระยะเวลาการตัดโอน 30 วัน ก็ระบุเลยว่า "ใช้สำหรับโอนอาวุธปืนภายใน วันที่ 30/9/49 เท่านั้น"
กระจ่างขึ้นอีกขั้น.....ขอบคุณมากครับพี่วี..............

ผมว่าความไว้วางใจซึ่งกันและกันก็เป็นส่วนสำคัญมากเลยน๊ะครับ......
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 01:21:34 PM »

โอนลอยถ้าเกิดคดีขึ้น1.คุณต้องไปให้ปากคำ ณ.ท้องที่เกิดเหตุ    2.กรมคุมประพฤติอาจเรียกไปให้ปากคำเพิ่มเติม

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
AK-101
Jr. Member
**

คะแนน 9

ความพยายามบางครั้งมันก็แค่ความพยายาม

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 01:54:53 PM »

โอนลอยถ้าเกิดคดีขึ้น1.คุณต้องไปให้ปากคำ ณ.ท้องที่เกิดเหตุ 2.กรมคุมประพฤติอาจเรียกไปให้ปากคำเพิ่มเติม
แล้วโอนลอยเขาทำยังไงกันครับ

เพื่อประเทศชาติและประชาชน
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 03:09:37 PM »

กฎหมายห้าม ทำสัญญาซื้อขายปืนด้วยเหรอครับ.......

ขัดต่อกฎหมาย และศีลธรรมอันดีงาม..หรือเปล่าครับ ?

ปืนที่ทำสัญญาซื้อขายกัน ก็เป็นปืนมีทะเบียน ซึ่ง อนุญาตให้มีและใช้ โดยนายทะเบียน

ผู้ซื้อ ก็ไปขอ ป.3 ถูกต้องตาม ระเบียบปฏิบัติของราชการ

และที่สำคัญ ตอนผมไปยื่นขอ ป.3  ปลัดอำเภอ ยังถามหา หนังสือสัญญาซื้อขายเลยว่า

ได้ทำสัญญาซื้อขายกันไว้หรือเปล่า ให้เอามาแสดงด้วย เพื่อประกอบ การอนมัติ ป.3

ถ้าท่านบอกว่า การทำสัญญาซื้อขายปืน เป็นสัญญาที่ขัดต่อกฎหมาย

ด้วยความเคารพครับ

ขอ ความรู้ อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยจะได้ไหมครับ

ว่า  เพราะเหตุใด ..จึงขัดต่อกฎหมาย

กฎหมายห้ามไว้หรือเปล่าครับ.............................

หรือว่า..เป็นความเข้าใจ.ความรู้สึก ที่คิดเองว่า น่าจะขัดต่อกฎหมาย....

ด้วยความเคารพครับ.....
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 03:49:17 PM »

อีกนิดครับ

ท่านที่ซื้อปืนโครงการสวัสดิการ
ก่อนซื้อ ก็ต้อง วางเงินจอง ทำสัญญากัน ระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขาย
แล้วผ่อนจ่าย เป็นงวดๆ ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ปืน

แล้ว สัญญาแบบนี้ไม่ขัดต่อกฎหมายดอกหรือครับ เพราะเป็นสัญญาซื้อขายปืนเหมือนกัน

เรียนถามด้วยความเคารพครับ
tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 05:33:08 PM »

กฎหมายห้าม ทำสัญญาซื้อขายปืนด้วยเหรอครับ.......

ขัดต่อกฎหมาย และศีลธรรมอันดีงาม..หรือเปล่าครับ ?

ปืนที่ทำสัญญาซื้อขายกัน ก็เป็นปืนมีทะเบียน ซึ่ง อนุญาตให้มีและใช้ โดยนายทะเบียน

ผู้ซื้อ ก็ไปขอ ป.3 ถูกต้องตาม ระเบียบปฏิบัติของราชการ

และที่สำคัญ ตอนผมไปยื่นขอ ป.3 ปลัดอำเภอ ยังถามหา หนังสือสัญญาซื้อขายเลยว่า

ได้ทำสัญญาซื้อขายกันไว้หรือเปล่า ให้เอามาแสดงด้วย เพื่อประกอบ การอนมัติ ป.3

ถ้าท่านบอกว่า การทำสัญญาซื้อขายปืน เป็นสัญญาที่ขัดต่อกฎหมาย

ด้วยความเคารพครับ

ขอ ความรู้ อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยจะได้ไหมครับ

ว่า เพราะเหตุใด ..จึงขัดต่อกฎหมาย

กฎหมายห้ามไว้หรือเปล่าครับ.............................

หรือว่า..เป็นความเข้าใจ.ความรู้สึก ที่คิดเองว่า น่าจะขัดต่อกฎหมาย....

ด้วยความเคารพครับ.....
อีกนิดครับ

ท่านที่ซื้อปืนโครงการสวัสดิการ
ก่อนซื้อ ก็ต้อง วางเงินจอง ทำสัญญากัน ระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขาย
แล้วผ่อนจ่าย เป็นงวดๆ ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ปืน

แล้ว สัญญาแบบนี้ไม่ขัดต่อกฎหมายดอกหรือครับ เพราะเป็นสัญญาซื้อขายปืนเหมือนกัน

เรียนถามด้วยความเคารพครับ

เอ...ก็น่าคิดน๊ะครับ...เดี๋ยวรอพี่ๆที่ช่ำชองเรื่องนี้เข้ามาให้ความ

กระจ่างอีกทีครับ....ขอบคุณครับ.......
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 05:48:16 PM »

ปืนมองได้2แง่นะครับ   1.เป็นทรัพย์ตกทอดแก่ทายาทได้  2.เป็นอาวุธทำอันตรายถึงชีวิตได้   เขาถึงให้ชี้แจงว่าท่านมีทรัพย์สินอะไร   มีรายได้เท่าไหร่

เผลอๆพิมม์ลายนิ้วมือด้วยว่าเคยต้องคดีอะไรหรือไม่     แต่ทุกอย่าง(ตจว.)จบที่ความเห็นของเจ้านักงานปกครอง    บางทีเขาบ่ายเบี่บงไม่ยอมอนุญาต

ผมได้รอจนคนใหม่ย้ายมาแทนถึงจะได้

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:02:32 PM »

Huh

หน้า: [1] 2
  พิมพ์