เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:24:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องเครื่องป้องกันเสียงแบบอิเล็กทรอนิกส์  (อ่าน 2576 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 08:20:24 AM »

อยากทราบว่าที่ครอบหูแบบอิเล็กทรอนิกส์มีหลักการทำงานอย่างไรครับ มีใครใช้บ้าง ใช้งานได้ดีหรือเปล่า หนักกว่าที่ครอบหูปรกติมากไม๊ ถ้าเอามาใช้ยิง IPSC จะสะดวกหรือเปล่าขณะที่วิ่ง ป้องกันเสียงได้มากน้อยแค่ไหน ต้องการการดูแลรักษาอย่างไร ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 08:34:44 AM »

Grin สำหรับที่ครอบหูแบบอิเล็กทรอนิกส์ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่นะครับเพราะยังไม่เคยใช้ แต่หลักการทำงานของเครื่องป้องกันเสียงรบกวนแบบอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปบางอย่าง (เช่นในเครื่องเสียงรถยนต์บางรุ่น) คือ จะมีไมโครโฟนรับสัญญาณเสียงจริงเข้ามาในเครื่องแล้วเครื่องจะแปลงสัญญาณโดยการสลับเฟสเสียง (สลับ +-) แล้วก็ส่งสัญญาณเสียงที่สลับเฟสแล้วออกออกมาไปหักล้างกับสัญญาณเสียงจริง ทำให้ได้ยินเสียงรบกวนน้อยลงครับ Grin
 Grin ที่ครอบหูแบบอิเล็กทรอนิกส์นี้ผมเองมองว่าไม่คุ้มเท่าไร เมื่อเทียบกับที่ครอบหูธรรมดาครับ ป้องกันเสียงได้พอ ๆ กันครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2005, 08:39:32 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 10:20:56 AM »

หลักการทำงานของเครื่องป้องกันเสียงอิเล็กทรอนิกส์คือ  ตัดแอมพลิจูดที่เกิดขีดกำหนด (เสียงดัง) ให้ลดความดัง  แต่เพิ่มแอมพลิจูดเสียเบาๆ ให้ดังขึ้นครับ

ใส่แล้วเสียงพูดได้ยินชัดดี (พร่าๆ บ้าง)  เสียงรถวิ่งนอกสนามหนวกหู  เสียงปืนดังแบบยืดๆ ไม่ตกใจ  หูไม่ลั่น แต่หนักครับ  รำคาญ

แบบใหม่ใช้เป็นจุกอุดหูไปเลย เอาส่วนอิเล็กทรอนิกส์ไว้ข้างนอกหลังใบหู นอกจากตัดเสียงปืนแล้วยังใช้เป็นเครื่องขยายเสียงแอบฟังคนพูดกันไกลๆ ได้ด้วย   ถ้าอย่างนี้จะเบากว่าแบบครอบหูครับ

คุ้มหรือไม่....  ครั้งสุดท้ายที่ถามราคาตัวถูกสุดหกพันกว่าบาทครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 09:42:52 PM »

หลงรัก หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 10:14:20 PM »

ใช้กับการยิงปืน ไม่คุ้มค่าหรอกครับ  แต่ใช้บนเครื่องบินเล็ก จะรู้สึกว่าถูกลงไปเยอะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 01:04:39 AM »

Cheesy แบบที่พี่นาจาเอามาให้ชมนั้นราคาเท่าไหร่หรือคับ...

แล้วหาซื้อได้ที่ร้านไหนคับ...

ขอบคุณล่วงหน้าคับ...  Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 06:08:46 AM »

...ดูที่นี่ครับหมอรุต....ที่เมืองไทยมีหลายยี่ห้อ ถามที่ร้านคุณหนึ่ง..กันส์แอนด์กายครับ หลงรัก

http://shootersconnection.com/store/index.php?cPath=76&osCsid=a925a3168143e47eb42129de380520f9

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1]
  พิมพ์