เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:44:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชื่นชมการทำงาน ของเจ้าหน้าที่ ในช่วงสงกรานต์หน่อยนะครับ  (อ่าน 1722 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:22:35 PM »

เรืื่องมีอยู่ว่า  เวลาประมาณ 01.00 น. ของวันที่ 16 เมษายน 2556
ผมได้ขับรถเพื่อไปทานข้าวต้ม ที่อำเภอเชียงของ  ใกล้กันกับร้านข้าวต้ม มีด่านตำรวจอยู่ กลางวันตรวจจับหมวกกันน๊อค กลางคืน ตรวจจับผู้ดื่มแล้วขับ

ก่อนหน้านี้ ผมได้ดื่มมาเล็กน้อย คือเบียร์ 1 ขวด เหล้าอีกประมาณ 6 แก้ว
พอหยุดงานเลี้ยง ผมก็จะมาหาอะไรรองท้องแล้วจะเข้าบ้านนอน  พอมาถึงด่าน ตำรวจ ให้ผมลดกระจกลง แล้วถามผมว่าจะไปไหน  สิ่งแรกที่สำผัสได้คือ กลิ่นเหล้าแรงมาก
ผมก็ตอบไปว่า จะไปกินก๋วยเตี๋ยว  แค่นั้น แล้วผมก็ชี้ไปที่ร้าน ซึ่งอยู่ตรงข้ามด่านตรวจ

หลังจากนั้น พี่ตำรวจก็ให้ผมลงมาตรวจวัดระดับแอกอฮอร์  ซึ่งตอนนั้นผมก็คิดในใจแล้วว่าถ้าเป่าโดนแน่ๆ เพราะพึ่งดื่มมา

ผมก็ขอร้องให้ทดสอบวิธีอื่น เช่นให้เดินเส้นตรง กระโดดขาเดียว ถ้าผมไม่ผ่านวิธีทดสอบเบื่องต้นผมยอมที่จะเป่า
พี่ตำรวจก็ไม่ยอม ผมก็เถียง ไม่ยอมเป่า  มีตำรวจ วนเวียนมาคุยกับผม 3 คน ทั้งขู่ ทั้งปลอบ สลับกัน
ผมพูดในทำนองขอความเห็นใจ ว่าเป็นช่วงเทศกาล ขอความอะรุ่มอะร่วยหน่อย  แต่ไม่เป็นผล  ยืนยันจะให้ผมเป่าอย่างเดียว

ระหว่างนั้น ผมก็เดินไปเดินมา ดื่มน้ำเยอะมาก ประมาณ 10 แก้ว

ผมได้อ้างถึง สิทธิที่รัฐธรรมนูญให้ไว้ ว่าผมมีสิทธิในร่างกายและจิตใจ  และได้อ้างถึงความปลอดภัย ของเครื่องตรวจวัด ซึ่งใช้ทดสอบใครต่อใครบ้างมาแล้วก็ไม่รู้
อาจจะติดเชื้อทางน้ำลายได้ เพราะที่ผมเห็น จุกเป่าลม มีแค่ 3 อัน ไม่มีการฆ่าเชื้อโดยวิธีใดเลย ผลัดเปลี่ยนกันเป่าอยู่ หลายคน
ก็ไม่เป็นผล  ตำรวจบอกกับผมว่า ถ้าไม่เป่าจะถูกควบคุมตัว ที่ห้องขัง  

เวลาผ่านไป หว่าหนึ่งชั่วโมง มีตำรวจท่านหนึ่งเดินมาชี้หน้า ถามว่า คุณจะเป่าหรือไม่เป่า  ผมก็ตอบว่า ผมขอใช้สิทธิผู้ต้องหาก่อน ยังไม่เป่า

แล้วเวลาก็ผ่านไปนานมาก จนตำรวจหลายคนในนั้นเริ่มลำคาญผม  ผมก็ไม่สนใจ เดินไปเดินมาอยู่แถวนั้น

เวลาประมาญ 02.30 น.  มีตำรวจยศ ร้อยตำรวจโท  เดินมาเกลี่ยกล่อมผม ให้ผมเป่า
ด้วยความง่วงนอน และ หิวข้าว เลยคิดว่าเป็นไงเป็นกัน เลยยอมเป่า

ผลปรากฏว่า เลขที่ออก  44  ผมเลยถูกปล่อยตัวออกมา

จากเหตุการนี้ ผมจึงขอชื่นชมตำรวจ ที่ปฏิบัติหน้าที่ได้เข็มแข็งมาก มีความอดทนสูง เพราะไม่ว่าผมจะหัวหมอ พูดจาเสียดสีแหนบแนม และดื้อดึงเพียงใด
แต่การกระทำของเจ้าหน้าที่นั้น สุภาพ ไม่เคยใช้คำหยาบคายเลย

หากเข้มงวดอย่างนี้ ในทุกๆวัน ไม่เฉพาะ ช่วงเทศกาลก็คงจะดี  สถานขายบริการทางเพศที่อยู่แถวๆท่าเรือ  บ่อนไก่ขนาดใหญ่ที่อยู่ตรง หลังป่าช้า ทางไปทุ่งนาน้อย  และอีกที่ ที่หมู่บ้านน้ำม้า
หวยเถื่อนที่ขายกันอย่างเปิดเผย  ต่างด้าวคนลาวที่เป็นแรงงานเถื่อน  ถ้าเอาจริงเอาจัง คงไม่มีให้เห็น
อย่ามาทำเอาหน้า เอาตา ช่วงเทศกาล คนกว่าค่อนประเทศเขาก็ดื่มกัน  วันธรรมดานี่สิ น่าจะกวดขันกันอย่างจริงจัง ถ้าจะเอาจริงเอาจังต้องปราบให้หมดอบายมุข  ทำไมทำเป็นมองไม่เห็นไม่รู้ไม่ชี้

หรือว่ารับเงิน จากใครหรือป่าว  

สุดท้ายขอชื่นชมการทำงาน ว่าเอาจริงเอาจังดีมาก  ขอชื่นชมครับ ยิ้มีเลศนัย

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 06:06:25 PM »

เป็นผมจอดก่อนถึงด่านล๊อครถวิ่งหนีเลย  เคยเจอเหมือนกันคนกินขับเจอด่านเปลี่ยนตัวกันจนตร.หัวเราะ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:14:02 PM »

ขอบคุณครับ.......นี่ขนาดหมดช่วงเทศกาล มีกำหนดกลับบ้านวันนี้.......ยังถูกเลื่อนวันลากลับบ้านเลย.....ทามงานต่อ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:23:11 PM »

ตำรวจเค้าคงเห็นตรงกันข้าม ว่าผู้ต้องหารายนี้ทำตัวอุบาทย์ดี เมาแล้วขับ แล้วยังเสือกมาโยเยกับเจ้าพนักงานได้อีก

ไปชนลูก ไปเฉี่ยวเมียใครพิการขึ้นมา มีปัญญาชดเชยให้เขาได้หรือ?

ยังมีหน้ามาปากดีได้อีก

ไม่มีสามัญสำนึก ไม่มียางอาย.....

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:32:15 PM »

ลืมติดยันต์ เข้ามาจนได้ 555

ลุง จะตามด่าผมไปถึงไหนนี่

ผมมาชื่นชมตำรวจ ยังจะมาด่าผมอีก  

ที่ว่าเมาแล้วขับ มันต้อง 50 มก. ขึ้นไปนะ  ผม 44 เอง ค่อยๆอ่าน ใจเย็นๆ
เห็นเป็นชื่อผม จ่องจะด่าอย่างเดียว  ขนาดรู้จักกันในนี้นะ  ถ้าเกิดเป็นลูกเป็นหลาน คงโดนด่าทั้งวัน   สงสารลูกหลานลุงจริงๆ  ยิ้มีเลศนัย

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:33:21 PM »

ชื่นชมตำรวจครับ แต่ไม่ชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับเป็นพฤติกรรมที่ไม่ดี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:50:01 PM »

ก็พิมพ์มาเองว่า"ถ้าเป่าโดนแน่ๆ เพราะพึ่งดื่มมา"แล้วโยกโย้ใช้สารพัดวิธีอยู่ชั่วโมงกว่าเพื่อลดระดับแอลกอฮอล์ในเลือด

ไม่มีสามัญสำนึก , ทำผิดกฏหมาย , ขัดขืนการบังคับใช้กฏหมาย

สันดานแบบนี้ไม่ด่า จะให้ผมไปด่าใคร?

ไว้ให้คนในบ้านโดนพวกเมาแล้วขับทับเข้าซักทีถึงจะยอมสำนึก

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:01:17 PM »

ก็พิมพ์มาเองว่า"ถ้าเป่าโดนแน่ๆ เพราะพึ่งดื่มมา"แล้วโยกโย้ใช้สารพัดวิธีอยู่ชั่วโมงกว่าเพื่อลดระดับแอลกอฮอล์ในเลือด

ไม่มีสามัญสำนึก , ทำผิดกฏหมาย , ขัดขืนการบังคับใช้กฏหมาย

สันดานแบบนี้ไม่ด่า จะให้ผมไปด่าใคร?

ไว้ให้คนในบ้านโดนพวกเมาแล้วขับทับเข้าซักทีถึงจะยอมสำนึก

สรุปกลายเป็นคนผิดไปสะแล้ว
กฏหมาย เขาให้ไม่เกิน 50 มก. ผม 44 มก.
ยังมีความสามารถ เขียนให้ผมผิดได้อีก มาเหนือกฏหมายจริงๆเลยนะเนี้ย

^
                               ^
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:04:10 PM »

เรียกว่ากล้าทำแต่ไม่กล่ารับใช่มั้ยครับ  รวมถึง "ไม่มีความรับผิดชอบ" เพราะรู้อยู่แล้วว่าต้องขับรถแต่ก็ยังกินเข้าไป

กฏหมาย เขาให้ไม่เกิน 50 มก. ผม 44 มก.
ยังมีความสามารถ เขียนให้ผมผิดได้อีก มาเหนือกฏหมายจริงๆเลยนะเนี้ย

ก็ถ้าเป่าตั้งแต่โดนเรียกมันจะได้ 44มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์หรือเปล่าล่ะ
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:09:06 PM »

เรียกว่ากล้าทำแต่ไม่กล่ารับใช่มั้ยครับ  รวมถึง "ไม่มีความรับผิดชอบ" เพราะรู้อยู่แล้วว่าต้องขับรถแต่ก็ยังกินเข้าไป

ก็ถ้าเป่าตั้งแต่โดนเรียกมันจะได้ 44มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์หรือเปล่าล่ะ

แล้วแต่คุณเถอะ คุณมีสิทธิ์คิดว่า ดีหรือไม่ดี

แต่สรุป ตำรวจปล่อยผม ผมไม่ได้ทำผิดกฏหมาย

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:15:02 PM »

ไม่ทะเลาะกับ จขกท. นะครับ... เพราะยังมีความรู้สึกดีๆ อยู่ช่วงที่ จขกท. บวชเรียนฯ...

แต่อยากบอกว่า จขกท. ไม่น่าขับรถหลังดื่มอัลกอฮอล์มาได้ไม่นานนะครับ ถึงแม้ปริมาณยังไม่ถึงเกณฑ์ก็จริง แต่เรื่องแบบนี้มันคือวินัยกำกับตนเอง ทำนองศีล สมาธิ ปัญญานั่นแหละครับ...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:16:10 PM »

ไม่ทะเลาะกับ จขกท. นะครับ... เพราะยังมีความรู้สึกดีๆ อยู่ช่วงที่ จขกท. บวชเรียนฯ...

แต่อยากบอกว่า จขกท. ไม่น่าขับรถหลังดื่มอัลกอฮอล์มาได้ไม่นานนะครับ ถึงแม้ปริมาณยังไม่ถึงเกณฑ์ก็จริง แต่เรื่องแบบนี้มันคือวินัยกำกับตนเอง ทำนองศีล สมาธิ ปัญญานั่นแหละครับ...

ครับผม 

^
                               ^
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:17:51 PM »

ถ้าไม่ทำดื้อด้านยอมเป่าเครื่องวัดฯตั้งแต่ตอนโดนเรียกก็ไม่น่าจะรอดครับพี่สมชาย เจ้าตัวก็บอกเองว่าโดนแน่ๆ

ที่รอดมา เพราะยื้อเวลาไว้ชั่วโมงครึ่ง ระหว่างนั้นก็พยายามรีดออก มันก็ทำตัวเหมือนพวกที่ไปโขมยของเค้า พอโดนเรียกค้นก็โยนของกลางทิ้งนั่นแหละ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:19:03 PM »

ถ้าไม่ทำดื้อด้านยอมเป่าเครื่องวัดฯตั้งแต่ตอนโดนเรียกก็ไม่น่าจะรอดครับพี่สมชาย เจ้าตัวก็บอกเองว่าโดนแน่ๆ

ที่รอดมา เพราะยื้อเวลาไว้ชั่วโมงครึ่ง ระหว่างนั้นก็พยายามรีดออก

เล่นเทคนิคครับ... ฮา...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:21:37 PM »

กล้าทำไม่กล้ารับ...
ก็ดูเหมือนจะรู้ตัวดีว่าเป่าก็ไม่ผ่านถึงโยกโย้ซื้อเวลา....
ยังมีหน้ามาเล่าอีก....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์