เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:30:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24637 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:40:17 PM »

http://www.facebook.com/photo.php?v=543395739037729&set=vb.172753116192710&type=2&theater

โดนขนาดนี้ ความผิดเกี่ยวกับอะไรหรือครับ แลบลิ้น

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:59:21 PM »

ความผิดอยู่ที่

"ถ้ากูรู้ข่าว ว่ามึงยังท้าเพื่อนต่อยอีก มึงจะถูกหนักกว่านี้"

อ่านที่คุณหน้าแดง แรงไม่ออก (อยากให้ทุกท่านอ่านครับ...) บอกไว้

ระเบียบว่าด้วยตัวอย่างการกระความผิดวินัยทหาร ข้อที่ ๔ คือการ"ก่อให้แตกความสามัคคีในหมู่คณะทหาร"
การแตกความสามาัคคีทางทหารถือว่าเป็นโทษหนักคับ...สังคมทหารคือสังคมที่เพื่อนสามารถตายแทนกันได้...
ตามที่คลิบวีดีโอเห็นได้ว่าผู้ถูกลงโทษเป็นต้นเหตุในการก่อให้แตกความสามัคคี...หากปล่อยให้เกิดขึ้น

ทหาร 2 นาย ชกต่อยกัน>>เพื่อนบาดหมางกัน>>แบ่งฝ่ายใครฝ่ายมัน>>
หนักกว่านั้นเป็นการยกพวกตีกัน ฆ่ากันเอง (เหมือนประเทศไทยที่เกิดขึ้นทุกวันนี้)

ทหารที่ผ่านการฝึกทุกนาย ต้องไปปฏิบัติหน้าที่ ในพื้นที่ จชต. หากยังแตกแยกความสามัคคีกันเองแบบนี้ อย่า
แม้แต่จะรบกับโจรใต้เลยคับ...ฆ่ากันเองตายไปนานแล้ว...การทำงานในพื้นที่สิ่งที่พึ่งพากันได้...นอกจากอาวุธที่
ตนมีแล้ว ก็เพื่อนนี่แหล่ะคับที่พึ่งพาได้ เพราะต้องระวังให้กัน ร่วมทุกข์ ร่วมสุขกัน ต้องช่วยเหลือกันคับ ดังนั้นการ
แตกความสามัคคีในหมู่ทหารถือเป็นเรื่องสำคัญมากคับ ส่วนการกระทำของครูฝึกนั้นก็ถือว่าเป็นการกระทำที่รุนแรง
เกินไปอย่างที่เห็นคับ...นับว่าไม่ควรเช่นกันคับ...แต่ส่วนตัวผมเองก็คงทนไม่ได้ที่เห็นผู้ใต้บังคับบัญชาไปท้าตีท้า-
ต่อย จนไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นทหาร ก็คงต้องลงโทษตามโทษานุโทษคับ..

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:06:25 PM »

ถูกต้องครับหัวใจหลักคือ ความสามัคคี ๑+...น้าซับครับ...ใครไม่รู้รักสามัคคี ก็มีจุดจบเช่นนี้แล...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:20:07 PM »

ความผิดอยู่ที่

"ถ้ากูรู้ข่าว ว่ามึงยังท้าเพื่อนต่อยอีก มึงจะถูกหนักกว่านี้"

อ่านที่คุณหน้าแดง แรงไม่ออก (อยากให้ทุกท่านอ่านครับ...) บอกไว้

ระเบียบว่าด้วยตัวอย่างการกระความผิดวินัยทหาร ข้อที่ ๔ คือการ"ก่อให้แตกความสามัคคีในหมู่คณะทหาร"
การแตกความสามาัคคีทางทหารถือว่าเป็นโทษหนักคับ...สังคมทหารคือสังคมที่เพื่อนสามารถตายแทนกันได้...
ตามที่คลิบวีดีโอเห็นได้ว่าผู้ถูกลงโทษเป็นต้นเหตุในการก่อให้แตกความสามัคคี...หากปล่อยให้เกิดขึ้น

ทหาร 2 นาย ชกต่อยกัน>>เพื่อนบาดหมางกัน>>แบ่งฝ่ายใครฝ่ายมัน>>
หนักกว่านั้นเป็นการยกพวกตีกัน ฆ่ากันเอง (เหมือนประเทศไทยที่เกิดขึ้นทุกวันนี้)

ทหารที่ผ่านการฝึกทุกนาย ต้องไปปฏิบัติหน้าที่ ในพื้นที่ จชต. หากยังแตกแยกความสามัคคีกันเองแบบนี้ อย่า
แม้แต่จะรบกับโจรใต้เลยคับ...ฆ่ากันเองตายไปนานแล้ว...การทำงานในพื้นที่สิ่งที่พึ่งพากันได้...นอกจากอาวุธที่
ตนมีแล้ว ก็เพื่อนนี่แหล่ะคับที่พึ่งพาได้ เพราะต้องระวังให้กัน ร่วมทุกข์ ร่วมสุขกัน ต้องช่วยเหลือกันคับ ดังนั้นการ
แตกความสามัคคีในหมู่ทหารถือเป็นเรื่องสำคัญมากคับ ส่วนการกระทำของครูฝึกนั้นก็ถือว่าเป็นการกระทำที่รุนแรง
เกินไปอย่างที่เห็นคับ...นับว่าไม่ควรเช่นกันคับ...แต่ส่วนตัวผมเองก็คงทนไม่ได้ที่เห็นผู้ใต้บังคับบัญชาไปท้าตีท้า-
ต่อย จนไม่คำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นทหาร ก็คงต้องลงโทษตามโทษานุโทษคับ..

ทหารต้องมีวินัยครับ.......ยิ่งเฉพาะหน่วยที่ปฎิบัติหน้าที่ 3 จังหวัดครับ......ทหารทุกคนมีอาวุธ+กระสุนพร้อม.....ถ้าไม่มีวินัย เละแน่นอนครับ

ทหาร + อารมณ์ + อาวุธ แต่ขาดวินัย = โจรดีๆนี้เอง

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:55:17 PM »

แรง.........  ผมดูแล้วเครียดเลย   

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:12:24 PM »

ไม่แรงครับ

มองจากสายตาพลเรือนหรือ นศท. โอ.เค. แรงแน่ คุณไม่เคยเจอคอมแบ็ตมัยซิน ว่าสรรพคุณเป็นยังไง

แต่มองจากคนเคยเป็นทหาร หรือคนเป็นทหารประจำการ นี่ธรรมดา ออกจะซอร์ฟ ๆ ด้วยซ้ำไป

ทหารนะครับ  เขาฝึกไปรบ ฝึกไปฆ่าศัตรู ฝึกให้ทำตามคำสั่งแบบไม่ต้องมีความคิดเห็น

หากมีทหารเกรียน ทหารนอกแถว ทหารไม่ฟังคำสั่งสักคน อะไรจะเกิดขึ้น

ถ้าคนที่ถือปืนเล็กยาว ๕.๕๖ พร้อมกระสุนคนหนึ่ง มีความคิดที่จะฆ่าใครสักคนในฝ่ายเดียวกัน

จะปล่อยให้เขาคิดได้ไหม

ก่อนที่เขาจะถืออาวุธสังหาร....ต้องทำให้แน่ใจว่า เขาจะไม่เอาอาวุธสังหารนั้น มาทำร้ายพวกเดียวกันก่อน

หรือใครคิดว่ามีวิธีหน่อมแน้ม ๆ วิธีไหนจะใช้ได้บ้างล่ะ ลองมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดู
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:14:39 PM »

Grin โลกสวย Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:18:19 PM »

ส๊วยสวยโลกนี้อ่ะ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:20:06 PM »

ไม่แรงครับ

มองจากสายตาพลเรือนหรือ นศท. โอ.เค. แรงแน่ คุณไม่เคยเจอคอมแบ็ตมัยซิน ว่าสรรพคุณเป็นยังไง

แต่มองจากคนเคยเป็นทหาร หรือคนเป็นทหารประจำการ นี่ธรรมดา ออกจะซอร์ฟ ๆ ด้วยซ้ำไป

ทหารนะครับ  เขาฝึกไปรบ ฝึกไปฆ่าศัตรู ฝึกให้ทำตามคำสั่งแบบไม่ต้องมีความคิดเห็น

หากมีทหารเกรียน ทหารนอกแถว ทหารไม่ฟังคำสั่งสักคน อะไรจะเกิดขึ้น

ถ้าคนที่ถือปืนเล็กยาว ๕.๕๖ พร้อมกระสุนคนหนึ่ง มีความคิดที่จะฆ่าใครสักคนในฝ่ายเดียวกัน

จะปล่อยให้เขาคิดได้ไหม

ก่อนที่เขาจะถืออาวุธสังหาร....ต้องทำให้แน่ใจว่า เขาจะไม่เอาอาวุธสังหารนั้น มาทำร้ายพวกเดียวกันก่อน

หรือใครคิดว่ามีวิธีหน่อมแน้ม ๆ วิธีไหนจะใช้ได้บ้างล่ะ ลองมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดู
เยี่ยม

เดี๋ยวผมรอดูความเห็นจากพลทหารปืนเติบอีกคน Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:25:55 PM »

หรือถ้าใครเคยเป็นครู สอนเด็กมัธยม ประมาณ ม.๒ ม.๓ ห้องปลาย ๆ จะพอเข้าใจ

ว่าแค่จะทำให้เด็กอายุ ๑๔ - ๑๕ ปี ยอมรับฟังเรา ยังเกือบเสียผู้ใหญ่.....นั่นแค่นักเรียนนะ

ทหารเกณฑ์ พฤติกรรมจะรุนแรงกว่าเป็นสิบเท่าร้อยเท่า บางคนเคยติดยา บางคนผ่านทัณฑสถานวัยหนุ่มมาแล้ว

บางคนเป็นขาใหญ่ เป็นนักเลงอันธพาล ฯลฯ

หากไม่เคยสัมผัสสังคมตรงนี้ วิจารย์เท่าที่ดูคลิป เท่าที่ตาเห็น ก็วิจารย์ไปเถอะครับ.... 

เดี๋ยวนี้มีคนวิจารย์ตามคลิปเยอะแยะไป สำแดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่ในโลกไซเบอร์....

แต่ทหารที่ปกป้องประเทศให้พวกเรานั่งวิจารย์ บลา ๆ ๆ กันนั้น เขาก็ยังคงฝึก คงทำโทษแบบนั้นอยู่

จะเอาสิทธิมนุษยชนมาใช้ในสังคมทหาร ได้เหมือนกัน แต่คงจะได้กองพันหน่อมแน้มมาแทน

กองพันที่ สั่งหน้าเดินยังเสือกหันมาถาม "ไม่เดินได้มั๊ยครับ..จ่า" .....  เอามั๊ยล่ะ แบบนั้น
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:27:29 PM »

ฝึกความมีวินัย และอดทน
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:37:36 PM »

เล็กน้อยครับ   Grin Grin Grin Grin    ไหว้...

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:40:54 PM »

ฝึกความมีวินัย และอดทน
ครูหมูอยู่หนายยยยยยยย  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:49:10 PM »

เขามีการดูแลกันอยู่ครับ....ไม่ใช่หลับตาไม่รู้นอนคู้ไม่เห็น...

สมัยผม  โดนมาสารพัดแบบนี้แหละ ตามประสาครูฝึกจะนึกอะไรได้

แต่วันหนึ่ง ก็มีหนังสือร่อนมาจากกรมฯต้นสังกัด (ร.๑๕)

ว่า ห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม บังคับทหารที่เป็นลมบ่อย ๆ ให้กินน้ำปลาคราวละครึ่งจอก เพราะอาจเป็นอันตรายต่อไต

และห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม สั่งออกกำลังกายหรือลงโทษ ด้วยท่าที่ชื่อว่า "แกงการู" เพราะอาจทำให้เอ็นข้อเท้าฉีกขาด

หากครูฝึก หรือใครก็ตาม ฝ่าฝืนคำสั่งดังกล่าว เขาจะสอบสวนและเอาผิดถึงที่สุด

ส่วนอย่างอื่นจำพวกโดดบ่อส้วม กลิ้งหมอบดงขี้วัว ขี้หมู ดมตูดกัน หรือแก้ผ้าวิ่งรอบกองร้อย เชิญตามสบาย....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:49:54 PM »

............

ทหารจะทำอย่างไร หากเพื่อนร่วมหลุมเพลาะ โดนยิงตายมาสี่วันแล้ว แต่ตัวเองโดนยิงกดดันออกไปไม่ได้

จะกินข้าวได้ไหม หากศพเพื่อนพองอืดตาถลนอยู่ข้าง ๆ แล้วถ้าไม่กินข้าว จะเอาแรงไหนรบ

หรือทนความเหม็นไม่ไหว จิตแตก วิ่งออกจากหลุมเพลาะ จนโดนข้าศึกยิงตาย.....

แล้วข้าศึกก็รุกคืบเข้ามาได้อีก.....

แต่ถ้าทหารคนนั้น ชาชินกับการฝึกแบบแผลง ๆ พิศดาร ๆ มาก่อนหน้าแล้ว ในสถานการณ์จริง เขาก็พอจะทนทานไหว

แล้วก็จะเป็นแนวป้องกันการรุกคืบของข้าศึกด้วยปืนกลเบาอยู่ได้ถึง ๕ - ๖ วัน จนกำลังเสริมมาถึง... ข้าศึกก็ต้องร่นถอยไป.....

ทุกอย่างมีเหตุผลเสมอครับ  อยู่ที่ว่าคุณจะเข้าใจหรือไม่
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์