เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:39:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24772 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:59:14 PM »

เอีย...บึ๊ม  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:01:21 PM »

มองอีกด้านก็คือการทดสอบความอดทน  หากข้าศึกจับตัวมาเป็นเชลย มันคงไม่น้อยกว่านี้แน่นอนครับ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
HS2 MJT
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:17:21 PM »

การลงโทษมีหลายวิธี...
-แช่บ่อขี้
-ลงถังน้ำแข็ง
-ล้างห้องน้ำ,ตัดหญ้า 3 เดือน
เลือกมาลงโทษ 2 อย่าง ก็ขี้หด ตดหายแล้วทหารเกณท์
สมมุติเตะไปโดนตับ ม้ามแตก  ลูกเค้าตายใครรับผิดชอบ?(พ่อแม่แก่แล้วหวังพึงพา)

ปล.ระเบียบวินัยทหารยังคงเห็นด้วยครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:20:07 PM »

เรื่องเด็กๆ จำได้ว่าเรื่องเกี่ยวการฝึกความเป็นอยู่ภายในถือเป็นความลับของราชการทหารอย่างหนึ่งนะ ท่าอดีตผู้บังคับบัญชาท่านหนึ่งเคยพูดไว้ ฝ่ายตรงข้ามเราจะสามารถประเมิณได้
การฝึกคนให้ไปรบกับเขาได้นั้นมันจะต้องกดดันผู้รับการฝึกอย่าหนักและหนักขึ้นเรื่อยๆเป็นลำดับ ไอ้ดมตูดนั่นธรรมดา พวกมองโลกสวยงามลองควงสว่านจนอ้วกแล้วตักอ้วกกินเข้าไปเพื่อมาอ้วกต่อไหม
อย่างที่คุณ Pnadanus ว่าไว้เขามีการดูแลควบคุมในระดับหนึ่งไม้ได้ปล่อยปละละเลย บางช่วงเวลาก็ห้ามนะ บางครั้งแอบมาซุ่มดูด้วยซ้ำ
แล้วก็จะกระซิบให้ฟังดังๆว่าพวกนักเรียนชั้นใหม่โรงเรียนหลักสี่เหล่าโดนหนักกว่าพลทหารอีกครับ บางครั้งสวดมนต์ก่อนนอนแล้วยังไม่ได้นอนก็มี
ทีนี้คงพอจะเข้าใจกันได้บ้างนะว่าเป็นทหารไปรบไม่ได้มีแค่ยิงปืนเป็นอย่างเดียว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:41:52 PM »

รุ่นผม ตายสองนาย.....

คนหนึ่ง น็อกคาเข็มในห้องน้ำ เย็นวันอาทิตย์ หลังญาติทหารใหม่มาเยี่ยม....เป็นคำตอบในตัวว่า มันได้ยามาจากไหน

อีกคน จมน้ำตาย หลังหนีออกจากหน่วยฝึก แล้วโดนสุนัขทหารของ ส.ห. ไล่กวดจนหนีไปแอบในบึงหลังค่าย

นอกนั้น มึน ๆ บ้า ๆ ก็ฝึกกันจนจบหลักสูตร ประจำการกันจนถึงวันปลด

จากไอ้เกรียน โอหัง ไม่มีน้ำอดน้ำทน กลายเป็นคนสุขุม ถึงไม่นอบน้อมแต่ก็ไม่ลามปาม...ทนได้กับทุกสถานะในสังคมภายนอก

...มีนายหนึ่ง ปลดประจำการ ไปเรียนต่อที่ราชภัฎ โดนรับน้องอย่างหนักหน่วง แกยิ้มเฉย ประมาณว่า ชิว ชิว

ที่โดนมามันหนักกว่านี้ร้อยพันเท่า กะอีแค่เต้นไก่ย่างหน้าวิน จยย. นี่มันเด็ก ๆ
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 04:40:57 PM »

เท่าที่ผมดูคลิบนะครับครูฝึกก็เตะแบบไม่เต็มตีนเท่าไหร่นะครับดูเหมือนจะยั้งๆด้วยครับตีก็เหมือนจะแบมือเหมือนตบสั่งสอนให้หลาบจำมากกว่าครับ..อีกอย่างทหารเกณต์นายนี้ร่างกายกำยำเอาเรื่องโดนแค่นี้จิ๊บๆครับ..ถ้าเป็นผมหรือคนทั่วไปคงกองตั้งแต่ดอกแรกแล้วครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:08:52 PM »

ไม่แรงครับ

มองจากสายตาพลเรือนหรือ นศท. โอ.เค. แรงแน่ คุณไม่เคยเจอคอมแบ็ตมัยซิน ว่าสรรพคุณเป็นยังไง

แต่มองจากคนเคยเป็นทหาร หรือคนเป็นทหารประจำการ นี่ธรรมดา ออกจะซอร์ฟ ๆ ด้วยซ้ำไป

ทหารนะครับ  เขาฝึกไปรบ ฝึกไปฆ่าศัตรู ฝึกให้ทำตามคำสั่งแบบไม่ต้องมีความคิดเห็น

หากมีทหารเกรียน ทหารนอกแถว ทหารไม่ฟังคำสั่งสักคน อะไรจะเกิดขึ้น

ถ้าคนที่ถือปืนเล็กยาว ๕.๕๖ พร้อมกระสุนคนหนึ่ง มีความคิดที่จะฆ่าใครสักคนในฝ่ายเดียวกัน

จะปล่อยให้เขาคิดได้ไหม

ก่อนที่เขาจะถืออาวุธสังหาร....ต้องทำให้แน่ใจว่า เขาจะไม่เอาอาวุธสังหารนั้น มาทำร้ายพวกเดียวกันก่อน

หรือใครคิดว่ามีวิธีหน่อมแน้ม ๆ วิธีไหนจะใช้ได้บ้างล่ะ ลองมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดู
หรือถ้าใครเคยเป็นครู สอนเด็กมัธยม ประมาณ ม.๒ ม.๓ ห้องปลาย ๆ จะพอเข้าใจ

ว่าแค่จะทำให้เด็กอายุ ๑๔ - ๑๕ ปี ยอมรับฟังเรา ยังเกือบเสียผู้ใหญ่.....นั่นแค่นักเรียนนะ

ทหารเกณฑ์ พฤติกรรมจะรุนแรงกว่าเป็นสิบเท่าร้อยเท่า บางคนเคยติดยา บางคนผ่านทัณฑสถานวัยหนุ่มมาแล้ว

บางคนเป็นขาใหญ่ เป็นนักเลงอันธพาล ฯลฯ

หากไม่เคยสัมผัสสังคมตรงนี้ วิจารย์เท่าที่ดูคลิป เท่าที่ตาเห็น ก็วิจารย์ไปเถอะครับ.... 

เดี๋ยวนี้มีคนวิจารย์ตามคลิปเยอะแยะไป สำแดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่ในโลกไซเบอร์....

แต่ทหารที่ปกป้องประเทศให้พวกเรานั่งวิจารย์ บลา ๆ ๆ กันนั้น เขาก็ยังคงฝึก คงทำโทษแบบนั้นอยู่

จะเอาสิทธิมนุษยชนมาใช้ในสังคมทหาร ได้เหมือนกัน แต่คงจะได้กองพันหน่อมแน้มมาแทน

กองพันที่ สั่งหน้าเดินยังเสือกหันมาถาม "ไม่เดินได้มั๊ยครับ..จ่า" .....  เอามั๊ยล่ะ แบบนั้น
เขามีการดูแลกันอยู่ครับ....ไม่ใช่หลับตาไม่รู้นอนคู้ไม่เห็น...

สมัยผม  โดนมาสารพัดแบบนี้แหละ ตามประสาครูฝึกจะนึกอะไรได้

แต่วันหนึ่ง ก็มีหนังสือร่อนมาจากกรมฯต้นสังกัด (ร.๑๕)

ว่า ห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม บังคับทหารที่เป็นลมบ่อย ๆ ให้กินน้ำปลาคราวละครึ่งจอก เพราะอาจเป็นอันตรายต่อไต

และห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม สั่งออกกำลังกายหรือลงโทษ ด้วยท่าที่ชื่อว่า "แกงการู" เพราะอาจทำให้เอ็นข้อเท้าฉีกขาด

หากครูฝึก หรือใครก็ตาม ฝ่าฝืนคำสั่งดังกล่าว เขาจะสอบสวนและเอาผิดถึงที่สุด

ส่วนอย่างอื่นจำพวกโดดบ่อส้วม กลิ้งหมอบดงขี้วัว ขี้หมู ดมตูดกัน หรือแก้ผ้าวิ่งรอบกองร้อย เชิญตามสบาย....

............

ทหารจะทำอย่างไร หากเพื่อนร่วมหลุมเพลาะ โดนยิงตายมาสี่วันแล้ว แต่ตัวเองโดนยิงกดดันออกไปไม่ได้

จะกินข้าวได้ไหม หากศพเพื่อนพองอืดตาถลนอยู่ข้าง ๆ แล้วถ้าไม่กินข้าว จะเอาแรงไหนรบ

หรือทนความเหม็นไม่ไหว จิตแตก วิ่งออกจากหลุมเพลาะ จนโดนข้าศึกยิงตาย.....

แล้วข้าศึกก็รุกคืบเข้ามาได้อีก.....

แต่ถ้าทหารคนนั้น ชาชินกับการฝึกแบบแผลง ๆ พิศดาร ๆ มาก่อนหน้าแล้ว ในสถานการณ์จริง เขาก็พอจะทนทานไหว

แล้วก็จะเป็นแนวป้องกันการรุกคืบของข้าศึกด้วยปืนกลเบาอยู่ได้ถึง ๕ - ๖ วัน จนกำลังเสริมมาถึง... ข้าศึกก็ต้องร่นถอยไป.....

ทุกอย่างมีเหตุผลเสมอครับ  อยู่ที่ว่าคุณจะเข้าใจหรือไม่

ขนาดเรียน นศท. ยังให้กระโดดลงบ่อขี้งัวแล้วขึ้นมากินข้าวต่อเลย

เชื่อแล้วว่าศูนย์ฝึกที่สิชล โหดจริงๆ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:21:40 PM »

ศูนย์ฝึกสิชลนั่น มันรบพิเศษไม่ใช่เหรอครับ

นายสนามยิงปืนค่ายวชิราวุธ นครศรีฯ พ.ท.วัลลภ บุญถนอม ก็มาจากที่นั่น
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:37:37 PM »

แค่นี้เด็กๆครับ  Wink Wink Wink

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:48:11 PM »

ศูนย์ฝึกสิชลนั่น มันรบพิเศษไม่ใช่เหรอครับ

นายสนามยิงปืนค่ายวชิราวุธ นครศรีฯ พ.ท.วัลลภ บุญถนอม ก็มาจากที่นั่น

ผมไปฝึก.....หน่วย ท. ทหารหรหด อยู่ 2 เดือน......กลับใส่เสื้อเกราะมาวิ่งขึ้นเขาลงเขาสบายเลย.....ชื่อเต็มๆครับ.
...กองร้อยฝึกรบพิเศษที่ ๔...ค่ายฝึกการรบพิเศษสิชล
ตอนนี้ พ.ต. ประเสริฐ   สายทองแท้  เป็น ผบ.ร้อย.ฝรศ ๔ ครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:18:20 PM »

ไม่แรงครับ

มองจากสายตาพลเรือนหรือ นศท. โอ.เค. แรงแน่ คุณไม่เคยเจอคอมแบ็ตมัยซิน ว่าสรรพคุณเป็นยังไง

แต่มองจากคนเคยเป็นทหาร หรือคนเป็นทหารประจำการ นี่ธรรมดา ออกจะซอร์ฟ ๆ ด้วยซ้ำไป

ทหารนะครับ  เขาฝึกไปรบ ฝึกไปฆ่าศัตรู ฝึกให้ทำตามคำสั่งแบบไม่ต้องมีความคิดเห็น

หากมีทหารเกรียน ทหารนอกแถว ทหารไม่ฟังคำสั่งสักคน อะไรจะเกิดขึ้น

ถ้าคนที่ถือปืนเล็กยาว ๕.๕๖ พร้อมกระสุนคนหนึ่ง มีความคิดที่จะฆ่าใครสักคนในฝ่ายเดียวกัน

จะปล่อยให้เขาคิดได้ไหม

ก่อนที่เขาจะถืออาวุธสังหาร....ต้องทำให้แน่ใจว่า เขาจะไม่เอาอาวุธสังหารนั้น มาทำร้ายพวกเดียวกันก่อน

หรือใครคิดว่ามีวิธีหน่อมแน้ม ๆ วิธีไหนจะใช้ได้บ้างล่ะ ลองมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดู
หรือถ้าใครเคยเป็นครู สอนเด็กมัธยม ประมาณ ม.๒ ม.๓ ห้องปลาย ๆ จะพอเข้าใจ

ว่าแค่จะทำให้เด็กอายุ ๑๔ - ๑๕ ปี ยอมรับฟังเรา ยังเกือบเสียผู้ใหญ่.....นั่นแค่นักเรียนนะ

ทหารเกณฑ์ พฤติกรรมจะรุนแรงกว่าเป็นสิบเท่าร้อยเท่า บางคนเคยติดยา บางคนผ่านทัณฑสถานวัยหนุ่มมาแล้ว

บางคนเป็นขาใหญ่ เป็นนักเลงอันธพาล ฯลฯ

หากไม่เคยสัมผัสสังคมตรงนี้ วิจารย์เท่าที่ดูคลิป เท่าที่ตาเห็น ก็วิจารย์ไปเถอะครับ.... 

เดี๋ยวนี้มีคนวิจารย์ตามคลิปเยอะแยะไป สำแดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่ในโลกไซเบอร์....

แต่ทหารที่ปกป้องประเทศให้พวกเรานั่งวิจารย์ บลา ๆ ๆ กันนั้น เขาก็ยังคงฝึก คงทำโทษแบบนั้นอยู่

จะเอาสิทธิมนุษยชนมาใช้ในสังคมทหาร ได้เหมือนกัน แต่คงจะได้กองพันหน่อมแน้มมาแทน

กองพันที่ สั่งหน้าเดินยังเสือกหันมาถาม "ไม่เดินได้มั๊ยครับ..จ่า" .....  เอามั๊ยล่ะ แบบนั้น
เขามีการดูแลกันอยู่ครับ....ไม่ใช่หลับตาไม่รู้นอนคู้ไม่เห็น...

สมัยผม  โดนมาสารพัดแบบนี้แหละ ตามประสาครูฝึกจะนึกอะไรได้

แต่วันหนึ่ง ก็มีหนังสือร่อนมาจากกรมฯต้นสังกัด (ร.๑๕)

ว่า ห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม บังคับทหารที่เป็นลมบ่อย ๆ ให้กินน้ำปลาคราวละครึ่งจอก เพราะอาจเป็นอันตรายต่อไต

และห้ามครูฝึก หรือใครก็ตาม สั่งออกกำลังกายหรือลงโทษ ด้วยท่าที่ชื่อว่า "แกงการู" เพราะอาจทำให้เอ็นข้อเท้าฉีกขาด

หากครูฝึก หรือใครก็ตาม ฝ่าฝืนคำสั่งดังกล่าว เขาจะสอบสวนและเอาผิดถึงที่สุด

ส่วนอย่างอื่นจำพวกโดดบ่อส้วม กลิ้งหมอบดงขี้วัว ขี้หมู ดมตูดกัน หรือแก้ผ้าวิ่งรอบกองร้อย เชิญตามสบาย....

............

ทหารจะทำอย่างไร หากเพื่อนร่วมหลุมเพลาะ โดนยิงตายมาสี่วันแล้ว แต่ตัวเองโดนยิงกดดันออกไปไม่ได้

จะกินข้าวได้ไหม หากศพเพื่อนพองอืดตาถลนอยู่ข้าง ๆ แล้วถ้าไม่กินข้าว จะเอาแรงไหนรบ

หรือทนความเหม็นไม่ไหว จิตแตก วิ่งออกจากหลุมเพลาะ จนโดนข้าศึกยิงตาย.....

แล้วข้าศึกก็รุกคืบเข้ามาได้อีก.....

แต่ถ้าทหารคนนั้น ชาชินกับการฝึกแบบแผลง ๆ พิศดาร ๆ มาก่อนหน้าแล้ว ในสถานการณ์จริง เขาก็พอจะทนทานไหว

แล้วก็จะเป็นแนวป้องกันการรุกคืบของข้าศึกด้วยปืนกลเบาอยู่ได้ถึง ๕ - ๖ วัน จนกำลังเสริมมาถึง... ข้าศึกก็ต้องร่นถอยไป.....

ทุกอย่างมีเหตุผลเสมอครับ  อยู่ที่ว่าคุณจะเข้าใจหรือไม่

ขนาดเรียน นศท. ยังให้กระโดดลงบ่อขี้งัวแล้วขึ้นมากินข้าวต่อเลย

เชื่อแล้วว่าศูนย์ฝึกที่สิชล โหดจริงๆ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เสียดายจับได้ใบดำ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:36:13 PM »

ผมศิษย์เก่าค่ายจ่าดำ เคยไปฝึกรบพิเศษที่สิชล ก่อนออกร้อย ร. เท่าที่เห็นเป็นเรื่องธรรมดาในสายตาของทหารด้วยกัน คนข้างนอกคงไม่เข้าใจ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:58:48 PM »

รุ่นผมเรียน รด. เขาพาไปปล่อยให้ฝึกภาคสนามที่นั้นครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:01:44 PM »

Ha ha ha ฮา "ฮั่นแน่" อ่ะฮา

ยายเห็นว่า มันเป็นการ ลุแก่อำนาจ อ่ะ ฮา
ท่านแม่ทัพบก ได้ออกมาขออภัยต่อเหตุการณ์แล่้วอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:09:02 PM »

คิก คิกอุ๊ย.....แร๊งงสสสสส์ โหดร้าย ทารุณ....เดี๊ยนรับม่ายด๊ายยยยยยยยยยย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์