เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:39:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24768 ครั้ง)
aretit
Full Member

คะแนน 8

ถ้ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:32:08 PM »

การลงโทษมีหลายวิธี...
-แช่บ่อขี้
-ลงถังน้ำแข็ง
-ล้างห้องน้ำ,ตัดหญ้า 3 เดือน
เลือกมาลงโทษ 2 อย่าง ก็ขี้หด ตดหายแล้วทหารเกณท์
สมมุติเตะไปโดนตับ ม้ามแตก  ลูกเค้าตายใครรับผิดชอบ?(พ่อแม่แก่แล้วหวังพึงพา)

ปล.ระเบียบวินัยทหารยังคงเห็นด้วยครับ

ใช่ครับ พวกนายทหารห้ามโดนตัวทหาร แต่สั่งทำโทษด้วยวิธีต่างๆได้ เช่นวิ่ง ดันพื้น ดึงข้อ เป็นต้น ผมอยู่ทร. (สอ.รฟ.) ไม่เคยมีครับ ยืนยัน
อันนี้เรียกมาซ้อมมากกว่า วิธีฝึกความอดทนมีเยอะแยะ อันนี้ผมว่าไม่ใช่แล้ว
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:37:09 PM »

คิก คิกอุ๊ย.....แร๊งงสสสสส์ โหดร้าย ทารุณ....เดี๊ยนรับม่ายด๊ายยยยยยยยยยย

พีี่ป้าวง่ะ    ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:40:37 PM »

การลงโทษมีหลายวิธี...
-แช่บ่อขี้
-ลงถังน้ำแข็ง
-ล้างห้องน้ำ,ตัดหญ้า 3 เดือน
เลือกมาลงโทษ 2 อย่าง ก็ขี้หด ตดหายแล้วทหารเกณท์
สมมุติเตะไปโดนตับ ม้ามแตก  ลูกเค้าตายใครรับผิดชอบ?(พ่อแม่แก่แล้วหวังพึงพา)

ปล.ระเบียบวินัยทหารยังคงเห็นด้วยครับ

ใช่ครับ พวกนายทหารห้ามโดนตัวทหาร แต่สั่งทำโทษด้วยวิธีต่างๆได้ เช่นวิ่ง ดันพื้น ดึงข้อ เป็นต้น ผมอยู่ทร. (สอ.รฟ.) ไม่เคยมีครับ ยืนยัน
อันนี้เรียกมาซ้อมมากกว่า วิธีฝึกความอดทนมีเยอะแยะ อันนี้ผมว่าไม่ใช่แล้ว

สอบถามครับพี่  สอ.รฝ.  เด๋วนี้เครื่องแบบยังเป็นลายตุ๊กแตหรอป่าวครับ.......ได้ข่าวว่าเปลี่ยนเป็นแบบเดียวกับ นย. แล้วครับ....ขอบคุณครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:47:14 PM »

ดูเหมือนจะแรง...แต่ในสายตาทหาร มันเป็นเรื่องเด็กๆ ...ไม่น่าตื่นเต้น
มันต้องมีที่มาที่ไปครับ...ถ้าเรารู้เรื่องจริง รู้ความเป็นมา อาจเปลี่ยนคำพูดใหม่ว่า ทำไมโดนน้อยจัง...
 พลทหาร-นายทหาร เขารักกัน อยุ่เหมือนพี่น้อง ...ถ้าผิดก็เอาจริง ...
ทุกภารกิจ ถ้าพลาด หรือแตกแถวเพียงคนเดียว นิดเดียวเอง...อาจทำให้เพื่อนตายทั้งหมด...ดังนั้น ต้องเป๊ะครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:51:26 PM »

Ha ha ha ฮา "ฮั่นแน่" อ่ะฮา

ยายเห็นว่า มันเป็นการ ลุแก่อำนาจ อ่ะ ฮา
ท่านแม่ทัพบก ได้ออกมาขออภัยต่อเหตุการณ์แล่้วอ่ะ ฮา
ไหว้ครับยาย...เรื่องนี้ท่านแม่ทัพต้องขอโทษ

คิก คิกและเชื่อว่า ท่านจะต้องมีมาตรการป้องกัน หรืออาจมีคำสั่งออกมา เช่น...ห้ามถ่ายคลิปในค่ายเด็ดขาดครับ

HS2 MJT
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:09:45 PM »

ยายเห็นว่า มันเป็นการ ลุแก่อำนาจ อ่ะ ฮา
ท่านแม่ทัพบก ได้ออกมาขออภัยต่อเหตุการณ์แล่้วอ่ะ ฮา
ไหว้ครับยาย...เรื่องนี้ท่านแม่ทัพต้องขอโทษ

คิก คิกและเชื่อว่า ท่านจะต้องมีมาตรการป้องกัน หรืออาจมีคำสั่งออกมา เช่น...ห้ามถ่ายคลิปในค่ายเด็ดขาดครับ
แล้วทำไมท่านแม่ทัพต้องออกมาขอโทษล่ะครับ
ถ้าบอกว่าในสายตาทหารมันเด็กๆ..
รบกวนพี่ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:13:31 PM »

ช่าย.......ต่อไปต้องไม่ให้มีคลิปหลุดออกมาได้อีกเป็นอันขาด  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:14:47 PM »

ในฐานะที่เป็นทหารเรือมา2ปี คลุกคลีอยู่กับทหารที่ติดคุกที่ ฐท สส มาก็มาก ผมมองว่ามันแรงเกินไป

การลงโทษด้วยวิธีอื่นยังมีอีกมาก ไม่ใช่มาใช้ศาลเตี้ยแบบนี้ ถ้ามันตับแตกใส้แตกขึ้นมาจะเดือดร้อน

ขอเล่านิดนึง ประมาณต้นปี 2539 หน่วย สอรฝ ที่สัตหีบ จ่าและพันจ่าประมาณ 10 คน เตะซ้อมทหารตายคาค่าย

เพราะทหารคนนี้เอามีดไปแทงเพื่อนได้รับบาดเจ็บ ผลคือติดคุกคนละ 14 วัน พร้อมกับชดใช้ค่าเสียหายให้พ่อแม่คนตาย

จำไม่ได้ว่าคนละประมาณ 20000 ราวๆนี้ เพราะผู้ก่อเหตุมีหลายคน  
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:15:16 PM »

แล้วทำไมท่านแม่ทัพต้องออกมาขอโทษล่ะครับ
ถ้าบอกว่าในสายตาทหารมันเด็กๆ..
รบกวนพี่ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ไหว้เพราะมันดูแรงในสายตาคนทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 08:16:56 PM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:18:33 PM »

นั่นก็เพราะในสายตาของประชาชนมันรุนแรงไงครับ ผมเคยผ่านสะพายเป้ 3 ใบบรรจุของเต็ม แล้วโดดถีบสองตีนกลิ้งหลุนๆโดนตบก็โดน

เด็ดๆนี่อม ค วย เพื่อนทั้งกองร้อยผลัดกันอมแทบจะค้นพบตัวเองเลยทีเดียว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก(ก่อนอมกินน้ำพริกก่ะม่ะมวงแซบขนาด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 08:20:29 PM โดย mekathamin-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
HS2 MJT
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:33:42 PM »

ไหว้เพราะมันดูแรงในสายตาคนทั่วไปครับ

ขอบคุณครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:42:47 PM »

ในฐานะที่เป็นทหารเรือมา2ปี คลุกคลีอยู่กับทหารที่ติดคุกที่ ฐท สส มาก็มาก ผมมองว่ามันแรงเกินไป

การลงโทษด้วยวิธีอื่นยังมีอีกมาก ไม่ใช่มาใช้ศาลเตี้ยแบบนี้ ถ้ามันตับแตกใส้แตกขึ้นมาจะเดือดร้อน

ขอเล่านิดนึง ประมาณต้นปี 2539 หน่วย สอรฝ ที่สัตหีบ จ่าและพันจ่าประมาณ 10 คน เตะซ้อมทหารตายคาค่าย

เพราะทหารคนนี้เอามีดไปแทงเพื่อนได้รับบาดเจ็บ ผลคือติดคุกคนละ 14 วัน พร้อมกับชดใช้ค่าเสียหายให้พ่อแม่คนตาย

จำไม่ได้ว่าคนละประมาณ 20000 ราวๆนี้ เพราะผู้ก่อเหตุมีหลายคน   

ไหว้มองอย่างคนนอกไม่รู้ต้นสายปลายเหตุ...ถ้าสมมติว่า พลทหารคนนั้นคือคนในคลิบนี้ล่ะ เราจะคิดว่าเบาไปไหม ?...

ผมดูในคลิบแล้ว เหมือนการแสดง ที่ทั้งผู้กระทำ และผู้ถูกกระทำ ถ่ายทอดวิชากัน รุ่นต่อรุ่น...โดนเตะเข้าหน้าท้องเต็มๆยังยืนเฉย...โดนตบจนหน้าหัน ก็ไม่มีเลือดซักหยด...หากจะล่อกันจริงๆ มันร่วงตั้งแต่ดอกแรกแล้วครับ

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:28:34 PM »

แล้วถ้าไอ้หนุ่มนี่ มันเปลี่ยนเป้าจาก อยากต่อยกะไอ้หนุ่มด้วยกัน
มาเป็น หาโอกาสฆ่าครูฝึกล่ะครับ ใครจะซ่อมมันล่ะทีนี้
แน่ใจได้ยังไงว่า การลงโทษแบบนี้ จะทำให้เกิด "สำนึก" มากกว่า "ความอาฆาต"  ตกใจหน้าซีด

ถ้าได้ดูการฝึก "รีคอน" จะเห็นได้ว่า แตกต่างกับกรณีนี้มาก น่านับถือทั้งคนฝึกและคนดูแล
ความสามัคคีกลมเกลียว เกิดได้จากการ "ร่วมมือร่วมใจ บุกบ่าฝ่าฟัน ต่อสู้อุปสรรคด้วยกัน"
อันนั้นล่ะ น่าจะได้นักรบที่มีคุณภาพ ได้ยอดคนแท้จริง  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 11:05:19 AM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

ไร้คำกล่าว............................................
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:38:59 PM »

เรื่องนี้ เหมือนมองคนละมุม พูดกันไม่น่าจบง่าย ๆ ถึงจะจบแต่ก็มีคาใจ

คนเคยเป็นทหาร ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเจออะไรแบบนี้มาทุกคน ฟังคนอื่นเล่าบางเรื่องก็เหมือนโม้

ทหารใหม่วันที่ 2 หรือ 3 ผมไม่แน่ใจ มีการให้ทำท่าแบกโลกหน้ากองรักษาการณ์ แล้วผู้ฝึกก็ถาม

"พลทหาร...คุณจะทำตามคำสั่งผู้บังคับบัญชาในทุกคำสั่งหรือไม่ หากคุณมีปัญหาไม่สามารถทำตามคำสั่งได้ จงแบกโลกต่อไป หากไม่ จงยืนขึ้นแล้วระเบียบพัก.."

ไม่มีหน้าไหนแบกโลกต่อสักคน....  Grin

อันนั้นรู้สึกจะเป็นขั้นตอนมาตรฐานของหน่วยฝึก คือ ให้ละลายพฤติกรรม

..........

มันมีการทำโทษภายในหน่วยอีกอย่าง เรียกว่า การซ่อม....

สิบนาทีถึงกับรากขมรากเขียว  ยี่สิบนาทีถึงล้มป่วยไปสามสี่วัน ส่วนสามสิบนาที ยังไม่เคยเห็น

อันนั้นก็ทำได้ อยู่ในระเบียบฝึกด้วย เพราะไม่แตะเนื้อต้องตัวผู้ถูกกระทำ

แต่ถามกันเล่น ๆ ว่า ถ้าสั่งแล้วมันยืนเฉยจะว่าไง....สั่งซ้ำอีกครั้งเหรอ

ซ่อมไปซ่อมมามันเหนื่อย มันไม่ทำต่อ มันนอนแผ่หราหอบฮาก ไม่สนใจคำสั่งอีกแล้วจะว่าไง

จะให้ผู้ซ่อมวิ่งไปรายงานผู้ฝึกว่า พลทหารไม่ทำตามคำสั่งผมครับ...ยังงั้นเหรอ

ที่เคยเห็น การซ่อม สำเร็จตามคำสั่งทุกครั้งเพราะมีคอมแบ็ตมัยซินคอยกำกับ สั่งแล้วไม่ทำโดนเจ้กอั๊ก....ก็เลยทำจนจบคำสั่ง

........

นอกจากการลงโทษภายในหน่วยแล้ว ยังมีโทษขั้นต่อไป คือ ส่งขังในคุกทหาร ทางต้นสังกัดทำแบบ กร.๔ ส่งขัง ตัดเบี้ยประกอบเลี้ยงโอนไปเรือนจำ

แน่นอน ไม่มีหน่วยไหนอยากทำแบบนั้น ซึ่งความผิดที่โดนส่งขังเรือนจำตามระเบียบ มักจะเป็นข้อหา "หนีทหาร"

ถ้าต้นสังกัดทำจำหน่ายแล้ว ดันโดนจับกลับมาได้ หรือสองต่อเข้าฮอสจากตำรวจ (เช่น จับยาบ้าเจอทหารหนีเป็นผู้ต้องหา เป็นต้น)อันนั้นโดนแน่นอน

ซึ่งกรณีแบบนี้ แล้วแต่หน่วย ว่าจะซ่อมก่อนส่ง หรือส่งเรือนจำเลย....แต่ยังไงก็ส่ง

........

กับอีกกรณี คือ การกระทำผิดภายในหน่วยอย่างรุนแรง เช่น ชกต่อยกัน ลักขโมยของหลวง ยาเสพย์ติด (เคยมีชู้สาวด้วย กับสาวสติไม่ดีหลังกองร้อย)

อันนี้ ซ่อมแน่นอน ส่วนจะส่งขังหรือไม่ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของ ผบ.หน่วย

เรื่องพวกนี้ หากเกิดในกองร้อย กองพันที่ตั้งหน่วยก็ไม่สู้กระไรนัก เพราะเป็นเรื่องที่เสียหายหรือเสื่อมเสียภายใน

แต่หากเกิดระหว่างการฝึกภาคสนาม หรือระหว่างการปฏิบัติหน้าที่นอกหน่วย เกิดขึ้นกับพลเรือน ความเสียหายหรือเสื่อมเสียมันทวีคูณไปมาก

แล้วจะลงโทษยังไงให้หลาบจำ คือ ไม่ใช่หลาบจำแต่คนผู้นั้นคนเดียว แต่หลาบจำไปทุกตัวคนที่รู้เห็นการลงโทษนั้น...

เป็นการป้องปรามไม่ให้มีการกระทำผิดเกิดขึ้นอีก....

เรื่องแบบนี้ คุยแล้วยาวครับ มองต่างมุมก็อธิบายแต่มุมที่มองเห็น...อย่างเช่นผมนี่ไง  Smiley
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:43:41 PM »

แล้วก็ ทิ้งท้ายไว้อีกประเด็น

คุณคิดว่า เรื่องการลงโทษด้วยคอมแบ็ตมัยซินนี่ มันเพิ่งเกิดขึ้น หรือว่ามีมาแต่ครั้งไหน

หรือเพิ่งจะมีขึ้นตอนที่โทรศัพท์มือถือมันแอบถ่ายคลิปได้....คนภายนอกถึงได้เพิ่งรู้เพิ่งเห็น

แล้วทหารเหล่านั้น ก็ยังคงปกป้องประเทศนี้ได้อยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 09:50:44 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 15
  พิมพ์