เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:26:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24705 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:28:54 PM »

ส่วนตัวผมว่า "ไม่เหมาะสม" วิธีการ "ลงโทษ และ ปลูกฝังความสามัคคี" น่าจะมีดีกว่านี้  เศร้า
ถ้าเป็นผม คงไม่สามารถทำใจให้ "รักและรู้สึกดี" กับคนที่มา "รุมกระทืบ" ผมได้  โดนชก
ส่วนที่ว่า ไม่เคยเห็นครูฝึกโดนยิงตาย เพราะมันไม่มีใคร "กล้า" มากกว่า ถ้าทำแบบนั้น คนสติดีก็คงรู้ ว่าตัวเองจะเป็นเช่นใด  ตกใจหน้าซีด

เห็นด้วยกับการสร้าง "ความสามัคคี กลมเกลียว สำนึก วินัยและเชื่อฟัง"  เยี่ยม
แต่ใช้วิธีที่มี "อารยะ" กว่านี้ได้มั้ยครับ  บู่
แอบคิดว่าถ้าไอ้หนุ่มนั่นเป็นลูกตัวเอง แล้วโดนลงโทษด้วยวิธีแบบนี้ คงต้องขอพบครูฝึกหน่อยอ่ะครับ  โดนชก  โดนชก  โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 11:04:19 AM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

ไร้คำกล่าว............................................
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:05:47 PM »

ผมกลับมองอีกมุมว่า...........ในภาวะหน้าสิ่วหน้าขวาน ความเป็นความตาย..........ของภาวะการสู้รบ

ยิ่งความขัดแย้งของสงครามก่อการร้ายทั่วโลกเช่นปัจจุบัน...........คงมิพักต้องคำนึงถึงความเป็น " อารยะ " กระมังครับ

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:23:56 PM »

แรงไหม  แรง

ปรกติไหม  ปรกติ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:29:28 PM »

ผมกลับมองอีกมุมว่า...........ในภาวะหน้าสิ่วหน้าขวาน ความเป็นความตาย..........ของภาวะการสู้รบ

ยิ่งความขัดแย้งของสงครามก่อการร้ายทั่วโลกเช่นปัจจุบัน...........คงมิพักต้องคำนึงถึงความเป็น " อารยะ " กระมังครับ

เยี่ยม

หลายท่านคงลืมไปว่าเราฝึกทหารให้ไป "ฆ่าคน"(ศัตรู)  ไม่ใช่ฝึกให้ไป "ร้อยพวงมาลัยแจกศัตรู"    คิก คิก 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:32:48 PM »

ที่จริงผมไม่อยากเข้ามาตอบในกระทู้นี้เท่าใดนัก กลัวจะถูกมองว่าเข้าตัวหรือออกมาแก้ต่างในฐานะที่เป็นทหาร  Grin

แต่ก็ขอกล่าวในความเห็นของตนเองและจากประสบการณ์ที่เจอมาก็แล้วกันนะครับ

เรื่องนี้ผมมองว่า รุนแรงเกินไปครับ สำหรับทหารทำกับทหารด้วยกัน

ถ้าข้อกล่าวหาในเรื่องว่า ทหารคนที่โดนกระทำ เที่ยวแสดงอาการนักเลงท้าตีท้าต่อยเพื่อนไปทั่ว(ตามที่บอกกล่าวกันมา)  เรื่องที่แสดงถึงความเป็นอันธพาลในหน่วย เรื่องนี้จริงๆต้องถึงมือผู้บังคับบัญชาระดับ ผบ.หมวดหรือ ผบ.ร้อยขึ้นไป  แม้กระทั่งระดับนายสิบ ยังไม่ได้ถ้าเป็นเรื่องนี้................. ในสมัยที่ผมอยู่หน่วยแบบนี้ พลทหารทะเลาะกัน แบ่งพวกกันแบบแบ่งตำบล(พื้นเพเดียวกันแต่ต่างตำบลและไม่ถูกกันแต่มาเป็นทหารกองพันเดียวกัน) ผมให้ขึ้นเวที พร้อมพี้เลี้ยง กองเชียร์  จับคู่มาเลย ต่อยกันให้หงายเก๋งกันไปข้างหนึ่ง จบก็จัดเลี้ยงอาหารมื้อพิเศษ

คนที่กระทำเป็นผู้ช่วยครูฝึก  นั่นคือ พลทหารรุ่นพี่ที่เป็นผู้ช่วยครู  ไม่ใช้ครูฝึกที่เป็นนายทหารประทวน และผู้ฝึกที่เป็นนายทหารสัญญาบัตร

เรื่องผช.ครู กระทืบทหารรุ่นน้อง ผมเจอเยอะมาก แม้กระทั่งนายสิบที่จบใหม่ๆจากกองโรงเรียน ............ ฝึกรุ่นน้องก็โหด พอรุ่นน้องใครแหลม ก็รุมเตะ เจอเยอะมาก เผลอไม่ได้ แอบทำอยู่บ่อยๆ..............กว่าจะรู้เรื่อง รุ่นน้องอานไปแล้ว

เรื่องนี้อยู่หน่วยต้องแก้ไขด้วยการเข้มงวด อบรม สอดส่องดูแล ............แต่ก็นะ คนหนุ่มห้าวๆ ฮึกเหิมกันทั้งนั้น ใครไม่ลงให้ ก็ย่อมมีการสั่งสอนกัน

มันก็เป็นไปได้ที่พลทหารรุ่นน้องคนนี้แสบเข้าขั้นแล้วบรรดารุ่นพี่ที่เป็นพลทหารเก่า แถมยังเป็นผู้ช่วยครูมีอาหารหมั่นไส้.............เท่าที่พบมา ถ้าไม่"เข้าขั้น"จริง ไม่ทำกันขนาดนี้.............. และพลทหารที่แสบทรวงจริงๆในหน่วยทหาร ก็มีจริงๆ แสบขนาดตั้งแก๊งค์ขายยา ขโมยรถ ขโมยของในสำนักงาน

เรื่องนี้ผมมองว่ารุนแรงไป และผู้กระทำควรได้รับโทษทางวินัย  ซึ่งก็เห็นว่าทางกองทัพออกมาชี้แจงแล้ว

สำหรับมุมมองต่างๆ ผมเข้าใจครับ ขนาดทหารหน่วยรบแท้ๆ กับทหารหน่วยช่วยรบ และทหารหน่วยทั่วๆไปแบบพวกนั่งโต๊ะ เฝ้าคลัง มุมมองเรื่องแบบนี้ยังต่างกัน เพราะ สภาพการฝึก ทำงาน และความเป็นอยู่ รวมทั้งความเสี่ยงต่างกัน รวมทั้งมุมมองคนที่เคยเป็นทหารมาแล้วแต่อยู่หน่วยคนละแบบก็ยังมองต่างกัน  คนเป็นทหารมาจากกองโรงเรียน กับมาจากกองหนุน ยังมองต่างกันเลย

ยิ่งข้าราชการสาขาอื่น ยิ่งมองไปอีกแบบ

รวมทั้งพลเรือนทั่วไปด้วย ยิ่งพลเรือนพวกเลี่ยงทหารหรือไม่เคยเป็น  หรือเกลียดทหาร ยิ่งมีอคติไปใหญ่

คนทำผิดวินัย ผิดกฎหมายก็รับโทษกันไป แต่วิธีทำแบบนี้ ผมก็มองว่า มากไป

เรื่องนี้คงสะใจพวกเกลียดทหาร หรือพวกเลี่ยงทหารน่าดู  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:45:27 PM »

ขอบคุณผู้การมะขิ่นครับ ขออนุญาต +2024 ครับ  ไหว้

Pragmatism
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:52:21 PM »

ชัดเจนครับผู้การ +1 อีกครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:00:31 PM »

ต่างมุม ก็ต่างมอง การกระทำ เกินเลยอำนาจ แน่นอน......

แต่ทหาร แค่นี้เด็กๆ.....ขอย้ำว่าทหารน๊ะครับ โจรก็ถือปืน ทหารก็ถือปืน ต่างกันที่ ระเบียบวินัย ที่ควบคุมกันอยู่....และสถานะ โจรก็ยิงคนตาย ทหาร ก็ยิงคนตาย แต่ตามหน้าที่ ผลที่เกิด มันต่างกัน.....

ผมเคยโดนฝึกกับหน่วยรบ แม้นจะไม่โหดแบบขนาดทหารราบ แต่ก็มันส์.....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:09:49 PM »

ดูอีกรอบ เน้นๆ 55+ปาหี่ชัดๆ แม่มวิ่งปร๋อขนาดนั้น...

เหมือนผู้ร้ายหนังไทย ที่โดนยิงกับเอ็ม16 หรือเอ็ม60 ยังร้องฮ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ย้ายซ้ายย้ายขวา ก่อนจะทรุดอวบลงไปกอง ของจริงกระจุยซ๊ะยิ่งกว่าจะคิดได้

โดนเต๊ะ โดนกระทืบ กี่ครั้งนับดู "ใอ้โอ๊บ"น๊ะครับ มิใช่รองเท้าไนกี้แอร์

ขอพูดเท่านี้แหละ พูดมากผิดมาก......ทหารพวกนี้ไร้วินัย เล่นอะไรแผลงๆ สมควรส่งไปขังคุกคัดนิสัยสักเดือน

สุดยอดคุกทหาร น่ากลัวฮิบหาย กลัวอะไรครับ กลัวคุกมันจะพังใส่นักโทษ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:55:49 PM »

อย่าไปใส่อารมณ์ครับต้องว่ากันไปตามระเบียบ 
ความที่คนของเราไม่แม่นระเบียบต่างหากจึงปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้  เพราะถ้าแม่นระเบียบ ต้องรายงานให้ผู้ใหญ่จัดการครับ สำหรับรายที่แสบหนักๆ   อย่างที่พี่มะขิ่นว่าไว้   เยี่ยม

ต่อให้เป็นโจรถ้าแม่นในหลักการ  มันยังเดินเลี่ยงกล้องวงจรปิดเลยครับ

คนทำผิดต้องได้รับโทษ   และคนที่ใช้อำนาจเกินขอบเขตก็ต้องรับโทษเช่นกัน

การปล่อยปะละเลย ถือว่าเป็นปัญหาในการบริหารงานของผู้บังคับบัญชาระดับสูง  ไม่ใช่เรื่องที่เกิดตามภาพ เพราะนั้นเป็นปลายเหตุ   เพราะถ้าใส่ใจลูกน้องจริง  จะมีการควบคุมเป็นทอดๆ บอกขอบเขตได้ว่าทำอะไรได้แค่ไหน

แล้วอย่าไปคิดนะครับ ว่าไม้เรียวจะดัดนิสัยคนได้ หรือการใช้กำลัง  เพราะขนาดอายุขนาดนี้แล้ว มันถูกบ่มเพาะมาตั้งแต่บ้านแล้วครับ  .... ที่ทำได้คือกันมันออกไป แล้วใช้งานตามที่มันถนัด  ...พวกงานโยธา ..หรือที่ๆมันควรอยู่เช่นคุก หรือส่งมันไปล่อเป้า ......อย่าคิดว่าจะฝึกคนพวกนี้ไปรบ  ยิ่งทำให้เสียหายต่อส่วนรวม พวกสันดานโจรส่งไปรบมันก็ไม่ทำหน้าที มีแต่จะหาช่องทางปล้นชาวบ้านเท่านั้น

ก็เพราะวิธีคิดว่าจะดัดนิสัยเขาได้นี้แหละ ทำให้เกิดปัญหาบานปลาย อย่างเช่น ถ้าทำเบาๆต่อเนื่อง มันจะด้านชาและซึมซับการรับมือกะความรุนแรงได้ แล้วจะกลายเป็นคนตอแหลจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน เพราะมันฝึกฝนกะเราไปในตัว , หนักหน่อยถึงขั้นเจ็บตัว มันก็จะจำวิธีการไปใช่ข่มแหงผู้อื่น ,ถ้าพลังมือทำหนัก มันตาย หรือถูกถ่ายคลิป ก็จะพาซวยถึงผู้บังคับบัญชา

คนที่ทำนอกกรอบ แล้วอ้างโน้นอ้างนี้ อ้างความจำเป็นเชิงบุญคุณต่อกัน เช่นเพื่อให้มันรอด ฝึกมันไปรบ ฝึกไปฆ่าคนไม่ให้ไปอ่อนด้อยต่อศัตรู ฯลฯ ......อยากถามจริงๆว่า เจ้าตัวรักและเคารพผู้บังคัญบัญชาตนเองไหม ทำอะไรก็ช่างอย่าให้ผู้ใหญ่ต้องมาเดือดร้อน

....ตามล่า...อีตอแหล
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 05:29:36 PM »

ดูอีกรอบ เน้นๆ 55+ปาหี่ชัดๆ แม่มวิ่งปร๋อขนาดนั้น...

เหมือนผู้ร้ายหนังไทย ที่โดนยิงกับเอ็ม16 หรือเอ็ม60 ยังร้องฮ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ย้ายซ้ายย้ายขวา ก่อนจะทรุดอวบลงไปกอง ของจริงกระจุยซ๊ะยิ่งกว่าจะคิดได้

โดนเต๊ะ โดนกระทืบ กี่ครั้งนับดู "ใอ้โอ๊บ"น๊ะครับ มิใช่รองเท้าไนกี้แอร์

ขอพูดเท่านี้แหละ พูดมากผิดมาก......ทหารพวกนี้ไร้วินัย เล่นอะไรแผลงๆ สมควรส่งไปขังคุกคัดนิสัยสักเดือน

สุดยอดคุกทหาร น่ากลัวฮิบหาย กลัวอะไรครับ กลัวคุกมันจะพังใส่นักโทษ อิๆๆ

ลูกพี่ติดกี่เดือนครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 06:12:33 PM »

ที่จริงผมไม่อยากเข้ามาตอบในกระทู้นี้เท่าใดนัก กลัวจะถูกมองว่าเข้าตัวหรือออกมาแก้ต่างในฐานะที่เป็นทหาร  Grin

แต่ก็ขอกล่าวในความเห็นของตนเองและจากประสบการณ์ที่เจอมาก็แล้วกันนะครับ

รบกวนขอความเห็นและจากประสบการณ์ตรงของพี่หน่อยนะครับ

ว่าจปร.จบใหม่ ต้องเฮี้ยวขนาดไหนถึงได้ถูกส่งข้ามแดนไปลาวกับเขมรทันทีที่รับกระบี่ กลับมาอีกทีก็โดนจำหน่ายไปช่วยราชการโน่นเลย  คิก คิก

เผ่นแน่บละกรู  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 06:43:51 PM »

อย่าไปใส่อารมณ์ครับต้องว่ากันไปตามระเบียบ 
ความที่คนของเราไม่แม่นระเบียบต่างหากจึงปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้  เพราะถ้าแม่นระเบียบ ต้องรายงานให้ผู้ใหญ่จัดการครับ สำหรับรายที่แสบหนักๆ   อย่างที่พี่มะขิ่นว่าไว้   เยี่ยม

ต่อให้เป็นโจรถ้าแม่นในหลักการ  มันยังเดินเลี่ยงกล้องวงจรปิดเลยครับ

คนทำผิดต้องได้รับโทษ   และคนที่ใช้อำนาจเกินขอบเขตก็ต้องรับโทษเช่นกัน

การปล่อยปะละเลย ถือว่าเป็นปัญหาในการบริหารงานของผู้บังคับบัญชาระดับสูง  ไม่ใช่เรื่องที่เกิดตามภาพ เพราะนั้นเป็นปลายเหตุ   เพราะถ้าใส่ใจลูกน้องจริง  จะมีการควบคุมเป็นทอดๆ บอกขอบเขตได้ว่าทำอะไรได้แค่ไหน

แล้วอย่าไปคิดนะครับ ว่าไม้เรียวจะดัดนิสัยคนได้ หรือการใช้กำลัง  เพราะขนาดอายุขนาดนี้แล้ว มันถูกบ่มเพาะมาตั้งแต่บ้านแล้วครับ  .... ที่ทำได้คือกันมันออกไป แล้วใช้งานตามที่มันถนัด  ...พวกงานโยธา ..หรือที่ๆมันควรอยู่เช่นคุก หรือส่งมันไปล่อเป้า ......อย่าคิดว่าจะฝึกคนพวกนี้ไปรบ  ยิ่งทำให้เสียหายต่อส่วนรวม พวกสันดานโจรส่งไปรบมันก็ไม่ทำหน้าที มีแต่จะหาช่องทางปล้นชาวบ้านเท่านั้น

ก็เพราะวิธีคิดว่าจะดัดนิสัยเขาได้นี้แหละ ทำให้เกิดปัญหาบานปลาย อย่างเช่น ถ้าทำเบาๆต่อเนื่อง มันจะด้านชาและซึมซับการรับมือกะความรุนแรงได้ แล้วจะกลายเป็นคนตอแหลจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน เพราะมันฝึกฝนกะเราไปในตัว , หนักหน่อยถึงขั้นเจ็บตัว มันก็จะจำวิธีการไปใช่ข่มแหงผู้อื่น ,ถ้าพลังมือทำหนัก มันตาย หรือถูกถ่ายคลิป ก็จะพาซวยถึงผู้บังคับบัญชา

คนที่ทำนอกกรอบ แล้วอ้างโน้นอ้างนี้ อ้างความจำเป็นเชิงบุญคุณต่อกัน เช่นเพื่อให้มันรอด ฝึกมันไปรบ ฝึกไปฆ่าคนไม่ให้ไปอ่อนด้อยต่อศัตรู ฯลฯ ......อยากถามจริงๆว่า เจ้าตัวรักและเคารพผู้บังคัญบัญชาตนเองไหม ทำอะไรก็ช่างอย่าให้ผู้ใหญ่ต้องมาเดือดร้อน

ที่จริงผมไม่อยากเข้ามาตอบในกระทู้นี้เท่าใดนัก กลัวจะถูกมองว่าเข้าตัวหรือออกมาแก้ต่างในฐานะที่เป็นทหาร  Grin

เรื่องนี้ผมมองว่า รุนแรงเกินไปครับ สำหรับทหารทำกับทหารด้วยกัน

ถ้าข้อกล่าวหาในเรื่องว่า ทหารคนที่โดนกระทำ เที่ยวแสดงอาการนักเลงท้าตีท้าต่อยเพื่อนไปทั่ว(ตามที่บอกกล่าวกันมา)  เรื่องที่แสดงถึงความเป็นอันธพาลในหน่วย เรื่องนี้จริงๆต้องถึงมือผู้บังคับบัญชาระดับ ผบ.หมวดหรือ ผบ.ร้อยขึ้นไป  แม้กระทั่งระดับนายสิบ ยังไม่ได้ถ้าเป็นเรื่องนี้................. ในสมัยที่ผมอยู่หน่วยแบบนี้ พลทหารทะเลาะกัน แบ่งพวกกันแบบแบ่งตำบล(พื้นเพเดียวกันแต่ต่างตำบลและไม่ถูกกันแต่มาเป็นทหารกองพันเดียวกัน) ผมให้ขึ้นเวที พร้อมพี้เลี้ยง กองเชียร์  จับคู่มาเลย ต่อยกันให้หงายเก๋งกันไปข้างหนึ่ง จบก็จัดเลี้ยงอาหารมื้อพิเศษ

คนที่กระทำเป็นผู้ช่วยครูฝึก  นั่นคือ พลทหารรุ่นพี่ที่เป็นผู้ช่วยครู  ไม่ใช้ครูฝึกที่เป็นนายทหารประทวน และผู้ฝึกที่เป็นนายทหารสัญญาบัตร

เรื่องผช.ครู กระทืบทหารรุ่นน้อง ผมเจอเยอะมาก แม้กระทั่งนายสิบที่จบใหม่ๆจากกองโรงเรียน ............ ฝึกรุ่นน้องก็โหด พอรุ่นน้องใครแหลม ก็รุมเตะ เจอเยอะมาก เผลอไม่ได้ แอบทำอยู่บ่อยๆ..............กว่าจะรู้เรื่อง รุ่นน้องอานไปแล้ว

เรื่องนี้อยู่หน่วยต้องแก้ไขด้วยการเข้มงวด อบรม สอดส่องดูแล ............แต่ก็นะ คนหนุ่มห้าวๆ ฮึกเหิมกันทั้งนั้น ใครไม่ลงให้ ก็ย่อมมีการสั่งสอนกัน

มันก็เป็นไปได้ที่พลทหารรุ่นน้องคนนี้แสบเข้าขั้นแล้วบรรดารุ่นพี่ที่เป็นพลทหารเก่า แถมยังเป็นผู้ช่วยครูมีอาหารหมั่นไส้.............เท่าที่พบมา ถ้าไม่"เข้าขั้น"จริง ไม่ทำกันขนาดนี้.............. และพลทหารที่แสบทรวงจริงๆในหน่วยทหาร ก็มีจริงๆ แสบขนาดตั้งแก๊งค์ขายยา ขโมยรถ ขโมยของในสำนักงาน

เรื่องนี้ผมมองว่ารุนแรงไป และผู้กระทำควรได้รับโทษทางวินัย  ซึ่งก็เห็นว่าทางกองทัพออกมาชี้แจงแล้ว

สำหรับมุมมองต่างๆ ผมเข้าใจครับ ขนาดทหารหน่วยรบแท้ๆ กับทหารหน่วยช่วยรบ และทหารหน่วยทั่วๆไปแบบพวกนั่งโต๊ะ เฝ้าคลัง มุมมองเรื่องแบบนี้ยังต่างกัน เพราะ สภาพการฝึก ทำงาน และความเป็นอยู่ รวมทั้งความเสี่ยงต่างกัน รวมทั้งมุมมองคนที่เคยเป็นทหารมาแล้วแต่อยู่หน่วยคนละแบบก็ยังมองต่างกัน  คนเป็นทหารมาจากกองโรงเรียน กับมาจากกองหนุน ยังมองต่างกันเลย

ยิ่งข้าราชการสาขาอื่น ยิ่งมองไปอีกแบบ

รวมทั้งพลเรือนทั่วไปด้วย ยิ่งพลเรือนพวกเลี่ยงทหารหรือไม่เคยเป็น  หรือเกลียดทหาร ยิ่งมีอคติไปใหญ่

คนทำผิดวินัย ผิดกฎหมายก็รับโทษกันไป แต่วิธีทำแบบนี้ ผมก็มองว่า มากไป

เรื่องนี้คงสะใจพวกเกลียดทหาร หรือพวกเลี่ยงทหารน่าดู  Cheesy

Ha Ha ha ฮา "ฮัั่นแน่" อ่ะ ฮา

แสดงความเห็น  แบบมีหลักการ ยายชื่นชม น๊าฮา
พลเรือน หรือข้าราชการ ถ้า้เอา กำลัง ไปใช้ ห้ำหั้นกัน
ทางพระทั่นบอก  ไม่เจริญ  มีแต่ "เสือม" อ่ะ ฮา

ยายใส่แต้มให้แล้วน๊าาาา ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:21:43 PM »

ลูกพี่ติดกี่เดือนครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลุงเข้ม....ติดอยู่ทุกวัน.....เมียขังไม่ให้ออกไปไหน คิก คิก คิก คิก

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:26:35 PM »

ความวุ่นวายที่เกิดทุกวันนี้ เพราะบนโลกมนุษย์ใบนี้ยังมีพวกไม่มี "อารยะ" ปะปนอยู่ไงครับ
เลือกได้ ว่าใครจะเป็นแบบไหน และอยู่ที่สภาวะแวดล้อมการเจริญเติบโตมา

ถ้าจะคิดแต่ว่า ทหารต้องไปฆ่าคนเท่านั้น แล้วหลังจาก 2 ปีที่ปลดประจำการไปแล้วล่ะ
แน่ใจได้ยังไงว่ามันจะถอดจิตวิญญาณนักฆ่าออกด้วย

ผมติดตามดูการฝึก "รีคอน" ในรายการคนค้นคน ก็ไม่เห็นเค้าต้องกระทืบกันนะ
เห็นแต่เค้าพิสูจน์จิตใจ น้ำใจ และความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียว ความอดทน ความแข็งแกร่ง ตามหลักสูตรและวิธีการที่ควร
โดยอยู่ในความดูแล และช่วยเหลือของครูฝึก

ดีใจครับ ที่ได้เห็นความคิดเห็น จากคนระดับผู้การฯ หวังว่าท่านจะมีส่วนช่วยในการนำพาให้เกิดสิ่งที่ถูกต้อง
ขออนุญาตไม่บวก แห่ะๆ ..... เห็นเค้าบวกกันแยะแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ไร้คำกล่าว............................................
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 15
  พิมพ์