เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:34:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24734 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:36:54 PM »

ขอยกยอง ชื่นชม และแสดงความนับถือ ยอดมนุษย์เหล่านี้  เยี่ยม

ไร้คำกล่าว............................................
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:11:11 PM »

ผมกลับมองอีกมุมว่า...........ในภาวะหน้าสิ่วหน้าขวาน ความเป็นความตาย..........ของภาวะการสู้รบ

ยิ่งความขัดแย้งของสงครามก่อการร้ายทั่วโลกเช่นปัจจุบัน...........คงมิพักต้องคำนึงถึงความเป็น " อารยะ " กระมังครับ

ความวุ่นวายที่เกิดทุกวันนี้ เพราะบนโลกมนุษย์ใบนี้ยังมีพวกไม่มี "อารยะ" ปะปนอยู่ไงครับ
เลือกได้ ว่าใครจะเป็นแบบไหน และอยู่ที่สภาวะแวดล้อมการเจริญเติบโตมา

ถ้าจะคิดแต่ว่า ทหารต้องไปฆ่าคนเท่านั้น แล้วหลังจาก 2 ปีที่ปลดประจำการไปแล้วล่ะ
แน่ใจได้ยังไงว่ามันจะถอดจิตวิญญาณนักฆ่าออกด้วย

ผมติดตามดูการฝึก "รีคอน" ในรายการคนค้นคน ก็ไม่เห็นเค้าต้องกระทืบกันนะ
เห็นแต่เค้าพิสูจน์จิตใจ น้ำใจ และความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียว ความอดทน ความแข็งแกร่ง ตามหลักสูตรและวิธีการที่ควร
โดยอยู่ในความดูแล และช่วยเหลือของครูฝึก

ดีใจครับ ที่ได้เห็นความคิดเห็น จากคนระดับผู้การฯ หวังว่าท่านจะมีส่วนช่วยในการนำพาให้เกิดสิ่งที่ถูกต้อง
ขออนุญาตไม่บวก แห่ะๆ ..... เห็นเค้าบวกกันแยะแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ไม่ต้องบวกหรอกครับ(ผมไม่เคยหวังอะไรจาก สิ่งที่ไม่น่าเป็นไปได้) .............  Grin

สิ่งที่ท่านหวัง คงจะไม่ได้ตามที่ประสงค์หรอกครับ ตราบใดที่สภาวะ สิ่งแวดล้อม สังคม บุคคลในวงการทหารยังเป็นระบบลักษณะแบบนี้อยู่ ที่มีทั้งคนดี คนไม่ดี  ผมนำพาไม่ได้หรอก ............... ที่กล่าวให้ทราบคือสิ่งที่เคยพบเห็น และมีอยู่เสมอในสังคมนั้น และยังคงต้องมีอยู่ เพียงแต่มากน้อยนั้นอีกเรื่องหนึ่ง.................

จิตวิญญาณความเป็นทหาร คนที่ไม่เคยเป็น ไม่เคยสัมผัส  ไม่ทราบหรอกครับ แม้แต่ตัวคนที่เป็นทหารเองที่เข้าใจตัวเอง เข้าใจสังคมทหารและเข้าใจในระบบทหาร  ยังยากที่จะอธิบายให้คนอื่นที่ไม่ใช่ทหารได้เข้าใจ...............

ยังมีอะไรๆที่ถือว่าดีในระบบของทหาร แต่ออกสู่สาธารณชนไม่ได้  .............

สำหรับเรื่องอารยะ อนารยะ นั้น เราต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า สัตว์สังคมอย่างมนุษย์ ที่เหนือกว่าสัตวือื่นๆในโลกใบนี้ ก็เพราะมี"สมอง"  ............ มนุษย์จึงคิดค้นวิธีการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างเป็นสุขและควบคุมสิ่งเลวร้ายมิให้เกิดขึ้นด้วย สังคม ขนบธรรมเนียม ประเพณี และกฎหมาย ....................... เมื่อใดตัวช่วยมนุษย์เหล่านี้ ใช้ไม่ได้ผล ..............

ความเป็นธรรมชาติที่เป็นเนื้อแท้ของสัตว์โลก จะหวนกลับมา คือ "สัตว์ใหญ่กินสัตว์เล็ก" ..........."คนที่มีกำลังเหนือกว่าจะเป็นผู้อยู่รอดและได้ในสิ่งที่ปรารถนา"..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:45:23 PM »

Grin  ไหว้

ไร้คำกล่าว............................................
chatcahnan
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 12:24:17 AM »

มันเป็นอีกวิธีที่จะทำให้คนยอมที่จะมาเข้าแถว ไม่แตกแถว คือคนที่ไม่เคยรับการฝึกเขาไม่เข้าใจคำว่าวินีย....อธิบายยากครับ ลองนึกภาพนะครับ ขณะที่ข้าศึกยิงกราดด้วยปืนกล แต่พอผบ.สั่งให้บุกไปข้างหน้าทุกคนพร้อมใจลุกขึ้นบุกไปข้างหน้า ถามว่าทำไม และถามต่อว่าถ้าเป็นเรา เราจะลุกมาจากที่กำบังไหม ผมไม่ใช่ทหารครับ แต่เข้าใจ เรื่องแค่นี้จิ๊บๆ
wallop_add
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:23:17 AM »

มีคนอ้างชื่อ..จึงขออนุญาตท่านประธานเพราะถูกพาดพิง..ค่ายฝึกสิชลเขาผลิตคนให้ไปรบ..ผมเคยเจอกับตนเองการฝึกที่หนักทั้งร่างกายและจิตใจทำให้ทหารมีความเชื่อมั่นในตนเอง..มั่นใจในตนเองเมื่อมีเหตุการหัวหน้ามองตาก็รู้ใจแล้ว สมัยก่อนการฝึกทหารใหม่หลักสูตร 10 สัปดาห์ญาติมาเยี่ยมได้ก็ต่อเมื่อนุ่งกางเกงขายาวแล้ว(ประมาณสัปดาที่ 3)ผิดกับเดี๋ยวนี้ญาติแทบจะมานอนดูการฝึกของลูกตั้งแต่สัปดาห์แรก โอ๋กันเหลือเกินผลการฝึกมันจึงออกมาอย่างที่เห็นโดยเฉพาะลูกหลานที่ติดยา(ของเน่าๆเอามาสมัครให้เป็นทหาร)แต่มีข้อแม้ว่าให้อยู่หน่วยช่วยรบ(เฝ้าดินเหนียวหน้าคลัง)ไม่ให้ลูกไปรบ  คุณรู้ใหมไอ้พวกนี้แหละที่เป็นขยะกองทัพ..ถามว่าคุณเป็นผู้บังคับหมวดลูกน้องติดยาเสียครึ่งหมวดคุณจะทำยังไง..สมันยก่อนไม่มี.. ทหารจบป.4แต่เก่งโคตรๆยุทธการที่เคียนซาเดินนำหน้าผมแล้วหันมาบอกว่า..จ่าผมนำเองผมป.4ตายไปแม่ก็ได้ตังค์จ่ายังมีอนาคตไกลกว่าผมให้ผมนำเหอะทหารเดี๋ยวนี้ปะทะกันทีต้องหันปืนกลใส่มันถึงตีโอบเป็น..เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับนายใหญ่ทีมีแนวความคิดจะเอาผู้ที่จบ รด.มาเข้ารับการตรวจเลือกเพราะกองทัพจะได้มีพลทหารที่มีความรู้ทันเทคโนโลยี่ทหารทหารที่พัฒนาขึ้นเอาเด็กติดยามาอ่า GPSมันอ่านไม่เป็นหรอก
wallop_add
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:32:49 AM »

คุณกรรมกร..คุณเอาคำว่า..ไอ้เณร..มาจากไหน..หมายความว่าอะไร..พลทหารที่เข้าประจำการเป็นผู้มีเกียรตินะหยุดใช้คำว่าไอ้เณรเหอะ..พวกเราเป็นทหารเราไม่เคยเรีบกเขาไอ้เณรเลย..บุคลภายนอกเท่านั้นที่เรียกเขาว่าไอ้เณร
ขอโทษด้วยที่ใช้ความรุนแรง..หากข้องใจเจอผมได้ที่  สนามยิงปืน ทภ.๔ผมจะอธิบายให้ตาแจ้งเหมือนไฟรถจี๊ปเลย
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:03:02 AM »

ตกใจ   ตกใจหน้าซีด   ยี๊ งั้นเรียกไอ้หนุ่มละกัน  หลงรัก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:29:01 AM »

เพื่อนๆที่เป็นายทหารชั้นผู้ใหญ่เวลาไปงานเลี้ยงแล้วมีวัยรุ่นหัวเกรียนๆแต่งเครื่องแบบมาเสริฟเขาเรียกเด็กพวกนั้นว่า ลูก ทุกคำ (จะเรียกน้องคงเขิน)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 12:50:27 PM »

8 , 282  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:18:58 PM »

คุณกรรมกร..คุณเอาคำว่า..ไอ้เณร..มาจากไหน..หมายความว่าอะไร..พลทหารที่เข้าประจำการเป็นผู้มีเกียรตินะหยุดใช้คำว่าไอ้เณรเหอะ..พวกเราเป็นทหารเราไม่เคยเรีบกเขาไอ้เณรเลย..บุคลภายนอกเท่านั้นที่เรียกเขาว่าไอ้เณร
ขอโทษด้วยที่ใช้ความรุนแรง..หากข้องใจเจอผมได้ที่  สนามยิงปืน ทภ.๔ผมจะอธิบายให้ตาแจ้งเหมือนไฟรถจี๊ปเลย

เสียดายที่น้าบ่าว  จ่าเอียง เกษียณ แล้วไม่งั้นจะได้เข้าไปคาระวะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:20:52 PM »

ประถมผมเรียนโรงเรียนทหาร ตั้งแต่ ป.1 - ป.6  อดิศร สระบุรี

อยู่ในค่ายทหารครับ เลิกเรียน ป.5 .ป.6  สมัยก่อน ไม่เตะฟุตบอลเหมือนคนอื่น จบป.6 พ.ศ. 2527

มุ่งหน้าเข้าสนามมวย อดิศร อย่างเดียว ( บอลเตะเมื่อไรก็ได้ แต่มวยฝึกฟรีครับ )

ร่างกายผมถึงกำยำแข็งแกร่ง มาแต่ประถม

ครูผมก็เป็นทหาร เตะตูดลงโทษครับ ไม่ได้ไช้ไม้เรียว

ปีทีแล้วไปงานน้องๆ

ทหารในค่ายก็ดูแลดีครับ น้องทหารใหม่น่ารักทุกคน ตั้งแต่จอดรถ - ถึงกลับขึ้นรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 09:34:07 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 02:55:03 PM »

แต่งงานยศ พ.ต.ต. กว่าลูกจะเรียนจบนี่ใกล้เกษียณ ส่วนผู้การหนองคายนั่นใกล้แล้ว อิอิ
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 03:50:46 PM »

เสียดายที่น้าบ่าว  จ่าเอียง เกษียณ แล้วไม่งั้นจะได้เข้าไปคาระวะครับ
[/quote]

ขอประทานโทษ ใช่ จ่าเอียง ทองหนัน มั๊ยครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 05:58:05 PM »

แต่งงานยศ พ.ต.ต. กว่าลูกจะเรียนจบนี่ใกล้เกษียณ ส่วนผู้การหนองคายนั่นใกล้แล้ว อิอิ

Grin Grin Grin  งานวันนั้น ผู้การฯ หนองคายบอกผมว่า " กูเห็นมรึงตั้งแ่ต่หม-ย ยังไม่ขึ้น "  Cheesy

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:18:57 PM »

ขอประทานโทษ ใช่ จ่าเอียง ทองหนัน มั๊ยครับ
[/quote]

จ่าเอียง ทองหนัน อยู่ ร้อยอาวุธเบาที่ 3  น้าบ่าวน้ากระจงแหละครับ

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์