เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:34:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24664 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:20:31 PM »

คุณกรรมกร..คุณเอาคำว่า..ไอ้เณร..มาจากไหน..หมายความว่าอะไร..พลทหารที่เข้าประจำการเป็นผู้มีเกียรตินะหยุดใช้คำว่าไอ้เณรเหอะ..พวกเราเป็นทหารเราไม่เคยเรีบกเขาไอ้เณรเลย..บุคลภายนอกเท่านั้นที่เรียกเขาว่าไอ้เณร
ขอโทษด้วยที่ใช้ความรุนแรง..หากข้องใจเจอผมได้ที่  สนามยิงปืน ทภ.๔ผมจะอธิบายให้ตาแจ้งเหมือนไฟรถจี๊ปเลย

ส่วนคนนี้ นายหัวผมครับ  ไหว้  Grin
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:24:54 PM »

ขอบคุณครับ ในอดีต จ่าแกเคยตบผมหัวทิ่มตอนฝึกสวนสนาม แกเป็นคนใจดีมาก ยกเว้นตอนฝึก
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:33:17 PM »

ผมกลับมองอีกมุมว่า...........ในภาวะหน้าสิ่วหน้าขวาน ความเป็นความตาย..........ของภาวะการสู้รบ

ยิ่งความขัดแย้งของสงครามก่อการร้ายทั่วโลกเช่นปัจจุบัน...........คงมิพักต้องคำนึงถึงความเป็น " อารยะ " กระมังครับ

ความวุ่นวายที่เกิดทุกวันนี้ เพราะบนโลกมนุษย์ใบนี้ยังมีพวกไม่มี "อารยะ" ปะปนอยู่ไงครับ
เลือกได้ ว่าใครจะเป็นแบบไหน และอยู่ที่สภาวะแวดล้อมการเจริญเติบโตมา

ถ้าจะคิดแต่ว่า ทหารต้องไปฆ่าคนเท่านั้น แล้วหลังจาก 2 ปีที่ปลดประจำการไปแล้วล่ะ
แน่ใจได้ยังไงว่ามันจะถอดจิตวิญญาณนักฆ่าออกด้วย

ผมติดตามดูการฝึก "รีคอน" ในรายการคนค้นคน ก็ไม่เห็นเค้าต้องกระทืบกันนะ
เห็นแต่เค้าพิสูจน์จิตใจ น้ำใจ และความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียว ความอดทน ความแข็งแกร่ง ตามหลักสูตรและวิธีการที่ควร
โดยอยู่ในความดูแล และช่วยเหลือของครูฝึก

ดีใจครับ ที่ได้เห็นความคิดเห็น จากคนระดับผู้การฯ หวังว่าท่านจะมีส่วนช่วยในการนำพาให้เกิดสิ่งที่ถูกต้อง
ขออนุญาตไม่บวก แห่ะๆ ..... เห็นเค้าบวกกันแยะแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

ไม่ต้องบวกหรอกครับ(ผมไม่เคยหวังอะไรจาก สิ่งที่ไม่น่าเป็นไปได้) .............  Grin

สิ่งที่ท่านหวัง คงจะไม่ได้ตามที่ประสงค์หรอกครับ ตราบใดที่สภาวะ สิ่งแวดล้อม สังคม บุคคลในวงการทหารยังเป็นระบบลักษณะแบบนี้อยู่ ที่มีทั้งคนดี คนไม่ดี  ผมนำพาไม่ได้หรอก ............... ที่กล่าวให้ทราบคือสิ่งที่เคยพบเห็น และมีอยู่เสมอในสังคมนั้น และยังคงต้องมีอยู่ เพียงแต่มากน้อยนั้นอีกเรื่องหนึ่ง.................

จิตวิญญาณความเป็นทหาร คนที่ไม่เคยเป็น ไม่เคยสัมผัส  ไม่ทราบหรอกครับ แม้แต่ตัวคนที่เป็นทหารเองที่เข้าใจตัวเอง เข้าใจสังคมทหารและเข้าใจในระบบทหาร  ยังยากที่จะอธิบายให้คนอื่นที่ไม่ใช่ทหารได้เข้าใจ...............

ยังมีอะไรๆที่ถือว่าดีในระบบของทหาร แต่ออกสู่สาธารณชนไม่ได้  .............

สำหรับเรื่องอารยะ อนารยะ นั้น เราต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า สัตว์สังคมอย่างมนุษย์ ที่เหนือกว่าสัตวือื่นๆในโลกใบนี้ ก็เพราะมี"สมอง"  ............ มนุษย์จึงคิดค้นวิธีการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างเป็นสุขและควบคุมสิ่งเลวร้ายมิให้เกิดขึ้นด้วย สังคม ขนบธรรมเนียม ประเพณี และกฎหมาย ....................... เมื่อใดตัวช่วยมนุษย์เหล่านี้ ใช้ไม่ได้ผล ..............

ความเป็นธรรมชาติที่เป็นเนื้อแท้ของสัตว์โลก จะหวนกลับมา คือ "สัตว์ใหญ่กินสัตว์เล็ก" ..........."คนที่มีกำลังเหนือกว่าจะเป็นผู้อยู่รอดและได้ในสิ่งที่ปรารถนา"..............

ขออ้างถึงน๊ะครับ เห็นแก่นเลย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:40:33 PM »

เหนื่อยใจ กับนักรบไซเบอร์...ดูหนังและเลนส์เกมส์มากไป สงสัย หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:41:16 PM »

ขอบคุณครับ ในอดีต จ่าแกเคยตบผมหัวทิ่มตอนฝึกสวนสนาม แกเป็นคนใจดีมาก ยกเว้นตอนฝึก

ใจดีแค่ไหน ก็ขนาดให้พลทหารยืมรถเครื่องไปขับชนอนุสาวรีย์จ่าดำ จนจ่าเอียงเดือดร้อนไปด้วยนั่นแหละครับ

ส่วนการสวนสนาม จ่าเอียงแกเอาจริงเอาจังเป็นที่สุด ท่าสวนสนามของแก เป๊ะมาก

ภาพติดตาผมจนปัจจุบัน เป็นภาพจ่าเอียงในเครื่องแบบ เป๊ะ ตลอดเวลา อันที่จริงผมก็ไม่เคยเห็นจ่าเอียงแต่งครึ่งท่อนด้วยซ้ำ
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:48:40 PM »

นอนคิดไปมา หลายวัน สรุปได้ว่า ก็เขาฝึกทหาร  ไม่ได้ฝึกสุภาพบุรุษอาชีวะ  ไม่ได้เด็กแวน สองกลุ่มหลังนี่มันน่านัก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:57:35 PM »

เสียดายที่น้าบ่าว  จ่าเอียง เกษียณ แล้วไม่งั้นจะได้เข้าไปคาระวะครับ

ขอประทานโทษ ใช่ จ่าเอียง ทองหนัน มั๊ยครับ

จ่าเอียง ทองหนัน อยู่ ร้อยอาวุธเบาที่ 3  น้าบ่าวน้ากระจงแหละครับ

[/quote]

ใจดีแค่ไหน ก็ขนาดให้พลทหารยืมรถเครื่องไปขับชนอนุสาวรีย์จ่าดำ จนจ่าเอียงเดือดร้อนไปด้วยนั่นแหละครับ

ส่วนการสวนสนาม จ่าเอียงแกเอาจริงเอาจังเป็นที่สุด ท่าสวนสนามของแก เป๊ะมาก

ภาพติดตาผมจนปัจจุบัน เป็นภาพจ่าเอียงในเครื่องแบบ เป๊ะ ตลอดเวลา อันที่จริงผมก็ไม่เคยเห็นจ่าเอียงแต่งครึ่งท่อนด้วยซ้ำ

อืม จ่าเอียงนี่ดังจริงๆ  กลับไปต้องเล่าให้น้าเอียงฟังบ้างแล้วครับ โดยเฉพาะเรื่องรถเครื่องชนจ่าดำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:00:45 PM »

ที่เห็นก็คือ ตอนที่มากราบเท้าแล้วตัดเศษผ้าถุงของพ่อแก่ แม่แก่ ใส่ไว้ในรองหมวกตอนไปทำงานอยู่ปัตตานีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:20:18 PM »

Grin โลกสวย Grin

ผมคิดว่า...คนที่ไม่เคยอยู่ภายใต้ระเบียบวินัยเข้มข้นแบบวินัยทหาร... เขาก็รู้สึกได้แค่นี้แหละครับพี่ใหม่... ไหว้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:48:39 PM »

Grin โลกสวย Grin

ผมคิดว่า...คนที่ไม่เคยอยู่ภายใต้ระเบียบวินัยเข้มข้นแบบวินัยทหาร... เขาก็รู้สึกได้แค่นี้แหละครับพี่ใหม่... ไหว้

เก่าก่อนโบราณ มีแต่คนเก่งและกล้าเท่านั้นครับ ที่เป็นทหาร เดี๋ยวนี้ ก็ยังเป็นเช่นนั้นแหละ ยกเว้นทหารเกณฑ์บางคน ที่เป็นโดยไม่อยาก....และใอ้พวกรักแต่สุขสบาย.........

ขลาด...กลัว ที่จะต้องไปเป็นทหาร..........

เบื้องหลังนักรบ มันเอามาอวด เอามาโชว์ไม่ได้เสียด้วยซิ.......ขี้ขลาดทั้งหลายมันเลยไม่เห็นคุณค่า...........

พอเดือดร้อนขึ้นมา จนใครอื่นช่วยไม่ได้ เห็นเรียกหากันแต่ทหาร หรือไม่ก็ทหารแหละ ที่จะเข้าไปหน่วยแรกๆ (อาสาสมัครต่างๆที่ท่านทำดี อย่าน้อยใจน๊ะครับ) ทั้งที่ไม่ใช่หน้าที่แท้จริงของเขา.........

ยังไงๆ ผมเข้าข้างทหารวันยังค่ำแหละครับ.....เลือดทหารเกณฑ์เก่า แก่ๆ มันยังไม่จาง..........และมันก็คงจะไม่จางหายไปใหน หมดก็โน่นแหละ ...........ตาย

เอาเป็นว่าใครจะเข้าใจว่า"คำสั่งทหารเด็ดขาด แต่ไม่แน่นอน" ได้มากน้อยแค่ใหน........ลองคิดดู

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:02:59 PM »

ฝากคุณกระจง กราบสวัสดีจ่าเอียงด้วยน๊ะครับ ผมเคยอยู่ร้อยอาวุธเบา ร15 พัน2
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:17:12 PM »

ฝากคุณกระจง กราบสวัสดีจ่าเอียงด้วยน๊ะครับ ผมเคยอยู่ร้อยอาวุธเบา ร15 พัน2

ร้อย สสก.ร.15 พัน.2 ขอทำความเคารพรุ่นพี่ครับ   ไหว้
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:01:33 PM »

ร้อย สสก.ร.15 พัน.2 ขอทำความเคารพรุ่นพี่ครับ   ไหว้

รับทราบครับ

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:07:00 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=544534028923900&set=vb.172753116192710&type=2&theater

ทหารโดนอีกแล้ว   ตามคลิปบอกว่า โทษแค่สูบบุหรี่

หรือการปล่อยคลิปพวกนี้ออกมาในช่วงนี้ ช่วงการคัดเลือก เพื่อให้ชายไทยที่จะคัดเลือก เห็นคลิปแล้ว ไม่อยากเป็นทหาร
ต้องพึ่งพา พวกทหารเลว ติดสินบน 
อันนี้ผมเดาเอานะครับ  เพราะแต่ละคลิป ทหารถ่ายกันเอง  มันต้องมีอะไรมากกว่าคลิปหลุดธรรมดาแน่ๆ

อาจจะเป็นขบวนการก็ได้นะครับ   เดี๋ยวพอผ่านช่วงคัดเลือกไป ก็เงียบไปเอง

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:29:44 PM »

ไปอ่านเจอความคิดเห็นบางส่วนที่ชอบครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์