เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:42:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโทษทหารใหม่ รุ่นแรงไปไหม  (อ่าน 24783 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:45:52 PM »

ไปอ่านเจอความคิดเห็นบางส่วนที่ชอบครับ   Cheesy

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:41:06 AM »

ผมเชื่อว่าไอ้น้องทั้งหลายที่โดนในคลิ๊ปน่ะ  มันเข้าใจดีกว่าคนอื่นๆทั้งหมดว่ามันโดนละลายพฤติกรรมเพราะอะไร
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:09:43 AM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=544534028923900&set=vb.172753116192710&type=2&theater

ทหารโดนอีกแล้ว   ตามคลิปบอกว่า โทษแค่สูบบุหรี่

หรือการปล่อยคลิปพวกนี้ออกมาในช่วงนี้ ช่วงการคัดเลือก เพื่อให้ชายไทยที่จะคัดเลือก เห็นคลิปแล้ว ไม่อยากเป็นทหาร
ต้องพึ่งพา พวกทหารเลว ติดสินบน 
อันนี้ผมเดาเอานะครับ  เพราะแต่ละคลิป ทหารถ่ายกันเอง  มันต้องมีอะไรมากกว่าคลิปหลุดธรรมดาแน่ๆ

อาจจะเป็นขบวนการก็ได้นะครับ   เดี๋ยวพอผ่านช่วงคัดเลือกไป ก็เงียบไปเอง

น่าคิด ...........   อ๋อย
สมัยนี้ "การทำการตลาด" นิยมใช้ "โซเชียลเน็ทเวิร์ค"
และมี "วิธีการคิด" ที่ "คาดไม่ถึง" เสมอ  ตกใจ

ไร้คำกล่าว............................................
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:14:19 AM »

แล้วก็ ทิ้งท้ายไว้อีกประเด็น

คุณคิดว่า เรื่องการลงโทษด้วยคอมแบ็ตมัยซินนี่ มันเพิ่งเกิดขึ้น หรือว่ามีมาแต่ครั้งไหน

หรือเพิ่งจะมีขึ้นตอนที่โทรศัพท์มือถือมันแอบถ่ายคลิปได้....คนภายนอกถึงได้เพิ่งรู้เพิ่งเห็น

แล้วทหารเหล่านั้น ก็ยังคงปกป้องประเทศนี้ได้อยู่

เปลี่ยนจากรุมกระทืบ มาเป็นจับมันใส่กุญแจมือติดกันซักสัปดาห์นึง ดีกว่ามั้ย
หรือให้ไปทำภารกิจอะไรซักอย่าง ที่ต้องช่วยเหลือกัน

การใช้ความรุนแรง ในการจะสร้างคน คงไม่ได้แปลว่าต้องรุมกระทืบกันอย่างเดียว
ถ้ามันเป็นการ "เขียนเสือให้วัวกลัว" อย่างที่หลายท่านตั้งข้อสังเกตุ ก็ดี อาจจะทำให้คนที่เห็น "กลัว เกรง" ถ้าคิดจะทำผิด

แต่เห็นแบบนี้ ใครกี่คน จะอยากมาเป็นทหารล่ะ เพราะไม่รู้ว่าถ้าทำอะไรผิดกฏเกณท์เข้า จะเจอแบบนี้ หรือมากกว่านี้
ในสายตาพ่อ-แม่ ที่ลูกต้องไปเป็นทหารอีกล่ะ จะให้วางใจได้อย่างไร ว่าลูกตัวเองจะไม่ "ซวย" เป็นผู้แสดงในคลิป

จริงอยู่ มันไม่ใช่เรื่องใหม่ มีมาช้านาน แต่ถ้าได้รับรู้แล้ว จะปล่อยให้เป็นเรื่องธรรมดา ผ่านๆไป ก็ออกจะใจดำไปหน่อย
ถ้าอย่างนั้น ปู่ข่มขืนหลาน พ่อข่มขืนลูก ลูกคลั่งยาฆ่าแม่ ก็คงเป็นปัญหาสังคมที่ควรจะปล่อยผ่านไปซะ
เพราะสมัยที่ไม่มีเจ๊ปวีณา ไม่มีการสื่อสารที่ทันสมัย ไม่มีนักข่าวอยู่ทั่วทุกหัวระแหง มันก็เกิดขึ้นเป็นปกติอยู่แล้ว
งั้นหรือครับ  ตกใจหน้าซีด

จับมันใส่กุญแจมือติดกัน..แล้วถ้ามันไม่ยอมลงให้กัน..มันมีจังหวะฆ่ากันตายคากุญแจมือหละครับ..

ในฐานะที่ท่านเป็นผู้ออกคำสั่งให้จับมันใส่กุญแจมือติดกัน..ท่านจะทำอย่างไร..และท่านจะรับผิดชอบอย่างไรครับ..

The best way to predict the future is to invent it.
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:30:01 AM »

จับมันใส่กุญแจมือติดกัน..แล้วถ้ามันไม่ยอมลงให้กัน..มันมีจังหวะฆ่ากันตายคากุญแจมือหละครับ..

ในฐานะที่ท่านเป็นผู้ออกคำสั่งให้จับมันใส่กุญแจมือติดกัน..ท่านจะทำอย่างไร..และท่านจะรับผิดชอบอย่างไรครับ..

เห็นด้วยครับ...ต่างสถาณการณ์ มีหลายแง่หลายมุม มันไม่เป็นสูตรสำเร็จเหมือน ๑+๑=๒ ครับ

มันอธิบายกันยากตามท่านมะขิ่นกล่าว "จิตวิญญาณความเป็นทหาร คนที่ไม่เคยเป็น ไม่เคยสัมผัส  ไม่ทราบหรอกครับ แม้แต่ตัวคนที่เป็นทหารเองที่เข้าใจตัวเอง เข้าใจสังคมทหารและเข้าใจในระบบทหาร  ยังยากที่จะอธิบายให้คนอื่นที่ไม่ใช่ทหารได้เข้าใจ "

และถูกต้องตามที่หลายๆท่านกล่าว...การฝึกแบบนี้แหละที่สร้างทหารมาป้องกันประเทศชาติมาตั้งตั้งนานเน ตั้งแต่รุ่นปู่ของปู่มาจนถึงปัจจุบัน
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ทหารเกณฑ์ทุกรุ่น ทุกคนจะต้องเจอแบบนี้ มันอยู่ที่พฤติกรรมของทหารใหม่...ผมอยู่กับทหาร ๗ รุ่น เห็นมีโดนแบบนี้เพียง ๑-๒ รุ่น แค่ ๓-๔ คนเอง จากวีรกรรมอันหนักหนาสาหัสของเขา ก็สมควรโดน นอกนั้นก็แค่พอขำๆ ครับ

อยู่ในระเบียบ ไม่แตกแถว รับผิดชอบ ก็อยู่ได้สบายยันปลดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 11:46:07 AM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:44:46 AM »

พี่เป้า ผมเคยได้ยินนานมาแล้ว ที่ว่า ครูฝึกทหาร ยอมทำตัวให้ทหารใหม่เกลียด เพื่อที่พวกเขาจะได้รักกันเอง
น้าชายผมเคยอยู่ค่ายทหารแถวชุมพร(ปัจจุบันอายุเกิน60แล้ว)  เขาบอกสมัยฝึก เคยโดนทำโทษสารพัน
แม้แต่ปลดประจำการแล้ว ที่ยังเป็นหนี้เป็นสิน(โทษที่ครูฝึกให้ไว้)อีกเพียบ ที่ยังไม่ได้รับโทษ

แต่ที่สำคัญคือเขาได้อยู่กับทหารใหม่ ที่มาจากต่างถิ่นต่างที่ได้โดยไม่มีเวลาเขม่นหรือหาเรื่องกัน เพราะว่างไม่ได้
ว่างปุ๊บ เป่านกหวีดเรียกทันที อย่างไม่มีอะไรทำที่สุดเพราะเหนื่อยกันมาแล้ว ก็ให้นอนตากแดด กลิ้งซ้าย กลิ้งขวา...
เป็นเรื่องปกติ

แกบอกนั่นคือการพักอย่างสบายที่สุดของทหาร อยู่กันได้โดยไม่มีเรื่องทะเลาะเบาะแว้งกัน เพราะไม่มีเวลาทะเลาะ
ที่สำคัญ ปลดประจำการมา แกไปได้งานแห่งหนึ่งที่ใช้เลี้ยงชีพได้อีกหลายปี เพราะเพื่อนต่างถิ่นกองร้อยเดียวกัน
ชวนไปทำ หลังปลดประจำการ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:58:38 AM »

ใช่ครับน้าซับ...ครูจะสร้างสถาณการณ์-ปัญหา เพื่อให้ทหารใหม่ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน กว่าจะเสร็จ ก็รากเลือด คนเราถ้าได้ลำบากด้วยกัน ไม่เอาเปรียบกัน...มันรักกันเข้าใจกันจนตายครับ

รุ่นผม วันปิดสมัยการฝึกทหารใหม่...ครูฝึกที่โหดที่สุด เรียกแถวแล้วประกาศว่า " ใครข้องใจข้าอยากเจอตัวต่อตัว คืนนี้ข้าจะรออยู่ข้างต้นลำใย ข้างโรงนอนหน่วยฝึก"...ปรากฎว่า ไม่มีใครไป แกก็ให้ผู้ช่วยครูมาลากไปทีละคน ๆ ...ถึงคิวผม จึงได้รู้รสเหล้าขาวครึ่งแก้ว ที่แกส่งให้ พร้อมกับบอกว่า "พวกเอ็งก็เหมือนน้อง เพราะข้ารัก ไม่อยากเห็นพวกเองตาย จึงต้องเคี่ยวให้มาก "

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:47:45 PM »

เข้ามาสังเกตการณ์  Cheesy
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:08:44 PM »

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นนะครับ  เพราะต่างก็มีเหตุผลในมุมมองนั้นๆ

แต่อยากทราบว่า ประเทศที่เขามีศักยภาพทางทหาร ติดอันดับโลก เขาฝึกทหารของเขาอย่างไร

ขอบพระคุณครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:12:20 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=115436528656669&set=vb.221317851322226&type=2&theater

การฝึกยิงปืนของ เยาวชน ผู้ต่อต้านการรุกราน  ที่ผมประทับใจ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:08:34 PM »

สอนศาสนาครึ่งวัน  สอนก่อการร้ายครึ่งวัน  นะเหรอที่ประทับใจ.......  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:46:06 PM »

ที่จริงผมไม่อยากเข้ามาตอบในกระทู้นี้เท่าใดนัก กลัวจะถูกมองว่าเข้าตัวหรือออกมาแก้ต่างในฐานะที่เป็นทหาร  Grin

แต่ก็ขอกล่าวในความเห็นของตนเองและจากประสบการณ์ที่เจอมาก็แล้วกันนะครับ

เรื่องนี้ผมมองว่า รุนแรงเกินไปครับ สำหรับทหารทำกับทหารด้วยกัน

ถ้าข้อกล่าวหาในเรื่องว่า ทหารคนที่โดนกระทำ เที่ยวแสดงอาการนักเลงท้าตีท้าต่อยเพื่อนไปทั่ว(ตามที่บอกกล่าวกันมา)  เรื่องที่แสดงถึงความเป็นอันธพาลในหน่วย เรื่องนี้จริงๆต้องถึงมือผู้บังคับบัญชาระดับ ผบ.หมวดหรือ ผบ.ร้อยขึ้นไป  แม้กระทั่งระดับนายสิบ ยังไม่ได้ถ้าเป็นเรื่องนี้................. ในสมัยที่ผมอยู่หน่วยแบบนี้ พลทหารทะเลาะกัน แบ่งพวกกันแบบแบ่งตำบล(พื้นเพเดียวกันแต่ต่างตำบลและไม่ถูกกันแต่มาเป็นทหารกองพันเดียวกัน) ผมให้ขึ้นเวที พร้อมพี้เลี้ยง กองเชียร์  จับคู่มาเลย ต่อยกันให้หงายเก๋งกันไปข้างหนึ่ง จบก็จัดเลี้ยงอาหารมื้อพิเศษ

คนที่กระทำเป็นผู้ช่วยครูฝึก  นั่นคือ พลทหารรุ่นพี่ที่เป็นผู้ช่วยครู  ไม่ใช้ครูฝึกที่เป็นนายทหารประทวน และผู้ฝึกที่เป็นนายทหารสัญญาบัตร

เรื่องผช.ครู กระทืบทหารรุ่นน้อง ผมเจอเยอะมาก แม้กระทั่งนายสิบที่จบใหม่ๆจากกองโรงเรียน ............ ฝึกรุ่นน้องก็โหด พอรุ่นน้องใครแหลม ก็รุมเตะ เจอเยอะมาก เผลอไม่ได้ แอบทำอยู่บ่อยๆ..............กว่าจะรู้เรื่อง รุ่นน้องอานไปแล้ว

เรื่องนี้อยู่หน่วยต้องแก้ไขด้วยการเข้มงวด อบรม สอดส่องดูแล ............แต่ก็นะ คนหนุ่มห้าวๆ ฮึกเหิมกันทั้งนั้น ใครไม่ลงให้ ก็ย่อมมีการสั่งสอนกัน

มันก็เป็นไปได้ที่พลทหารรุ่นน้องคนนี้แสบเข้าขั้นแล้วบรรดารุ่นพี่ที่เป็นพลทหารเก่า แถมยังเป็นผู้ช่วยครูมีอาหารหมั่นไส้.............เท่าที่พบมา ถ้าไม่"เข้าขั้น"จริง ไม่ทำกันขนาดนี้.............. และพลทหารที่แสบทรวงจริงๆในหน่วยทหาร ก็มีจริงๆ แสบขนาดตั้งแก๊งค์ขายยา ขโมยรถ ขโมยของในสำนักงาน

เรื่องนี้ผมมองว่ารุนแรงไป และผู้กระทำควรได้รับโทษทางวินัย  ซึ่งก็เห็นว่าทางกองทัพออกมาชี้แจงแล้ว

สำหรับมุมมองต่างๆ ผมเข้าใจครับ ขนาดทหารหน่วยรบแท้ๆ กับทหารหน่วยช่วยรบ และทหารหน่วยทั่วๆไปแบบพวกนั่งโต๊ะ เฝ้าคลัง มุมมองเรื่องแบบนี้ยังต่างกัน เพราะ สภาพการฝึก ทำงาน และความเป็นอยู่ รวมทั้งความเสี่ยงต่างกัน รวมทั้งมุมมองคนที่เคยเป็นทหารมาแล้วแต่อยู่หน่วยคนละแบบก็ยังมองต่างกัน  คนเป็นทหารมาจากกองโรงเรียน กับมาจากกองหนุน ยังมองต่างกันเลย

ยิ่งข้าราชการสาขาอื่น ยิ่งมองไปอีกแบบ

รวมทั้งพลเรือนทั่วไปด้วย ยิ่งพลเรือนพวกเลี่ยงทหารหรือไม่เคยเป็น  หรือเกลียดทหาร ยิ่งมีอคติไปใหญ่

คนทำผิดวินัย ผิดกฎหมายก็รับโทษกันไป แต่วิธีทำแบบนี้ ผมก็มองว่า มากไป

เรื่องนี้คงสะใจพวกเกลียดทหาร หรือพวกเลี่ยงทหารน่าดู  Cheesy

อย่าไปใส่อารมณ์ครับต้องว่ากันไปตามระเบียบ 
ความที่คนของเราไม่แม่นระเบียบต่างหากจึงปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้  เพราะถ้าแม่นระเบียบ ต้องรายงานให้ผู้ใหญ่จัดการครับ สำหรับรายที่แสบหนักๆ   อย่างที่พี่มะขิ่นว่าไว้   เยี่ยม

ต่อให้เป็นโจรถ้าแม่นในหลักการ  มันยังเดินเลี่ยงกล้องวงจรปิดเลยครับ

คนทำผิดต้องได้รับโทษ   และคนที่ใช้อำนาจเกินขอบเขตก็ต้องรับโทษเช่นกัน

การปล่อยปะละเลย ถือว่าเป็นปัญหาในการบริหารงานของผู้บังคับบัญชาระดับสูง  ไม่ใช่เรื่องที่เกิดตามภาพ เพราะนั้นเป็นปลายเหตุ   เพราะถ้าใส่ใจลูกน้องจริง  จะมีการควบคุมเป็นทอดๆ บอกขอบเขตได้ว่าทำอะไรได้แค่ไหน

แล้วอย่าไปคิดนะครับ ว่าไม้เรียวจะดัดนิสัยคนได้ หรือการใช้กำลัง  เพราะขนาดอายุขนาดนี้แล้ว มันถูกบ่มเพาะมาตั้งแต่บ้านแล้วครับ  .... ที่ทำได้คือกันมันออกไป แล้วใช้งานตามที่มันถนัด  ...พวกงานโยธา ..หรือที่ๆมันควรอยู่เช่นคุก หรือส่งมันไปล่อเป้า ......อย่าคิดว่าจะฝึกคนพวกนี้ไปรบ  ยิ่งทำให้เสียหายต่อส่วนรวม พวกสันดานโจรส่งไปรบมันก็ไม่ทำหน้าที มีแต่จะหาช่องทางปล้นชาวบ้านเท่านั้น

ก็เพราะวิธีคิดว่าจะดัดนิสัยเขาได้นี้แหละ ทำให้เกิดปัญหาบานปลาย อย่างเช่น ถ้าทำเบาๆต่อเนื่อง มันจะด้านชาและซึมซับการรับมือกะความรุนแรงได้ แล้วจะกลายเป็นคนตอแหลจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน เพราะมันฝึกฝนกะเราไปในตัว , หนักหน่อยถึงขั้นเจ็บตัว มันก็จะจำวิธีการไปใช่ข่มแหงผู้อื่น ,ถ้าพลังมือทำหนัก มันตาย หรือถูกถ่ายคลิป ก็จะพาซวยถึงผู้บังคับบัญชา

คนที่ทำนอกกรอบ แล้วอ้างโน้นอ้างนี้ อ้างความจำเป็นเชิงบุญคุณต่อกัน เช่นเพื่อให้มันรอด ฝึกมันไปรบ ฝึกไปฆ่าคนไม่ให้ไปอ่อนด้อยต่อศัตรู ฯลฯ ......อยากถามจริงๆว่า เจ้าตัวรักและเคารพผู้บังคัญบัญชาตนเองไหม ทำอะไรก็ช่างอย่าให้ผู้ใหญ่ต้องมาเดือดร้อน

มองในเหตุและผล เยี่ยม  ขอคาราวะครับ ไหว้
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:25:03 PM »

สอนศาสนาครึ่งวัน  สอนก่อการร้ายครึ่งวัน  นะเหรอที่ประทับใจ.......  Cheesy

ครับใช่ครับ

ผมเชื่อว่า ไม่มีใครอยากจะใช้ชีวิตที่ลำบากหรอกครับ
ทุกคนอยากสันติสุข   
แต่เพราะอะไร เพราะอะไรพวกเขาถึงต้องจับปืน ประกอบระเบิด ขึ้นมาต่อสู้ ทั้งๆที่รู้อยู่ว่า ศัตรูที่สู้ด้วยนั้น ไม่มีวันชนะได้เลย

ลองย้อนกลับไปสิครับ 10 ปี ก่อน 20 ปีก่อน 30 ปี ก่อน 50 ปีก่อน  เพราะอะไรพวกเขาเหล่านั้นถึงต้องลุกขึ้นมาสู้

คงไม่มีใคร นอนหลับอยู่ดีๆ แล้วตื่นขึ้นมาอยากก่อการร้ายหรอก
มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ   คนทั่วโลกอาจมองกลุ่มคนเหล่านี้ว่าเป็นโจร เป็นผู้ก่อการร้าย  แต่สำหรับผม ผมมองพวกเขาเป็นทหารกล้า สู้ถึงแม้ตัวเองตายก็ยอม  แม้ไม่รู้ว่าวันไหนจะชนะ

ในเมื่อ อเมริกาไม่หยุด กลุ่มคนเหล่านี้ก็จะไม่หยุด  ถึงแม้ อุสมา บินลาเดน จะสิ้นไป  แต่ก็จะมี อุสมา คนต่อไปขึ้นมาเรื่อยๆ เครือข่ายที่มีอยู่ทั่วโลกผมเชื่อได้ว่า อเมริกา คงต้องสูญเสียอะไรอีกมากแน่ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=3PnsS9TuSx8

แล้วเหตุใด พวกเรายังต้องสนับสนุน ไอ้กันด้วย  ผมขอต่อต้าน ไอ้กันทุกรูปแบบ

^
                               ^
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:53:04 PM »

ครับใช่ครับ

ผมเชื่อว่า ไม่มีใครอยากจะใช้ชีวิตที่ลำบากหรอกครับ
ทุกคนอยากสันติสุข   
แต่เพราะอะไร เพราะอะไรพวกเขาถึงต้องจับปืน ประกอบระเบิด ขึ้นมาต่อสู้ ทั้งๆที่รู้อยู่ว่า ศัตรูที่สู้ด้วยนั้น ไม่มีวันชนะได้เลย

ลองย้อนกลับไปสิครับ 10 ปี ก่อน 20 ปีก่อน 30 ปี ก่อน 50 ปีก่อน  เพราะอะไรพวกเขาเหล่านั้นถึงต้องลุกขึ้นมาสู้

คงไม่มีใคร นอนหลับอยู่ดีๆ แล้วตื่นขึ้นมาอยากก่อการร้ายหรอก
มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ   คนทั่วโลกอาจมองกลุ่มคนเหล่านี้ว่าเป็นโจร เป็นผู้ก่อการร้าย  แต่สำหรับผม ผมมองพวกเขาเป็นทหารกล้า สู้ถึงแม้ตัวเองตายก็ยอม  แม้ไม่รู้ว่าวันไหนจะชนะ

ในเมื่อ อเมริกาไม่หยุด กลุ่มคนเหล่านี้ก็จะไม่หยุด  ถึงแม้ อุสมา บินลาเดน จะสิ้นไป  แต่ก็จะมี อุสมา คนต่อไปขึ้นมาเรื่อยๆ เครือข่ายที่มีอยู่ทั่วโลกผมเชื่อได้ว่า อเมริกา คงต้องสูญเสียอะไรอีกมากแน่ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=3PnsS9TuSx8

แล้วเหตุใด พวกเรายังต้องสนับสนุน ไอ้กันด้วย  ผมขอต่อต้าน ไอ้กันทุกรูปแบบ

คุณแยกไม่ออกหรือ  ระหว่างก่อการร้าย  กับ ต่อสู้เพื่อปกป้องประเทศ ?

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:54:08 PM »

ยังงี้ต้องเชิญมันไปวิ่งคิวที่บันนังสตาซัก2อาทิตย์  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 15
  พิมพ์