เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:23:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรรม…ของช่างซ่อมรถ  (อ่าน 2388 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:10:52 PM »

ที่มา http://dhammarakkoe.blogspot.com/2011/09/blog-post.html

กรรม…ของช่างซ่อมรถ

ณ.มุมหนึ่งของจังหวัดสุราษฏร์ธานี นายเดเป็นช่างซ่อมรถมาตั้งแต่วัยรุ่น เมื่ออายุย่างเข้า 30 เขาก็เปิดอู่ซ่อมรถเล็กๆเป็นของตนเอง
และเขาได้มีลูกน้องช่วยงาน 3 คน นายเดเป็นช่างที่มีฝีมือคนหนึ่ง แต่เขากลับไม่ใช้ความรู้ความสามารถอย่างเต็มที่ในการทำอาชีพของเขา

เพราะว่านายเดจะชอบฉวยโอกาสคิดราคาค่าซ่อมรถสูงๆเกินจริงกับลูกค้าที่นำรถมาซ่อม รถบางคันเสียแห่งเดียว  นายเดก็โกหกว่าซ่อมยากเพราะเสียหลายจุด

ต้องคิดราคาทั้งค่าอะไหล่สูง  และคิดค่าแรงแพงๆ  แต่พอลงมือซ่อมรถนายเดกลับซ่อมอย่างไม่เต็มที่นัก  และใช้อะไหล่เก่าๆบ้าง
ใช้ของปลอมบ้าง

บางครั้งเขาก็สอนให้ลูกน้องแอบเปลี่ยนเอาอะไหล่ดีๆ จากรถลูกค้าโดยใส่ของเก่าของชำรุดไปแทน ลูกค้าบางคนต้องทิ้งรถไว้นานๆ
พอมารับรถตามนัดก็มาเก้อหลายครั้ง เพราะนายเดยังซ่อมไม่เสร็จแต่ที่จริงเขายังไม่ได้ลงมือซ่อม  เพราะมัวแต่ไปเที่ยวร่ำสุราเพลิน
แม้จะเป็นคนไม่ซื่อตรงต่ออาชีพของตนเอง แต่นายเดก็ยังเปิดกิจการได้ เพราะในย่านนั้นไม่มีอู่ซ่อมรถเลย

เมื่ออายุได้ 39 ปีนายเดก็ได้ภรรยา เขารักภรรยาคนนี้มาก เธอเป็นหัวหน้าแม่บ้านบริษัทแห่งหนึ่ง แต่เธอเป็นคนสุขภาพไม่ค่อยดี เมื่อแต่งงานกันได้ 4 ปี
 เธอต้องลาออกจากงานมาอยู่บ้าน เพราะป่วยบ่อยด้วยโรคเกี่ยวกับเม็ดเลือดขาวและเป็นโรคหัวใจด้วย

คืนหนึ่ง ภรรยาป่วยหนัก นายเดรีบขับรถพาภรรยาไปโรงพยาบาลกลางดึก ขณะขับรถไปได้ครึ่งทาง รถของเขาก็เกิดเสียและ
เครื่องดับกระทันหัน!!! นายเดรีบหาไฟฉายไปเปิดกระโปรงรถและหาทางซ่อมแซมแก้ไข แต่ก็ไม่พบความผิดปกติใดๆเลยเขาพยายาม
หาสาเหตุอยู่นานเกือบ 15 นาที แต่แล้วก็จนใจเพราะไม่อาจหาสาเหตุได้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับรถ
ภรรยานายเดเริ่มมีอาการหนัก หายใจขัดมากขึ้น นายเดรีบออกเดินไปตามถนนเพื่อหารถและคอยโบกเผื่อมีรถผ่านมาบ้าง แต่เผอิญ
คืนนั้นไม่มีรถผ่านมาเลย เขาร้อนใจจนแทบเสียสติ ครั้นกลับมาที่รถก็พบว่าภรรยาสลบไปแล้ว  นายเดไม่รู้จะทำอย่างไรดีก็เลยลอง
สตาร์ตรถอีกครั้ง ก็ปรากฏว่าเกิดสตาร์ตติด แล้วรีบขับพาภรรยาไปโรงพยาบาล แต่ทว่าเมื่อถึงโรงพยาบาลก็สายไปเสียแล้ว ภรรยา
ของเขาสิ้นลมเพราะสมองขาดอากาศและหัวใจวาย นายเดร้องไห้และตรอมใจอยู่นานหลายเดือน

วันหนึ่งญาติของเขาที่เป็นพระมาเยี่ยมเขาที่อู่ซ่อมรถ ทั้งสองนั่งคุยกันอยู่นาน พระก็เอ่ยขึ้นว่า " ชาติก่อน แกเคยช่วยสร้างโบสถ์ ไม่
ใช่บริจาคทรัพย์หรอก แกช่วยสร้างด้วยแรงกายแรงใจอย่างเต็มใจและมีศรัทธา "

ญาติผู้พี่ที่เป็นพระกล่าวว่าบุญเก่ายังไม่หมด กรรมใหม่จึงมาไม่ถึงตัวเขาเองโดยตรง นายเดไม่อยากเชื่อนักในตอนแรกแต่เขาก็ประหลาด
ใจมิรู้วายว่าเป็นเพราะอะไร หากภรรยาเขาหัวใจวายสิ้นใจที่บ้าน มันก็ไม่น่าแปลกนักเพราะเธอป่วยอยู่แล้ว แต่นี่ทำไม เธอต้องมาตาย
บนรถของเขาและทำไมรถต้องมาเสียโดยไม่มีสาเหตุ ทั้งๆที่รถไม่เคยเสียและที่สำคัญก็คือ ตัวเขาเองเป็นเจ้าของอู่ซ่อมรถแท้ๆ
ภรรยาต้องมาตายบนรถที่เขามิอาจซ่อแซมแก้ไขได้เลย…

เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์สอนใจว่า " การทำอาชีพอะไรก็แล้วแต่ ควรที่จะมีความซื่อสัตย์ต่ออาชีพและต่อลูกค้า มิฉะนั้นจะเป็นกรรมที่จะต้อง
รอการชดใช้ ไม่เจอกับตัวเองก็เจอกับคนที่เรารักมากที่สุด "

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:38:33 PM »

ส่วนตัวผมเจอกับตัวเองครับ

ราวปี 40 มีรถ VAN TOYOTA 4K อยู่ 1 คัน พ่อให้มาใช้ ( บ้านพ่อจอดรถได้คันเดียว )

แอร์ไม่เย็นจึงเอาไปที่ร้านซ่อมแอร์ที่ไม่รู้จักห้องแถวชั้นเดียวเล็กๆ ช่างตรวจแล้วบอกว่าลูกปืนคอมแอร์แตก ต้องเปลี่ยนลูกปืนพร้อมค่าแรงประมาณ1,200 บาท
ประมาณ 3 ชม.ถึงจะเสร็จ ผมก็เลยทิ้งรถไว้ กลับมาเอารถก็โอเคแอร์เย็นดี

ผมก็ขับกลับไป ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์แอร์ไม่เย็นอีก จึงเอาไปร้านของพี่ชายตำรวจ ( แนะนำให้ไป ) พี่เค้าได้ตรวจแอร์แล้ว พบว่าลูกปืนคอมแอร์แตก ผมก็งงบอกว่าเพิ่งจะเปลี่ยนมา พี่เค้าถามว่าเปลี่ยนที่ร้านไหน  เปลี่ยนร้าน..บอกชื่อร้านสถานที่..

เอาอีกแล้วไอ้นี่ มันเป็นลูกน้องเก่าผมเอง เดี๋ยวผมโทรไปจัดการให้ครับ  สุดท้ายมันคิดแค่ค่าน้ำยาแอร์ เพราะมันไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนให้ผม และมันเอาเงินมาคืนฝากไว้กับร้านพี่

ตอนแรกผมโกรธมาก แต่ก็ให้อภัย เพราะมันก็ยอมคืนเงิน ( ไม่มีใบเสร็จ )

สัก 4-5 เดือน ผมทราบข่าวมาว่า เมียมันมีชู้กับลูกน้องมันเองและหอบผ้าหอบผ่อนหนีตามกันไป
มันเสียใจมากเมาเหล้าเดินแก้ผ้ารถชนเหยียบทับเละคาถนน ไม่ห่างจากร้านมัน

" กรรมของเขา...หรือเมาเหล้า "

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:46:43 PM »

+ & ขอบคุณครับพี่... ไหว้

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:46:53 PM »

+1684 ครับน้าอรรถ  ไหว้

Pragmatism
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 03:12:43 PM »

+ครับ เวรกรรมมีจริงครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:28:13 PM »

ช่างประเภทนี้มีแทรกอยู่ทุกหนแห่งทั่วไทย

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:45:43 PM »

+1ให้ดาบครับ

เมื่อผมมีโอกาส ผ่านไปในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ผมจะจุดธูปแช่งอู่ซ่อมรถที่มันโกงผมทุกครััง มันทำไว้แสบมาก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 04:57:12 PM »

เมื่อผมมีโอกาส ผ่านไปในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ผมจะจุดธูปแช่งอู่ซ่อมรถที่มันโกงผมทุกครััง มันทำไว้แสบมาก

Grin Grin Grin   ไม่ได้เป็นดาบครับ... เป็นแค่คัตเตอร์  Cheesy

หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 05:38:34 PM »

Grin Grin Grin   ไม่ได้เป็นดาบครับ... เป็นแค่คัตเตอร์  Cheesy

ไหว้ ไหว้ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆที่นำมาให้ความรู้ครับ ไหว้ ไหว้
 Grin Grinแต่คัตเตอร์นี่น่ากลัวกว่าดาบนะ ไม่มีเงื้อให้เห็น....ขวาก....รู้อีกทีเลือดพุ่ง บรื๋ออออออ Grin Grin

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:04:32 PM »

ความดี จะเดินตามคุณทุกก้าวย่าง ขอให้เชื่อมั่นเอาไว้..

เมื่อไหร่คุณเลว คุณจะสูญเสียทุกอย่างที่ดีๆในชีวิต...

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:36:37 PM »

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

สั้นๆ แต่ลึกซึ้ง ใช้ได้กับทุกอาชีพ ทุกเพศทุกวัย  เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:44:45 PM »

ขอบคุณครับ ผมเชื่อในเรื่องกรรมนานแล้วครับ เพราะเจอกับตัวเอง

เรื่องกรรมพระท่านบอกไว้ว่า ท่านหว่านเมล็ดพืชอะไรลงไปในดิน ท่านย่อมได้รับผลของพืชที่ท่านหว่านไป

มีสิ่งดี ๆ หลายเรื่องที่เข้ามาในชีวิตผมแบบแปลก ๆ และตอบไม่ได้ว่าทำไมครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:04:16 PM »

Grin

แหม..ถ้ามีกรรมตามทันเร็วแบบนี้ ช่างหลายคนที่ผมเคยโดน น่าจะไปกันเยอะแล้วครับ    คิก คิก   + ให้น้าอรรถครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:21:57 PM »

แล้วเมียช่างไม่ได้ทำกรรมนั้น แต่ทำไมต้องซวยด้วยเล่าครับ...
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:57:46 PM »

แล้วเมียช่างไม่ได้ทำกรรมนั้น แต่ทำไมต้องซวยด้วยเล่าครับ...

อาจจะกรรมเก่าที่ติดมาแต่อดีตและถึงเวลาชดใช้กรรมนั้นครับ...

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์