เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:14:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรรม…ของช่างซ่อมรถ  (อ่าน 2373 ครั้ง)
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:25:05 PM »

เยี่ยม+1ข้อคิดดีๆครับน้าอรรถ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 11:48:52 PM »

เอาเรื่องเวรกรรมที่เกี่ยวกับรถแล้วกันเด้อ  Grin

มีคนรู้จักคนนึงจะเดินทางข้ามจังหวัด ขับรถออกจากบ้านไปได้20นาทีเกิดฝนตกหนัก ฝนตกได้แป๊บๆแกเหลือบไปเห็นพระสงฆ์2รูปซ้อนมอเตอร์ไซค์เปียกโชกอยู่ แกก็ตั้งใจขึ้นมาเดี๋ยวนั้นว่าต่อให้ออกนอกเส้นทางซักร้อยกิโลฯก็จะนิมนต์ทั้ง2ท่านขอโอกาสให้ได้ขับรถไปส่ง

ด้วยความที่ขับเร็ว+ถนนลื่น พยายามจอดยังไงก็ยังไกลจากมอเตอร์ไซค์ที่วิ่งตามมาอยู่ลิบๆแกลงไปยืนรอเรียกมอเตอร์ไซค์ได้แป๊บเดียวก็เปียกโชก

เสร็จเรื่องจากพระแล้วแกก็ขับรถไปปลายทางของแกต่อ ซักชั่วโมงเศษต่อมาเป็นเส้นทางภูเขา(เขาสก จ.สุราษฎร์ฯมุ่งหน้าไปตะกั่วป่า) ฝนยังตกหนัก อากาศทึมสนิท

ขับขึ้นเขาไปได้พักใหญ่กำลังจะถึงโค้ง ฝั่งซ้ายเป็นเหว ฝั่งขวาเป็นผาหิน ..... จู่ๆแกก็เห็นหินก้อนเท่าลูกมะพร้าวลอยเฉียงๆมาจากด้านบนซ้าย เลยแตะเบรคแล้วหักคร่อมเลนไปทางขวา

พอคร่อมเลนเสร็จเท่านั้นแหละ ขนลุกเกรียว ใจหายวาบ เพราะฝั่งที่ตัวขับอยู่เมื่อกี้มันมีรถบรรทุกจอดตายขวางถนนอยู่ พุ่มไม้ข้างทางมันบังผสมกับอากาศครึ้มสนิทเลยมองไม่เห็น เมื่อกี้ถ้าไม่ได้หักหลบก้อนหินแน่ใจว่าเสยท้ายรถบรรทุกไม่ก็หักหลบจนตกเหวตายแน่นอน

จอดรถนั่งหน้าซีดได้แป๊บนึงก็นึกขึ้นได้ ว่าเมื่อกี้ฝั่งซ้ายเป็นเหว แล้วมันจะมีหินก้อนเท่าลูกมะพร้าวลอยมาได้ยังไงวะ?

ลงจากรถเดินย้อนกลับไปดู ก็ไม่มีร่องรอยของหินก้อนนั้นเลยนี่หว่า..........................แล้วก็มีภาพตัวเองยืนตากฝนรอนิมนต์พระขึ้นรถวาบเข้ามา.........................

จบ

มันยอมเล่าแค่นี้  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 11:52:10 PM โดย แก่ ติงต๊อง บ้านนอก » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:23:11 AM »

Grin

จบ

มันยอมเล่าแค่นี้  Grin

Ha ha ha "ฮั่นแน่"  พี่ silly old mom อ่ะ ฮา
"แม่นาค" ได้สี่ร้อยล้าน ฮา

เรื่องนี้ ได้เท่าไหร่  อ่ะฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 12:51:47 PM »

ถ่ายทำอยู่เกือบ2ปี ผู้กำกับได้2แสนแปดจากที่โรงงานท่อมันให้ส่วนลดตามฐานจ่ายเงินสด  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 02:02:43 PM »

กฎหมายทางโลก คุ้มครองสัตว์บางจำพวกเท่านั้น...กฏแห่งกรรมทางธรรม คุ้มครองสัตว์ทุกจำพวก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 02:08:12 PM »

กฎหมายทางโลก คุ้มครองสัตว์บางจำพวกเท่านั้น...กฏแห่งกรรมทางธรรม คุ้มครองสัตว์ทุกจำพวก

สุดยอด เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:15:58 AM »

ขอบคุณครับ ไม่มีใครหนีกรรมที่ทำไว้พ้นครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 02:57:11 PM »

วิบากกรรมที่เอาเปรียบคนอื่นและไม่ซื่อสัตย์ต่ออาชีพ หรือหน้าที่ บวกกับคำสาปแช่งคนอื่น
ส่งให้แรงและเร็ว ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 03:31:58 PM »

แล้วเมียช่างไม่ได้ทำกรรมนั้น แต่ทำไมต้องซวยด้วยเล่าครับ...

ทางกฎแห่งกรรมนั้น เรื่องของภรรยา บุตร รวมถึงบ่าวไพร่ ถือเป็นบริวารที่อาจรับเคราะห์กรรมจากเราได้
ไม่ว่ากรรมดีไหรือกรรมชั่ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 03:46:56 PM »

แล้วเมียช่างไม่ได้ทำกรรมนั้น แต่ทำไมต้องซวยด้วยเล่าครับ...

ทางกฎแห่งกรรมนั้น เรื่องของภรรยา บุตร รวมถึงบ่าวไพร่ ถือเป็นบริวารที่อาจรับเคราะห์กรรมจากเราได้

ขอบคุณพ่อหมอจากคาเมรูนครับ  ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:00:01 PM »

ขอบคุณพ่อหมอจากคาเมรูนครับ  ไหว้

อย่างนี้ไม่ยุติธรรมเลยครับ โดนเหวี่ยงแหใส่เลย... ตัวช่างเองโดนแค่เสียใจเมียตาย แต่เมียซวยกว่า เพราะเสียชีวิตเลย...

กรรมดีของเมียที่หากทำเอาไว้ก็ช่วยอะไรไม่ได้... อย่างนี้เป็นอุทธาหรณ์(แบบขี้โกง)ว่าตัวเองไม่ต้องทำกรรมดี แต่คอยเกาะขาเป็นเมียคนที่ทำกรรมดีเอาไว้แยะๆเลยดีกว่าซิครับ(ตีหัวแล้ววิ่งเข้าบ้าน)...
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:13:03 PM »

อู่แบบนี้น่ากลัวมากครับ
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:53:24 PM »

ช่างทุกช่างควรรักษาจรรยาบรรณของช่างไว้ก่อนเป็นอันดับแรกอาชีพช่างก็คืออาชีพรับจ้างครับรับงานตกลงราคาตามความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ...ลูกค้าเขาก็อยากได้ของดีๆครับเหมือนเราครับเขาจ่ายตังแบงค์แหว่งหรือขาดเราก็ยังไม่อยากรับ.... ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:41:16 PM »

ช่างทุกช่างควรรักษาจรรยาบรรณของช่างไว้ก่อนเป็นอันดับแรกอาชีพช่างก็คืออาชีพรับจ้างครับรับงานตกลงราคาตามความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ...ลูกค้าเขาก็อยากได้ของดีๆครับเหมือนเราครับเขาจ่ายตังแบงค์แหว่งหรือขาดเราก็ยังไม่อยากรับ.... ไหว้

เขาถึงต้องมีอู่ประจำไงครับ... นายสมชายมีอู่ประจำตั้งแต่รุ่นพ่อ, ทำกันตั้งแต่พ่อนายสมชายยังเป็นหนุ่ม ตอนนี้ช่างก็แก่ให้ลูกน้องทำแทน นายสมชายก็ทำกับช่างลูกน้องนี่แหละครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:50:35 PM »

อาจจะกรรมเก่าที่ติดมาแต่อดีตและถึงเวลาชดใช้กรรมนั้นครับ...

อาจจะหมดกรรมที่ต้องอยู่กับไอ้ช่างรถนั่น Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์