เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:33:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52378 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:20:13 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณอย่างสูงกับความรู้และความเห็นจากผู้การมะขิ่นครับ
ผมจะเอาวิธีการที่ผู้การแนะนำไปลองทำกับเจ้าคิมเบอร์น้อย 1911 ของตัวเองดูครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 02:49:58 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 05:07:57 PM »

Grin ในฐานะที่ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกล๊อก และ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกลไกดับเบิ้ลแบบลูกโม่ แบบออโต้ และ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกลไกซิงเกิลแบบออโต้ มาแล้ว Grin
 Grin ตามที่เจ้าของกระทู้ยกบทความของ อ.ฉัตรชัย มานั้น ผมเห็นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง" ในความปลอดภัยของปืนยี่ห้อดังกล่าว ซึ่งมันไม่ผิดครับ ด้วยความที่การออกแบบที่แตกต่างในด้านต่าง ๆ ของปืนกล๊อก ทำให้หลายอย่างแตกต่างจากปืนทั่วไปที่เคยพบเคยเจอกันในสมัยนั้น Grin
 Grin แต่หากถามว่า ปืนกล๊อกมีความปลอดภัยไหม ในส่วนตัวผมมองว่า "มีความปลอดภัยเพียงพอ" หากปืนกระบอกนั้น ๆ ยังเป็นปกติ และหากพิเคราะห์จากข่าวปืนยี่ห้อนี้ลั่น ทั้งตามหน้าหนังสือพิมพ์ หรือตามที่บอกเล่า หรือตามที่ผมเห็นมา การลั่นโดยไม่เจตนาของปืนยี่ห้อนี้ ล้วนแต่เกิดจากความประมาทของบุคคลที่ครองปืนอยู่ ณ เวลานั้นแทบทั้งสิ้น Grin
 Grin ซึ่งหากเหตุจากการลั่นนั้น เกิดจากบุคคลผู้ครองปืนแล้ว ไม่ว่าจะเป็นปืนแบบไหน เซฟตี้อย่างไร มันก็มีโอกาสลั่นได้ไม่ต่างกัน Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 05:53:41 PM »

เห็นด้วยกับคุณใหม่ครับ อยู่ที่คน จริง ๆ ... สาบาน Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
sab66
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ชอบคนจริง ไม่ชอบพวกเห่า

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:14:25 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ กรณีที่อาจารย์กล่าวไว้ว่า ผู้เหนี่ยวไก จะไม่รู้สึกถึงนกที่ถอยหลังก่อนสับลง ผมเองใช้กล๊อค ทั้ง 19 และ 26 ผมรู้สึกได้ ส่วนเรื่องความปลอดภัยผมเห็นด้วยครับว่า ไม่ขึ้นลำค้างไว้แล้วพก เวลาใช้งาน ถ้าไม่ยิงจริงๆก้ไม่ควรเอานิ้วเข้าโกร่งไกครับ ปลอดภัยถ้าใช้แบบมีสติตลอดเวลา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:28:07 PM »

Grin ในฐานะที่ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกล๊อก และ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกลไกดับเบิ้ลแบบลูกโม่ แบบออโต้ และ เคยลอง เคยใช้ เคยยิง เคยถอด เคยรื้อ ปืนกลไกซิงเกิลแบบออโต้ มาแล้ว Grin
 Grin ตามที่เจ้าของกระทู้ยกบทความของ อ.ฉัตรชัย มานั้น ผมเห็นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง" ในความปลอดภัยของปืนยี่ห้อดังกล่าว ซึ่งมันไม่ผิดครับ ด้วยความที่การออกแบบที่แตกต่างในด้านต่าง ๆ ของปืนกล๊อก ทำให้หลายอย่างแตกต่างจากปืนทั่วไปที่เคยพบเคยเจอกันในสมัยนั้น Grin
 Grin แต่หากถามว่า ปืนกล๊อกมีความปลอดภัยไหม ในส่วนตัวผมมองว่า "มีความปลอดภัยเพียงพอ" หากปืนกระบอกนั้น ๆ ยังเป็นปกติ และหากพิเคราะห์จากข่าวปืนยี่ห้อนี้ลั่น ทั้งตามหน้าหนังสือพิมพ์ หรือตามที่บอกเล่า หรือตามที่ผมเห็นมา การลั่นโดยไม่เจตนาของปืนยี่ห้อนี้ ล้วนแต่เกิดจากความประมาทของบุคคลที่ครองปืนอยู่ ณ เวลานั้นแทบทั้งสิ้น Grin
 Grin ซึ่งหากเหตุจากการลั่นนั้น เกิดจากบุคคลผู้ครองปืนแล้ว ไม่ว่าจะเป็นปืนแบบไหน เซฟตี้อย่างไร มันก็มีโอกาสลั่นได้ไม่ต่างกัน Grin

เห็นด้วยกับคุณใหม่ครับ อยู่ที่คน จริง ๆ ... สาบาน Grin

+ ให้ ทั้ง ใหม่ และ ต้น ครับ   เยี่ยม  
คงประมาณ Glock ไม่ใช่ปืนเทพ  และก็ไม่ใช่  ปืนเทพส่ายหน้า แต่เป็นปืน ที่คนธรรมดาสามัญ พอจะเป็นเจ้าของกันได้ .

ผม ไม่เคยบอกว่า Glock ดีกว่าปืนอื่น และก็จะไม่สบายใจ ถ้าจะมีใครมาบอก ปืนอื่นสู้ Glock ไม่ได้.
Glock ถูกออกแบบเป็นปืนไม่มีเซฟ ข้อเท็จจริง ควรต้องยอมรับกันว่า ปืนมีเซฟ ยอมดีกว่า ปืนไม่มีเซฟ
แต่ต้องจำกัดประเด็น อยู่ที่ เซฟปืน เท่านั้น..  ไม่ใช่อยู่ที่ ปืนดี หรือไม่ดี หรือ Glock สู้ปืนอื่นที่ราคาสูงกว่า ไม่ได้

ส่วนจริต ส่วนตัวคนธรรมดาอย่างผม..  ณ. บัดnow คือพอใจชอบและยึด Glock 23 ปืนปราบแดงถ่อย .. นี่ละเป็นที่สุด
ใครที่ชอบ Glock อย่างเดียวกับผม ก็เดินบนเส้นทางเดียวกันได้

และท่านที่ชอบปืนที่ต่างกัน ก็ย่อมไปในเส้นทางเดียวกันได้เช่นเดียวกัน.. นี่ไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมาเอาชนะ
ก็แค่เป็นเรื่อง ของความเหมือนที่แตกต่าง ไม่ใช่เหรอ    Cheesy  

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:03:38 PM »

+1 ครับพี่  Ro@d  เยี่ยม

ผมเองก็มีปืนทีมีเซฟ และไม่มีเซฟ ยกตัวอย่าง  G23 กับ Steyr M9A1 ความเหมือนที่แตกต่าง แต่ก็ไม่ต่างตอนจะใช้...ไม่เคยบอกกับใคร หรือผู้มาใหม่ ว่าตัวไหนดีเด่นกว่ากัน ใครชอบแบบไหนผมเชียร์หมด แต่ให้ระลึกถึงความปลอดภัยในการใช้ให้มากกว่า  ไหว้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:08:03 PM »

ผมว่าประเด็นกระทู้นี้ น่าจะถกเรื่อง"กลไก"และ"การออกแบบ"นะครับ ..................

ผมว่าเรื่องคนน่ะ คงไม่ต้องกล่าวอะไรแล้ว ...............

เอาเรื่องปืนดีกว่าครับ เรื่องกลไก ระบบ แบบ การใช้งาน ดีกว่า

ไม่ใช่ถกเรื่องกลไก ระบบไม่ได้ ก็ยกเรื่องคนขึ้นมาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:09:54 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:43:29 PM »

ผมว่าประเด็นกระทู้นี้ น่าจะถกเรื่อง"กลไก"และ"การออกแบบ"นะครับ ..................

ผมว่าเรื่องคนน่ะ คงไม่ต้องกล่าวอะไรแล้ว ...............

เอาเรื่องปืนดีกว่าครับ เรื่องกลไก ระบบ แบบ การใช้งาน ดีกว่า

ไม่ใช่ถกเรื่องกลไก ระบบไม่ได้ ก็ยกเรื่องคนขึ้นมาอีก

.... รับทราบครับ ...  ไหว้

เรื่องกลไก และการออกแบบของ Glock มาจากการวาง Concept การวิจัย โดยไม่รูปแบบเดิมๆ ไม่เอามามีอิทธิพลในการออกแบบมากนัก
และคำนึงถึงทุกด้านในการออกแบบ ทั้งการใช้งาน ต้นทุนผลิต การบำรุงรักษา
ทำให้ได้ผลงานที่แตกต่าง จากปืนเดิมๆที่ออกแบบมาเป็นร้อยปีมาก...

ส่วนการใช้งาน จะรุ่งหรือร่วงก็แล้วแต่ว่าเหมาะสมหรือไม่ ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ...
พวก 1911 หรือ ลูกโม่ ทั้งหลาย ยังใช้เวลาเป็นร้อยปีเลยครับ ... Glock เพิ่ง 30 กว่าปีเอง แต่ท่าทางจะรุ่ง ... เยี่ยม

ในอดีตก็เคยมีกรณีศึกษาเช่นตระกูล HK ทั้งหลายทั้ง VP70 ... HK4 ... P9 .... P7
ของดีๆทั้งนั้น แต่ก็เลิกทำ เพราะพบว่าต้นทุนสูงเกินไป ทำดีแต่ต้องขายแพง ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:58:34 PM »

แล้วคุ้มไหมครับ สำหรับค่าตัวในบ้านเรา ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:21:49 PM »

.... รับทราบครับ ...  ไหว้

เรื่องกลไก และการออกแบบของ Glock มาจากการวาง Concept การวิจัย โดยไม่รูปแบบเดิมๆ ไม่เอามามีอิทธิพลในการออกแบบมากนัก
และคำนึงถึงทุกด้านในการออกแบบ ทั้งการใช้งาน ต้นทุนผลิต การบำรุงรักษา
ทำให้ได้ผลงานที่แตกต่าง จากปืนเดิมๆที่ออกแบบมาเป็นร้อยปีมาก...

ส่วนการใช้งาน จะรุ่งหรือร่วงก็แล้วแต่ว่าเหมาะสมหรือไม่ ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ...
พวก 1911 หรือ ลูกโม่ ทั้งหลาย ยังใช้เวลาเป็นร้อยปีเลยครับ ... Glock เพิ่ง 30 กว่าปีเอง แต่ท่าทางจะรุ่ง ... เยี่ยม

ในอดีตก็เคยมีกรณีศึกษาเช่นตระกูล HK ทั้งหลายทั้ง VP70 ... HK4 ... P9 .... P7
ของดีๆทั้งนั้น แต่ก็เลิกทำ เพราะพบว่าต้นทุนสูงเกินไป ทำดีแต่ต้องขายแพง ...

กล็อตไม่ได้มีนวัตกรรมใหม่ๆแต่อย่างใดครับ ผมลองแยกเป็นข้อๆนะ

1. ลิ้นหน้าไก  อันนี้มีมาตั้งแต่ปืนลูกโม่ยุคคาวบอยแล้วครับ อาจารย์ GHD เคยลงให้ดูในเวป Gunin
2. ระบบลั่นไกแบบเข็มพุ่ง Roth Steyr 1908 ใช้เป็นกระบอกแรก
3. โครงโพลีเมอร์ HK VP-70 ใช้เป็นกระบอกแรก
4. ระบบขัดกลอนหน่วงเวลา ก็ใช้แบบบราวนิ่ง แพทเตอร์-ซิก

ความเห็นของผมที่กล็อกประสบความสำเร็จเป็นอย่างสูง ในตลาดหน่วยงานรักษากฏหมาย กองทัพ เพราะออกแบบให้มีชิ้นส่วนน้อย ใช้ชิ้นส่วนและอุปกรณ์เสริมร่วมกันได้หลายรุ่น ประหยัดงบประมาณและซ่อมบำรุงสะดวก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:33:42 PM »

ไปเจอกระทู้เก่ามาครับ ของบอร์ดนี้เอง เรื่องปืนกล็อกลั่น มีความเห็นดีๆมีประโยชน์เยอะครับ
ของผู้อาวุโสหลายๆท่าน ทั้ง อ.ผณิศวร ท่านผู้การสุพินท์ ท่านเสธ.มะขิ่น

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=14389.0
ปืน GLOCK ลั่น
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:34:36 PM »

..+100 เหอะๆ  ชอบตรงที่เคย....
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:48:49 PM »

.... รับทราบครับ ...  ไหว้

กล็อตไม่ได้มีนวัตกรรมใหม่ๆแต่อย่างใดครับ ผมลองแยกเป็นข้อๆนะ

1. ลิ้นหน้าไก  อันนี้มีมาตั้งแต่ปืนลูกโม่ยุคคาวบอยแล้วครับ อาจารย์ GHD เคยลงให้ดูในเวป Gunin
2. ระบบลั่นไกแบบเข็มพุ่ง Roth Steyr 1908 ใช้เป็นกระบอกแรก
3. โครงโพลีเมอร์ HK VP-70 ใช้เป็นกระบอกแรก
4. ระบบขัดกลอนหน่วงเวลา ก็ใช้แบบบราวนิ่ง แพทเตอร์-ซิก

ความเห็นของผมที่กล็อกประสบความสำเร็จเป็นอย่างสูง ในตลาดหน่วยงานรักษากฏหมาย กองทัพ เพราะออกแบบให้มีชิ้นส่วนน้อย ใช้ชิ้นส่วนและอุปกรณ์เสริมร่วมกันได้หลายรุ่น ประหยัดงบประมาณและซ่อมบำรุงสะดวก

... อันนี้แหละครับ นวัตกรรมครับ ....

ถ้าดูลึกๆลงไปอีก
.... ระบบเข็มพุ่งของกล๊อกก็ไม่ได้ลอกมาทีเดียว มันง้างเข็มครึ่งทาง ..
.... โครงโพลีเมอร์ก็ฝังชิ้นส่วนเหล็กในโพลีเมอร์ ไม่ใช่หล่อทับคัสซีเหล็ก .... มีการคำนวณการถ่ายแรงลงโพลีเมอร์ได้อย่างปลอดภัย ...
.... การออกแบบการถอดประกอบ และการออกแบบชุดอำนวยการยิงที่ยืดหยุ่นในการดัดแปลง...
.... การทำผิวทนต่อสนิมมาก
.... ออกแบบให้ใช้เครื่องจักรในการกัดไสน้อย

พวกนี้ต้องนับถือคนคิดจริงๆ .... คิดมาก ทำมากขนาดนี้ยังสามารถลดต้นทุนได้ต่ำติดดินอีก...

ส่วนเรื่องความปลอดภัย อันนี้ยังยืนยันว่า ตัวปืนให้มาสมบูรณ์ตามแบบที่มันเป็น....ที่เหลือเป็นเรื่องของผู้ใช้แล้วครับ...

ไม่มีปืนกระบอกใดออกแบบมาเพื่อเรา .... มีแต่เราที่ต้องปรับตัวให้เข้ากับปืน ....  ไหว้

.... ปล. ผมเกลียดปืนป๊าดติกครับ ผมชอบเหล็กแท้ ... แต่ถึงเวลาหาปืนใช้งานติดตัวก็ต้องเลือก Glock 26 ... เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ ...

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:53:40 PM »

Grin ครับพี่โหน่ง Grin
 Grin ถ้าพูดถึงเรื่องกลไก กล๊อกออกแบบมาให้เป็นปืนที่ใช้งานง่าย เมื่อขึ้นลำแล้วอยู่ในสภาพพร้อมใช้และมีความปลอดภัยในทันที สามารถเหนี่ยวไกยิงได้เลย และเมื่อเลิกยิงก็เพียงละนิ้วจากไกปืนปืนก็ยังอยู่ในสภาพพร้อมใช้และมีความปลอดภัยดังเดิม โดยลดขั้นตอนบางอย่างในการยิงและเลิกยิงออกไปจากที่พบกันอยู่ในปืนที่มีห้ามไก Grin
 Grin ทั้งนี้ ห้ามไก ยังเป็นสิ่งที่มีความจำเป็น แต่ทำไมกล๊อกจึงไม่มี หรือไม่คิดออกแบบให้มี เพราะ กล๊อกออกแบบปืนให้เกิดความปลอดภัยเพียงพอแล้ว ด้วย สมอล๊อคเข็มแทงชนวน ที่หากไม่เจตนาเหนี่ยวไก สมอล๊อคเข็มก็จะยังไม่ปลดตัวให้เข็มแทงชนวนเดินหน้ามากระแทกจอกชนวนได้ และรวมทั้งน้ำหนักไก 5.5 ปอนด์และระยะการเดินไกที่มีมากพอสมควรถึงจะได้ระยะที่ปลดล๊อคเข็มแทงชนวนและปลดเซียร์ (เมื่อเทียบกับน้ำหนักไกและระยะเดินไกของไกในปืนซิงเกิลทั่วไป) Grin
 Grin ผมไม่ได้บอกว่ากล๊อกเป็นปืนที่มีความปลอดภัยสูงนะครับ ผมบอกแค่ "มีความปลอดภัยเพียงพอ" เพียงพอในที่นี้คือ เมื่อไม่มีคนเป็นตัวแปร และปืนสมบูรณ์ไม่ชำรุดหรือบกพร่อง ไม่ว่าจะขว้าง จะหล่น จะกระแทก ปืนกล๊อกก็จะไม่ลั่นกระสุนได้เอง ซึ่งไม่ต่างจากปืนที่มีห้ามไกหรือระบบเซฟตี้อื่น ๆ จึงอาจเป็นเหตุผลหนึ่งทำให้กล๊อกไม่ใส่ห้ามไกมาในปืนของตนก็เป็นได้ Grin

yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:28:58 PM »

DSEi 09: Glock 17 with Thumb Safety
http://www.thefirearmblog.com/blog/2009/09/17/dsei-09-glock-17-with-thumb-safety/

Safety in the on position (the safety is the button above the magazine release)

This Glock 17 pistol, with thumb safety, was designed by Glock for use by the British Army. It was on display at DSEi ’09.
This is not the first Glock designed with a manual safety. Glock has previously designed a Glock 17 for the Tasmanian Police force that featured a standard 1911-style thumb safety.

http://en.wikipedia.org/wiki/Glock อันนี้เป็นกล็อคที่มี แมนนวลเซฟตี้จากโรงงานกล็อคจริงๆ

The Glock 17S is a variant with an external, frame-mounted, manual safety. Small numbers of this variant were made for the Tasmanian, Israeli, Pakistani and perhaps several South American security forces.[63] They are stamped "17", not "17S". They resemble, but are distinguishable from, standard Glock 17 pistols that have been fitted with the after-market Cominolli safety.[64]

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์