เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:18:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52140 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:02:38 PM »

ผมจะมีอคติหรือไม่มีอคติต่อปืนGlock ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงของปืนGlockไปได้หรอกครับ
สิ่งที่ผู้อ่านต้องพิจารณาคือข้อมูลที่ผมนำเสนอจริงหรือเท็จ สมควรเชื่อหรือไม่

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:05:16 PM »

.... รับทราบครับ ...  ไหว้

เรื่องกลไก และการออกแบบของ Glock มาจากการวาง Concept การวิจัย โดยไม่รูปแบบเดิมๆ ไม่เอามามีอิทธิพลในการออกแบบมากนัก
และคำนึงถึงทุกด้านในการออกแบบ ทั้งการใช้งาน ต้นทุนผลิต การบำรุงรักษา
ทำให้ได้ผลงานที่แตกต่าง จากปืนเดิมๆที่ออกแบบมาเป็นร้อยปีมาก...

ส่วนการใช้งาน จะรุ่งหรือร่วงก็แล้วแต่ว่าเหมาะสมหรือไม่ ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ...
พวก 1911 หรือ ลูกโม่ ทั้งหลาย ยังใช้เวลาเป็นร้อยปีเลยครับ ... Glock เพิ่ง 30 กว่าปีเอง แต่ท่าทางจะรุ่ง ... เยี่ยม

ในอดีตก็เคยมีกรณีศึกษาเช่นตระกูล HK ทั้งหลายทั้ง VP70 ... HK4 ... P9 .... P7
ของดีๆทั้งนั้น แต่ก็เลิกทำ เพราะพบว่าต้นทุนสูงเกินไป ทำดีแต่ต้องขายแพง ...

กล็อตไม่ได้มีนวัตกรรมใหม่ๆแต่อย่างใดครับ ผมลองแยกเป็นข้อๆนะ

1. ลิ้นหน้าไก  อันนี้มีมาตั้งแต่ปืนลูกโม่ยุคคาวบอยแล้วครับ อาจารย์ GHD เคยลงให้ดูในเวป Gunin
2. ระบบลั่นไกแบบเข็มพุ่ง Roth Steyr 1908 ใช้เป็นกระบอกแรก
3. โครงโพลีเมอร์ HK VP-70 ใช้เป็นกระบอกแรก
4. ระบบขัดกลอนหน่วงเวลา ก็ใช้แบบบราวนิ่ง แพทเตอร์-ซิก

ความเห็นของผมที่กล็อกประสบความสำเร็จเป็นอย่างสูง ในตลาดหน่วยงานรักษากฏหมาย กองทัพ เพราะออกแบบให้มีชิ้นส่วนน้อย ใช้ชิ้นส่วนและอุปกรณ์เสริมร่วมกันได้หลายรุ่น ประหยัดงบประมาณและซ่อมบำรุงสะดวก

... อันนี้แหละครับ นวัตกรรมครับ ....

ถ้าดูลึกๆลงไปอีก
.... ระบบเข็มพุ่งของกล๊อกก็ไม่ได้ลอกมาทีเดียว มันง้างเข็มครึ่งทาง ..
.... โครงโพลีเมอร์ก็ฝังชิ้นส่วนเหล็กในโพลีเมอร์ ไม่ใช่หล่อทับคัสซีเหล็ก .... มีการคำนวณการถ่ายแรงลงโพลีเมอร์ได้อย่างปลอดภัย ...
.... การออกแบบการถอดประกอบ และการออกแบบชุดอำนวยการยิงที่ยืดหยุ่นในการดัดแปลง...
.... การทำผิวทนต่อสนิมมาก
.... ออกแบบให้ใช้เครื่องจักรในการกัดไสน้อย

พวกนี้ต้องนับถือคนคิดจริงๆ .... คิดมาก ทำมากขนาดนี้ยังสามารถลดต้นทุนได้ต่ำติดดินอีก...

ส่วนเรื่องความปลอดภัย อันนี้ยังยืนยันว่า ตัวปืนให้มาสมบูรณ์ตามแบบที่มันเป็น....ที่เหลือเป็นเรื่องของผู้ใช้แล้วครับ...

ไม่มีปืนกระบอกใดออกแบบมาเพื่อเรา .... มีแต่เราที่ต้องปรับตัวให้เข้ากับปืน ....  ไหว้

.... ปล. ผมเกลียดปืนป๊าดติกครับ ผมชอบเหล็กแท้ ... แต่ถึงเวลาหาปืนใช้งานติดตัวก็ต้องเลือก Glock 26 ... เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ ...

+ ให้ครับ นายฉาบฉวย

"ระบบเข็มพุ่งของกล๊อกก็ไม่ได้ลอกมาทีเดียว มันง้างเข็มครึ่งทาง"  นี่คือเข็มพุ่ง แบบ Glock
...........................

"ระบบลั่นไกแบบเข็มพุ่ง Roth Steyr 1908 ใช้เป็นกระบอกแรก"..

ขอถาม คุณ ChongKo. ว่าเข็มพุ่งข้างต้น เป็นแบบ Glock หรือเปล่า คือลากมาครึ่งทางแล้วหลุด
เพราะเข็มพุ่งมีอย่างน้อย ๒ อย่าง แบบ M&P และแบบ Glock.. ที่ถามเพราะไม่ทราบจริง ๆ
-----------------

ผมซื้อ Glock เพราะเบา และส่วนที่เป็นเหล็ก ทนสนิม ทนการขีดข่วน  นี่คือข้อเท็จจริง ที่พบด้วยตนเอง
ที่สอดคล้องกับ คอ Glock นำมาบอกกัน..  แล้วแต่ไปโดนกับ ความชอบของท่านใด

ส่วนผมนั้นโดนไปแล้ว ครั้งที่ซื้อ ราคาต่างกัน ๕,๐๐๐.- ซึ่งไม่ใช่ข้อแตกต่างในการตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่
ระหว่าง  Cz 75 Compact - HK USP Compact - Glock 17,19,26,23  ซึ่งตอนที่ซื้อ ๔๓,๐๐๐.-

ตอนนั้น ปืนที่มีอยู่นำมาเปรียบ Sig 226- Cz 75 Compact -Colt .38 super-Colt Detective การนำพา หรือพก
บอกกับตัวเองว่า  Glock 19 ทำได้เนียนกว่า นิดนึง  .. พูดถึงพกนะครับ ไม่ใช่พูดถึง ด้านคุณภาพ ของตัวปืน

อยากจะให้เข้าใจ ในสิ่งที่ได้สนทนาว่า ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร ขอให้นำมาบอก "เอาอย่างที่มันเป็น"  
ไม่ต้องมา ใส่ไขระบายสี  ให้ดีเกิน เป็นปืนเทพ

ของดี-ไม่ดี  ยิ่งมาทุบ ยิ่งเป็นที่สนใจ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ จะดีกว่าไหม
ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบไม่ถูกใจ ก็ไม่ต้องซื้อ เพราะมันเป็นเรื่องจริตส่วนตัว ของใครของมัน......  คนซื้อเท่านั้นที่ได้ใช้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:08:55 PM »

ผมจะมีอคติหรือไม่มีอคติต่อปืนGlock ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงของปืนGlockไปได้หรอกครับ
สิ่งที่ผู้อ่านต้องพิจารณาคือข้อมูลที่ผมนำเสนอจริงหรือเท็จ สมควรเชื่อหรือไม่

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า  ความเห็นคือความเห็น  ข้อเท็จจริง คือสิ่งที่เป็นจริงที่มี ไม่ใช่ขึ้นอยู่กับความเห็นของใคร
แค่นำมาบอก ก็น่าจะเพียงพอแล้่ว มั้ง

ถ้าสิ่งที่คุณให้ความเห็น ถ้าเป็นข้อเท็จจริง ไม่มีใครสักคน ที่ออกมาโต้แย้ง เลยนะครับ
ก็เพราะ สิ่งที่เขาโต้แย้ง นั้นละ มันขัดข้อเท็จจริง  

จะบอกอะไร ให้ ไม่ต้องเชื่อก็ได้.  ชอบ-ไม่ชอบ มันเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ว่ากัน
การนำเสนอ แบบตรงไป-ตรงมา ไม่มีใคร เขาติดใจ

แต่เมื่อมีการจับแพะ - ชนแกะ คนเขาย่อมมองเห็นอคติ มากกว่า เห็นความจริงใจ ทีนี้ละ เขาจะมาใส่ที่ตัวคุณ
ผมนะไม่เท่าไร ถึงจะมองเห็น อคติที่มีอยู่ในตัวคุณ แต่เมื่อมองเห็นข้อเท็จจริงที่คุณนำมาบอก
ยังมองสิ่งนี้เป็นด้านหลัก และยังขอบคุณ คุณด้วยซ้ำไป ..

มีทางให้เลือกเดิน เพื่อหามิตรภาพ สร้างความเป็นเพื่อนตั้งมากมาย เลือกเดินเส้นทางนั้น น่าจะดีกว่า นะครับ ..
มอง และคิดดูให้ดี มีเพียงท่านเท่านั้น ที่คอ Glock เขาอยากจะใส่ ทุกครั้งที่เห็น คุณนี่ ขายดี จริง ๆ   คิก คิก   คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 02:19:51 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:24:58 PM »

ผมไม่รู้ว่าคุณใช้ glock  อยู่หรือไม่ ถ้าใช้อยู่ แล้วมานำเสนอว่ามันมีปัญหาเพราะเจอกับตัวเอง ผมเชื่อครับ Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:31:27 PM »

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า  ความเห็นคือความเห็น  ข้อเท็จจริง คือสิ่งที่เป็นจริงที่มี ไม่ใช่ขึ้นอยู่กับความเห็นของใคร
แค่นำมาบอก ก็น่าจะเพียงพอแล้่ว มั้ง

ถ้าสิ่งที่คุณให้ความเห็น ถ้าเป็นข้อเท็จจริง ไม่มีใครสักคน ที่ออกมาโต้แย้ง เลยนะครับ
ก็เพราะ สิ่งที่เขาโต้แย้ง นั้นละ มันขัดข้อเท็จจริง  

จะบอกอะไร ให้ ไม่ต้องเชื่อก็ได้.  ชอบ-ไม่ชอบ มันเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ว่ากัน
การนำเสนอ แบบตรงไป-ตรงมา ไม่มีใคร เขาติดใจ

แต่เมื่อมีการจับแพะ - ชนแกะ คนเขาย่อมมองเห็นอคติ มากกว่า เห็นความจริงใจ ทีนี้ละ เขาจะมาใส่ที่ตัวคุณ
ผมนะไม่เท่าไร ถึงจะมองเห็น อคติที่มีอยู่ในตัวคุณ แต่เมื่อมองเห็นข้อเท็จจริงที่คุณนำมาบอก
ยังมองสิ่งนี้เป็นด้านหลัก และยังขอบคุณ คุณด้วยซ้ำไป ..

มีทางให้เลือกเดิน เพื่อหามิตรภาพ สร้างความเป็นเพื่อนตั้งมากมาย เลือกเดินเส้นทางนั้น น่าจะดีกว่า นะครับ ..
มอง และคิดดูให้ดี มีเพียงท่านเท่านั้น ที่คอ Glock เขาอยากจะใส่ ทุกครั้งที่เห็น คุณนี่ ขายดี จริง ๆ   คิก คิก   คิก คิก

เห็นด้วยครับ อยากจะให้ผู้นิยมปืนบ้านเรามองอะไรแบบมีเหตุผล ปืนขายทั่วโลก คนใช้ก็มีทั่วโลก
การเอาความเห็นของบุคคลอื่นหรือของตัวเองมาตัดสินว่า "ไม่ดี" โดยไม่มีเหตุผลข้อเท็จจริงรองรับมันออกจะอยุติธรรมไปซักหน่อย
แต่ถ้าบอกว่าส่วนตัว "ไม่ชอบ" เพราะอะไรแบบนี้รับได้ เพราะแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน ฉะนั้น "ไม่ชอบ" กับ "ไม่ดี" มันต่างกันครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:57:36 PM »

เรื่องบางเรื่องเราอาจจะทำใจได้ และบางเรื่องเราก็อาจจะทำใจไม่ได้  แต่สุดท้ายแล้วทุกครั้งตัวเราเองนั่นแหล่ะเป็นผู้สรุป ผมขอมองในมุมมองแบบประยุกต์น่ะครับ .. Wink

ถ้าเรามองว่าปืน.. คือเครื่องมือชิ้นหนึ่ง   คน.. คือผู้ใช้เครื่องมือชิ้นนั่น  และหากมองในแง่ของเครื่องมือ และขั้นตอนการทำงานของกลไกของเครื่องมือแล้ว

ในมุมมองของเครื่องมือและความปลอดภัยในการใช้งาน  เมื่อเทียบเครื่องมือประเภทเดียวกันแต่มีอุปกรณ์ต่างกัน ( ระบบกลไกในเรื่องความปลอดภัย)

ผมเห็นด้วยกับบทความข้างต้นของ จขกท. ในหัวข้อนี้   แต่ประเด็นคือ ปืนไม่เหมือนเครื่องมืออื่นๆที่เรานำมาใช้งาน  เพราะจุดประสงค์ของการใช้งานของปืนแต่ละอย่าง

มันอาจจะไม่เหมือนกัน มันมีองค์ประกอบของตัวบุคคล และลักษณะของจุดมุ่งหมายการใช้งานและการผลิตเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย  หลายๆครั้งเมื่อเราคุยกัน เรามักไปหยุด

และสรุปว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานซึ่งในที่นี้ คือ.. ตัวบุคคล  ซึ่งมันก็ถูกแต่ก็คงถูกไม่ทั้งหมด  โดยส่วนตัวผมมองว่าปืนที่เหมาะกับคนอื่นอาจจะไม่เหมาะกับเรา

และปืนที่เราว่าเหมาะกับตัวเราเอง  บางทีอาจจะไม่เหมาะกับผู้อื่นก็เป็นไปได้ ผมมองว่ามันไม่มีกฎเกณฑ์แน่นอน  หากภาระนั่นยังอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ต่างกัน

เสียดายในประเด็นนี้ยังไม่มีที่ไหน? ทดลอง  และคิดว่าคงไม่มีใครคิดจะทำ  เพราะไม่ได้ก่อประโยชน์อย่างไร? คือ ตัดประเด็น ข้อผิดพลาดของตัวบุคคลออกไป

โดยทดลองให้คนที่ชำนาญ/ไม่ชำนาญ ปืนทั้ง 2 แบบ ลองใช้ปืนดังกล่าว โดยกำหนดสมมุติเหตการ์ณเหมือนกัน ...แต่ในความเป็นจริงแล้ว เราตั้งโจทย์แล้วหาปืนเข้ากับโจทย์มากกว่า ..!!

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:07:04 PM »

กล็อค...ผมซื้อมาตั้งแต่ มิ.ย.๔๖ จนถึงปัจจุบัน ก็เกือบจะ ๑๐ ปี ยังไม่เคยทำปืนลั่น แต่ถ้าเจตนายิง นิ้วเข้าโกร่งไกปืนเมื่อไหร่ กล็อคผมกัดทุกนัด...ผมต้องชี้แจงก่อนว่าผมใช้กล็อคผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องข้อมูลของกล็อค...รู้แต่กฎของความปลอดภัยการใช้อาวุธปืน...อีกเดือนกว่าๆก็จะครบ ๑๐ ปีเต็มครับ...ยังไม่เคยลั่น ยกเว้นอยากให้มันลั่น...ด้วยความเคารพครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 03:23:45 PM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:54:12 PM »

ผมนำเสนอข้อมูลของกล็อกต่อไปเรื่อยๆดีกว่า ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เป็นสิทธิของแต่ละท่านอยู่แล้ว
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:03:44 PM »

สำหรับท่านที่เห็นว่าการลดชิ้นส่วนกล็อกนั้นเป็นนวัตกรรม ผมไม่เห็นด้วยครับ  ผมเห็นว่านั่นคือการลดตันทุนให้ผลิตภัณฑ์ขายได้ในราคาต่ำๆโดยเฉพาะในตลาดประมูลแบบซื้อยกล็อต 

การลดชิ้นส่วนที่เรียกว่าใช้ฝีมือหรือเป็นนวัตกรรมมได้นั้น ต้องไม่ลดประสิทธิภาพหรือฟังก์ชันการทำงานตามไปด้วย
เช่น  ลดชิ้นส่วนโดยไม่ลดเซฟตี้ เป็นต้น กล็อกตัดชิ้นส่วนลงได้แต่ก็ตัดระบบความปลอดภัยไปด้วยโดยอ้างว่าไม่จำเป็น

แบบนี้ไม่ใช่นวัตกรรมครับ แต่เรียกว่าตัดออปชั่น ลดต้นทุน รถยนต์เช่นซีวิครุ่นท็อปฟูลออปชั่นกับซีวิครุ่นพื้นฐานที่ตัดออปชั่นออกไป เราเรียกซีวิครุ่นพื้นฐานว่านวัตกรรมอย่างนั้นหรือ  เยี่ยม
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:05:28 PM »

ข้อดีของปืนกล็อก คือต้นทุนต่ำกว่าปืนอื่นที่ใช้งานได้ระดับเดียวกันครับ   อะไรตัดทิ้งได้ตัดหมด ให้เหตุผลว่าไม่จำเป็น   เช่น ห้ามไกภายนอกที่ผู้การมะขิ่นชอบ  ถ้าทำมาจากโรงงานก็คงเพิ่มต้นทุนปืนกระบอกละสองดอลล่าร์เป็นอย่างมาก  แต่เมื่อมันขายเป็นแสนๆ กระบอกก็เป็นเงินแยะอยู่

พอคนคุ้นกับระบบกล็อก  รูเกอร์ที่เพิ่มห้ามไกมาให้ดันโดนติอีกว่าใส่มาทำไม   อันตรายเพราะอาจจะลืมเข้าห้ามไกแล้วนึกว่าเข้าไว้   หรือใช้งานช้าไป 0.03 วินาทีเพราะมัวแต่ปลดห้ามไกเลยโดนยิงตาย... อย่างนี้ก็มีคนบ่นครับ

ชอบแบบดับเบิลแท้ สับแล้วเหนี่ยวซ้ำได้  น้ำหนักไกดับเบิลไม่ถึงสิบปอนด์  ซิงเกิลไม่ถึงห้าปอนด์ (แต่หยุ่นๆ เหมือนกล็อก)  มีห้ามไกภายนอกที่ทำงานเป็นคันลดนก(เข็ม)ได้ด้วยเพื่อความสบายใจในการพกพา    มีตัวเลือกคือ.....

ทอรัส

ขอย้ำ คคห. ท่าน อ.ผณิศวรอีกครั้งนะครับ เพราะรู้สึกว่าหลายท่านไม่เห็นหรือทำเป็นไม่เห็น คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:11:05 PM »

นวัตกรรม   น. สิ่งที่ทำขึ้นใหม่หรือแปลกจากเดิมซึ่งอาจจะเป็นความคิด วิธีการ
หรืออุปกรณ์ เป็นต้น. (ป. นวต + ส. กรฺม; อ. innovation).

จาก พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
http://rirs3.royin.go.th/new-search/word-search-all-x.asp

ผมขอนำเอาความหมายของคำว่า "นวัตกรรม" มาเพื่อใช้ประกอบการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การเกี่ยวกับปืน Glock ที่ดำเนินอยู่ในขณะนี้ครับ

Pragmatism
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:17:36 PM »

+ ผู้การมะขิ่นครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:34:16 PM »

สำหรับท่านที่เห็นว่าการลดชิ้นส่วนกล็อกนั้นเป็นนวัตกรรม ผมไม่เห็นด้วยครับ  ผมเห็นว่านั่นคือการลดตันทุนให้ผลิตภัณฑ์ขายได้ในราคาต่ำๆโดยเฉพาะในตลาดประมูลแบบซื้อยกล็อต 

การลดชิ้นส่วนที่เรียกว่าใช้ฝีมือหรือเป็นนวัตกรรมมได้นั้น ต้องไม่ลดประสิทธิภาพหรือฟังก์ชันการทำงานตามไปด้วย
เช่น  ลดชิ้นส่วนโดยไม่ลดเซฟตี้ เป็นต้น กล็อกตัดชิ้นส่วนลงได้แต่ก็ตัดระบบความปลอดภัยไปด้วยโดยอ้างว่าไม่จำเป็น

แบบนี้ไม่ใช่นวัตกรรมครับ แต่เรียกว่าตัดออปชั่น ลดต้นทุน รถยนต์เช่นซีวิครุ่นท็อปฟูลออปชั่นกับซีวิครุ่นพื้นฐานที่ตัดออปชั่นออกไป เราเรียกซีวิครุ่นพื้นฐานว่านวัตกรรมอย่างนั้นหรือ  เยี่ยม

จึงเป็นแค่ความเห็น ที่เริ่มจาก นายฉายฉวย ที่ไม่เห็นด้วย กับคุณ ChongKo. 

และผมเห็นด้วยกับ นายฉายฉวย ไม่เห็นด้วยกัน กับ คุณ ChongKo  ในประเด็นนี้ แล้วกัน  ยิ้มีเลศนัย

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:36:12 PM »

..คำว่า..นำเสนอ...กับ..อคติ.... ต่างกันอยู่ Grin
..เพิ่มการนำเสนอของอ.ผณิศวร ตอนกล็อค gen4 ออกตัวปีที่แล้ว... Cheesy http://www.dailynews.co.th/article/117526/119836
...นี่ทีมกล็อคทั้งไทยและเทศคงน้อยใจแย่ Shocked http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97493.msg3229955#msg3229955
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 05:04:09 PM »

รอตั้งนาน .... นึกว่าไม่มา ....  Grin

นวัตกรรม   น. สิ่งที่ทำขึ้นใหม่หรือแปลกจากเดิมซึ่งอาจจะเป็นความคิด วิธีการ
หรืออุปกรณ์ เป็นต้น. (ป. นวต + ส. กรฺม; อ. innovation).

จาก พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
http://rirs3.royin.go.th/new-search/word-search-all-x.asp

ผมขอนำเอาความหมายของคำว่า "นวัตกรรม" มาเพื่อใช้ประกอบการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การเกี่ยวกับปืน Glock ที่ดำเนินอยู่ในขณะนี้ครับ

เยี่ยม ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 21
  พิมพ์