เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:35:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกครั้ง ถ้ามีได้กระบอกเดียว จะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 9245 ครั้ง)
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:59:18 AM »

ก็คิดเล่นๆกันครับ  ตัวที่ผมเลือกไว้ ผมยังไม่มีเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:41:12 AM »

ตัวนี้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

เธอยังเห่อไม่หายเลยนะ...

เลือกตามท่านวายุครับ...

586PC ครับ... หลงรัก

ถ้าเป็นลูกโม่ ผมรักเดียวใจเดียวเหมือนกันครับพี่หมอ  Grin Grin

S&W M66 Magna Port Permance Center

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:05:21 PM »

M.66 PC 3"เหมือนพี่รุตกะคุณอรชุน แต่ไม่เจาะพอร์ท

What man is a man , who does not make the world better?
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:41:39 PM »

ผมจะหา Colt 1911 C เหลี่ยมสภาพรมดำเดิมๆสภาพนางฟ้า

เหตุผลก็เพราะชอบ 1911 ส่วนทำไมเป็นรุ่นนี้ก็เพราะใช้งาน+ถือเป็นของเก่าเก็บสะสมไปในตัวก็เอารุ่นเก่าๆหน่อย (ก็มันได้กระบอกเดียว และคงไม่เพื่อไปรบกับใคร)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:00:37 PM »

หลังจาก เอาปืนทุกกระบอกถ่วงน้ำหมดแล้ว .. ขอเลือก M&P40 มีเซฟ ครับ.
เหตุผล กระสุน.๔๐ อานุภาพชัวร์ปึก ยังเป็นประเภท ยิงให้เสียอาการ..  เอาอยู่ใน ๑ นัด

ตัวปืนหนัก ๖๘๗ กรัม + ๑๕ นัด หนักราว ๑,๐๔๐ กรัม ลำยาว ๔.๒๕ นิ้ว ขึ้นชื่อว่า ยิงแล้วดิ้น มันส์ที่สุด
แต่กลุ่มแน่น ใช้ได้เลยครับ..  พาเข้าป่า ยังเป็นเพื่อน ได้แน่นอนกว่า สั้นกึ่่งออโต ทั้งหมด   Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 09:46:23 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:07:43 PM »

ผมเลือกปืนลูกซองครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
chuntit
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:26:54 PM »

Sig Sauer P226 เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:53:49 PM »

ป่วยการคิดครับ เพราะถ้ามีได้กระบอกเดียวจริง สถานะการณ์มันจะพาไปเอง แล้วเราไม่ได้เลือกปืน แต่ปืนมันจะเลือกเจ้าของมันเอง

ลองดูข้อมูลจริงจากคนรอบตัวสิครับ  พวกที่มีแค่กระบอกเดียวใช้เฝ้าบ้านยันเป็นมรดกตกทอด  ที่จริงแล้วเขาไม่ได้คิดอยากมีกระบอกเดียวแต่ เหตุการณ์มันจัดสรรให้มีแค่นั้น  ตั้งแต่งบประมาณ , ความยุ่งยากในการของใบอนุญาต  , สินค้าที่มีในตลาด , สภาพสังคมรอบตัว ฯลฯ 

ปืนกระบอกเดียว ในที่นี้คือ ปืนที่ตอบโจทย์รูปแบบชีวิตของแต่ละคนครับ คำตอบจึงหลากหลายแล้วแต่ปัจจัยที่มีของแต่ละคน เมื่อเลือกปืนได้แล้ว จะหาปืนที่ต้องการได้หรือเปล่านั้นเป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ซึ่งไม่เกี่ยวกับ ความต้องการครับ
แต่เป็นสภาพการณ์ ณ เวลานั้นๆ แต่ถึงหาปืนกระบอกในฝันไม่ได้ ก็จะหาปืนในรูปแบบเดียวกันแทน โดยหลักๆก็มีแค่3แบบ
1.ปืนสั้น (ออโต้-โม่)-คนในเมือง และคนเดินทางบ่อยมักจะเลือกปืนประเภทนี้ เพราะสะดวก นำพาง่าย ใช้ในพื้นที่แคบได้สะดวกกว่าแบบอื่น บางท่านอาจหมายถึงรสนิยม และคุณค่าในการลูบคลำไปในตัว

2.ปืนลูกกรดทั้งออโต้-ลูกเลื่อน -คนต่างจังหวัด หรือคนที่มีพื้นที่กว้างๆ และไม่ค่อยมีอาชญกรรมในพื้นที่ ใช้สันทนาการและป้องกันสัตว์รบกวน หรือดำรงชีวิต กรณีจำเป็นก็ป้องกันตัวได้ (ดีกว่าวิ่งไปอัดหมัดละนะ)

3.ลูกซองครับ คล้ายๆข้อ2 แต่ชีวิตประจำวันเสี่ยงมากกว่า เน้นด้านป้องกันตัวมากกว่า และอาจจะมีลำกล้องสั้น-ยาวสำหรับแต่ละสถานการณ์

ทั้งหมดนี้คือ ปืนกระบอกเดียวในชีวิตครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 05:52:23 PM »

มันเป็นคำถาม ที่ตอบแล้วไม่เครียดครับ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:16:44 PM »

S&W ลูกโม่ .45/.410 ครับ

model อะไรครับ อาจารย์ และเดี๋ยวนี้ ยังหาได้หรือเปล่าครับ แล้วอยากทราบเหตุผลของท่านอาจารย์ครับ
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:46:01 PM »

กระบอกเดียวจริงๆ ขอเลือก รูเกอร์10/22 ครับ ใช้เฝ้าบ้าน หาอาหาร ป้องกันตัว  ยิงซ้ำได้เร็ว กระสุนราคาถูก เอามายิงเป้าเล่นก้อสนุกดีครับ  Grin
ผมก็มองตรงจุดนี้ละครับถ้ามีกระบอกเดียว  ขอเป็นแบบอเนกประสงค์ทั้งเฝ้าบ้าน  หาอาหารได้  ยิงได้เร็ว  ลูกราคาถูก   ทำให้สามารถซ้อมมือได้เท่าที่เราต้องการ(เพราะว่าลูกมีราคาถูก)  ปืนถ้าไม่ค่อยได้ซ้อมมืออยู่เสมอมันอาจทำให้ยิงไม่ค่อยจะถูกเป้าตามที่เราต้องการ

ลืมไปปืนยาว .22LR เวลายิงเสียงไม่ดังมากครับ  Grin ที่ผมเลือกเหตุผลน่าจะเหมือนพี่NUTAPHOL ครับ ครอบคลุมการใช้งานหลายๆรูปแบบครับ  Grin

ไม่น่าหลวมตัวซื้อเร้ย   เครื่องพ่นกระสุนชัดๆ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:31:07 PM »

กระบอกเดียวจริงๆ ขอเลือก รูเกอร์10/22 ครับ ใช้เฝ้าบ้าน หาอาหาร ป้องกันตัว  ยิงซ้ำได้เร็ว กระสุนราคาถูก เอามายิงเป้าเล่นก้อสนุกดีครับ  Grin
ผมก็มองตรงจุดนี้ละครับถ้ามีกระบอกเดียว  ขอเป็นแบบอเนกประสงค์ทั้งเฝ้าบ้าน  หาอาหารได้  ยิงได้เร็ว  ลูกราคาถูก   ทำให้สามารถซ้อมมือได้เท่าที่เราต้องการ(เพราะว่าลูกมีราคาถูก)  ปืนถ้าไม่ค่อยได้ซ้อมมืออยู่เสมอมันอาจทำให้ยิงไม่ค่อยจะถูกเป้าตามที่เราต้องการ

ลืมไปปืนยาว .22LR เวลายิงเสียงไม่ดังมากครับ  Grin ที่ผมเลือกเหตุผลน่าจะเหมือนพี่NUTAPHOL ครับ ครอบคลุมการใช้งานหลายๆรูปแบบครับ  Grin

ไม่น่าหลวมตัวซื้อเร้ย   เครื่องพ่นกระสุนชัดๆ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าต้องทิ้งทั้งหมดที่มี แล้วให้เหลือแค่ตัวเดียว ผมเองคงเลือกปืนที่สร้างความสนุกสันธนาการให้กับบุคคลรอบตัวเราดีกว่า

เสียงไม่ดังมาก แรง re coil ไม่มาก ลูกเล็กเด็กแดงก็สนุกได้ ถึงยามจำเป็นก็ไม่ขี้เหร่มากถึงลูกเล็กแต่เจาะจงเป้าหมายได้ดีกว่า

เล็งตรงไหนเข้าตรงนั้นซ๊ำได้เร็วกว่าผมคงเก็บ Mark III ลำสั้น 5 นิ้วก็เหลือๆ แล้วครับ Grin

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:37:49 PM »

model อะไรครับ อาจารย์ และเดี๋ยวนี้ ยังหาได้หรือเปล่าครับ แล้วอยากทราบเหตุผลของท่านอาจารย์ครับ

กัฟเวอร์เนอร์ครับ
ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ใส่ลูกไว้ 3 แบบ  .45 ลองโคลท์ 2 นัด, .45 ACP 2 นัดกับ.410 ลูกปรายเบอร์ 1 หนึ่งนัดกับ SG (มี 3 เม็ด) อีก 1 นัด
ลูกปรายเบอร์ 1 ไว้ยิงงู  หรือยิงไล่ขโมย ถ้ายังไม่ได้ผลก็เจอ SG กับ.45 ACP แล้วก็.45 ลองโคลท์ จากเบาไปหาหนัก

เหตุผลก็คือ
ลูกซอง.410 ใช้งานได้หลากหลาย,  .45 ลองโคลท์มีอานุภาพสูง ได้รับการยกย่องมาตั้งแต่ยุคเคาบอย  และถ้าขาดแคลนจริง ๆ .45 ACP ก็เป็นกระสุนที่หาง่ายที่สุดแบบหนึ่ง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:44:10 PM »

ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ใส่ลูกไว้ 3 แบบ  .45 ลองโคลท์ 2 นัด, .45 ACP 2 นัดกับ.410 ลูกปรายเบอร์ 1 หนึ่งนัดกับ SG (มี 3 เม็ด) อีก 1 นัด
ลูกปรายเบอร์ 1 ไว้ยิงงู  หรือยิงไล่ขโมย ถ้ายังไม่ได้ผลก็เจอ SG กับ.45 ACP แล้วก็.45 ลองโคลท์ จากเบาไปหาหนัก

เหตุผลก็คือ
ลูกซอง.410 ใช้งานได้หลากหลาย,  .45 ลองโคลท์มีอานุภาพสูง ได้รับการยกย่องมาตั้งแต่ยุคเคาบอย  และถ้าขาดแคลนจริง ๆ .45 ACP ก็เป็นกระสุนที่หาง่ายที่สุดแบบหนึ่ง

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ เหตุผลของท่านอาจารย์ทั้งลึกทั้งกว้าง คนเล่นปืนธรรมดาจะไม่ค่อยรู้จักปืนที่อาจารย์เลือกเลยครับ
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:49:14 PM »

ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ใส่ลูกไว้ 3 แบบ  .45 ลองโคลท์ 2 นัด, .45 ACP 2 นัดกับ.410 ลูกปรายเบอร์ 1 หนึ่งนัดกับ SG (มี 3 เม็ด) อีก 1 นัด
ลูกปรายเบอร์ 1 ไว้ยิงงู  หรือยิงไล่ขโมย ถ้ายังไม่ได้ผลก็เจอ SG กับ.45 ACP แล้วก็.45 ลองโคลท์ จากเบาไปหาหนัก

เหตุผลก็คือ
ลูกซอง.410 ใช้งานได้หลากหลาย,  .45 ลองโคลท์มีอานุภาพสูง ได้รับการยกย่องมาตั้งแต่ยุคเคาบอย  และถ้าขาดแคลนจริง ๆ .45 ACP ก็เป็นกระสุนที่หาง่ายที่สุดแบบหนึ่ง

.45 ลองโคลท์ กับ .410 ลูกยากไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์