เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:09:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโบราณ  (อ่าน 2600 ครั้ง)
อัศวินเจได
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 01:46:58 PM »

ผมซื้อปืน .22 LR ยี่ห้อซีแซด ผลิตเมื่อปี 68 ในเชกโกฯ มีอักษรพิมพ์ว่า BRNO MOD 5 สภาพสวย ไม่มีตำหนิ ซื้อมา 8000 บาท มีทะเบียนแต่ไม่มีใบ ป.4 เพราะคนขายบอกว่าไฟไหม้ที่ว่าการอำเภอ ต้นขั้วใบ ป.4 โดนเผาด้วยค้นหาไม่ได้ ตกลงมันเป็นปืนเถื่อนมั้ย
และผมจะดำเนินการอย่างไร และอยากถามว่า เขาเรียกปืนกระบอกนี้ว่ารุ่นอะไร และจะติดกล้องของบุชแนลหรือทัสโกดี ขนาดไหนถึงจะเหมาะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ing เด็ก ส.จ.
Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 01:48:04 PM »

ทะเบียน กจ/7 ใช่มั้ยครับ Grin
อัศวินเจได
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 01:53:57 PM »

ไม่แน่ใจครับ แต่คนขายอยู่ ขอนแก่น
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 02:34:29 PM »

ระวังของโจรนะครับ ไม่มีป.4ก็เหมือนปืนเถื่อนหล่ะครับ

อีกอย่างไฟไหม่ที่ว่าการ เจ้าของก็ต้องมีป4กับตัวอยู่แล้ว ว่าแต่ว่าที่ว่าการไหนครับ ผมไม่เคยได้ยินว่าถูกไปไหม้เลยแถวๆนี้ดูดีๆนะครับ ทำอ่ะไรระวังหน่อย อย่าเห้นกับของถูก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 03:44:40 PM »

Undecided ราคานี้ไม่ถูกเลยครับ ไฟไหม้ที่ว่าการฯ ป.4 ที่เจ้าของก็ควรจะยังอยู่ และหาก ป.4 ไม่อยู่ไม่ว่าเสียหายหรือหายไป ก็ให้เจ้าของ (ถ้าเป็นเจ้าของใน ป.4 จริง) เอาปืนไปขอ ป.4 แทนฉบับเดิมที่เสียหายหรือสูญหายก่อนได้ เท่านี้ปืนก็จะมีหลักฐานถูกต้องพร้อมโอนให้บุคคลอื่นต่อไปได้ตามกฎหมายแล้วครับ Wink

sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 03:50:31 PM »

พูดเหมือนที่เชียงใหม่เลย Grinแต่ตอนนั้นไปขอใบมรณะบัตรของปู่ครับ เรื่องไม่ยุ่งยากเท่าไหร่

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 05:10:36 PM »

Brno Model 5 เป็นปืนรุ่นหายากรุ่นหนึ่งครับ  คือใช้ลำกล้องกับศูนย์ของ Model 1 (ศูนย์หลังพับ ศูนย์หน้าฐานสั้น  ลำกล้องสั้นกว่า 452 ของทุกวันนี้อยู่เกือบสองนิ้ว) แต่ใส่ไกของ Model 2 (เหมือนกับที่เห็นอยู่ใน 456)

บ้านเรามักเรียกเหมาไปว่า "ซีแซด"  ฝรั่งจะเรียก "บรอ-โน่"  ซื้อขายกันแพงกว่า 452 ใหม่ๆ ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 08:23:50 AM »

ระวังหน่อยนะครับ ที่ขอนแก่น กำลังขยายผลจับปืนไม่ถูกต้อง ทั่งรับซ่อมปืนไม่มีใบอนุญาต ปืนเต็มโรงพักเลย อะครับjavascript:void(0);
หลงรัก
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 09:29:30 AM »

.......ปืนคุณเก่าขนาดนี้   เก็บไว้เถิดครับ  จะมีใบหรือไม่มีใบก็ช่าง   เพราะคำตอบที่เขาอ้างมานั้นมันฟังไม่ขึ้นเลยครับผม.......ราคาที่ได้มานั้น.....ไม่แพงหรอกครับ....ว่าง ๆ เอารูปมาลงให้ชมกันหน่อยซิครับ.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 09:54:43 AM »

การเตือน เพื่อไม่ให้ทำผิดกฎหมาย เป็นสิ่งที่คนเตือน หวังดี
ส่วนปืน ที่ถูกต้องหลักฐานสูญหาย การติดตามค้นหา หลักฐานเป็นสิ่งที่ถูกต้องไม่เสียหายอ่ะไร

การเตือนของผม ก็ ต้องการให้เจ้าของที่ครอบครอง รอบคอบต่อการ ครอบครองปืนของเค้าเอง เพราะตอนนี้ท้องที่ที่เค้ากล่าว ซึ่งอยู่ใกล้เคียงกับผม กำลังกวาดล้าง ปืน ผิดกฏหมายเพราะเป้นห่วงถึงเตือนเพื่อนๆ ในเวป เผื่อเคราะห์หามยามร้ายจะซวยเอา
   ส่วนใครจะสนับสนุนให้เพื่อนทำผิดกฎหมายผมเองก็ไม่ก้าวล่วง แต่อยากให้เจ้าของปืนพิจารณาเอาเองแล้วกันครับ เพราะผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอ่ะไร
   โปรดใช้วิจารณญาณครับ
อัศวินเจได
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 08:43:55 AM »

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำดีๆของทุกท่าน แต่ยังไงผมก็คงต้องเก็บไว้หล่ะครับ ซื้อมาแล้วทำไงได้ ว่างๆจะนำรูปมาให้ชมคร้บ 08-92797364
yy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 09:42:13 AM »

จากyy
-ผมเห็นปืนลูกซองยาวยี่ห้อ มอสเบิร์ก มีแมกกาซีน 3 นัด ลำกล้องบางขึ้นเงาวับคล้ายกระจก ที่ปลายลำกล้องมีที่ปรับการกระจายกระสุน(ไม่รู้เรียกอะไร) แต่ไม่มีทะเบียน เลยไม่ซื้อ ท่านสมาชิกเห็นว่าอย่างไรบ้าง  ควรซื้อเก็บหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไรดี หรือไม่ต้องสนใจ  และจัดว่าเป็นปืนโบราณหรือไม่
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 10:33:06 AM »

จากyy
-ผมเห็นปืนลูกซองยาวยี่ห้อ มอสเบิร์ก มีแมกกาซีน 3 นัด ลำกล้องบางขึ้นเงาวับคล้ายกระจก ที่ปลายลำกล้องมีที่ปรับการกระจายกระสุน(ไม่รู้เรียกอะไร) แต่ไม่มีทะเบียน เลยไม่ซื้อ ท่านสมาชิกเห็นว่าอย่างไรบ้าง ควรซื้อเก็บหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไรดี หรือไม่ต้องสนใจ และจัดว่าเป็นปืนโบราณหรือไม่

ปืนรุ่นนี้ทั้งครูฝึกยิงปืนและเพื่อนผมมีใช้อยู่ แข็งแรงทนทานดี ม่านกระสุนใช้ได้
ลองตามหาทะเบียนดูก่อนเถอะครับ ถ้าตามได้ ผมแนะนำให้เก็บไว้ ราคาไม่น่า่จะแพง
เพราะเป็นปืนที่ไม่นิยมกัน แต่น่าเก็บ เพราะเป็นปืนแปลก ผมทำแมกกาซีน 5 นัดให้เพื่อน
ก็ใช้งานได้ดี

แต่ถ้าตามทะเบียนไม่ได้ อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ติดคุกเพราะเงินไม่กี่พันบาท ไม่คุ้มกันครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์