เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:31:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 19 ปะทะ CZ 75 ตัวไหนเจ๋งกว่ากัน  (อ่าน 60528 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:34:44 AM »

ยิงกล๊อกถนัดก็กล๊อกซีครับ อิ อิ ทำความเข้าใจกับกลไกให้ถี่ถ้วน เก็บให้ปลอดภัย มีสติในการใช้รับรองไม่มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุมากกว่าปืนอื่นครับ

ระยะมือดังว่ามือผม 16 ซม. นา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:45:19 AM »

อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆช่วยบอกผมหน่อยเถอะครับ ผมมันประมาณรักพี่เสียดายน้องอะครับ  Grin ยังไงช่วยๆเปรียให้หน่อยนะครับ Wink
คุณ cocom ทดลองยิงแล้วยัง ถ้ามือเล็กไม่แนะนำ cz ของผมเหนี่ยวไกแล้วลื่น อยู่ปลายนิ้วพอดี Smiley

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 11:04:58 AM »

ถ้าเอากล็อก 19 กะซีแซด 75 มาปะทะกัน  ผมว่ากล็อกเพลี่ยงพล้ำชัวร์ๆ  Angry

ยิ่งถ้าโดนทุบที่ด้ามก่อนนี่  เสร็จแน่ เพราะเป็นโพลิเมอร์  Tongue  แต่ถ้าเอาสไลด์ปะทะกะสไลด์ ยังนึกภาพไม่ออก  :Smiley แต่คงเสียหายด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย  Grin
เฮียกล็อก จะเอาปืนมาตีกันทำไม ไม่เสียดายแย่หรอครับ :-*  แต่ถ้าเอาสไลด์ปะทะกับสไลด์ผมว่ากล็อกได้เปรียบกว่านะเฮียเพราะรู้สึกจะหนาใหญ่กว่า ถ้าเป็นมวยเกรงว่ามันจะคนละรุ่นนะซิครับ :-* :-*

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 12:24:02 PM »

Smiley ผมมีโอกาสจับถือ ยิง CZ 75 ตั้งแต่เข้าเมืองไทยรุ่นแรกๆเป็นของเพื่อน เพื่อนซือไว้ ๒ เพียงเพราะราคา 17,000 กว่าบาทถูกกว่าหลายยี่ห้อ  ความแม่นยำ น้ำหนัก ฯลฯ ก็เหมือนปืนดีๆหลายยี่ห้อ ที่เป็นตัวตั้ง..ซื้อเพราะราคาถูก .. ในขณะที่ 9 มม.บางยี่ห้อจาก อเมริกาเข้ามาพร้อมๆกัน ราคาเท่ากัน. แต่ CZ 75 ขายดีกว่ามาก...   ตอนนั้นประทับใจครับ แต่ไม่ได้ซื้อเพราะมี SIG P 226 อยู่แล้วครับ...
         compact 9 มม.  เดิมเลือก SIG P 228 แต่โครงการณ์สวัสดิการล้มไป .. จึงได้ซื้อ CZ 75 compact  เมื่อปี 2542  ราคา 38,500 บาท..เพราะราคาถูกกว่าบางยี่ห้อ.. และ เป็น Glock G19 กลางปี 2543  ราคา 43,000..ผมเลือกใช้ G 19 ติดตัวติดรถ ตลอดครับ..เพราะเบา และจุกระสุนมากกว่า...  ถ้าย้อนกลับไป ก็คงต้องกระทำอย่างนี้..ซ้ำอีกครับ... ซื้อเพราะชอบ..ราคาสมเหตุผล .. Smiley Cool

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 12:55:04 PM »

.. จึงได้ซื้อ CZ 75 compact  เมื่อปี 2542  ราคา 38,500 บาท..เพราะราคาถูกกว่าบางยี่ห้อ.. และ เป็น Glock G19 กลางปี 2543  ราคา 43,000..ผมเลือกใช้ G 19 ติดตัวติดรถ ตลอดครับ..เพราะเบา และจุกระสุนมากกว่า...  ถ้าย้อนกลับไป ก็คงต้องกระทำอย่างนี้..ซ้ำอีกครับ... ซื้อเพราะชอบ..ราคาสมเหตุผล .. Smiley Cool

...ใช่เลย CZ 75 Compact ราคาที่ว่าเมื่อปี 42 ผมก็ตามหามันแต่ดันไม่มีของ(สีดำล้วน) มีแต่รุ่น 2สี เลยต้องหันไปหากระบอกอืนแทน เพราะ ป.3 จะหมดอายุ...ถ้าย้อนกลับไปได้ 2 สีก็เอา (วะ)  Grin  Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 01:10:30 PM »

เฮียกล็อก จะเอาปืนมาตีกันทำไม ไม่เสียดายแย่หรอครับ :-*  แต่ถ้าเอาสไลด์ปะทะกับสไลด์ผมว่ากล็อกได้เปรียบกว่านะเฮียเพราะรู้สึกจะหนาใหญ่กว่า ถ้าเป็นมวยเกรงว่ามันจะคนละรุ่นนะซิครับ :-* :-*
แหะแหะ  นึกมุขไม่ออกอ่ะ คุณวุฒิ  เลยหาทางเปรียบเทียบทางด้านกายภาพ  Grin  จริงๆแล้วปืน 2 กระบอกนี้ไม่น่าจะเปรียบเทียบกันเลยนะครับ  เพราะต่างมีจุดเด่นคนละแบบ  ได้อย่างก็เสียอย่าง  ครั้นจะรวบทั้ง 2 กระบอกก็เกินงบงุบงิบ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 09:44:31 AM »

:Smiley  เอา กล็อก19 มาเทียบกับ CZ75 ผมว่าคงเทียบไม่ได้ ต้องเทียบกับ กล็อก17 เพราะเป็นตัวเต็มเหมือนๆกัน
ส่วน กล็อก19 ต้องเทียบกับ cz75 Compac มากกว่าเพราะเล็กพอกัน ตัวใหม่ของ CZ ก็เบาลงเยอะแล้ว สไลด์ก็ยังแข็งแบบตอกไม่ลมเหมือนเดิม

ยังไง CZ 75b ของผมก็ยังเป็น 9 มม. ตัวเดียวที่ยิงทำนองรบAutoได้ 100% ครับ  Grin

ปืนที่ดีที่สุด คือ "ปืนที่พร้อมใช้งาน และอยู่ในมือตอนที่เราต้องการใช้มัน" ครับ  Wink Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 09:50:34 AM »

ถ้าพี่เป็กใช้glock 19 ก็คงร้อยเหมือนกัน...ผมว่าอยู่ที่คนยิงนะ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 12:45:39 PM »

เรียน พี่ชลทิศ
ผมลองวัดนิ้วดูอีกทีก้อยัง ๑๑.๕ เซนติเมตรครับ  ทำมือเป็นรูปตัวแอล ( ____I )
_____ ความยาวของนิ้วชี้ มาบรรจบที่ฐานของนิ้วโป้ง (I)
ขออภัยที่เข้ามาตอบพี่ช้า เพราะติดภารกิจ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 01:05:55 PM »

ถ้าพี่เป็กใช้glock 19 ก็คงร้อยเหมือนกัน...ผมว่าอยู่ที่คนยิงนะ Grin

:Smiley :Smiley Undecided

คงไม่ร้อยง่ายแบบ CZ75 ครับ  เพราะศูนย์ใหญ่ๆ ห่างๆแบบกล็อก ผมเล็งยิงระยะ 60 หลาไม่ถนัดเท่าศูนย์ของ CZ ครับ
ในรุ่น 1 ก็มีปืน 9 มม. ตั้งหลายแบบ ทั้ง บาเร็ตต้า92/คูร์ก้าร์  กล็อก 17-19 HK-USP บราวนิ่ง HP  S&W 39 ฯลฯ ครับ

ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นครับ  ถ้าเบื่อก็บอก จะได้ช้อน..... ซะ  Grin Grin Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 09:39:27 PM »

จากปลายนิ้วก้อยมาถึงฐานนิ้วโป้งของผมยาว ๑๑.๕ เซนติเมตร

ขอเรียนถามคุณ goon ว่าอายุเท่าไหร่ครับ   
ขนาด 11.5 cm ที่ว่าเท่ากับเด็กมาตรฐาน ๑๒ ขวบเท่านั้น

เรียน พี่ชลทิศ
ผมลองวัดนิ้วดูอีกทีก้อยัง ๑๑.๕ เซนติเมตรครับ  ทำมือเป็นรูปตัวแอล
ความยาวของนิ้วชี้ มาบรรจบที่ฐานของนิ้วโป้ง (I)

ทีแรกคุณบอกว่าจากปลายนิ้วก้อยถึงฐานนิ้วโป้ง
ซึ่งผู้ใหญ่ปรกติ ยังไงก็เกิน ๑๓ ซ.ม. ครับ  ผมถึงถามด้วยความพิศวง
แต่พอมาอธิบายว่าเป็นนิ้วชี้ ถึงฐานนิ้วโป้ง  อย่างนี้ก็ปรกติครับ เท่ากับผมเลย
ผมไม่คิดว่าเป็นอุปสรรคการยิงไม่ว่ากล็อกหรือซีแซดเลยนะครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 10:33:23 PM »

ทีแรกคุณบอกว่าจากปลายนิ้วก้อยถึงฐานนิ้วโป้ง
ซึ่งผู้ใหญ่ปรกติ ยังไงก็เกิน ๑๓ ซ.ม. ครับ  ผมถึงถามด้วยความพิศวง
แต่พอมาอธิบายว่าเป็นนิ้วชี้ ถึงฐานนิ้วโป้ง  อย่างนี้ก็ปรกติครับ เท่ากับผมเลย
ผมไม่คิดว่าเป็นอุปสรรคการยิงไม่ว่ากล็อกหรือซีแซดเลยนะครับ

อ้าว.....กรรมแระ อ่านไปวัดมือตัวเองเล่นไป ถึงข้อความนี้ผมงงเต๊กเลย Huh  ระยะที่ว่านี่ วัดจากตำแหน่งไหนของฐานนิ้วโป้งครับ?
ผมวัดจากปลายนิ้วก้อยถึง"ง่าม"ของนิ้วโป้งได้ 13.5 cm. แต่วัดจากปลายนิ้วชี้ถึง"ง่าม"ของนิ้วโป้งดันได้ 14.0 cm.(เกินนิดๆ)
ผิดปกติรึป่าวครับเนี่ย? กลายเป็นข้อข้องใจเรื่องสรีระไปเลย  Tongue
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 06:38:41 AM »

วัดจากนิ้วก้อยตัดทิ้งไปก่อน  เพราะเป็นมุมเฉียง โอกาสวัดต่างกันมีเยอะครับ
ส่วนวัดจากปลายนิ้วชี้   ให้กางนิ้วชี้กับนิ้วโป้งออกเป็นรูปมุมฉากแล้ววัด
วัดได้ 14 ซ.ม. ก็แสดงว่าเป็นคนนิ้วชี้ยาวครับ   ส่วนมากคนมักเครียดเรื่องสั้นเสียมากกว่า  Grin

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 07:41:34 AM »

ขอโทษทีครับ    ท่านเจ้าของกระทู้เป็นตำรวจหรือเปล่าครับ      ถัไม่ได้เป็นจะพกปืนทั้ง 2 กระบอก  ติดรถไปสะดวกหรือครับ Huh Huh Huh
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 08:11:14 AM »

วัดจากนิ้วก้อยตัดทิ้งไปก่อน  เพราะเป็นมุมเฉียง โอกาสวัดต่างกันมีเยอะครับ
ส่วนวัดจากปลายนิ้วชี้   ให้กางนิ้วชี้กับนิ้วโป้งออกเป็นรูปมุมฉากแล้ววัด
วัดได้ 14 ซ.ม. ก็แสดงว่าเป็นคนนิ้วชี้ยาวครับ   ส่วนมากคนมักเครียดเรื่องสั้นเสียมากกว่า  Grin

เรียนถามคุณอ๋องครับ
-ค่าปกติจากการวัดอยู่ที่ประมาณเท่าไร และตัวเลขที่ได้เกี่ยวข้อง/บ่งบอกเกี่ยวกับอาวุธปืนอย่างไรบ้างครับ...ขอบคุณครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์