เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:18:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: H&K M-416  (อ่าน 3539 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 11:01:37 PM »

ละเอียดจริงๆ    ขอบคุณครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 11:22:52 PM »

ระบบ delay blowback ที่รังเพลิงจะ flute ( ร่อง) ไม่งั้นลูกเลื่อนดึงปลอกไม่ออก เวลายิงปืนยาว HK ระบบ delay blowback จะได้ความรู้สึกตอนลูกเลื่อนถอยหลังต่างกับปืนที่ใช้ระบบแก๊สแบบอื่น จะมีความรู้สึกว่าลูกเลื่อนถอยหลังช้ากว่า ตอนนี้ปืน MSG90 ของผมนกหักคาปืน ลูกเลื่อนไม่ถอยหลังต้องถอดพานท้ายและชุดลั่นไกออกกว่ากว่าจะเอานกออกได้  นกที่ใช้เป็นของทำในเมกา เหล็กหล่อไม่ดี Angry
ระบบ delay blowback ของ MSG90 รีคอยล์สปริงจะมีผลกับความแม่นยำด้วย  เพราะมันดันตัวถ่างลูกกลิ้ง กำหนดการขัดกลอน   อุปกรณ์ทุกชิ้น ถ้าคุณภาพไม่ถึง จะมีผลกระทบกับความแม่นยำทั้งนั้น   แม้แต่สปริงพับคันรั้งลูกเลื่อน  ต้องสั่งจากเยอรมันเท่านั้น ทดลองทำเอง หรือสั่งจากที่อื่น ปรากฏว่ายิงได้ไม่ถึงยี่สิบนัด ก็หัก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 01:21:30 AM »

ครับผม ที่จริงนกของ H&K แท้ผมมีอยู่ แต่ติดตรงปัญหาทางด้านกฏหมาย เลยใช้ไม่ได้ครับ เพราะตัวปืนจะต้องมี parts ที่ทำใน อเมริกา ให้ครบตามจำนวนที่กฏหมายกำหนดไว้ ไม่งั้นประกอบออกมาเป็นตัวปืนไม่ได้ครับ ได้นกตัวใหม่มาแล้ว คุณภาพดีกว่าตัวเก่ามาก แต่ถ้าหักอีกก็คงต้องใช้ของแท้ล่ะครับ ชุดลุกเลื่อนของปืนผมเป็นของ H&K หมดครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 05:02:32 AM »

ครับผม ที่จริงนกของ H&K แท้ผมมีอยู่ แต่ติดตรงปัญหาทางด้านกฏหมาย เลยใช้ไม่ได้ครับ เพราะตัวปืนจะต้องมี parts ที่ทำใน อเมริกา ให้ครบตามจำนวนที่กฏหมายกำหนดไว้ ไม่งั้นประกอบออกมาเป็นตัวปืนไม่ได้ครับ ได้นกตัวใหม่มาแล้ว คุณภาพดีกว่าตัวเก่ามาก แต่ถ้าหักอีกก็คงต้องใช้ของแท้ล่ะครับ ชุดลุกเลื่อนของปืนผมเป็นของ H&K หมดครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ...กรณีประกอบ และกำหนดParts ตามที่กฎหมายสหรัฐฯกำหนดนี่ มีอย่างอย่างไรบ้างครับ คร่าวๆ ก็ได้ครับ... หลงรัก หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 05:35:24 AM »

President Bush senior  เซ็นกฏหมายห้ามนำอาวุธปืนยาวกึ่งออโต้ จากต่างประเทศ เข้ามาขายใน US ( Ban on Assult weapons import ) จึงได้มีการเดินอ้อมกฏหมายเพราะ กฏหมายระบุไว้ว่าถ้าปืนมีชิ้นส่วนของเดิมเกิน 10 ชิ้นไม่ได้ จึงต้องใช้ชิ้นส่วนที่ทำใน US และจะใช้อะไหล่ที่ทำใน US กี่ชิ้นขึ้นอยู่กับว่าเป็นปืนอะไรครับ ยกตัวอย่างเช่นปืน Saiga12 ผมต้องใช้อะไหล่ที่ทำใน US เป็นจำนวน 4 ชิ้นครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 05:39:18 AM »

Section 922(r) of the Gun Control Act (GCA) prohibits assembly of
certain semiautomatic rifles and shotguns from imported parts. The
implementing regulations in section 178.39 of Title 27, Code of
Federal Regulations provide that no person shall assemble a
semiautomatic rifle or any shotgun using more than 10 of the
following imported parts if the assembled firearm is prohibited
from importation under section 925(d)(3) of the GCA as not being
particularly suitable for or readily adaptable to sporting
purposes:

(1) Frames, receivers, receiver castings, forgings
or stampings
(2) Barrels
(3) Barrel extensions
(4) Mounting blocks (trunnions)
(5) Muzzle attachments
(6) Bolts
(7) Bolt carriers
(Cool Operating rods
(9) Gas pistons
(10) Trigger housings
(11) Triggers
(12) Hammers
(13) Sears
(14) Disconnectors

- 2 -

(15) Buttstocks
(16) Pistol grips
(17) Forearms, handguards
(18) Magazine bodies
(19) Followers
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 06:15:34 AM »

ขอบคุณครับ หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์