เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:34:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CP ซื้อ Makro !!! อีกก้าว ของเจ้าสัว !!!  (อ่าน 10188 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:43:32 PM »

ผมเคยหมดตูดกับซีพีมาแล้วครับน้าดุลย์ หกล้มหัวทิ่ม เสียความมั่นใจจนเกือบเสียคนไปเลย

ผมเปลืองเวลากับแกไปสามปี ที่ผมควรเอาไปทำอย่างอื่น แต่ไม่ใช่ธุระกิจการเกษตรของแกหรอก
เป็นอย่างอื่นที่กำลังบูมในยุคนั้น
 ไม่ใช่ผิดหวังแล้วออกมาพูดมาแฉอะไร แกก็ทำธุระกิจเหมือนที่คนอื่นทำในตอนนั้น แต่คนที่ทำงานกับแก
ต้องเหนื่อยมากกว่า เสียสละมากกว่า ในขณะที่ผลตอบแทนน้อยกว่า และลำบากกว่า
ผมแสนจะซึ้งเลย พอกันที

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:48:53 PM »

ผลตอบแทนมันก็เป็นพิรามิดคว่ำแบบนี้แหละครับน้า

น้องๆกับน้องเมียผมเข้าโครงการปั้นบุคลากรรุ่นใหม่ของบ.นี้คนละหลายๆปีตั้งแต่ปี1ยันจบป.โท

มีโกะก็ไปเรียน มีอบรมอะไรก็ไปเรียนดะ ให้ทุนก็เอา ฝึกงานก็ยังไปกันที่ซีพี , จบตรีออกมา ทางบ.เชิญไปอบรมอะไรก็ไปกันดะ

แต่พอจบโทปุ๊บก็เลิกกัน เสือกสอนกันมาเก่งนัก เด็กมันไปสร้างกิจการเองดีกว่า.....พูดเป็นเสียงเียวกัน ว่านี่คือหัวใจหลักที่ซีพีให้มา  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:52:34 PM »

พี่จ้าวญาติเจ้าสัวป่าวเนี่ย คิคิ

ป่าวว๊อยยย เฉียดเต็มที่ก็แค่เคยจิ้มพนักงานของเจ้าสัวแกไปไม่กี่จึ้ก  แลบลิ้น

What man is a man , who does not make the world better?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:54:29 PM »

พี่จ้าวญาติเจ้าสัวป่าวเนี่ย คิคิ

ป่าวว๊อยยย เฉียดเต็มที่ก็แค่เคยจิ้มพนักงานของเจ้าสัวแกไปไม่กี่จึ้ก  แลบลิ้น
นั่นไม่เรียกเฉียดแล้ว เสมือนลูกเขยเจ้าสัว ไปแร้ววว คิก คิก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:39:25 PM »

ป่าวว๊อยยย เฉียดเต็มที่ก็แค่เคยจิ้มพนักงานของเจ้าสัวแกไปไม่กี่จึ้ก  แลบลิ้น
นั่นไม่เรียกเฉียดแล้ว เสมือนลูกเขยเจ้าสัว ไปแร้ววว คิก คิก ขำก๊าก

นับนิ้วมือนิ้วเท้าพี่จ้าวคงนับไม่พอ ใช่เบาๆนะพี่คนนี้  อย่าบอกนะสาวเซเว่น คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:41:48 AM »

อุตุเตือน คลื่นสูง 2-3 เมตร ฝนฟ้าคะนอง ตกหนักเป็นบางแห่ง เรือเล็กงดออกจากฝั่ง  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:41:44 AM »

เขยเจ้าสัวอยู่นี่นี่เองงงง Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:47:29 AM »

อ่าวแสดงว่าน้าเบิ้ม "ค้ำคาง" กับผมสิงั้น ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:59:57 AM »

อุตุเตือน คลื่นสูง 2-3 เมตร ฝนฟ้าคะนอง ตกหนักเป็นบางแห่ง เรือเล็กงดออกจากฝั่ง  ยี๊

แต่เรือใหญ่ออกไปจับกุ้ง หอย ปู ปลาเกลี้ยง... โดนกรมอุตุหลอก... Grin

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:07:17 AM »

อ่าวแสดงว่าน้าเบิ้ม "ค้ำคาง" กับผมสิงั้น ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

โทษครับน้าอ้วน ผมไปหาในอากู๋ ยังแปลไม่ออกครับ ช่วยทานเสล็ดหน่อยครับ  ไหว้   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:12:30 AM »

ผมว่าดีแล้วที่ซื้อมาเป็นของคนไทย เห็นพวกนักการเมืองชอบเอาทรัพย์สินของคนไทยไปขายให้ต่างชาติ อนาถใจ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:20:27 AM »

โทษครับน้าอ้วน ผมไปหาในอากู๋ ยังแปลไม่ออกครับ ช่วยทานเสล็ดหน่อยครับ  ไหว้   คิก คิก

มันเป็นคำแสลงของคนโคราช ครับ คือ "ค้ำคาง" นี่แปลว่า คู่เขยกัน หมายถึงน้าเบิ้มไปได้พี่สาวของพ่อตาคนนี้ แล้วผมก็ไปได้ลูกสาวคนลองต่อจากน้าเบิ้ม หรือลูกของพ่อตาคนนี้ครับ เอาง่ายน้าเบิ้มได้พี่สาว ผมได้น้องสาว อากู๋ยังฉลาดไม่พอครับกับภาษาโคราช ต้องถามพี่นายครับ...คริคริคริ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:50:09 AM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:32:44 AM »

อ๋อ....เข้าใจแล้วครับ คล้ายคำว่าคู่เขยใช่มั้ยครับ  Cheesy

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:04:53 PM »

รวยไม่ผิดครับ อย่าไปอคติจนเขาผิดแค่เพราะรวย

ขออภัยจริงๆที่ขัดใจเพื่อนหลายท่าน  ไหว้

ครับ รวยไม่ผิด...
แต่ผิดที่พยายามผูกขาด  และเป็นเจ้าของสายพันธุ์
อย่างหนึ่งที่หลายคนโดยเฉพาะคนรุ่นผมจำได้ แต่ก่อนเด็กๆเรา่กินแตงโมบางเบิดกัน
ไม่ว่าปลูกที่ไหน ถ้าสายพันธุ์มาจากบางเบิด ผิวเขียวเข้มขี้ม้าเลย ลูกโตเปลือกหนา
กินหมดเอาเปลือกแตงโมไปแกงได้อีก  ปลูกง่าย ไม่ต้องใช้ยา ใช้ปุ๋ยเคมี

ต่อมาเจ้าสัวพัฒนาสายพันธุ์ของตัวเอง บอกว่าพันธุ์ดี เกษตรกรมองด้วยความเคลือบแคลง
แต่โดยคอนเนคชั่นผ่านทาง ขรก.ด้านเกษตร รวมถึงพ่อค้า เจ้าสัวสามารถส่งข่าวบอกเกษตรกรบอกได้
ว่าปลูกได้ผลิตผลเท่าไหร่รับซื้อคืนหมด แต่เมล็ดพันธุ์แจกฟรี

เกษตรกร กลุ่มหนึ่งลองปลูกดู เพื่อที่จะมี ขรก.เกษตรอำเภอคอยชี้แนะ ใช้ปุ๋ยสูตรโน่นนี่ ใช้ยานี่นั่น
เมื่ออายุเท่านั้นเท่านี้ แน่นอน ทั้งยาทั้งปุ๋ย ของเจ้าสัวทั้งนั้น กว่าแตงโมจะได้ผล ปกติเกษตรกรปลูก
แตงโมบางเบิด ต้องใช้ยาที่ไหนกัน

แน่นอน เมื่อได้ผลผลิตรุ่นแรก รับซื้อจากเกษตรกรจริง ชิมดูก็รสชาติไม่ต่างจากบางเบิด เปลือกบางกว่า
เป็นสาเหตุให้แกงเปลือกแตงโมพลอยสูญไปจากเมืองไทย ลูกเล็กกว่าบางเบิด แต่ก็ขนาดเท่าๆกันหมด
ไม่เหมือนบางเบิด เล็กมั่งใหญ่มั่ง

เกษตรกรรุ่นแรกได้รับผลตอบแทนที่ดี ถึงแม้ปลูกของเจ้าสัวจะใช้ปุ๋ยเคมี จะใช้ยา
แต่ยุคนั้นมันดูทันสมัยมาก ใช้ปุ๋ยเคมีนี่ ไม่เลอะเทอะขี้วัวขี้ควาย แรงก็ไม่ต้องลงมาก ถึงเวลาฉีดยาเอา
ยิ่งได้รับการสนับสนุนจากเกษตรอำเภอด้วยแล้ว ทุกอย่างเสริมกันไปหมด

รุ่นที่สองเลยมีเกษตรกรหันมาปลูกแบบของเจ้าสัวมากขึ้น คอนเนคชั่นทั้ง ขรก.ท้องถิ่นและพ่อค้าท้องถิ่น
ทำงานให้ได้ผลต่อเนื่องมา

4-5ปีหลังจากนั้น เมื่อเจ้าสัวมั่นใจว่า ไม่มีใครเก็บเล็ดพันธุ์บางเบิดไว้แล้ว และถึงเก็บไว้ ก็ไม่น่าจะปลูกขึ้น
(เมล็ดพันธุ์มีอายุการเก็บของมัน) เมล็ดพันธุ์แตงโมที่เจ้าสัวแจกฟรีมาตลอด ก็ถูกแพคถุงขาย มาจนปัจจุบัน
และเมื่อปลูกแล้วไม่สามารถเอาเมล็ดมาทำพันธุ์ได้อีกอย่างพันธุ์บางเบิดที่เกษตรกรทิ้งไป ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว

แล้วแตงโมบางเบิดก็สูญไปจากแผ่นดินไทย ที่ปลูกๆอยู่เป็นพันธุ์ของเจ้าสัวนะครับ
ผูกขาดและทำลายสายพันธุ์เดิมแบบเนียนๆ

และในปัจจุบันเพื่อนผม พหูสูตรทางเกษตรหลายคนพยายามปลูกแตงโมแบบไม่ใช้ยา
ปรากฎว่า ล้มเหลวหมดครบถ้วนทั่วทุกตัวคนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังไงก็ต้องใช้ยา  ท่านอาจเคยอ่านข่าวเจอที่กินแตงโมแล้วต้องส่งโรงพยาบาล หรือหน้ามืดเสียชีวิตไป

เส้นทางเดินของเจ้าสัว เมื่อมองย้อนกลับไป แกมาอย่างรถแทรคเตอร์คันใหญ่ มีหลายอย่างสูญเสียไประหว่าง
ที่ใบมีดดันดินทำลายไป เพื่อให้ได้เส้นทางเรียบกริบให้คนตามหลังได้เดินสบาย แล้วบอกว่า นี่เจ้าสัวบุกเบิกมานะ

ได้อย่าง เสียอย่าง และบางอย่างที่เสียไป ไม่มีวันได้คืนกลับมา

แตงโมแค่ตัวอย่างเดียว แต่ถ้ามองอย่างอื่นบ้างที่เจ้าสัวจับอยู่ มาแนวๆเดียวกันหมดครับ

หลายคนอาจรู้จักขายตรง แต่ถ้าไม่รู้จักโฆษณาตรง
ขอบอกว่า เจ้าสัวแกทำมานานครับ โฆษณาผ่านพ่อค้าคนกลางในท้องถิ่น หรือ ขรก.ด้านเกษตรสู่เกษตรกรโดยตรง

จบ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:07:57 PM »

พนักงานลูกจ้างซีพี ในระดับปฏิบัติการ วุฒิตั้งแต่ระดับป.โทต่ำลงมา ถ้าคิดค่าจ้างเงินเดือนออกมาเป็นชั่วโมง

พอๆกับพนักงานเซเว่นครับ เงินเดือนมาก มันก็มอบหมายงานให้ทำมาก ขี้ข้าดีๆนี่เอง อันนี้คนในเขาพูดนะ ไม่เกี่ยวกับผม  คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์