เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:17:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CP ซื้อ Makro !!! อีกก้าว ของเจ้าสัว !!!  (อ่าน 10199 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:09:12 AM »

อยากทราบความเห็น  พี่น้องชาวไทยครับ  น้ำลายหก

http://www.thanonline.com/index.php?option=com_content&view=article&id=180181:-cpall-154&catid=104:-financial-&Itemid=443

ไร้คำกล่าว............................................
Bow fishing
Jr. Member
**

คะแนน 3

Sniper

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:26:26 AM »

ความเห็นยังไงครับ  หมายถึงว่า จะทำไงดี ยังงั้นหรือเปล่า

ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ  มีกินมีใช้ก็กินใช้ต่อไป  ไม่มีก็ออกไปขวนขวายหามา  เขาจะซื้อจะขายมันก็เรื่องของเขา

ผมตอบเพราะว่าผมคือพี่น้องชาวไทยคนหนึ่ง.....

คบคนพราน..พรานพาไปล่าสัตว์
คบบัณฑิต...บัณฑิตพาไปหาสาว
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:32:47 AM »

ไม่มีความเห็นครับเรื่องของคนรวยเขาเล่นกัน ส่วนคนจนๆอย่างผมเก็บตังค์ได้ค่าตัวรูเกอร์GP101แล้ว บ่ายๆจะไปยืนขอ ป.3ที่อำเภอซะหน่อย เพิ่งจะได้หนังสือรับรองจาก ผบ เมื่อเช้า คริคริ  Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:08:33 AM »

ผมดีใจที่บ.สัญชาติไทยได้ซื้อมันเข้ามาครับ

ส่วนเรื่องผลกระทบกับ"ชาวบ้าน"(รวมผมด้วย)รับรองว่ามีแน่นอน

ความหลากหลายของผลิตภัณฑ์อาหารต่อไปจะน้อยลง ราคาสินค้าเกษตรยี่ห้อCPและบ.ในเครือที่ขายในแมคโครต่อไปจะราคาสูงขึ้นแน่นอน

ในระดับครัวเรือนอาจไม่รู้สึกเท่าไหร่ แต่ระดับผู้ประกอบการรายย่อยรับรองว่าร้อง"แหวะ ยี้ แล้วตามด้วยร้องโอ้กกกกก"

ยกตัวอย่างงายๆคือเนื้อสัตว์แปรรูป ร้านอาหารที่เน้นคุณภาพหน่อยเค้าจะหนียี่ห้อCP,Tesco(แม่มผูกขาดและกีดกันการตลาดมา2ปีแล้ว)ในโลตัสไปซื้อยี่ห้อBMP,TGMที่แมคโคร.....ราคาถูกกว่า คุณภาพและรสชาติเหนือกว่าลิบๆ

ขนาดในโลตัส CPมันยังแร่ไปกีดกันการตลาดใส่ยี่ห้ออื่นจนคนเลือกกิน/เลือกใช้เค้าเลิกเข้าไปหา ต่อไปพอCPเป็นเจ้าของแมคโครเอง แล้วมันจะเหลือยี่ห้ออื่นๆไว้เป็นหนามข้างเอวหรือครับ?

What man is a man , who does not make the world better?
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:17:29 AM »

..เจ้าสัวบอกว่า เหมือนได้แท่นพิมพ์ธนบัตร... น้ำลายหก

..Bic C กับ Lotus ที่ฟัดกันนัวเนีย ก็จะได้คู่แข่งเพิ่มอีกราย.. อ๋อย

..โชว์ห่วย..คงหมดโอกาส โชว์สวย... เศร้า

..ประชาชน น่าจะได้ประโยชน์จาก ยักษ์ 3 ตัวฟัดกัน.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:22:16 AM »

อีกไม่นานอำเภอบ้านนอกของผมทั้ง โลตัสเอ็กเพรส และ ๗-๑๑  จะมาเปิดประชันกัน หันหน้าเข้าหากันเลย...แต่เยื้องๆกันนิดๆ...อุบร๊ะ...โชว์ห่วยบ้านผมจะเป็นยังไงหน๊อ...คือถ้าพูดนะพวกผมอาจจะซื้อของในราคาที่ถูกลง(อาจจะนะครับ...ในสินค้าบางประเภท)...แต่วัฒนธรรมของร้านโชว์ห่วยจะหายไป...ซื้อร้านโชว์ห่วยได้พูดจ้าหยอกล้อหยอกเหย้ากันเล่น นั่งจิบยาดอง นั่งดูทีวีในร้านค้า นั่งดูมวยตู้ในร้านค้า ถามว่า โลตัส กะ ๗-๑๑ มีหรือไม่แบบนี้ มีแต่พนักงานหน้าบูดๆมานั่งคิดเงิน แถมยืนยกมือไหว้ยังไหว้หมูไหว้หมา...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:30:58 AM »

CP เป็นผู้ผลิต เป็นผู้รับซื้อ เป็นผู้ค้าส่ง เป็นผู้ค้าปลีก
แค่สยายปีกครอบคลุมสร้างส่วนแบ่งการตลาดมากขึ้นกว่าเดิม

แถวๆอาเซียน หลายประเทศมี บ.ที่มีลักษณะใกล้เคียงและมีการเติบโตแบบซีพีนะ
อินโดฯ-ฟิลิปปินส์ก็มี ที่สำคัญ มักมีการเคลื่อนไหวที่สอดคล้องกันด้วย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:32:46 AM »

ความเห็นนายสมชายอยากแช่งเจ้าสัวครับ เพราะตัดสินใจโดยไม่ถามผู้ถือหุ้นก่อน ที่จริงถ้าถามก่อนก็กลัวข่าวรั่วจะเสียเปรียบทางธุรกิจ ก็น่าจะแขวน SP ในหุ้น CPALL เสียก่อนแล้วค่อยประกาศข่าว... แต่นี่ประกาศข่าวตูมขึ้นมาโดยไม่แขวนป้ายห้ามการซื้อขาย(SP) ปรากฎว่านายสมชายชาดทุนหุ้นชั่วแค่ข้ามคืนหน้ามืดไปเลย รู้สึกเหมือนขับรถ Jas รุ่น Top ราคาป้ายแดงตกเหวไปหนึ่งคัน พังยับราคาซากเป็นศูนย์บาท...

ราคา CPALL หล่นฮวบไปหลายเปอร์เซ็นต์ก่อนแขวนป้าย SP ทั้งที่ควรจะแขวนก่อนหน้านี้หนึ่งวัน แล้วเมื่อเปิดซื้อขายมาเมื่อวานนี้ ก็ราคาหล่นลงไปอีกกว่า 10 เปอร์เซ็นต์... ตกลงนายสมชายต้องทุ่มตังค์มหาศาล(แยะแล้ว - สำหรับนายสมชาย)เพื่อซื้อหุ้นเพิ่มในราคาถัวเฉลี่ยให้ได้ราคา 40 บาท แล้วก็นั่งหัวใจจะวายรอให้ขายให้ได้ตามราคาเป้า(ขายได้สำเร็จเมื่อวานนี้ - โล่งไป)...

เวลาผ่านไปแล้วมานั่งนึกดูพฤติกรรมตัวเองเมื่อวานนี้ วู่วามสิ้นดี, เงินที่ทุ่มไปมันแยะมาก น่าจะปล่อยให้ขาดทุนทิ้งไปจะดีกว่า เพราะไม่คุ้มค่าความเสี่ยงเลย... แล้วก็อยากแช่งเจ้าสัวครับ, เพราะตั้งใจทุบหุ้นให้ราคาลง(เขากลัวเพิ่มทุน) จากนั้นช้อนกลับมาใหม่เพื่อขายหุ้นเอาเงินไปซื้อ Makro ที่มูลค่าร่วมเกือบ 2 แสนล้านบาท ที่ในที่สุดประกาศในภายหลังว่าไม่เพิ่มทุน เพราะกู้ SCB ...

หุ้นเจ้าสัวนี่เป็นหุ้นที่กินเงินได้ยากส์ที่สุด... เพราะเจ้าของ IQ สูงกว่าคนเล่นหุ้น...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:03:46 PM »

ขอเดาว่า เจ้าสัว อยากจะมี Distribution Centre เป็นของซีพีเองตามหัวเมืองใหญ่ไว้เติมเต็มระบบ logistic chain
และเชื่อมต่อในภูมิภาค สำหรับเคลื่อนย้ายสินค้าและบริการในเครือ เพื่อรุกแข่งกับเจ้าอื่นๆ
แต่การตัตสินใจซื้อแบบนี้ ก็ตามคุณสมชาย(ฮา)กล่าวครับ แพงและไม่คุ้มค่า อาจจะเป็นต้นทุนพอกกันไป
อย่างที่ว่า เจ้าสัวคงไม่อยากเสียหน้า ก็ให้บริษัทในเครือแบกๆกันไป สุดท้ายเหนื่อยที่คนทำงานและตกอยู่
ที่ผู้บริโภคครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:39:07 PM »

3ยักษ์ฟัดกัน คนไทยได้ประโยชน์ แต่ถ้า3 ยักษ์"ฮั้ว"กัน....

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:54:25 PM »

อีกไม่นานอำเภอบ้านนอกของผมทั้ง โลตัสเอ็กเพรส และ ๗-๑๑  จะมาเปิดประชันกัน หันหน้าเข้าหากันเลย...แต่เยื้องๆกันนิดๆ...อุบร๊ะ...โชว์ห่วยบ้านผมจะเป็นยังไงหน๊อ...คือถ้าพูดนะพวกผมอาจจะซื้อของในราคาที่ถูกลง(อาจจะนะครับ...ในสินค้าบางประเภท)...แต่วัฒนธรรมของร้านโชว์ห่วยจะหายไป...ซื้อร้านโชว์ห่วยได้พูดจ้าหยอกล้อหยอกเหย้ากันเล่น นั่งจิบยาดอง นั่งดูทีวีในร้านค้า นั่งดูมวยตู้ในร้านค้า ถามว่า โลตัส กะ ๗-๑๑ มีหรือไม่แบบนี้ มีแต่พนักงานหน้าบูดๆมานั่งคิดเงิน แถมยืนยกมือไหว้ยังไหว้หมูไหว้หมา...

ซะเห็นภาพ      น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ผมคนหนึ่งครับ ไม่ชอบการไหว้แบบหุ่นยนต์ของพวกคุณเธอเหล่านี้เลย   แลบลิ้น

ผมอยากให้ท่านเห็นการต้อนรับของพนักงานเปิด ปิดประตู(ชาย) ของเดอะมอลล์โคราช ชั้นสอง ประตูที่ตรงกับสะพานลอยถนนมิตรภาพ ยิ้มธรรมชาติ ไหว้ธรรมชาติ  สวัสดีครับ เชิญครับ ขอบคุณครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:12:12 PM »

แกคงประเมินแล้วว่าเงินบาทจะแข็งสูงสุดได้เพียงเท่านี้ ก่อนที่รัฐจะลอยตัวค่าเงินบาทเพื่อเปิดโอกาสให้ธุรกิจในเครือข่ายได้ฉวยวิกฤติ แล้วเอามานั่งคุยกันในวงเหล้าว่าเป็น "คลื่นลูกที่สี่.." ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:16:01 PM »

อีกไม่นานอำเภอบ้านนอกของผมทั้ง โลตัสเอ็กเพรส และ ๗-๑๑  จะมาเปิดประชันกัน หันหน้าเข้าหากันเลย...แต่เยื้องๆกันนิดๆ...อุบร๊ะ...โชว์ห่วยบ้านผมจะเป็นยังไงหน๊อ...คือถ้าพูดนะพวกผมอาจจะซื้อของในราคาที่ถูกลง(อาจจะนะครับ...ในสินค้าบางประเภท)...แต่วัฒนธรรมของร้านโชว์ห่วยจะหายไป...ซื้อร้านโชว์ห่วยได้พูดจ้าหยอกล้อหยอกเหย้ากันเล่น นั่งจิบยาดอง นั่งดูทีวีในร้านค้า นั่งดูมวยตู้ในร้านค้า ถามว่า โลตัส กะ ๗-๑๑ มีหรือไม่แบบนี้ มีแต่พนักงานหน้าบูดๆมานั่งคิดเงิน แถมยืนยกมือไหว้ยังไหว้หมูไหว้หมา...

ซะเห็นภาพ      น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ผมคนหนึ่งครับ ไม่ชอบการไหว้แบบหุ่นยนต์ของพวกคุณเธอเหล่านี้เลย   แลบลิ้น

ผมอยากให้ท่านเห็นการต้อนรับของพนักงานเปิด ปิดประตู(ชาย) ของเดอะมอลล์โคราช ชั้นสอง ประตูที่ตรงกับสะพานลอยถนนมิตรภาพ ยิ้มธรรมชาติ ไหว้ธรรมชาติ  สวัสดีครับ เชิญครับ ขอบคุณครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

นี่คือเสน่ห์ของโชว์ห่วยครับ
ผมเป็นลูกค้าโชว์ห่วยอย่างเหนียวแน่น ไม่ว่าจะเป็น กรองทิพย์ 20 บาทยืมไฟจุดด้วย เหล้าขาวครึ่งกั๊ก ....หรือลีโอสองขวดน้ำแข็งถุง ลงบัญชี...สิ่งเหล่านี้ ไม่มีใน 7-11 ครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:33:35 PM »

3ยักษ์ฟัดกัน คนไทยได้ประโยชน์ แต่ถ้า3 ยักษ์"ฮั้ว"กัน....

..คงยากครับ เพราะแย่งลูกค้ากลุ่มเดียวกัน..
..แต่อาจจะได้เห็น makro โฉมใหม่ที่มีถุงใส่ของให้ และรับบัตรเครดิตมากขึ้น..
..เผลอ ๆ อาจจะเห็น makro express ประกบ lotus express  Bic C Extra..ก็ได้..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:38:03 PM »

อีกไม่นานอำเภอบ้านนอกของผมทั้ง โลตัสเอ็กเพรส และ ๗-๑๑  จะมาเปิดประชันกัน หันหน้าเข้าหากันเลย...แต่เยื้องๆกันนิดๆ...อุบร๊ะ...โชว์ห่วยบ้านผมจะเป็นยังไงหน๊อ...คือถ้าพูดนะพวกผมอาจจะซื้อของในราคาที่ถูกลง(อาจจะนะครับ...ในสินค้าบางประเภท)...แต่วัฒนธรรมของร้านโชว์ห่วยจะหายไป...ซื้อร้านโชว์ห่วยได้พูดจ้าหยอกล้อหยอกเหย้ากันเล่น นั่งจิบยาดอง นั่งดูทีวีในร้านค้า นั่งดูมวยตู้ในร้านค้า ถามว่า โลตัส กะ ๗-๑๑ มีหรือไม่แบบนี้ มีแต่พนักงานหน้าบูดๆมานั่งคิดเงิน แถมยืนยกมือไหว้ยังไหว้หมูไหว้หมา...

ซะเห็นภาพ      น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ผมคนหนึ่งครับ ไม่ชอบการไหว้แบบหุ่นยนต์ของพวกคุณเธอเหล่านี้เลย   แลบลิ้น

ผมอยากให้ท่านเห็นการต้อนรับของพนักงานเปิด ปิดประตู(ชาย) ของเดอะมอลล์โคราช ชั้นสอง ประตูที่ตรงกับสะพานลอยถนนมิตรภาพ ยิ้มธรรมชาติ ไหว้ธรรมชาติ  สวัสดีครับ เชิญครับ ขอบคุณครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

กรณีที่พี่นายว่ามา ผมคนนึงครับที่ชื่นชมและจะรับไหว้ทุกครั้งพร้อมพูดด้วยว่า "ครับสวัสดีครับ" แต่ผมเห็นบางคนชอบทำท่าไม่สนใจและไม่แยแสพนักงานเหล่านี้เลยเวลาเดินผ่านทั้งๆที่นี่คือวัฒนธรรมของเรา หรือบางทีมือถือสิ่งของหรือจูงมือลูกผมจะใช้วิธีก้มหัวให้เล็กน้อยเพื่อแสดงการรับความเคารพครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 01:39:53 PM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์