เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:18:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CP ซื้อ Makro !!! อีกก้าว ของเจ้าสัว !!!  (อ่าน 10208 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:50:05 PM »

ขอเดาว่า เจ้าสัว อยากจะมี Distribution Centre เป็นของซีพีเองตามหัวเมืองใหญ่ไว้เติมเต็มระบบ logistic chain
และเชื่อมต่อในภูมิภาค สำหรับเคลื่อนย้ายสินค้าและบริการในเครือ เพื่อรุกแข่งกับเจ้าอื่นๆ
แต่การตัตสินใจซื้อแบบนี้ ก็ตามคุณสมชาย(ฮา)กล่าวครับ แพงและไม่คุ้มค่า อาจจะเป็นต้นทุนพอกกันไป
อย่างที่ว่า เจ้าสัวคงไม่อยากเสียหน้า ก็ให้บริษัทในเครือแบกๆกันไป สุดท้ายเหนื่อยที่คนทำงานและตกอยู่
ที่ผู้บริโภคครับ

นายสมชายหมายถึงหุ้นใน Port ของนายสมชายเองครับ และโกรธเจ้าสัวที่ไม่ได้แขวนป้าย SP เสียก่อน ทำให้ราคาหุ้น CPALL หล่นฮวบ เพราะคนถือหุ้นกลัวเพิ่มทุน แล้วกำไรต่อหุ้นจะโดนเพิ่มตัวหารครับ... แต่ในที่สุดเฉลยแล้วว่าไม่ได้เพิ่มทุน ก็โดนขายถล่มราคาเสียอีก แปลว่าเสียรู้โดนทุบหุ้นครับ...

สำหรับเจ้าสัวเอง ดีลนี้คือดีลทองคำ เพราะใน Makro มี"ระบบที่สมบูรณ์"(ประกอบด้วย People Procedure Hardware Software และ Data) ทำให้ไม่ต้องลองผิดลองถูกฝ่าผ่านกำแพง Learning Curve ให้ตกหลุมตกท่อแข้งขาถลอกจนกว่าจะเดินได้มั่นคงครับ... นอกจากนี้ Makro ยังมีสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องสูง โดยเฉพาะเงินสดในมือปริมาณมหาศาลเป็นหมื่นล้านบาท ตรงนี้หาก CPALL ไม่ไปซื้อ คาดว่าจะมีรายอื่นไปซื้อกิจการ หรือไม่ก็ Makro ก็ต้องรีบลงทุนขยายกิจการออกไป(เหมือนมีเงินแยะจะเรียกความเสี่ยง)...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:43:27 PM »

นายสมชายหมายถึงหุ้นใน Port ของนายสมชายเองครับ และโกรธเจ้าสัวที่ไม่ได้แขวนป้าย SP เสียก่อน ทำให้ราคาหุ้น CPALL หล่นฮวบ เพราะคนถือหุ้นกลัวเพิ่มทุน แล้วกำไรต่อหุ้นจะโดนเพิ่มตัวหารครับ... แต่ในที่สุดเฉลยแล้วว่าไม่ได้เพิ่มทุน ก็โดนขายถล่มราคาเสียอีก แปลว่าเสียรู้โดนทุบหุ้นครับ...

สำหรับเจ้าสัวเอง ดีลนี้คือดีลทองคำ เพราะใน Makro มี"ระบบที่สมบูรณ์"(ประกอบด้วย People Procedure Hardware Software และ Data) ทำให้ไม่ต้องลองผิดลองถูกฝ่าผ่านกำแพง Learning Curve ให้ตกหลุมตกท่อแข้งขาถลอกจนกว่าจะเดินได้มั่นคงครับ... นอกจากนี้ Makro ยังมีสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องสูง โดยเฉพาะเงินสดในมือปริมาณมหาศาลเป็นหมื่นล้านบาท ตรงนี้หาก CPALL ไม่ไปซื้อ คาดว่าจะมีรายอื่นไปซื้อกิจการ หรือไม่ก็ Makro ก็ต้องรีบลงทุนขยายกิจการออกไป(เหมือนมีเงินแยะจะเรียกความเสี่ยง)...

ซื้อมาใช้ได้เลย ไม่ต้องเสียเวลา Grin Grin Grin เวลาเป็นเงินเป็นทอง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:53:28 PM »

นายสมชายหมายถึงหุ้นใน Port ของนายสมชายเองครับ และโกรธเจ้าสัวที่ไม่เสียก่อน ทำให้ราคาหุ้น CPALL หล่นฮวบ เพราะคนถือหุ้นกลัวเพิ่มทุน แล้วกำไรต่อหุ้นจะโดนเพิ่มตัวหารครับ... แต่ในที่สุดเฉลยแล้วว่าไม่ได้เพิ่มทุน ก็โดนขายถล่มราคาเสียอีก แปลว่าเสียรู้โดนทุบหุ้นครับ...

เจ้าสัวแกคงรีบเลยไม่ได้แขวนป้าย SP ก่อนครับ  แต่บ่ายนี้ค่อยๆดีดกลับมากันแล้วครับ  จะรับขนมจีบหรือไส้กรอกเพิ่มมัยครับ Grin 

ผมยังคิดว่าที่เจ้าสัวอุตสาห์ยอมควักและกู้เงินมาซื้อในราคา1.8แสนล้านนี้ ไม่น่าจะคุ้มหรือได้ทุนคืนในระยะสั้น
แต่อาจจะได้เครือข่ายหรือมองโอกาสที่มากกว่าตีเป็นตัวมูลค่าเงินครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 03:53:42 PM »

เจ้าสัวแกคงรีบเลยไม่ได้แขวนป้าย SP ก่อนครับ  แต่บ่ายนี้ค่อยๆดีดกลับมากันแล้วครับ  จะรับขนมจีบหรือไส้กรอกเพิ่มมัยครับ Grin

ผมยังคิดว่าที่เจ้าสัวอุตสาห์ยอมควักและกู้เงินมาซื้อในราคา1.8แสนล้านนี้ ไม่น่าจะคุ้มหรือได้ทุนคืนในระยะสั้น
แต่อาจจะได้เครือข่ายหรือมองโอกาสที่มากกว่าตีเป็นตัวมูลค่าเงินครับ

นายสมชายว่าดีลทองครับ...

ลองนึกถึงโลตัส แข่งกับบิ๊กซี แข่งกับแมคโคร แล้วแข่งกับคาร์ฟู จนกระทั่งคาร์ฟูโดนซื้อกิจการไป กว่าจะจับทางจับจุดอ่อนจุดแข็งกันได้จนล้มหายตายจากกันไปนี่ตั้งสิบปีเห็นจะได้ครับ, ทีนี้หากเจ้าสัวจะขยายกิจการรูปแบบเดียวกันนี้เพื่อลุยตลาด AEC กว่าจะเริ่มต้นลุยได้คงโดนเตะตัดขาอ่วมเชียวครับ... ดังนั้นซื้อ Makro ก็จะได้"ระบบ" โดยเฉพาะทีมบุคลากรหลายระดับที่"รู้งาน"ครับ ม่ายงั้นจะเจอหน้าใหม่ไฟแรง แต่เผลอเมื่อไหร่ทำไฟไหม้ห้าง... แฮ่ๆ...

นี่ยังไม่นับเงินสดอีกหมื่นกว่าล้าน, หากดูใน Settrade จะพบส่วนของผู้ถือหุ้น ที่ไม่ได้แบ่งออกมาเป็นปันผลอีกหมื่นกว่าล้านครับ, ตรงนี้เอามาขยายสาขารุกใส่เขมร ลาว เวียตนามได้ทันที... ส่วนเงินกู้ SCB นั่นก็ทุบหุ้นแล้วลากขึ้นลงสักสิบที ก็ได้คืนกว่าครึ่งแล้วครับ, เมื่อวานนี้ Vol ทั้งวันของ CPALL ก็ร่วมหมื่นล้านบาทแล้ว...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:02:45 PM »

ช่องกระจายสินค้าตัวเอง  Grin Grin Grin แย่งซื้อกันคุณเจริญ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:04:18 PM »

ช่องกระจายสินค้าตัวเอง  Grin Grin Grin แย่งซื้อกันคุณเจริญ

เตะตัดขา... ฮา...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:10:47 PM »

เนื่องจากไม่ได้เล่นหุ้น และยังไม่มีปัญญาเล่นแบบป๋าสมชาย แต่คิดว่าตัวเองต้องได้รับผลกระทบแน่ๆ เพราะวัตถุดิบส่วนหนึ่งผมซื้อจากแมคโครครับ และตามที่พี่ๆว่ามานั่นละ สินค้าพะยี้ห้อCP ผมจะหลีกเลี่ยงไว้ก่อน เพราะมันหมายถึงต้นทุนเพิ่มขึ้น และของแบบเดียวกันคุณภาพด้อยกว่าของMacroด้วย

ที่นี้ตัวเลือกมันไม่มี ร้ายค้าส่งรายย่อยก็จะโดนบีบ ผลกระทบตามมาคือพ่อค้าแบบผมครับ นี่ยังไม่นับ ต้นทุนแก๊ช 6บาท/กิโล ที่จะมาเร็วๆนี้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:32:30 PM »

นายสมชายว่าดีลทองครับ...

ลองนึกถึงโลตัส แข่งกับบิ๊กซี แข่งกับแมคโคร แล้วแข่งกับคาร์ฟู จนกระทั่งคาร์ฟูโดนซื้อกิจการไป กว่าจะจับทางจับจุดอ่อนจุดแข็งกันได้จนล้มหายตายจากกันไปนี่ตั้งสิบปีเห็นจะได้ครับ, ทีนี้หากเจ้าสัวจะขยายกิจการรูปแบบเดียวกันนี้เพื่อลุยตลาด AEC กว่าจะเริ่มต้นลุยได้คงโดนเตะตัดขาอ่วมเชียวครับ... ดังนั้นซื้อ Makro ก็จะได้"ระบบ" โดยเฉพาะทีมบุคลากรหลายระดับที่"รู้งาน"ครับ ม่ายงั้นจะเจอหน้าใหม่ไฟแรง แต่เผลอเมื่อไหร่ทำไฟไหม้ห้าง... แฮ่ๆ...

นี่ยังไม่นับเงินสดอีกหมื่นกว่าล้าน, หากดูใน Settrade จะพบส่วนของผู้ถือหุ้น ที่ไม่ได้แบ่งออกมาเป็นปันผลอีกหมื่นกว่าล้านครับ, ตรงนี้เอามาขยายสาขารุกใส่เขมร ลาว เวียตนามได้ทันที... ส่วนเงินกู้ SCB นั่นก็ทุบหุ้นแล้วลากขึ้นลงสักสิบที ก็ได้คืนกว่าครึ่งแล้วครับ, เมื่อวานนี้ Vol ทั้งวันของ CPALL ก็ร่วมหมื่นล้านบาทแล้ว...

ใช่ครับหากจะลุยตลาด AEC ต้องมี DC เองไม่ต้องไปพึ่งคนอื่น หรือคู่แข่ง  เลยต้องกัดฟันซื้อ Makro
แพงหน่อย แต่กันคนอื่น

ผมว่าเจ้าสัว น่าจะจ้าง ล่งจู้สมชาย ไปช่วยบริหาร โดยเฉพาะบริหารเงินในตลาดหุ้นนะครับ
ผมจะตามไปเสริฟน้ำชาให้ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:02:15 PM »

จะเอาโชว์ห่วยกันให้ตายไปสักข้างหนึ่งเลยไม๊เจ้าสัว
มีแมคโคร โชว์ห่วย ยังพอลืมตาอ้าปากได้บ้าง นี่เจ้าสัวเล่นทั้ง ขายส่ง ขายปลีก
จนกันทั้งประเทศ รวยไม่แบ่ง มีความสุขนักหรือเจ้าสัว
ปลาจะหมดอ่าวไทยก็เพราะโงงานอาหารสัตว์เจ้าสัว
เล่นกินรวบคนเดียวไม่แบ่งเลย
สัตว์เลี้ยง ก็ทำเสียเป็นสัตว์เชิงเดียวหมด ขยายพันธ์ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่ตลอด ไก่เอย ปลาเอย กินครบวงจร ทั้งอาหาร ทั้งพันธ์สัตว์
แบ่งให้พอมีพอกินกันทั้งประเทศ ดีกว่าอิ่มหมีพีมันอยู่คนเดียวไม๊

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:08:35 PM »

จะเอาโชว์ห่วยกันให้ตายไปสักข้างหนึ่งเลยไม๊เจ้าสัว
มีแมคโคร โชว์ห่วย ยังพอลืมตาอ้าปากได้บ้าง นี่เจ้าสัวเล่นทั้ง ขายส่ง ขายปลีก
จนกันทั้งประเทศ รวยไม่แบ่ง มีความสุขนักหรือเจ้าสัว
ปลาจะหมดอ่าวไทยก็เพราะโงงานอาหารสัตว์เจ้าสัว
เล่นกินรวบคนเดียวไม่แบ่งเลย
สัตว์เลี้ยง ก็ทำเสียเป็นสัตว์เชิงเดียวหมด ขยายพันธ์ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่ตลอด ไก่เอย ปลาเอย กินครบวงจร ทั้งอาหาร ทั้งพันธ์สัตว์
แบ่งให้พอมีพอกินกันทั้งประเทศ ดีกว่าอิ่มหมีพีมันอยู่คนเดียวไม๊

ตามนั้นครับ... เรื่องทุบหุ้นโดยไม่แขวนป้าย ทั้งที่มีข่าวสำคัญเตรียมประกาศนั่นสุ้มเสี่ยงเป็นอาญาเรื่องข้อมูลวงในเชียวครับ(Insider trade)...

เส้นแบ่งมันอยู่ที่มีคนรู้ข่าวก่อนแล้วถือประโยชน์จากข่าวนั้นหรือไม่, แต่ในประเทศไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมายครับ... ก็เรื่องหม่อมอุ๋ยฯ นั่นไงครับ ลูกชายรวยหุ้นพรวดเดียว 800 กว่าล้านบาท แล้วปฏิเสธว่าพ่อไม่ได้บอกลูกทั้งที่อยู่บ้านเดียวกัน บังเอิญลูกชายซื้อขายได้ตรงจังหวะพอดิบพอดี๊, ตรงนั้นสังคมก็ได้แค่ตั้งข้อสงสัย แล้วก็เงียบไปครับ...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:32:44 PM »

วันนี้ค่าเงินบาทอ่อนทันที  5555 อยากจะถุย.. บู่

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:28:57 PM »

วันนี้ค่าเงินบาทอ่อนทันที  5555 อยากจะถุย.. บู่

5555 ฮา "ปวดประจำเดือน" หรือ "แปด ตวด" อ่ะ ฮา5555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:02:52 PM »

5555 ฮา "ปวดประจำเดือน" หรือ "แปด ตวด" อ่ะ ฮา5555

**บาทอ่อนค่าลง              

นักบริหารเงินจากธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) หรือ BAY กล่าวถึงการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในวันนี้ เปิดตลาดที่ระดับ 28.97/99 บาท/ดอลลาร์ อ่อนค่าลงจากช่วงเย็นวานนี้ที่ปิดตลาดที่ระดับ 28.89 บาท/ดอลลาร์ และล่าสุด เงินบาทเริ่มปรับแข็งค่าอีกเล็กน้อยมาอยู่ที่ระดับ 28.90/92 บาท/ดอลลาร์              สาเหตุที่เงินบาทปรับตัวอ่อนค่าลงไปใกล้แตะระดับ 29 บาท/ดอลลาร์

คาดว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะนักลงทุนเริ่มทยอยซื้อคืนดอลลาร์ สาเหตุจากความกังวลว่าธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) จะออกมาตรการในการเข้ามาช่วยชะลอการแข็งค่าของเงินบาท             

ส่วนปัจจัยต่างประเทศที่นักลงทุนรอดูอยู่ คือ จากตัวเลขเศรษฐกิจของยุโรปที่ยังไม่สู้ดีนัก นักลงทุนจึงคาดว่าในการประชุมธนาคารกลางยุโรป (ECB) รอบหน้า อาจจะมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายลงได้อีก โดยกรอบการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทวันนี้ คาดอยู่ที่ 28.85-29.00 บาท/ดอลลาร์

ระวัง "แปด ยาย ตวด" เถอะ..555555 ขำก๊าก

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:32:04 PM »

ธรรมชาติของระบบทุนนิยม ในประเทศที่มีคอรัปชั่นระดับต้นๆ

ไร้คำกล่าว............................................
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:45:59 PM »

**บาทอ่อนค่าลง             

นักบริหารเงินจากธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) หรือ BAY กล่าวถึงการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในวันนี้ เปิดตลาดที่ระดับ 28.97/99 บาท/ดอลลาร์ อ่อนค่าลงจากช่วงเย็นวานนี้ที่ปิดตลาดที่ระดับ 28.89 บาท/ดอลลาร์ และล่าสุด เงินบาทเริ่มปรับแข็งค่าอีกเล็กน้อยมาอยู่ที่ระดับ 28.90/92 บาท/ดอลลาร์              สาเหตุที่เงินบาทปรับตัวอ่อนค่าลงไปใกล้แตะระดับ 29 บาท/ดอลลาร์

คาดว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะนักลงทุนเริ่มทยอยซื้อคืนดอลลาร์ สาเหตุจากความกังวลว่าธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) จะออกมาตรการในการเข้ามาช่วยชะลอการแข็งค่าของเงินบาท             

ส่วนปัจจัยต่างประเทศที่นักลงทุนรอดูอยู่ คือ จากตัวเลขเศรษฐกิจของยุโรปที่ยังไม่สู้ดีนัก นักลงทุนจึงคาดว่าในการประชุมธนาคารกลางยุโรป (ECB) รอบหน้า อาจจะมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายลงได้อีก โดยกรอบการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทวันนี้ คาดอยู่ที่ 28.85-29.00 บาท/ดอลลาร์

ระวัง "แปด ยาย ตวด" เถอะ..555555 ขำก๊าก

Ha haha ฮา "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา
ยายนึกว่าพี่ "Digitua" เป็นโรค H7 N9 เสียอีกอ่ะ ฮา
เพราะอยู่ดีๆ นอนเฉยๆ ดันถุย ดันอ๊วก อ่ะ ฮา

เรื่องค่าเงิน  ยายอยากจะถุย อยากจะอ๊วกเหมือนกันอ่ะ ฮา
ไอ้ด๊อกเตอร์ "ธปท" มันไม่ฟังใครอ่ะ ฮา
จนกระทั่ง "เงินนอก" มันไหลมาท่วมตลาดเมืองไทย อ่ะ ฮา

จึงเป็นที่มาของนโยบาย "ห้าม" เอาเงินออก ก่อนเวลาที่กำหนดอ่ะฮา
จับมึงแช่แข็ง "ฟรีส" สามเดือน หกเดือน อ่ะ ฮา

พี่digitua เนี่ยะ ขนาดกระโดด "ข้ามรั้ว ข้ามคลองปทุมคงคา" ฮา
ผ่านมาโม๊ด แต่ทำมัยยัง "ถึก" ไม่เก็จ เหมือนยายอ่ะฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์