เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:28:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกนนำ BRN โพสต์คลิป ประกาศ 5 เงื่อนไข เจรจาฝ่ายไทย ชี้สู้เพื่ออิสรภาพ  (อ่าน 16242 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:28:41 AM »

ยกระดับเพื่อให้รองรับกลุ่มหลังจากนั้นก็เรียกร้องสิทธิ์ต่อไปอีกโดยที่ตัวเองไม่ผิดแต่อ้างว่าคนในพื้นที่ต้องการ เหมือนกับ ออก พรบ.ปรองดองอ้างว่าเพื่อประชาชน แต่จริงแล้วจะใช้สิทธิ์ไม่ต้องรับผิดย้อนหลังโดยอ้างว่ากฎหมายฉบับเดียวกัน

ทั้งสองกรณีเป็นการทำการเมืองซ้อนการเมือง โดยเอาประชาชนมาอ้างและเป็นตัวประกันเพ... แมร่ง เยียก Ironman มาจัดการหว๋า สองปัญหานี้ รับรอง เอาอยู่เคลียร์จบ

นี่แหละครับ ตัวอย่างของเอาผลประโยชน์ส่วนบุคคลมาบังหน้า... ดังนั้นใครที่ทำผิดอาญาแล้วกลัวตำรวจตามจับ ก็ทำไก๋เป็นโจรก่อการร้าย(กลายเป็นนักรบศักดิ์สิทธิ์ - ปลอมๆ), แล้วก็เรียกร้องบอกว่าปรองดองๆ นิรโทษกรรมซะเลย...

บางกลุ่มก็เจ้าหน้าที่เลวๆ ใส่ร้ายคนดีๆว่าเป็นโจรก่อการร้าย ก็เลยต้องหนีเข้าป่าไปเลย สาเหตุที่ใส่ร้ายก็เช่นขัดผลประโยชน์ทางการค้า หรือไปขวางทางโกงกินของคนชั่ว หรือแม้แต่จีบผู้หญิงแข่งกัน ฯลฯ... พวกนี้มันก็เหมือนหนังเรื่องเดิมสมัยปราบคอมมิวนิสต์นั่นแหละครับ...

หนังเรื่องเดิมหรือเรื่องใหม่ทั้งหลาย ก็สามารถแก้ได้ด้วยการบังคับใช้กฎหมายให้ศักดิ์สิทธิ์ครับ... นายสมชายถึงบอกว่าความชั่วช้าทั้งหลายทั้งปวงในแผ่นดินไทยนั้น ล้วนแล้วแต่มีรากเหง้ามาจากการบังคับใช้กฎหมายที่ล้มเหลว, เรื่องทุกเรื่องเริ่มต้นจากตรงนี้จริงๆ...

นั่นแหละครับ จึงต้องเรียก Ironman มาจัดการทั้งสองปัญหานี้ ที่ทำให้เมืองไทยวุ่นวาย อย่างที่เป็นอยู่ Grin

Jack Bauer กับหน่วย CTU  ไม่ทราบว่าเมืองไทยมีไหมครับ

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:29:12 AM »

เรื่องเก่าๆเอามาอ้างอยู่เรื่อย  ใจมันไม่เป็นไทยมันก็มีปัญหาไม่จบไม่สิ้น  พูดกันมาเป็นร้อยปีแล้วเรื่องกดขี่ข่มเหง อ้างไปเรื่อยไม่ยอมจบก็ลุยเลยดีกว่า

ก็มีเรื่องเดียวนี่ครับ ที่มันอ้างโดย ไม่ต้องมีหลักฐาน เลยอ้างไปเรื่อยน่ะครับพี่... เจรจากันหลายรอบแล้ว อีกหน่อยก็รู้ว่าสั่งหยุดยิงได้จริงไหม ถ้ามันตัวจริงมันต้องสั่งหยุดได้ แต่ถ้าสั่งหยุดไม่ได้มันก็ไร้ราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 07:58:57 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:31:10 AM »

ปัญหาปัจจุบัน ไม่ต่างจากคอมมิวนิสต์เมื่อก่อนหรอก เพียงแต่มีชาติพันธุ์เข้ามาด้วยอีกปัจจัยนึง ซึ่งเป็นปัจจัยที่สำคัญ เลยทำให้เขาง่ายยิ่งขึ้นในการมีมวลชนสำหรับทำศึก Smiley

แต่อย่าลืมว่า หลายคนแม้จะชาติพันธุ์เดียวกัน แต่ก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกัน เพียงแต่กลัวโจรฆ่าทิ้ง เพราะเจ้าหน้าที่ไม่สามารถดูแลชีวิตเขาได้ เขาเลยเลือกที่จะอยู่เพื่อมีชีวิตรอด (ดูอย่างแถวจังหวัดที่ไม่ใช่ จชต ขนาดรู้ว่าคนไหนค้ายา ยังไม่ค่อยกล้าบอกเจ้าหน้าที่กันเลย เพราะกลัวพวกค้ายามาถล่ม ยาเลยเต็มบ้านเต็มเมือง) แต่ถ้าวันไหนเจ้าหน้าที่ให้ความปลอดภัยเขาได้ อย่าว่าแต่ชื่อโจรเลย เขาสามารถบอกให้รู้ได้ทั้งหมดว่าใครเป็นใคร ของอยู่ที่บ้านใครบ้าง Wink

ที่สำคัญ แล้วไม่สงสัยเหรอว่าทำไม ด. ปัตตานี / ว. ยะลา / น. นราธิวาส จึงยังอยู่ ทั้งที่ควรจะสิ้นชีวีไปตั้งนานแล้ว Grin
ด. ปัตตานี / ว. ยะลา / น. นราธิวาส ตัวเป้งๆ ทั้งนั้นเลย
ปล. ผมก็คนยะลาสงสัยเหมือนกัน ทำไมมันยังอยู่

อ่ะ คนพื้นที่มาแล้ว ใครสงสัยอะไร หรือ อยากถามอะไร ถามคนพื้นที่น่าจะเข้าใจได้ดีที่สุด Cheesy
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:08:27 AM »

ได้ยินว่า ฮัสซัน ตอแหล นี่มันเป็นคนอินโด แล้วมันมาเจือกอะไรด้วย กับปัตตานี
ปัญหาของคนพวกนี้คือ เอาคำสอนมาบิดเบือนแล้วปลุกปัน เอานิยายประวัติศาสตร์มาอ้าง
ไม่คิดว่าอาณาจักรศรีวิชัย มีมาก่อนศาสดาของเขาด้วย
อ้างแม้แต่ขึ้นต้นคำแถลงการณ์ว่า สันติ แต่เนื้อหามันตรงกันข้ามกันหมด  แสดงถึงธาตุแท้พวกนี้
มาเลเซียเพื่อนบ้านเลวยังให้ที่พักพวกก่อการร้าย  แล้วหวังจะเฉือน 3 จชต มาเป็นที่กันชน
แล้วไล่พวกสุดโต่งมาอยู่  อย่างนี้เจรจาก็ไร้ประโยชน์

อเสวนา จะ พาลานัง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:01:47 AM »

ต้องไปศึกษาดูงานที่จีน พม่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:01:51 AM »

เท่าที่เคยอ่าน ๆ ข่าวของกลุ่มมุสลิมมานะครับ
เกี่ยวกับการแบ่งแยกดินแดน หรือ ฯลฯ
ผมสังเกตุว่า ที่ประเทศจีน ไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้
ไม่เห็นพวกนี้เค้าเรียกร้องอะไร
ส่วนที่ รัสเซีย  ก็เพิ่งจะมีปัญหาเมื่อตอนที่เค้าเลิก
เป็นคอมมิวนิสต์แล้วนี่เอง  ก่อนหน้านั้น ก็เงียบกริบ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:05:44 AM »

ได้ยินว่า ฮัสซัน ตอแหล นี่มันเป็นคนอินโด แล้วมันมาเจือกอะไรด้วย กับปัตตานี
ปัญหาของคนพวกนี้คือ เอาคำสอนมาบิดเบือนแล้วปลุกปัน เอานิยายประวัติศาสตร์มาอ้าง
ไม่คิดว่าอาณาจักรศรีวิชัย มีมาก่อนศาสดาของเขาด้วย
อ้างแม้แต่ขึ้นต้นคำแถลงการณ์ว่า สันติ แต่เนื้อหามันตรงกันข้ามกันหมด  แสดงถึงธาตุแท้พวกนี้
มาเลเซียเพื่อนบ้านเลวยังให้ที่พักพวกก่อการร้าย  แล้วหวังจะเฉือน 3 จชต มาเป็นที่กันชน
แล้วไล่พวกสุดโต่งมาอยู่  อย่างนี้เจรจาก็ไร้ประโยชน์

นายสมชายว่ามันจะเอาแหล่งน้ำมันครับ... เฮ้อ...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:15:47 AM »

นายสมชายว่ามันจะเอาแหล่งน้ำมันครับ... เฮ้อ...

โดยผู้สนับสนุนที่ไม่ประสงค์จะออกนาม
วัตถุประสงค์เพื่อจะให้เส้นเขตแดนในทะเลเปลี่ยน
เมื่อเป็นรัฐอิสระแล้ว....ผู้สนับสนุนที่ไม่ประสงค์จะออกนาม
ค่อยไปเจรจา(ฮุบ)สัมปทานในทะเลทีหลัง
เพราะอย่างไรก็ง่ายกว่าเจรจากับประเทศไทย....
ใช้เงินน้อยกว่าด้วย....
ใช่ไหมครับพี่สมชาย....(เรื่องนี้ไม่ฮาครับ)....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:32:32 AM »

โดยผู้สนับสนุนที่ไม่ประสงค์จะออกนาม
วัตถุประสงค์เพื่อจะให้เส้นเขตแดนในทะเลเปลี่ยน
เมื่อเป็นรัฐอิสระแล้ว....ผู้สนับสนุนที่ไม่ประสงค์จะออกนาม
ค่อยไปเจรจา(ฮุบ)สัมปทานในทะเลทีหลัง
เพราะอย่างไรก็ง่ายกว่าเจรจากับประเทศไทย....
ใช้เงินน้อยกว่าด้วย....
ใช่ไหมครับพี่สมชาย....(เรื่องนี้ไม่ฮาครับ)....

แม่นแล้วครับ... ทำนองเดียวกับแคลิฟอร์เนียแยกจากเม็กซิโกเป็นรัฐอิสระ แล้วไปรวมเข้ากับประเทศอื่นในภายหลัง ก็เลยมีเหมืองทองติดไปด้วย, และเท็กซัสแยกจากเม็กซิโกก็มีแหล่งน้ำมันติดไปด้วย...

แต่ในกรณีภาคใต้ของไทยมีแหล่งน้ำมันในอ่าวไทย ที่จะติดไปกับชายฝั่งปากแม่น้ำบางนราที่หงายขึ้นทิศเหนือเมื่อประกาศเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ทะเลแล้ว ก็คือแหล่งน้ำมันในอ่าวไทยติดไปด้วยครึ่งอ่าว!!!... จากนั้นเมื่อไปรวมกับประเทศอะไรก็ไม่รู้ ประเทศนั้นก็จะได้แหล่งน้ำมันไปด้วย, แล้วประเทศที่ว่าก็สามารถให้สัมปทานน้ำมันแก่บริษัทยักษ์ใหญ่หน้าเดิมๆ กระมังครับ...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:46:34 AM »

เท่าที่เคยอ่าน ๆ ข่าวของกลุ่มมุสลิมมานะครับ
เกี่ยวกับการแบ่งแยกดินแดน หรือ ฯลฯ
ผมสังเกตุว่า ที่ประเทศจีน ไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้
ไม่เห็นพวกนี้เค้าเรียกร้องอะไร
ส่วนที่ รัสเซีย  ก็เพิ่งจะมีปัญหาเมื่อตอนที่เค้าเลิก
เป็นคอมมิวนิสต์แล้วนี่เอง  ก่อนหน้านั้น ก็เงียบกริบ

จีนก็โดนครับ  ที่เขตซินเจียง  เร็วๆนี้รัฐบาลจีนปราบปรามทำให้เสียตำรวจไปสิบกว่านาย
แต่เอาอยู่  เขาไม่สน องค์อะไรของพวกนั้นหรอก  หากอยากจะอยู่อย่างสันติต้องเคารพไม่เพียงพระเจ้า
แต่ต้องเคารพกฎหมายด้วยครับ

คอยดูมาเลยเซีย ด้วย ซักวันหนึ่งต้องชดใช้เวรกรรม ที่เจริญได้เพราะชาวจีนประชาชนชั้นสอง

อเสวนา จะ พาลานัง
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:49:27 AM »

ด้วยความเคารพครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้แต่เข้ามาฟังข้อมูล
ไว้ประดับปัญญา ไม่รู้ความหมายนี้ ครับ "ด. ปัตตานี / ว. ยะลา / น. นราธิวาส "
พยายามค้นหาแล้วครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้
...ถ้าความหมายไม่สามารถออกอากาศได้ต้องขออภัยด้วยครับ...

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 03:36:48 PM »

คิดอยู่ว่าทำไมไม่มีีใครโพสท์เรื่องนี้ในหน้าการเมือง   อยากทราบว่า ไอ้ตอยิบ นี่้ใช่คนเดียวกับที่เคยคุย กับ พล.อ.เชษฐา มั้ย?
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 03:50:37 PM »

ด้วยความเคารพครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้แต่เข้ามาฟังข้อมูล
ไว้ประดับปัญญา ไม่รู้ความหมายนี้ ครับ "ด. ปัตตานี / ว. ยะลา / น. นราธิวาส "
พยายามค้นหาแล้วครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้
...ถ้าความหมายไม่สามารถออกอากาศได้ต้องขออภัยด้วยครับ...

ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณครับ  ไหว้

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 04:55:12 PM »

ผมอ่านข้อเรียกร้องของ องค์กรเพื่อการปลดปล่อยปัตตานี  แล้วสะดุดกับคำนี้ นักล่าอาณานิคมรัฐสยาม 

ผมก็ลองมานึกดู  ว่าถ้าผมมีบ้านอยู่หนึ่งหลัง บ้านหลังนี้ได้ตกทอดมาตั้งแต่สมัยทวด ปู่ ย่า ตา ยาย  คือโครตพ่อ โครตแม่ผมอยู่ที่นั่น  แล้วอยู่ดีๆวันหนึ่ง
มีคนที่มีพวกมาก มีอาวุธที่ทรงพลัง มีความรู้มากกว่า มาเที่ยวที่บ้าน แล้วชอบบ้าน ชอบพื้นที่ที่บ้านผม  แล้วใช้อำนาจที่มีเหนือกว่าผม บีบเอากรรมสิทธิ์การครอบครองไป  แต่ให้ผมอยู่บ้านของผมต่อไปได้ แต่กรรมสิทธิ์ไม่มี กรรมสิทธิ์นั้นให้เป็นของผู้ที่มีอำนาจคนนั้น

ทั้งๆที่บ้านหลังนี้ โครตพ่อ โครตแม่ ผมเป็นผู้สร้างมันขึ้นมา พื้นดินทุกตรางนิ้ว ปู่ย่าตายาย เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อรักษามันมา 

ถ้าเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม เกิดขึ้นกับบ้านผม  ก็เป็นธรรมดาที่ผมจะต้อง เรียกร้องความยุติธรรม ต่อสู้เพื่อบ้านของผม เพื่ออำนาจในพื้นที่บ้านหลังนั้น

หากพูดถึงนักล่าอาณานิคม หลายคนจะมองไปถึงประเทศในแถบยุโรป และเข้าใจดีถึงความโหดร้าย เอาเปรียบ
แต่หลายคนก็ลืมมองตัวเองไปเลยว่า รัฐสยามของเรา ก็คือหนึ่งในรัฐนักล่าอาณานิคมดีๆนี่เอง

ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับกลุ่มปลดปล่อยปัตตานี   ที่เห็นคือความคิดเหตุส่วนตัว  อย่างที่ผมเคยบอกว่า ไม่มีใครอยู่ดีๆ ตื่นขึ้นมาแล้วอยากมาวางระเบิด อยากมาฆ่าคน ฆ่าเจ้าหน้าที่
แต่ย้อนกลับไปว่า เขาเจออะไรมาบ้าง เขาผ่านอะไรมาบ้าง  เพราะทุกเหตุการย่อมมีที่มาและที่ไป    สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียทุกฝ่าย และขอสันติจงมีโดยเร็ว   ไหว้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:01:21 PM »

ผมอ่านข้อเรียกร้องของ องค์กรเพื่อการปลดปล่อยปัตตานี  แล้วสะดุดกับคำนี้ นักล่าอาณานิคมรัฐสยาม 

ผมก็ลองมานึกดู  ว่าถ้าผมมีบ้านอยู่หนึ่งหลัง บ้านหลังนี้ได้ตกทอดมาตั้งแต่สมัยทวด ปู่ ย่า ตา ยาย  คือโครตพ่อ โครตแม่ผมอยู่ที่นั่น  แล้วอยู่ดีๆวันหนึ่ง
มีคนที่มีพวกมาก มีอาวุธที่ทรงพลัง มีความรู้มากกว่า มาเที่ยวที่บ้าน แล้วชอบบ้าน ชอบพื้นที่ที่บ้านผม  แล้วใช้อำนาจที่มีเหนือกว่าผม บีบเอากรรมสิทธิ์การครอบครองไป  แต่ให้ผมอยู่บ้านของผมต่อไปได้ แต่กรรมสิทธิ์ไม่มี กรรมสิทธิ์นั้นให้เป็นของผู้ที่มีอำนาจคนนั้น

ทั้งๆที่บ้านหลังนี้ โครตพ่อ โครตแม่ ผมเป็นผู้สร้างมันขึ้นมา พื้นดินทุกตรางนิ้ว ปู่ย่าตายาย เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อรักษามันมา 

ถ้าเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม เกิดขึ้นกับบ้านผม  ก็เป็นธรรมดาที่ผมจะต้อง เรียกร้องความยุติธรรม ต่อสู้เพื่อบ้านของผม เพื่ออำนาจในพื้นที่บ้านหลังนั้น

หากพูดถึงนักล่าอาณานิคม หลายคนจะมองไปถึงประเทศในแถบยุโรป และเข้าใจดีถึงความโหดร้าย เอาเปรียบ
แต่หลายคนก็ลืมมองตัวเองไปเลยว่า รัฐสยามของเรา ก็คือหนึ่งในรัฐนักล่าอาณานิคมดีๆนี่เอง

ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับกลุ่มปลดปล่อยปัตตานี   ที่เห็นคือความคิดเหตุส่วนตัว  อย่างที่ผมเคยบอกว่า ไม่มีใครอยู่ดีๆ ตื่นขึ้นมาแล้วอยากมาวางระเบิด อยากมาฆ่าคน ฆ่าเจ้าหน้าที่
แต่ย้อนกลับไปว่า เขาเจออะไรมาบ้าง เขาผ่านอะไรมาบ้าง  เพราะทุกเหตุการย่อมมีที่มาและที่ไป    สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียทุกฝ่าย และขอสันติจงมีโดยเร็ว   ไหว้

ตัวสีแดงหมายถึงว่าเราไปเอาของเขามางั้นหรือครับ...ใช้หรือ...ไม่ใช่ม๊าง...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 16
  พิมพ์