เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:35:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกนนำ BRN โพสต์คลิป ประกาศ 5 เงื่อนไข เจรจาฝ่ายไทย ชี้สู้เพื่ออิสรภาพ  (อ่าน 16274 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:06:27 PM »

ผมอ่านข้อเรียกร้องของ องค์กรเพื่อการปลดปล่อยปัตตานี  แล้วสะดุดกับคำนี้ นักล่าอาณานิคมรัฐสยาม 

ผมก็ลองมานึกดู  ว่าถ้าผมมีบ้านอยู่หนึ่งหลัง บ้านหลังนี้ได้ตกทอดมาตั้งแต่สมัยทวด ปู่ ย่า ตา ยาย  คือโครตพ่อ โครตแม่ผมอยู่ที่นั่น  แล้วอยู่ดีๆวันหนึ่ง
มีคนที่มีพวกมาก มีอาวุธที่ทรงพลัง มีความรู้มากกว่า มาเที่ยวที่บ้าน แล้วชอบบ้าน ชอบพื้นที่ที่บ้านผม  แล้วใช้อำนาจที่มีเหนือกว่าผม บีบเอากรรมสิทธิ์การครอบครองไป  แต่ให้ผมอยู่บ้านของผมต่อไปได้ แต่กรรมสิทธิ์ไม่มี กรรมสิทธิ์นั้นให้เป็นของผู้ที่มีอำนาจคนนั้น

ทั้งๆที่บ้านหลังนี้ โครตพ่อ โครตแม่ ผมเป็นผู้สร้างมันขึ้นมา พื้นดินทุกตรางนิ้ว ปู่ย่าตายาย เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อรักษามันมา 

ถ้าเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม เกิดขึ้นกับบ้านผม  ก็เป็นธรรมดาที่ผมจะต้อง เรียกร้องความยุติธรรม ต่อสู้เพื่อบ้านของผม เพื่ออำนาจในพื้นที่บ้านหลังนั้น

หากพูดถึงนักล่าอาณานิคม หลายคนจะมองไปถึงประเทศในแถบยุโรป และเข้าใจดีถึงความโหดร้าย เอาเปรียบ
แต่หลายคนก็ลืมมองตัวเองไปเลยว่า รัฐสยามของเรา ก็คือหนึ่งในรัฐนักล่าอาณานิคมดีๆนี่เอง

ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับกลุ่มปลดปล่อยปัตตานี   ที่เห็นคือความคิดเหตุส่วนตัว  อย่างที่ผมเคยบอกว่า ไม่มีใครอยู่ดีๆ ตื่นขึ้นมาแล้วอยากมาวางระเบิด อยากมาฆ่าคน ฆ่าเจ้าหน้าที่
แต่ย้อนกลับไปว่า เขาเจออะไรมาบ้าง เขาผ่านอะไรมาบ้าง  เพราะทุกเหตุการย่อมมีที่มาและที่ไป    สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียทุกฝ่าย และขอสันติจงมีโดยเร็ว   ไหว้

ตัวสีแดงหมายถึงว่าเราไปเอาของเขามางั้นหรือครับ...ใช้หรือ...ไม่ใช่ม๊าง...

ครับ คุณจะว่าอย่างไร ก็ว่าไปเถอะ  คำตอบมันอยู่ในใจคุณอยู่แล้ว  ผมเถียงไปก็สู้คุณไม่ได้หรอก 

แต่ผมเข้าใจของผมอย่างนี้  ซึ่งมันไม่มีผลอะไรกับประเทศชาติหรอก  ไม่มีผลอะไรซักนิดเดียว  แค่ความคิดลมๆแล้งๆ คุณจะมาให้ค่าทำไม

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:29:16 PM »

พี่อยากให้ น้องหนานฯ  มาอยู่ในพื้นที่ซัก  3-4  วัน  แล้วน้องจะรู้ว่า 

พี่น้องมุสลิม  กับ  วิถีอีสลาม อยู่กันอย่างไร 

มีคนแค่ไม่กี่คนที่  พยายามบอกว่า  เขาถูกกฎขี่  แล้วก็ยุยงให้มีการฆ่ากัน

ใน  100  คน  ผมว่ามีแต่ไม่เกิน  3  คน

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:29:24 PM »

กากว่ะ

คิดกากๆแบบนี้ แสดงว่าอินเดียนแดงก็มีสิทธิ์วางระเบิดฆ่าไอ้กัน แอบบอริจินก็มีสิทธิ์วางระเบิดฆ่าออสซี่ผิวขาว สกอตช์ก็มีสิทธิยิงกบาลคนอังกฤษเล่นคาชามข้าวได้

เคยเหยียบลงใต้สุดของประเทศไทยถึงไหนกันเชียว สะเออะมาฝอยเรื่องเป็นเรื่องตายของผู้คนที่นี่

เมาปือแลใครมาพล่ามวะ ไอ้สมองกาหยูสันดานฮะยิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 05:36:53 PM โดย แก่ ติงต๊อง บ้านนอก » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:48:38 PM »

ไอ้กากนี่แหวกเมาปิฮะยิงมาเกิดรึไงวะ

อาเยาะห์มาโปะ  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:57:50 PM »

แหม๋.....ข้อเรียกร้อง เหมือนได้ใจใหญ่เลยนะ เอาใหญ่เลย  ยี๊

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:10:39 PM »

ผมอ่านข้อเรียกร้องของ องค์กรเพื่อการปลดปล่อยปัตตานี  แล้วสะดุดกับคำนี้ นักล่าอาณานิคมรัฐสยาม  

ผมก็ลองมานึกดู  ว่าถ้าผมมีบ้านอยู่หนึ่งหลัง บ้านหลังนี้ได้ตกทอดมาตั้งแต่สมัยทวด ปู่ ย่า ตา ยาย  คือโครตพ่อ โครตแม่ผมอยู่ที่นั่น  แล้วอยู่ดีๆวันหนึ่ง
มีคนที่มีพวกมาก มีอาวุธที่ทรงพลัง มีความรู้มากกว่า มาเที่ยวที่บ้าน แล้วชอบบ้าน ชอบพื้นที่ที่บ้านผม  แล้วใช้อำนาจที่มีเหนือกว่าผม บีบเอากรรมสิทธิ์การครอบครองไป  แต่ให้ผมอยู่บ้านของผมต่อไปได้ แต่กรรมสิทธิ์ไม่มี กรรมสิทธิ์นั้นให้เป็นของผู้ที่มีอำนาจคนนั้น

ทั้งๆที่บ้านหลังนี้ โครตพ่อ โครตแม่ ผมเป็นผู้สร้างมันขึ้นมา พื้นดินทุกตรางนิ้ว ปู่ย่าตายาย เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อรักษามันมา  

ถ้าเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม เกิดขึ้นกับบ้านผม  ก็เป็นธรรมดาที่ผมจะต้อง เรียกร้องความยุติธรรม ต่อสู้เพื่อบ้านของผม เพื่ออำนาจในพื้นที่บ้านหลังนั้น

หากพูดถึงนักล่าอาณานิคม หลายคนจะมองไปถึงประเทศในแถบยุโรป และเข้าใจดีถึงความโหดร้าย เอาเปรียบ
แต่หลายคนก็ลืมมองตัวเองไปเลยว่า รัฐสยามของเรา ก็คือหนึ่งในรัฐนักล่าอาณานิคมดีๆนี่เอง

ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับกลุ่มปลดปล่อยปัตตานี   ที่เห็นคือความคิดเหตุส่วนตัว  อย่างที่ผมเคยบอกว่า ไม่มีใครอยู่ดีๆ ตื่นขึ้นมาแล้วอยากมาวางระเบิด อยากมาฆ่าคน ฆ่าเจ้าหน้าที่
แต่ย้อนกลับไปว่า เขาเจออะไรมาบ้าง เขาผ่านอะไรมาบ้าง  เพราะทุกเหตุการย่อมมีที่มาและที่ไป    สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียทุกฝ่าย และขอสันติจงมีโดยเร็ว   ไหว้

พอเหอะ... หยุดโชว์โง่ได้แล้ว... หรือน้องไข่จะไปจับอาวุธสู้เพื่อจะได้เป็น "ทหารกล้า" ตามปัญญาอันแหลมคมของน้องไข่ฯ ก็ดีนะ... ไปไหม... พี่ๆ ในนี้คงยินดีลงขันค่าเดินทางให้...

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:14:58 PM »

หนังน่าดูนะเรื่องนี้ แต่ห้ามฉายซะงั้น  Smiley

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=ZRU-13a3aDk

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:35:01 PM »

บอกแล้ว มันเป็นความคิดส่วนตัวของผม ที่เว็ปนี้อนุญาติให้แสดงความคิดเห็น

อย่างที่บอก มันไม่มีผลอะไรกับ พื้นที่ ไม่มีผลอะไร กับประเทศชาติ  เพราะมันก็เพียง หนึ่งความคิดเห็นเท่านั้น ซึ่งท่านเองก็มีสิทธิ์เหมือนผมที่จะคิดได้

การที่ไม่พอใจกับความคิดคนอื่น แล้ว แสดงพฤติกรรมดิบๆ กากๆ เกรียนๆ ออกมานี่สิ  ถ้าเด็กทำมันก็น่ารัก  แต่คนแก่ทำนี่สิ มันน่าอายเด็ก
คำด่าคำใด ด่าออกมาแล้ว ไม่โดนใคร ไม่มีใครรับ คำด่าเหล่านั้น ก็จะย้อนสู่ผู้เอ่ยมันออกมานั่นเอง  5555

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:54:18 PM »

ก็พี่บอกแล้วว่า  ให้น้องหนานฯ  ลองมาที่  3 จชต.  ซัก  3-4  วันแล้ว  

น้องจะรู้ว่าคนใน  พท.  เขาจะ  บอก  หรือทำอะไรกับน้อง

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มึงอยู่เชีงราย  บ้านเดิม  มึงอยู่  กำแพงฯ  มึงคงไม่รู้หรอกว่า  คนใน  พื้นที่เขา ต้องกำปืนตลอดเวลา

เพื่ออะไร

ควาย
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 06:58:45 PM »

ตามน้ำท่านอ๋อง

ควายล้วนๆ ไม่มีวัวมาปน  ยี๊

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:06:24 PM »

ก็พี่บอกแล้วว่า  ให้น้องหนานฯ  ลองมาที่  3 จชต.  ซัก  3-4  วันแล้ว  

น้องจะรู้ว่าคนใน  พท.  เขาจะ  บอก  หรือทำอะไรกับน้อง

มึงอยู่เชีงราย  บ้านเดิม  มึงอยู่  กำแพงฯ  มึงคงไม่รู้หรอกว่า  คนใน  พื้นที่เขา ต้องกำปืนตลอดเวลา

เพื่ออะไร

ควาย

ชอบจังเลย นานๆจะได้เจอคนใช้ภาษาพ่อขุนสักที เอ้าพ่อขุนมาก็พ่อขุนไปแล้วกันนะ

ก็อย่างที่กูบอก มันเป็นความคิดกู  กูจะคิดอย่างไรก็เรื่องของกู
กูอยู่ที่นี่ก็สบายดี ไม่ต้องมาเสือก ให้กูไปที่ไหนหรอก  

กูไม่อยากรู้ด้วยว่า คนในพื้นที่จะกำปืนไว้เพื่ออะไร  เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับชีวิตกู เข้าใจไหม  "เหี้ย"

...นานๆได้พูดภาษาพ่อขุนที  นึกถึงเพื่อนๆ สมัยเรียน    นอกจากพวกเพื่อนๆก็ไม่ได้พูดกับใครเลยนะเนี้ย  ยินดีครับ เพื่อนใหม่

^
                               ^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:21:18 PM »

ตามน้ำท่านอ๋อง

ควายล้วนๆ ไม่มีวัวมาปน  ยี๊

ใอ้ตัวนี้พอใหวใหมครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:24:14 PM »

บอกแล้ว มันเป็นความคิดส่วนตัวของผม ที่เว็ปนี้อนุญาติให้แสดงความคิดเห็น

อย่างที่บอก มันไม่มีผลอะไรกับ พื้นที่ ไม่มีผลอะไร กับประเทศชาติ  เพราะมันก็เพียง หนึ่งความคิดเห็นเท่านั้น ซึ่งท่านเองก็มีสิทธิ์เหมือนผมที่จะคิดได้

การที่ไม่พอใจกับความคิดคนอื่น แล้ว แสดงพฤติกรรมดิบๆ กากๆ เกรียนๆ ออกมานี่สิ  ถ้าเด็กทำมันก็น่ารัก  แต่คนแก่ทำนี่สิ มันน่าอายเด็ก
คำด่าคำใด ด่าออกมาแล้ว ไม่โดนใคร ไม่มีใครรับ คำด่าเหล่านั้น ก็จะย้อนสู่ผู้เอ่ยมันออกมานั่นเอง  5555

เฮ้อ... คุยกับคนอับปัญญา... ก็เหมือนคุยกับควาย... ดังนั้นก็จงดักดานต่อไป...

schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:51:56 PM »

ใจเย็นๆไว้ครับท่านๆรุ่นใหญ่ที่เคารพ ไหว้ยิ่งโต้กันยิ่งไปกันใหญ่..เผื่อมีลูกหลานชาวเวป..อวปมาอ่านกลัวจะไม่เหมาะสมครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:52:51 PM »

ชอบจังเลย นานๆจะได้เจอคนใช้ภาษาพ่อขุนสักที เอ้าพ่อขุนมาก็พ่อขุนไปแล้วกันนะ

ก็อย่างที่กูบอก มันเป็นความคิดกู  กูจะคิดอย่างไรก็เรื่องของกู
กูอยู่ที่นี่ก็สบายดี ไม่ต้องมาเสือก ให้กูไปที่ไหนหรอก  

กูไม่อยากรู้ด้วยว่า คนในพื้นที่จะกำปืนไว้เพื่ออะไร  เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับชีวิตกู เข้าใจไหม
 "...."

...นานๆได้พูดภาษาพ่อขุนที  นึกถึงเพื่อนๆ สมัยเรียน    นอกจากพวกเพื่อนๆก็ไม่ได้พูดกับใครเลยนะเนี้ย  ยินดีครับ เพื่อนใหม่

Undecided ถ้าคิดแบบนี้ "อยู่บ้านแล้วสุขสบายดี ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ไม่ได้สนใจว่าเขาจะเป็นอย่างไร" กับคนที่อยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้" ก็เงียบไปเหอะ Undecided

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 16
  พิมพ์