เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:37:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกนนำ BRN โพสต์คลิป ประกาศ 5 เงื่อนไข เจรจาฝ่ายไทย ชี้สู้เพื่ออิสรภาพ  (อ่าน 16287 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:45:37 AM »

น้าอ๋องไม่ต้องเอามาลงในกระทู้นี้แล้วละครับ

เดี๋ยวจะมีเด็กพ่อแม่ไม่สั่งสอนมาปากหมาอีก ว่าคนตายไม่ใช่พ่อแม่-ลูกเมียมัน มันไม่สน

เดี๋ยวทนไม่ไหวด่าแม่ใครแถมเพิ่มมาอีกคนละRO.ได้เฮเลย แถมด่าบอร์ดเปิดซะด้วย

โดนแบนนานๆมันเหง๊า.....เหงา...........  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:02:00 AM »

ใจเย็น ๆ ไว้ครับ ...
เที่ยงนี้ ลองทานจานนี้ดูนะครับ
รับรองว่า ... ไม่เน่า ครับผม ...
 คิก คิก  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:04:00 AM »

ผมอ่านข้อเรียกร้องของ องค์กรเพื่อการปลดปล่อยปัตตานี  แล้วสะดุดกับคำนี้ นักล่าอาณานิคมรัฐสยาม  

ผมก็ลองมานึกดู  ว่าถ้าผมมีบ้านอยู่หนึ่งหลัง บ้านหลังนี้ได้ตกทอดมาตั้งแต่สมัยทวด ปู่ ย่า ตา ยาย  คือโครตพ่อ โครตแม่ผมอยู่ที่นั่น  แล้วอยู่ดีๆวันหนึ่ง
มีคนที่มีพวกมาก มีอาวุธที่ทรงพลัง มีความรู้มากกว่า มาเที่ยวที่บ้าน แล้วชอบบ้าน ชอบพื้นที่ที่บ้านผม  แล้วใช้อำนาจที่มีเหนือกว่าผม บีบเอากรรมสิทธิ์การครอบครองไป  แต่ให้ผมอยู่บ้านของผมต่อไปได้ แต่กรรมสิทธิ์ไม่มี กรรมสิทธิ์นั้นให้เป็นของผู้ที่มีอำนาจคนนั้น

ทั้งๆที่บ้านหลังนี้ โครตพ่อ โครตแม่ ผมเป็นผู้สร้างมันขึ้นมา พื้นดินทุกตรางนิ้ว ปู่ย่าตายาย เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อรักษามันมา  

ถ้าเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม เกิดขึ้นกับบ้านผม  ก็เป็นธรรมดาที่ผมจะต้อง เรียกร้องความยุติธรรม ต่อสู้เพื่อบ้านของผม เพื่ออำนาจในพื้นที่บ้านหลังนั้น

หากพูดถึงนักล่าอาณานิคม หลายคนจะมองไปถึงประเทศในแถบยุโรป และเข้าใจดีถึงความโหดร้าย เอาเปรียบ
แต่หลายคนก็ลืมมองตัวเองไปเลยว่า รัฐสยามของเรา ก็คือหนึ่งในรัฐนักล่าอาณานิคมดีๆนี่เอง

ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับกลุ่มปลดปล่อยปัตตานี   ที่เห็นคือความคิดเหตุส่วนตัว  อย่างที่ผมเคยบอกว่า ไม่มีใครอยู่ดีๆ ตื่นขึ้นมาแล้วอยากมาวางระเบิด อยากมาฆ่าคน ฆ่าเจ้าหน้าที่
แต่ย้อนกลับไปว่า เขาเจออะไรมาบ้าง เขาผ่านอะไรมาบ้าง  เพราะทุกเหตุการย่อมมีที่มาและที่ไป    สุดท้ายขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียทุกฝ่าย และขอสันติจงมีโดยเร็ว   ไหว้

ตัวสีแดงหมายถึงว่าเราไปเอาของเขามางั้นหรือครับ...ใช้หรือ...ไม่ใช่ม๊าง...

ครับ คุณจะว่าอย่างไร ก็ว่าไปเถอะ  คำตอบมันอยู่ในใจคุณอยู่แล้ว  ผมเถียงไปก็สู้คุณไม่ได้หรอก  

แต่ผมเข้าใจของผมอย่างนี้  ซึ่งมันไม่มีผลอะไรกับประเทศชาติหรอก  ไม่มีผลอะไรซักนิดเดียว  แค่ความคิดลมๆแล้งๆ คุณจะมาให้ค่าทำไม

รัฐไทยในปัจจุบันเป็นรัฐสมัยใหม่ครับ โดยหลักการแล้วเป็นดังที่เพลงชาติไทยว่าไว้ "...เป็นประชารัฐ..." หมายถึงทุกคนเป็นเจ้าของรัฐไทยครับ การที่ท่านกล่าวถึงว่า เมื่อถ้าบ้านปู่บ้านย่าเราถูกแย้งเอาไปก็อยากได้คืนนั้นก็มีส่วนจริงครับ แต่เป็นความจริงในสมัยเราเป็นราชอาณาจักรเมื่อกษัตริย์ไทยไปเอาดินแดนเขามา แต่ปัจจุบันดินแดนใดๆก็เป็นดินแดนของพลเมืองไทยทุกคน ชาวมุสลิมในสามจังหวัดไม่ต้องมาแย้งขอคืน เพราะมันเป็นของท่านอยู่แล้วจังหวัดไหนๆก็เป็นของท่าน แผ่นดินไทยเป็นของคนไทยทุกคนครับ  เราจึงเรียกว่าเรามีประชาธิปไตย เพียงแต่เรามีกษัตริย์เป็นประมุข

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:17:36 AM »

ใจเย็น ๆ ไว้ครับ ...
เที่ยงนี้ ลองทานจานนี้ดูนะครับ
รับรองว่า ... ไม่เน่า ครับผม ...
  คิก คิก  คิก คิก

กินกะแกงส้มปักษ์ไต้   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:32:15 AM »

น้าอ๋องไม่ต้องเอามาลงในกระทู้นี้แล้วละครับ

เดี๋ยวจะมีเด็กพ่อแม่ไม่สั่งสอนมาปากหมาอีก ว่าคนตายไม่ใช่พ่อแม่-ลูกเมียมัน มันไม่สน

เดี๋ยวทนไม่ไหวด่าแม่ใครแถมเพิ่มมาอีกคนละRO.ได้เฮเลย แถมด่าบอร์ดเปิดซะด้วย

โดนแบนนานๆมันเหง๊า.....เหงา...........  อ๋อย

ขืนมันมาโพสต์ยังงี้อีก... ได้มีการจัดผ้าป่าตีนไปส่งถึงฟาร์มไข่เน่าละครับ... บู่

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:39:33 AM »

ฟาร์มไข่เจ๊งคามือมันไปแล้วครับ ตอนนี้หันมาขับรถตู้แทนแล้ว 

อย่างที่พี่เจ้าของบ.รถตู้บอกนั่นแหละ เดี๋ยวก็รู้........คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 02:53:49 PM »

Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 02:58:38 PM »

ว่าจะไม่มาตอบ ก็ยังโดนพาดพิง

ที่ว่าฟาร์มไข่เจ๊งก็ไม่ได้เจ๊งนะครับ คุณพ่อผมยังทำอยู่ สามารถสั่งไข่ได้อยู่จะเอากี่แผง

ส่วนผม ถือว่า ยกระดับครับ จากขับรถรั้วส่งไข่ คันละไม่กี่แสน  ตอนนี้ ขับรถตู้ครับ คันเป็นล้าน

ไม่ค่อยได้มาตอบนะครับ เพราะ ทำงาน งานช่วงนี้เยอะมาก

เมื่อวานก่อน รับดาราจากสนามบิน มาถ่ายรายการที่เชียงราย  ผมเก็บภาพบรรยากาศมาให้ดูด้วย  ไหว้

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=498740233529923&set=a.399785056758775.95742.100001818524287&type=1&theater&notif_t=like

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 03:24:21 PM »

ตอบคำถามที่ว่า งั๊ยไปขับรถเสียแล้ว
ไปขับรถก็เพราะว่า  งานไข่ เป็นงานที่ ยาก คือไม่สามารถทำคนเดียวได้ และยังมีปัญหา ไข่เก่า ไข่เล็ก ไข่เน่า  หน้าฝน หน้าร้อน ก็มีปัญหา  เลยตัดสินใจเลิกทำ ขายเป็ดเอาเงินมาซื้อรถตู้  รายได้ก็พอๆกัน ทำคนเดียวได้ ไม่ต้องลงทุน ไม่ต้องเสี่ยงขาดทุน  กินดีอยู่ดี ที่อาบน้ำที่หลับนอนดี   จึงเป็นเหตุผลที่ทำให้ผมเปลี่ยนอาชีพ

จริงครับ ราคาไข่หน้าร้อนจะแพงเพราะอากาศร้อนเป็ดไม่ค่อยออกไข่  ไข่ช่วงหน้านี้จะมีขนาดเล็ก เพราะอาหารไม่สมบูรณ์  ราคาไข่เมื่อแปลรูปแล้ว 5 บาท ก็ปกติครับ
เพราะที่ผมบอก 2.70 นั้น เป็นราคาขายส่ง ซื้อขายกันครั้งละ 30000 ฟอง หรือ 1000 แผง

ตกลงว่าครั้งนั้นโกหก หรือครั้งนี้โกหก?

หรือว่าโกหกครึ่งๆ คือขายมาพอดาวน์รถแล้วทิ้งให้พ่อทำงานที่ไม่สามารถทำคนเดียวได้ ปัญหาเยอะ เสี่ยงขาดทุน กินไม่ดีอยู่ไม่ดีฯลฯอยู่คนเดียว?

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 03:42:20 PM »

ตอบคำถามที่ว่า งั๊ยไปขับรถเสียแล้ว
ไปขับรถก็เพราะว่า  งานไข่ เป็นงานที่ ยาก คือไม่สามารถทำคนเดียวได้ และยังมีปัญหา ไข่เก่า ไข่เล็ก ไข่เน่า  หน้าฝน หน้าร้อน ก็มีปัญหา  เลยตัดสินใจเลิกทำ ขายเป็ดเอาเงินมาซื้อรถตู้  รายได้ก็พอๆกัน ทำคนเดียวได้ ไม่ต้องลงทุน ไม่ต้องเสี่ยงขาดทุน  กินดีอยู่ดี ที่อาบน้ำที่หลับนอนดี   จึงเป็นเหตุผลที่ทำให้ผมเปลี่ยนอาชีพ

จริงครับ ราคาไข่หน้าร้อนจะแพงเพราะอากาศร้อนเป็ดไม่ค่อยออกไข่  ไข่ช่วงหน้านี้จะมีขนาดเล็ก เพราะอาหารไม่สมบูรณ์  ราคาไข่เมื่อแปลรูปแล้ว 5 บาท ก็ปกติครับ
เพราะที่ผมบอก 2.70 นั้น เป็นราคาขายส่ง ซื้อขายกันครั้งละ 30000 ฟอง หรือ 1000 แผง

ตกลงว่าครั้งนั้นโกหก หรือครั้งนี้โกหก?

หรือว่าโกหกครึ่งๆ คือขายมาพอดาวน์รถแล้วทิ้งให้พ่อทำงานที่ไม่สามารถทำคนเดียวได้ ปัญหาเยอะ เสี่ยงขาดทุน กินไม่ดีอยู่ไม่ดีฯลฯอยู่คนเดียว?

มันโกหกอย่างไรละครับ
ก็บอกอยู่ว่าไม่ได้เจ๊ง พ่อผมทำอยู่ จะสั่งไข่ก็จัดให้ได้

แล้วยังมาหาว่าทิ้งพ่อให้ทำงานอยู่คนเดียวอีก  เคยมาบ้านผมแล้วหรือ ถึงรู้ว่าพ่อผมทำงานคนเดียว
ไม่รู้อะไรจริงก็เอามาพูด  พูดไปในทางเสียๆหายๆ ระวังนะ บาปกรรมมันจะตามทัน ตกกับลูกกับเมีย กับครอบครัว 
ครอบครัวผมจะเป็นอย่างไร มันก็ไม่ได้ไปเดือดร้อนครอบครัวท่านหรอก ไม่ได้ขอเงินครอบครัวคุณใช้  เพราะฉะนั้นผมจะเป็นอย่างไร ครอบครัวผมจะเป็นอย่างไร
ก็ไม่ต้องเอามาอ้าง เอามาด่านินทากัน   เพราะมันเป็นเรื่องส่วนตัว

แสดงความคิดเห็น ก็น่าจะคุยกันด้วยเหตุด้วยผล  ไม่น่าจะเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยว เพราะมันเหมือนไม่ใช่ลูกผู้ชาย เป็นอีตุ๊ดอีแอบ สู้ด้วยเหตุผลไม่ได้ ก็เอาเรื่องอื่นมาบิดเบือน ทำให้คนอื่นเขาอับอาย

โตแล้วนะ อย่าให้ใครมาสอนได้สิ ยิ่งเป็นเด็กด้วย   ครอบครัวท่านจะเป็นอย่างไรผมก็ไม่เคยหยิบนำมาเป็นที่วิจารณ์  ที่ผ่านมาผมก็คุยด้วยเหตุด้วยผล ให้ตรงกับหัวข้อที่เขาตั้งมา

แต่ท่านสิ บิดเบือน พานอกเรื่อง ชวนทะเลาะ  บ่องตง กากว่ะ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 04:41:32 PM »

อูยยย เจอคนมีเหตุมีผล มีสติ มีปัญญา ไม่ตุ๊ด ไม่แอบ  ขำก๊าก

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 04:51:31 PM »

ตลกกลบเกลือนอีก  กากว่ะ

^
                               ^
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:30:45 PM »

พี่จ้าวก็......เค้าไมไ่ด้โกหก  แต่ไม่บอกความจริงต่างหาก.......  คิก คิก

"คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี"   

Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:44:13 PM »

อย่ามาตัดตอนผมน่า ยังไม่ทันเริ่มสนุกเลย นะ นะ นะ  Grin

ตลกกลบเกลือนอีก  กากว่ะ

อุ๊ยตาย แสดงว่าหนูไข่ฝังใจที่โดนด่า"กาก"เอามาก ถึงได้รีบหาจังหวะใช้ทั้งที่ยังไม่ถึงเวลา .... คราวหน้าก็หัดคิดเองมั่งนะหนูนะ  ขำก๊าก

ยังคงอ่านหนังสือไม่แตกเหมือนเดิม ผมถามไปว่า
1.ที่พิมพ์บอกมาเมื่อคราวก่อนว่าเลิกแล้ว ทำแล้วไม่คุ้ม ทำแล้วไม่สบาย เลยขายเป็ดหันมาขับรถตู้แทนแล้วนั่นโกหก ที่จริงยังทำฟาร์มไข่อยู่

2.หรือเลิกแล้วจริงๆ หันมาขับรถตู้แล้วจริงๆ ตอนนี้พ่อของหนูไข่ทำอยู่คนเดียว..."ทำงานที่ไม่สามารถทำคนเดียวได้ ปัญหาเยอะ เสี่ยงขาดทุน กินไม่ดีอยู่ไม่ดีฯลฯอยู่คนเดียว".....อันสีแดงนั่นหนูไข่พิมพ์เองล้วนๆเลยนะ ผมตัดบนพรรณนาให้สั้นลงด้วยซ้ำ กลัวหนูไข่จะดูไม่ดี กลัวชาวบ้านจะเหยียดเอาได้ว่าทิ้งพ่อให้ทำงานลำบากอยู่คนเดียว

แล้วมันเป็นการใส่ร้ายตรงไหน บิดเบือนตรงไหน ช่วยหามาให้ซักครึ่งคำซิ?

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:47:26 PM »

เห็นหนูไข่ฝังใจกับคำว่า"กาก"ที่โดนด่าแล้วผมมีความสุขจังเลยยยยยย

งั้นคราวหน้าผมจะด่าหนูไข่ว่า"กาก"ให้น้อยลงนะ

เอาเป็น....ผมยกตำแหน่ง"สมองขี้เลื่อย"ให้หนูไข่ละกันนะ ดูจากระดับสติปัญญา ประวัติการสอบเข้า/จบออกมาของหนูไข่แล้ว ไม่น่าเป็นการบิดเบือนหรือใส่ร้ายกระมัง  ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 16
  พิมพ์