เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:24:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำเที่ยว จ.ตรัง เมืองพระยารัษฎา ชาวประชาใจกว้าง ทายปัญหาร้านกาแฟตอนเช้า  (อ่าน 65585 ครั้ง)
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 10:58:48 AM »

ประทับใจการวางผังเมือง ถนนบางสายเริ่มฝังสายไฟฟ้า โทรศัพท์ใต้ดิน ดูแล้วสะอาดตาดีมาก ๆ บ้านอื่นเมืองอื่นน่าจะทำ บาทวิถีจะได้เป็นที่ที่ให้คนเดินจริง ๆ เสียที ไม่อย่างนั้นต้องคอยเดินหลบเสาโน่นเสานี่ อีกแห่งที่สวย แต่น่ากลัว คือถ้ำมรกต หากไม่ต้องว่ายน้ำเข้าไปชมจะปลอดภัยกว่านี้มาก ไม่รู้รอดกลับมาได้อย่างไร แต่แปลก และสวยดีครับ อ้อลืมไป ปาท่องโก๋สุดยอด หมูย่างก็อร่อยถ้าชอบหวาน ๆ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 11:16:55 AM »

อ้างมาจาก นายโจ

เสริมอีกนิดครับพี่ กลับไปตรังถ้าพี่มีเวลารบกวนไปร้านโกหลั่น ถ่ายรูปหมูย่างต้นตำรับหน่อยครับ  ต่างจังหวัดมีของที่ทำเลียนแบบเยอะ  ถ่ายแต่เตี๊ยมด้วยก็ได้ครับ นึกแล้วน้ำลายสอเลย  เดินในตลาดสดทับเที่ยงตอนเช้าๆ ถ่ายของกินให้ทุกร้านเลยนะครับ 

ด้วยความเคารพครับ

รับทราบครับนายหัว ผมกลับไปสงสัยน่าจะเป็นช่วงหลังเดือนสิบ ช่วงนั้นน่าจะเป็นเทศกาลกินเจนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 11:26:19 AM »

แวะมาดูอีกครั้ง ยังสวยเหมือนเดิม ขอบคุณมากครับ
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 11:48:31 AM »

มารายงานตัวครับ ไม่ใช่คนจังหวัดตรังแต่ได้ภรรยาเป็นคนตรังครับ อยู่ห้วยยอด ลงไปรายงานตัวกับพ่อตาแม่ยาย  ครั้งแรกท่านพาไปกินอาหารเช้า โอ้โฮ... ติ่มซำ (เค้าเรียกติ่มซำรึเปล่าครับพี่ลักษณะมันเหมือนกัน) ...กาแฟ .... หมูย่าง ....แล้วอีกหลายอย่าง ผมก็สะกิดอดีตแฟน (ก็ตอนนี้เป็นภรรยาแล้วนี่) เอามาขนาดนี้กินไม่หมดหรอก เธอบอกกิน ๆ ไปเหอะ เอากินก็กิน กินเสร็จเธอถึงเฉลยว่าไม่ต้องกินหมดก็ได้ อันไหนที่ไม่ได้กินเค้าไม่คิดเงิน จ๊ากซ์ซ์..... ตกลงประสบการณ์อาหารมื้อแรกในชีวิตผมที่จังหวัดตรังเล่นเอาผมอิ่มพุงกางเลย... ฮือ ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของกินที่ขึ้นชื่อนอกจากหมูย่างแล้ว ก็ยังมีขนมเค๊กเมืองตรังอีก อ้อ...ปาท่องโก๋กรุงเทพ ที่โน่นเรียกว่าฉ่าโก้ย...(ขออภัยถ้าสะกดผิดครับ) นี่กินคู่กับหมูย่างเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย ... ปาท่องโก๋ที่ตรังไฉนเป็นอีกอย่างเป็นแป้งขาว ๆ เอามานึ่งแล้วตัดขายลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด งง.... แต่ก็อร่อยดี ... มังคุดเสียบไม้ ทั้งกรอบ ทั้งหวาน อีกอย่างครับที่ลืมไม่ได้ผักบุ้งไต่ราว....นึกได้แค่นี้ครับ

ผมกับภรรยาส่วนมากจะกลับไปเยี่ยมญาติที่จังหวัดตรังก็ช่วงเทศกาลสงกรานต์ แต่ 2 ปี หลังไม่ได้ลงไปเลยครับ เนื่องจากสถาวะเศรษฐกิจตกต่ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน คิดถึงบรรยากาศที่โน่นจัง ที่กินกับแหล่งท่องเที่ยวเยอะมาก ๆ ไปทีไรตัวดำกว่าเดิมแถมน้ำหนักเพิ่มมาเป็นกระบุงเลย (ก็ทั้งเที่ยวทั้งกินนี่นา) และทุกครั้งที่ไปเป็นความประทับใจที่ไม่เคยลืมเลือนครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2006, 11:51:01 AM โดย thanut@a31 » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 09:48:16 PM »

รูปที่เห็นถ่ายไว้นานหรือยังครับ  สวยดีน้ำตกดูสะอาดมาก รูปทรงสวย

แปลกตาจังเลยเพราะไม่เคยเห็นน้ำตกสะอาดตาแบบนี้   อยากไปครับ

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 10:08:46 PM »

รูปที่เห็นถ่ายไว้นานหรือยังครับ สวยดีน้ำตกดูสะอาดมาก รูปทรงสวย

แปลกตาจังเลยเพราะไม่เคยเห็นน้ำตกสะอาดตาแบบนี้ อยากไปครับ

รูปที่เห็นทั้งหมดนั้นถ่ายโดยคุณ ติ๊ก Maddog ตรังครับ เมื่อประมาณ เดือนที่แล้วครับ ไว้ผมกลับไปแล้วจะแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมครับ ว่าแต่ละรูปคือสถานที่ใด ถ้าจำไม่ได้ ผมคงต้องไปสำรวจด้วยตัวเองครับ วันนี้ลองคุยกับ ผบ.ทบ ดูท่านอยากเห็นกระทู้นี้ และอยากให้ผมพาไปทุกที่ๆมีในกระทู้นี้ครับ เดือดร้อนอีกแล้วผมไม่มีเวลานับขวดแน่ๆเลยงานนี้

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 11:52:43 PM »

จัดลงใว้ในโปรแกรมกลับเมืองไทยปีนี้ หวังว่าคงได้มีโอกาสไปเที่ยว หลงรัก
Wink ถ้ามาถึงตรังแล้วอย่าลืมแบ่งเวลามาเที่ยวโก-ลกบ้างนะครับ จะขออนุญาติพาไปชิมบะกุดเต๋จ้าวดังครับ บะกุดเต๋จ้าวนี้ทุกเช้าจะมีคนสั่งทำเป็นแพคส่งขึ้นเครื่องไปขายแถวดอนเมืองทุกวันครับ Grin

บะกุดเต๋ก็ชอบหม่ำครับ ที่กรุงเทพฯมีร้านที่พอจะอร่อยอยู่ร้านนึง ชื่อร้านโชคดีติ่มซำ อยู่ที่สยามสแควร์กับอีกสาขาที่ถนนเอกมัยรสชาติใช้ได้ อ่านแล้วอยากลองหม่ำบะกุดเต๋เมืองโกลกบ้างแล้วสิครับมีเบอร์โทรร้านเขามั้ยครับจะลองสั่งมาหม่ำบ้างครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 11:58:11 PM »

อ้างถึง

คุณโจอ่านแล้วช่วยตอบด้วยครับแต่ถ้าไม่มีใครขึ้นมากรุงเทพฯรบกวนฝากซื้อห้าโลครับ ของที่กรุงเทพฯมีขายเป็นแค่หมูสามชั้นย่างเลี่ยนๆห่างชั้นกับของตรังแท้ๆเยอะครับ
เรื่องหรางเรื่องเล็ก
หรางแปลว่าอะไรครับ มะเคยได้ยินครับ
อ้างถึง

ติดต่อนายโจ ทีมซึมเศร้าครับสำหรับหมูย่าง

หรางคือ ตะรางหรือ คุกครับ

ขอบคุณครับ

ขออภัยด้วยครับที่มาตอบช้า พักนี้ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดครับผม พี่บรรจงส่งลิงค์มาเลยเข้ามาอ่านครับผม ตอนนี้เท่าที่รู้ยังไม่มีบริการส่งของ และวิธีการถนอมหมูย่างให้รสชาดคงเดิมหลังจากผ่านไป 4-5 ชม.ครับ ถ้าอยากทานสดๆ คงต้องฝากคนที่เดินทางด้วยเครื่องน่ะครับ เมื่อหนังหมูย่างนิ่มแล้วไม่ว่าจะทำด้วยวิธีการใดก็จะไม่เหมือนเดิม ไม่ว่าจะเอาไปทอด ย่าง หรือปิ้ง อบ จะเปลี่ยนรสชาดและคุณลักษณะไปหมดครับ อ่อ หมูย่างตรังแท้ ต้องไม่มีน้ำจิ้มนะครับ เคยเจอบ่อยๆ เวลามีการออกงานแถวภาคกลาง ขึ้นป้ายหมูย่างเมืองตรัง กิโล 300 กว่าๆ เนื้แดงไม่ค่อยจะมี จะมีแต่ไขมัน ไม่กรอบ ดันมีนำจิ้มอีก ขอบคุณมากครับพี่ที่ประชาสัมพันธ์ จ.ตรังให้สมาชิกใด้รู้จักกัน

ขอบคุณครับ เสียดายจังไม่มีบริการส่งทางเครื่องบินให้ทาน หมูย่างตรังปลอมที่กรุงเทพนมักจะมาจากแถวๆนครปฐมมีแต่มันเลี่ยนๆกินไม่หรอยเลยครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 02:38:28 PM »

เหินไปเหนือยอดไม้ ชมความงดงามป่าแบบนกบินที่ตรัง

ใครจะไปนึก วันนี้การเที่ยวไปในป่าลึกดงดิบ ไม่จำเป็นต้องลุยย่ำปีนป่ายไต่เขาลงห้วยไปชมความงามบริสุทธิ์ขุนเขาลำเนาไพร ยินเสียงหรีดหริ่งเรไรกล่อมไพรเสนาะโสต เห็นสัตว์ป่านกไพรโลดอยู่ในธรรมชาติอีกแล้ว สมัยนี้โลกการท่องป่าเปลี่ยนโฉมไปไม่จำเป็น ต้องเดินลุยป่าลึกเข้าไปในดงดิบอย่างที่ทำกันมาเป็นพันๆปีแล้ว เพราะยังเสี่ยงอันตรายจากสัตว์ป่าดุร้าย สมัยนี้ใช้วิธีใหม่เหินไปเหนือยอดไม้ชมป่าแบบใหม่ ที่ให้รสชาติมากกว่า ป่าทุ่งค่ายที่จังหวัดตรังเปิดทางให้ กรายไปเหนือยอดไม้เหินไปชมป่าได้เหมือนนกบิน ได้สัมผัสดงดิบบริสุทธิ์พร้อมวิญญาณไพร กลางไม้ไร่สูงใหญ่คล้ายบินไปได้ เหมือนนกโดยแท้

ความสำนึกในความสำคัญของป่า การค้นคว้าหาความรู้เรื่องราวของป่า และวงจรชีวิตพืชอย่างหลากหลาย รวมการเที่ยวป่าเชิงนิเวศน์ ที่หวงแหนสภาพ ธรรมชาติป่ายิ่ง ผลักดันให้การศึกษาวิเคราะห์วิจัยไม้ใหญ่น้อย และพรรณพืชในป่า ไปสัมพันธ์กับการเที่ยวป่าทึบ ดงดิบเชิงนิเวศน์ของโลกอย่างแยกไม่ออก ส่งผลดีอย่างมากต่อการวิจัยและการเที่ยวป่า วิธีใหม่ของโลกใช้การสร้างหอ คอยถาวรสูงลิบลิ่วเป็นชุดพร้อมสะพาน แขวนเชื่อมโยงถึงกันหมดเป็นขุมข่ายระดับต่างๆ กันในป่า ตั้งแต่เหนือพื้นดินไม่มาก ระดับเหนือพื้นดินกลางลำต้นไม้ใหญ่และหอคอยขั้นสูงสุดสร้างเหนือยอดไม้ ทำให้การชมป่าเป็นการชมในมิติสูง ที่ไม่เคยปรากฏมีมาก่อน คล้ายเหินไปเหนือยอดไม้ บินไปดูได้เหมือนนกตลอดแนวตั้งแต่ขอบป่าจนถึงกลางป่า ให้ความรู้สึกดื่มดํ่าประทับใจในการเที่ยวป่าสุดจะบรรยาย

เที่ยวป่าวิธีใหม่เริ่มในป่าดงดิบลุ่มแม่น้ำอะเมซอน ในบราซิลก่อนเพื่อน ฮือฮาทั้งวงการจากความรู้ แปลกใหม่การสังเคราะห์แสง และการสืบพันธุ์ของพืชที่ศึกษาจากส่วนบนสุดของต้นไม้ ที่ศัพท์วิชาการเรียกว่าเรือนยอด อีกทั้งเกิดฮือฮาจากการเที่ยวป่า ในมุมมิติสูงคล้ายเหินบินไปชมได้เหมือนนก ป่าเอเชียเริ่มมีในเกาะบอร์เนียว รัฐซาราวัก ของมาเลเซีย จากการลงทุนศึกษาป่าเขตร้อนของนักพฤกษศาสตร์ญี่ปุ่น แล้วเปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าไปชมป่าบนขุมข่ายหอคอยได้ ขณะนี้การวิเคราะห์วิจัยพืชและเที่ยวป่าวิธีใหม่กำลังแพร่ไปทั่วโลก หอคอยเกิดขึ้นมากมายหลายป่าหลายประเทศ

ในเมืองไทยก็มี มีมา 3 ปีแล้ว แต่มีอย่างเงียบๆ แทบไม่มีใครรู้เลยอยู่ในดงดิบป่าสงวนแห่งชาติ ทุ่งค่ายส่วนที่กำหนดให้เป็นสวนพฤกษศาสตร์ภาคใต้ (ทุ่งค่าย) พื้นที่ 4.16 ตร.กม. ใน อ.ย่านตาขาว จังหวัดตรัง สวนพฤกษศาสตร์ฯ (ทุ่งค่าย) เป็นป่าดงดิบบริสุทธิ์อย่างแท้จริง ทั้งโดยสภาพ และวิญญาณไพร เป็นคลังความรู้พรรณพืชในป่า และการเที่ยวป่าที่น่าสนใจมาก กอปรด้วยป่าดงดิบชื้น ป่าพรุ พรืดไปด้วยนกและสัตว์ป่าในสภาพธรรมชาติ ท่องไปตามหอคอยสูงต่างระดับ เดินเลาะไปตามขุมข่ายสะพานแขวนเหนือยอดไม้ ได้เห็นมุมมองป่าดงดิบ ทุ่งค่ายในมิติแปลกใหม่น่าประทับใจ ได้ชมนกป่ามากมาย เหนือยอดไม้เห็นการพักผ่อนและการโผบินของมัน

ลักษณะหอคอยพร้อมขุมข่ายสะพานแขวนเดินชมป่า ไปเหนือยอดไม้ในป่าสวนพฤกษศาสตร์ฯทุ่งค่าย อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง ออกแบบแข็งแรงมากตัวหอคอยเป็นโครงสร้างเหล็กมั่นคง ขุมข่ายสะพานแขวนที่สัมพันธ์ ถึงกันหมดนั้นโยงยึดด้วยลวดสลิงขนาดใหญ่ทั้งด้านบนและด้านใต้ของพื้นสะพานแขวน ส่วนที่เป็นพื้นสะพานแขวนที่ใช้เดินใช้แผ่นเหล็ก แทนไม้เพื่อให้เกิดความมั่นใจในการเดินได้มากกว่า อีกทั้งการเดินไปทำให้ รู้สึกว่าเกิดการโยนตัวของสะพานน้อยไม่รุนแรงน่ากลัว หอคอยพร้อมขุมข่ายเป็นส่วนหนึ่งของเส้นทางเดินศึกษาธรรม-ชาติป่าทุ่งค่ายระยะทาง 3 กม. ที่มีทั้งเดินระดับพื้นดิน และขึ้นหอคอยชมป่า ในเส้นทางเดินศึกษาจะผ่านป่าดิบชื้นเห็นพืชมากมายที่ขึ้นเฉพาะในเขตนี้ ผ่าน ป่าพรุเห็นสภาพพืชอีกแบบหนึ่ง ซึ่งโดยมากเป็นพืชไม้ชุ่มน้ำ ได้เห็นรองเท้านารี หม้อข้าวหม้อแกงลิง และพืชที่กินแมลงมีชีวิตเป็นๆ เป็นอาหารอีกหลายอย่าง ทั้งได้เดินผ่านแปลงวงศ์ไม้ หลากพรรณ ทำให้ได้รับความรู้เกี่ยวกับพืชอย่างมาก ควบคู่ไปกับความเพลิดเพลินในการได้ชมป่าอย่างอิ่มเอิบ ได้อยู่ในโลกแวดล้อมด้วยสีเขียว พร้อมสูดอากาศบริสุทธิ์

เฉพาะหอคอยและขุมข่ายสะพานแขวนมีความยาว 245 เมตร มีหอคอยทั้งสิ้น 7 หอยึดโยงสะพานแขวนถึงกันหมดด้วยความสูงต่างระดับตั้งแต่ 10-25 เมตร กราย ไปเหนือยอดไม้จะได้เห็นความงามใกล้ๆ อย่างกระจ่างตาเหนือราวป่าน่าสนใจระคนความสวยสดงดงาม ต่างจากมองจากเครื่องบินที่อยู่ไกลยอดไม้เกินไป กรายอยู่ บนสะพานแขวนได้เห็นกระทั่งความหลากหลายของมดบนเรือนยอดไม้ ทำไมกาฝากถึงอยู่ได้ แปลกใจไม้เลื้อยบางชนิด ทำไมเลื้อยยาวมากไปมีชีวิตเหนือยอดไม้ใหญ่สูงลิบได้สบาย หลายคนหยุดดูชีวิตและพืช ระหว่างช่วงกลางสะพานแขวน ชื่นชมกับไม้ป่าหลากสีสัน กล้วยไม้ป่าในระดับสูงต่างๆ กัน ได้เห็นนกไพรใหญ่น้อยในสภาพธรรมชาติถึงบนยอดไม้ ได้ยินเสียงนกร้องชัดเจนจับใจ

อยากไปเที่ยวควรโทร.ถาม สนง.สวนพฤกษศาสตร์ ภาคใต้ (ทุ่งค่าย) 0-7528-0166 หรือนายวรดลต์ เหล่าจำรูญ หัวหน้าสวน 08-1775-3364.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=agriculture05&content=19798

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:01:43 PM »

ขอบคุณครับพี่ขวัญ ผมเองยังไม่เคยเข้าไปเที่ยวหรอกครับที่ทุ่งค่าย ส่วนใหญ่ถ้าผมไปแถวนั้นก็จะไปซื้อกล้ายางครับ แล้วจะถ่ายรูปมาฝากครับ

ขอบคุณครับ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:04:29 PM »

เห็นแล้วอยากกินหมูย่างเมืองตรังจังเลย ขึ้นจากทะเลเมื่อใด พามาให้ที่นราฯได้ไหมอ่ะคับ อิ อิ อิ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:20:07 PM »

เห็นแล้วอยากกินหมูย่างเมืองตรังจังเลย ขึ้นจากทะเลเมื่อใด พามาให้ที่นราฯได้ไหมอ่ะคับ อิ อิ อิ

พอมันเย็นแล้วกินไม่หรอยครับ ถ้าครูเบิ้ลอยู่บ้านที่เมืองลุงน่าจะดีหวานะครับ เอาไปให้หัวเช้ากะได้ขับรถจากบ้านไปท่ามิหรำราว ๔๕ นาทีเองครับ ไม่ทันเย็นครับ ว่าพรือครับ ปิดเทอมวันไหนครับ

ขอบคุณครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 10:22:23 PM »

รูปยางพาราต้นแรกของประเทศครับ

korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 11:14:22 PM »

รูปยางพาราต้นแรกของประเทศครับ
หมายความว่าเรานำมาจากประเทศอื่นเพื่อปลูกขึ้น(ต้นแรก)เหรอคะ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2006, 11:20:09 PM »

หลงรัก
จขกท.ผึ้งไปกันตังมะเออ สาว่าสัญญาไว้หลายวันว่าอิเอาโรปต้นยางมาหั้ยแล อดสาครัน แข้นได้ กันตังปูนวนหรอยเหลา

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 19
  พิมพ์