เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:27:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซฟตี้ ของ ลูกเลื่อน  (อ่าน 3623 ครั้ง)
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 03:15:36 PM »

ไม่ทราบว่า CZ .22 model 452,452 มีระบบ เซฟตี้ อย่างไรบ้าง กรณีที่ กระชากเลื่อน ขึ้นลำไว้แต่ยังไม่ยิง ครับ หรือหากตั้งไว้แล้วปืนล้ม จะลั่นใหม ครับ มือใหม่ ครับ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 03:32:50 PM »

1.ใช้เชฟที่ท้ายลูกเลื่อน  ดันไปข้างหน้าเป็นการห้ามไก  เมื่อจะยิงดึงมาข้างหลัง
2. ใช้วิธีขึ้นลำลดนก   เปิดก้านลูกเลื่อนขึ้น  เหนี่ยวไกมาให้สุดค้างไว้  และปิดก้านลูกเลื่อนลงมา  แล้วปล่อยไก  เวลาจะยิงก็เปิดก้านลูกเลื่อนขึ้น แล้วปิดลง  ปืนก็พร้อมยิงครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 03:45:06 PM »

ที่ท้ายลูกเลื่อนมีปุ่มนิรภัยดันบิดไปด้านหน้าเมื่อต้องการเข้านิรภัย(เข้าเซฟ)เมื่อต้องการยิงก็ดึงบิดมาด้านหลัง..
ถ้าต้องการลดเข็มแทงชนวนก็ให้ยกก้านลูกเลื่อนขึ้นจนสุด เหนี่ยวไกอุบไว้แล้วกดก้านลูกเลื่อนลง เมื่อต้องการยิงก็ยกก้านลูกเลื่อนขึ้นแล้วกดลงก็จะขึ้นเข็มแทงชนวนอีกครั้ง..
...กรณีปืนล้มมีโอกาสลั่นได้ถ้าตั้งระยะขบเซียร์ไว้น้อยเกินไป เพราะโมเดล 452 ไม่มีระบบป้องกันเหมือนปืนสั้น เช่น ทรานสเฟอร์บาร์ หรือสลักกั้นเข็มแทงชนวน  ถ้าจะให้ปลอดภัยไม่ควรใส่ลูกไว้ในรังเพลิงแล้วขึ้นเข็มแทงชนวน..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 04:33:04 PM »

ถ้าจะตั้งปืนไว้ ไม่ควรบรรจุกระสุนครับ   หมายความว่า  ถ้าจะวางปืนตั้งไว้ก็ต้องเลิกบรรจุ เอากระสุนออกจากรังเพลิง  และควรถอดซองกระสุนออกด้วย   
ไม่ควรไว้ใจห้ามไกของปืนครับ   เพราะจะเข้าห้ามไกได้แปลว่าต้องขึ้นลำแล้ว  อันตรายมากครับ

มือใหม่ฝึกให้เคยไว้ดีกว่าครับ   ขณะกำลังเดินหานกหาปลายังไม่ควรขึ้นลำ   
ยิ่งถ้าเป็นการใช้ปืนในสนามจะขึ้นลำเมื่อต้องการยิงเท่านั้น  ถ้ามีคำสั่งหยุดยิงวางปืนก็ต้องเปิดลูกเลื่อน เอากระสุนออกจากรังเพลิงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 05:24:57 PM »

ไม่ควรไว้ใจห้ามไกของปืนครับ   เพราะจะเข้าห้ามไกได้แปลว่าต้องขึ้นลำแล้ว  อันตรายมากครับ
อ้าว..ผมเคยอ่านข้อเขียนของ อ.วีระ แกบอกว่าเซฟของซีแซดเป็นการขัดที่เข็มแทงชนวน จึงป้องกันการลั่นได้อย่างเด็ดขาด เลยจำฝังหัวมาว่ายังไง ๆ ก็ไม่ลั่น เซียร์เซอจะหลุดก็ช่างมันถ้าเข็มยังถูกขัดอยู่ก็ไม่ลั่น เซฟแบบนี้ปลอดภัยที่สุดแล้ว ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ  นี่ผมต้องล้างสมองอีกแล้วหรือนี่..มันทำใจยากเหมือนกันนะ เซฟประเภทที่ไม่น่าไว้ใจในความคิดผมเช่นแบบกลอนขวางซึ่งมันกั้นแต่ไกอย่างเดียว(เช่น เร.870 นกยังง้างอยู่น่ากลัวจะตาย)  ยังไง ๆ เรื่องเซฟซีแซดลูกเลื่อนใครช่วยอธิบายผมเพิ่มเติมหน่อยเถอะ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 05:33:32 PM »

ลั่นแน่ๆครับ ถ้าเซียร์หลุด ไม่จำเป็นต้องเหนี่ยวไก..ลองแต่งไกซีแซดโดยการหนุนสลักดูซิครับ ถ้าหนุนมากเกินไปเซียร์ขบกันหมิ่นมาก ขึ้นลำเข้าห้ามไกตอนปลดห้ามไกปืนจะลั่นทันที..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 05:37:34 PM »

อาจารย์ผณิศวร คงหมายถึงว่าถ้าวางปืนไว้แล้ว เกิดคนมือบอนมาจับหยิบเล่นแล้วจะอันตราย ส่วนระหว่างการใช้งาน
เข้าเซฟเอาไว้ ปืนเราถืออยู่เองยังงี้ผมเห็นด้วยว่าปืนปลอดภ้ย
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 05:51:14 PM »

ตอนเข้าเซฟไม่ลั่น จริงครับ  แต่มันอาจจะลั่นได้ตอนปลดเซฟยังไม่ทันเหนี่ยวไกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:01:09 PM »

ตอนเข้าเซฟไม่ลั่น จริงครับ แต่มันอาจจะลั่นได้ตอนปลดเซฟยังไม่ทันเหนี่ยวไกครับ

อาจารย์ครับปืนผมมีปัญหาอยู่ถ้าเอาลูกเข้ารังเพลิงแล้วจะเอาลูกออกไม่ค่อยได้ ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะลูกเฟดเดอรัล พอมาใช้ cci  บางลูกก็ยังเอาออกไม่ได้ครับ ควรแก้ไขยังไงครับ

Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:02:40 PM »

อ๋อ..แบบนี้นี่เอง เข้าใจแล้วล่ะ ขรอบครุณคับอาจารย์ แสดงว่าที่ผมจำฝังหัวมามันก็ไม่ผิดเสียทีเดียว
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:06:32 PM »

อาจารย์ครับปืนผมมีปัญหาอยู่ถ้าเอาลูกเข้ารังเพลิงแล้วจะเอาลูกออกไม่ค่อยได้ ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะลูกเฟดเดอรัล พอมาใช้ cci บางลูกก็ยังเอาออกไม่ได้ครับ ควรแก้ไขยังไงครับ

ตรวจรังเพลิงให้แน่ใจว่าไม่มีรอยเยิน  ตรวจขอรั้งปลอก  ถอดออกมาแต่งตะขอตัวขวาให้ปลายจิกจานท้ายแน่นอนกว่าของเดิมครับ  ตัวซ้ายปลายมนๆ สำหรับประคองเท่านั้น   ควรทำความสะอาดในซอกขอรั้งปลอกเป็นครั้งคราว  เพราะถ้ามีกากดินปืนเข้าไปแทรกสะสมอยู่ ขอมันจะเผยอ ทำให้จับจานท้ายไม่มั่นคงพอครับ

ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:12:11 PM »

ขอรั้งปลอกทางขวา ผมดูแล้วมันคมอยู่ครับแต่ทางซ้ายมันปลายมันก็มนครับ ซอกขอรั้งปลอกนี้อยู่ที่ท้ายรังเพลิงหรือเปล่าครับ  ยังไม่ตรวจดูเลยครับ  แต่ถ้ายิงแล้วคัดปลอกได้ตลอดครับไม่ว่ากระสุนยี่ห้อไหนครับ  เดี๋ยวตอนเย็นผมถ่ายรูปขอรั้งปลอกมาให้อาจารย์ดูครับว่าควรทำอย่างไร Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2006, 06:23:04 PM โดย CHAIWOOT » บันทึกการเข้า

Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:29:04 PM »

ปืนผมมีปัญหาอยู่ถ้าเอาลูกเข้ารังเพลิงแล้วจะเอาลูกออกไม่ค่อยได้ ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะลูกเฟดเดอรัล พอมาใช้ cci  บางลูกก็ยังเอาออกไม่ได้ครับ ควรแก้ไขยังไงครับ  แต่ถ้ายิงแล้วคัดปลอกได้ตลอดครับไม่ว่ากระสุนยี่ห้อไหนครับ
ปืนรุ่นไหนเหรอคับ ?
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:31:39 PM »

ปืนผมมีปัญหาอยู่ถ้าเอาลูกเข้ารังเพลิงแล้วจะเอาลูกออกไม่ค่อยได้ ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะลูกเฟดเดอรัล พอมาใช้ cci บางลูกก็ยังเอาออกไม่ได้ครับ ควรแก้ไขยังไงครับ แต่ถ้ายิงแล้วคัดปลอกได้ตลอดครับไม่ว่ากระสุนยี่ห้อไหนครับ
ปืนรุ่นไหนเหรอคับ ?

cz 452 ครับ

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 07:06:29 PM »

ซอกขอรั้งปลอกทั้งที่ตัวลูกเลื่อนและที่ซอกท้ายรังเพลิงครับ
ลองดึงกระสุนที่ขึ้นลำแล้ว (ไม่ยิง) ออกมาดูว่ามีรอยเกลียวจับหัวกระสุนหรือไม่นะครับ   ซีแซดบางกระบอกพบว่ารังเพลิงสั้นแบบปืนยิงเป้า   ปลอกที่ยิงแล้วคัดออกง่าย  แต่ลูกที่ยังไม่ยิงนั้นเกลียวจับหัวกระสุนไว้ทำให้คัดไม่ค่อยออกครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์