เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนแล้ว เจ้าของรถเปิด "ไฟตัดหมอก" พร่ำเพรื่อ !!  (อ่าน 3133 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:06:17 AM »

หลังจากไม่กี่เดือนที่ผ่านมา พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รอง ผบช.น. รับผิดชอบงานด้านจราจร แจ้งเตือนผู้ขับขี่รถยนต์ที่เปิดไฟตัดหมอกแบบผิดๆ ว่า การเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควรนั้นถือว่ามีความผิดตามกฎหมาย อีกทั้งยังอาจจะถูกแจ้งข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร โดยมีโทษสูงสุดปรับ 500 บาท

"การใช้ไฟตัดหมอกสามารถใช้ได้โดยเฉพาะในหน้าฝนที่ตกบ่อยๆ แต่ถ้าจะให้ดีจริงๆ สถานการณ์ที่ควรจะต้องเปิดไฟตัดหมอก ได้แก่ 1.กรณีเกิดฝนตก โดยเฉพาะช่วงฝนตกหนัก 2.เมื่อเจอหมอก 3.หลังฝนหยุดในเวลากลางคืน 4.ขับผ่านกลุ่มควัน จงจำไว้ว่าไฟตัดหมอกไม่ใช่แฟชั่น ไม่ควรใช้อย่างพร่ำเพรื่อ เพราะนอกจากจะแสดงถึงมารยาทที่ไม่ดีแล้ว อาจเจอข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีสาเหตุ มีโทษสูงสุดปรับ 500 บาท

รอง ผบช.น.กล่าวว่า การขับรถควรจะปฏิบัติตามกฎจราจร เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง และเพื่อนร่วมทางคนอื่นๆ อย่าเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อแล้วไปก่อความเดือดร้อนแยงตากับผู้ร่วมทางคนอื่นกันเลยครับ การกระทำดังกล่าวเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย และต้องถูกจับกุมเมื่อพบเห็น เหมือนกับที่หลายท่านพูดกันว่า "ไม่มีหมอก จะเปิดไฟตัดหมอกหาอะไรกัน"

ล่าสุดมีผู้โพสต์รูปภาพใบสั่งใน ซูซูกิ สวิฟท์คลับ http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=26670.0 พร้อมข้อความว่า

(งานศูนย์ควบคุมจราจร 1บจ.จร. ทางด่วนขาลงดินแดง จากบางนาไปดินแดง ) โดน 400 สบาย!!

อย่าเปิดทิ้งไว้ นะครับตอนนี้ตำรวจเริ่มจริงจังและกวดขันมากขึ้นเรื่องไฟตัดหมอกกับดัดแปลง

ไฟหน้ารถให้สว่างมากเกิน
รวมถึงไฟแต่งต่างๆใต้ท้องรถด้วย ครับ

แจ้งเตือนให้ทราบ เพื่อนๆ ชาว สวิฟคลับ ให้ทราบครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1367309582&grpid=03&catid=09&subcatid=0903

จับเลยครับ ยิ่งพวกติดไฟสว่างจ้าๆ แสบตาชาวบ้าน ไร้สำนึก เอาแต่ความคะนองของตัวเอง บางทีเหลืออด ตบไฟสูงใส่บ้าง  ยี๊

ถ้าให้ดี แถมพวกที่เปิดเครื่องเสียงดังลั่นดึกดื่นด้วยก็ดีนะครับ ตี1ตี2ตี3..ฯ มันเปิดกันโครมๆ ชาวบ้่านไม่ต้องหลับต้องนอน  สันดาน.ยี๊

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 12:08:07 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 05:56:25 AM »

ไฟหน้า สมควร

แต่ไฟใต้ท้อง นี่นะ  ไม่ควร

เพราะมันทำให้ เรามองเห็น ได้ดี ว่ามีอะไร อยู่ข้างหน้า

ส่วนเรื่องของ ลำโพง   ก็อยู่ที่ มารยาท ของผู้ขับขี่

ดึกมาก  แจ้งตำรวจ  จะมาหรือเปล่า

วันนี้ ไม่โดน  วันหน้า ก็คงจะโดน  ถ้าเหลือเกิน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 08:51:49 AM »

จับครับ จับเลย จับให้จริง เจอเป็นจับ เอาให้มันเหมือนๆกันทั้งประเทศ

ดีใจ๊.....ดีใจ

What man is a man , who does not make the world better?
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:00:23 AM »

ยอมรับว่าผมเคยเอาเหรียญ  สิบ  บาท  เขวี้ยงใส่รถที่เปิดไฟตัดหมอกใส่หน้า

โดยการเขวี้ยงเอาสันเหรียญใส่ เหมือนร่อนจานนั่นแหละ ผลโผละเดียว  แตกทั้งบาน 

วันนั้นผมขับแมงกะไซร์  จากบางมูลนาก  จะไป  ตะพานหิน  ประมาณ  4-5  ทุ่ม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:16:53 AM »

น่าจะจับวีออสรุ่นใหม่ที่เปิดไฟตัดหมอกหลังด้วยนะครับ... แสงแสบตามาก... และ(ผมฝันว่า)ควรปรับโตโยต้าด้วย... ที่ติดอุปกรณ์แย่ๆ มากับรถ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:18:39 AM »

น่าจะจับวีออสรุ่นใหม่ที่เปิดไฟตัดหมอกหลังด้วยนะครับ... แสงแสบตามาก... และ(ผมฝันว่า)ควรปรับโตโยต้าด้วย... ที่ติดอุปกรณ์แย่ๆ มากับรถ...

ไม่ใช่ความผิดของรถครับ ประโยชน์มันมีเมื่อใช้ถูกที่ ถูกเวลา

มันเป็นความสะเหร่อ+เห็นแก่ตัวของคน  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:51:22 AM »

บาสพาส  กรุงเทพ-พัทยา  ....ผมเจอทุกวัน   เปิดไฟตัดหมอกหน้าหลังสว่างจ้า  แล้ววิ่งช้าชิดขวา .....ผลคือรถติด   ต่อตูดไอ้รถแบบนี้ยาวเป็นขบวนเพราะแซงไม่ได้
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:37:28 AM »

จับเลย เห็นด้วยอย่างสุด ๆ ๆ ๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:39:11 AM »

รอตั้งนาน, จับเสียที... เรื่องขับช้าแช่ขวา กับเรื่องเปลี่ยนช่องทางโดยไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวด้วย, น่าจะจับด้วยเพราะอันตรายเหมือนกันครับ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:42:16 AM »

ดีครับจับเลย แต่หวังว่าคงไม่ตามไปจับถึงในไร่ในป่านะครับ แล้วพวกรถบัสรถทัวร์รถพ่วงที่ติดไฟหน้ารถเยอะนี่โดนด้วยไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:53:29 AM »

แช่ขวานี่ต้องไปจับ  แถว  กำแพงฯ  กะ  เชียงราย

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:12:07 AM »

ไม่ใช่ความผิดของรถครับ ประโยชน์มันมีเมื่อใช้ถูกที่ ถูกเวลา

มันเป็นความสะเหร่อ+เห็นแก่ตัวของคน  Tongue

อย่างน้อยศูนย์ก็น่าจะให้คำแนะนำในการใช้ให้แก่ผู้ใช้ด้วยครับ... และนำลูกค้าไปยืนดูไฟตัดหมอกนี่ด้านหลังด้วย... จะได้เข้าใจหัวอกคนอื่น...

ไหว้
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:14:29 AM »

แช่ขวานี่ต้องไปจับ  แถว  กำแพงฯ  กะ  เชียงราย

พอเรียกรถจอด ... เหม็นกลิ่น ไข่เน่า เลยหรือเปล่าครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:21:14 AM »

พอเรียกรถจอด ... เหม็นกลิ่น ไข่เน่า เลยหรือเปล่าครับ

ไข่ไม่เน่าหรอกครับ... ที่เหม็นน่ะ... เหม็นปัญญาเจ้าของไข่มันเน่า... บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 11:21:55 AM »

แช่ขวานี่ต้องไปจับ  แถว  กำแพงฯ  กะ  เชียงราย

+  ๑  ไปแล้วครับ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์