เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:22:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนแล้ว เจ้าของรถเปิด "ไฟตัดหมอก" พร่ำเพรื่อ !!  (อ่าน 3096 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:00:31 AM »

+พี่จ้าวคับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 11:04:15 AM »

เวลารถผมบรรทุกหนักไฟต่ำมันก็ยังสูงอยู่....  ผมเปิดตัดหมอก แล้วปิดไฟต่ำครับ...... ขอคำแนะนำ

เปิดไฟตัดหมอกจะยิ่งแยงตามากกว่าไฟต่ำครับ... ยิ่งบรรทุกมากแล้วหน้ารถกระดกขึ้น ในระยะ 15 - 20 เมตรนี่ส่องเข้าหน้ารถสวนพอดีเป๊ะเชียวครับ แทบไม่ลงพื้นถนนเลย(เห็นบนถนนมันมืดเพราะไฟส่องเป็นลำเข้าใส่หน้าคนขับรถวิ่งสวนทาง)...

ความที่มันส่องไม่ลงพื้นถนนเลย คนขับรถที่เปิดไฟตัดหมอกจะเข้าใจผิดว่าไฟตัดหมอกมันสว่างน้อยกว่าไฟต่ำ(เพราะเห็นที่พื้นถนนว่าไฟต่ำมันสว่างมากกว่า)... ก็เลยเปิดไฟตัดหมอกเพราะกลัวรถสวนจะเดือดร้อนเพราะไฟสว่างเกินไป(กลายเป็นตรงข้าม)...

แต่จริงๆแล้วตรงกันข้ามครับ... เขาให้เปิดไฟตัดหมอก+สปอร์ตไลท์เวลาจะยิงฝ่าด่านครับ เพราะเอาไฟล่อเป้าให้อีกฝ่ายพยายามยิงดับไฟ, แต่ความจริงคือหากไม่ใช่ลูกซอง กว่าจะยิงดับไฟได้นั้น รถจะวิ่งถึงตัวก่อนครับ...
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:56:47 PM »

เมื่อคืนขับจากเชียงรายกลับบ้านโดนเปิดไฟตัดหมอกแบบติดรถบิ๊กอัพมา ตามมาตลอดทางให้แซงก็ไม่ยอม ขับหนีก็ขับตามหงุดหงิดมาก ครับ

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 02:31:58 PM »

เวลารถผมบรรทุกหนักไฟต่ำมันก็ยังสูงอยู่....  ผมเปิดตัดหมอก แล้วปิดไฟต่ำครับ...... ขอคำแนะนำ

เปิดไฟตัดหมอกจะยิ่งแยงตามากกว่าไฟต่ำครับ...
ยิ่งบรรทุกมากแล้วหน้ารถกระดกขึ้น ในระยะ 15 - 20 เมตรนี่
ส่องเข้าหน้ารถสวนพอดีเป๊ะเชียวครับ
แทบไม่ลงพื้นถนนเลย(เห็นบนถนนมันมืดเพราะไฟส่องเป็นลำเข้าใส่หน้าคนขับรถวิ่งสวนทาง)...

ความที่มันส่องไม่ลงพื้นถนนเลย
คนขับรถที่เปิดไฟตัดหมอกจะเข้าใจผิดว่า
ไฟตัดหมอกมันสว่างน้อยกว่าไฟต่ำ(เพราะเห็นที่พื้นถนนว่าไฟต่ำมันสว่างมากกว่า)...
ก็เลยเปิดไฟตัดหมอก  เพราะกลัวรถสวนจะเดือดร้อน
เพราะไฟสว่างเกินไป(กลายเป็นตรงข้าม)...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ แฮ้งค์  อ่ะ  ฮา

เรื่องกล้อง  เรื่องเสาไฟ  เรื่องหลอดไฟ อ่ะ ฮา

ยาย "เชื่อมือ"  นายสมชาย(ฮา)  อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
5555  อธิบดี กรม "พิทักษ์กล้อง ปกป้องเสา"  อ่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เรื่องเปิดไฟสูง "ใส่"  ไล่จากด้านหลัง ฮา
ยายแก้โดยการ  "บิด"  กระจกส่องหลัง ให้มันตัดแสง โฟกัสหักเห ออกอ่ะ ฮา
"กด"  กึ๋กเดียว ตรง ขาหรือตุ่ม บริเวณใต้กระจก เท่านั้นแหละ ฮา
องศาเดิม  แต่ตัดแสงออก  กรองแสงเหลือสัก สิบเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา

ส่วนใครที่ขับรถ  บรรทุกของเยอะๆ  "ตูดจม หน้าลอย" ฮา
แนวส่อง  ของลำแสงไฟ มันจะถูกยกขึ้น อ่ะ ฮา
วิธีบรรทุกของ  ยายแนะนำให้เฉลี่ย น้ำหนัก บรรทุกไปทั้งคัน อ่ะ ฮา
หรือว่านำมาใส่ใน "เก๋ง"  อ่ะ  ฮา

ถ้าแก้ไม่หาย  แสงยังไปรบกวน  เพื่อน "ร่วมทาง"  ฮา

ยายแนะนำให้เปิด เฉพาะ แค่  "ไฟหรี่"  เท่านั้นอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เออออ. เขียนมาตั้งเยอะ  เพิ่ง "เก็จ"  ประเด็น เพิ่งนึกออก อ่ะ ฮา
ว่าเขาเขียน "บ่น"  ว่า ไอ้ ไฟตัดหมอก มันเปิดกันพร่ำเพื่อ แยงตาคนอื่น ฮา
ถ้าจะหาวิธีแก้  ไอ้พวก "หอกหัก" พวกนี้  ยายจนใจ จนปัญญา อ่ะ ฮา

5555 ยายแนะนำให้ลองใช้วิธี  ไอ้ขี้เปียก  อ๋อง ปลากระป๋อง ดู อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 02:52:10 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ความจริง รถกระบะ บรรทุกขนาด 1 ตัน ฮา
เขาพัฒนาไปไกล  "แรงม้า" เยอะแยะ  รวมถึงการยกตัวถังให้สูง  อ่ะ
ไอ้เรื่อง "ไฟหน้า"  ไปแยงลูกตา คนขับ ในทางตรงข้าม ฮา
ยายคิดว่า  "แก้ยาก" น๊ะ ฮา

เพราะว่า  "มือใหม่" หัดขับ หรือ คนที่ไม่ชำนาญ ชั่วโมงบินน้อย ฮา
แล้วยิ่งไม่ค่อยได้ขับรถ  ทางไกลเวลากลางคืน พวกนี้ยิ่งเดือดร้อนหนัก ฮา
เพราะเวลามีแสงส่องเข้ามา  ก็จะพยายาม "เพ่ง" มองเส้นทางอ่ะ ฮา
ลำแสง อันเจิดจ้า ก็ถูกส่องเข้ากระทบ เลนส์ลูกตา เต็มแรง ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

วิธีของยายคือ ไม่มองแสง  มองแนว "ขอบถนน" เป็นหลัก อ่ะ ฮา

ยายลืมประเด็น  ที่อยาก "พูด"  อ่ะ ฮา

"เมื่อวาน"  สถานะการณ์ของ กรุงเทพ  ดูมันเหมือน ย้อนยุค ดีอ่ะ ฮา
มัน  "อึมครึม"  สลัว สลัว  ออกจะมืดๆ  อ่ะ ฮา

5555 ยายชอบ  อยากจะให้  สปอต์ไลท์ส่อง  หรือ "ฟ้าผ่า"  เสียที อ่ะ  ฮา 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 03:26:20 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์