เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:23:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูปืนรมดำและแกะตัวหนังสือใหม่  (อ่าน 8318 ครั้ง)
Evil
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 09:43:21 PM »

.......แอบมาขอความรู้............. :Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 11:16:24 PM »

Smiley.. การซ้ำลงในตัวอักษรเดิม .. ช่างต้องปราณีต .. เป็นการแก้ไข. ที่ยังพอรับได้..
      และดูใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด..

แต่การที่ลบผิว. และตัวหนังสือ. แล้วแกะขึ้นมาใหม่ ในแบบตามใจช่าง.. ที่พบกันบ่อยที่สุด
      เพื่อแลกกับค่างาน ไม่ถึงพันบาท..
      ต้องพึงหลีกเลี่ยง ครับ..

กระบอกที่มาโชว์ ตัว ถือว่าสวย พอรับได้ครับ..  Cheesy

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 11:20:52 PM »

เป็นบุญตา ขอบพระคุณมากครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 01:15:05 PM »

ขอคำชี้แนะจากผู้รู้ด้วยครับ

1. ดูอย่างไรว่าปืนรมและแกะตัวหนังสือใหม่
2. จะลบรอยขนแมวบนผิวปืน Stainless อย่างไรไม่ให้เป็นมันเงา (คือให้ผิวด้านเหมือนเดิมน่ะครับ)

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ Smiley
ขอมาแจ๋ด้วยคน
1.จะดูอย่างไรว่าแกะใหม่ อันนี้ มีวิธีดูหลายอย่างประกอบกันในการวิเคราะห์ปืนของใครคนใดคนหนึ่งที่เขาเอามาให้เราดู เมื่อเราดูแล้วเราต้องมั่นใจว่า ต้องวิเคราะห์ให้ขาด ว่า แกะใหม่ หรือแกะเก่า แต่การวิเคราะห์ในการฟันธงนั้น จะต้องมีเหตุผลหลายประการประกอบกันในการโน้มน้าวจิตใจของเจ้าของปืนให้เชื่อว่า ปืนของเขา แกะใหม่จริงๆ หรือของเดิมกันแน่
ยกตัวอย่างเช่น พอจับปืนขึ้นมา ซีรีส์70 เนื้อเหล็ก สภาพบางเพี้ยบเลย ซึ่งผิดปกติของซีรีส์70อยู่แล้วซึ่งของเดิมจะโครตหนามากๆ  แต่พอพิเคราะห์อักษร คมกริบ สวยงาม
แค่นี้ ก็จับพิรุธได้แล้วว่าแกะใหม่แหงๆ คือไม่ได้ดูแค่ตัวอักษรอย่างเดียว ต้องดูสภาพประกอบด้วย ของแต่ละรุ่น
หรือบางที ลายกันลื่นที่จับเวลาดึงสไลด์ คมกริบเลย ใหม่เอี่ยม แทบจะบาดมือ ทั้งที่เป็น 70 อย่างนี้ ก็แสดงว่า ขัดใหม่ แกะที่ดึงสไลด์ใหม่ แต่พอดูอักษร คมกริบ สวยงาม
แบบนี้ ก็แกะใหม่อีกแล้ว
ที่กล่าวมาข้างต้นเป็นวิธีดูให้ขาด โดยการขอจับปืนเขาด้วย และวิเคราะห์ไปด้วย
.....แต่ตามภาพ ของคุณ ด้วยความเคารพ น่าจะเป็นแกะเดิมทั้งกระบอกบน กระบอกล่างแหละครับ แต่มีการไถจนบางไปหน่อยเท่านั้น ผมชอบ ตัว จี เป็นทรงตัวผอม น่าจะเป็นของเดิม แต่ตื้นไปหน่อยเท่านั้นแหละ เขาคงไถสไลด์ไปเยอะเหมือนกัน
.....ดูให้ชัดๆ ก็ซีรีส์นัมเบอร์นั่นแหละครับ กระบอกบน ตัว R ขอบเยินด้านข้างตัวอักษร
ถูกไถออกเสียเรียบปริบ แต่ตัวล่างของคุณที่เป็นแสตนเลส ยังมีขอบรอยเยินที่เครื่องมือจากโรงงานยังทิ้งไว้อยู่ แสดงว่า ยังไม่ได้ไปยุ่งอะไรเลย
....วิธีเคล่าๆ ก็แบบนี้แหละครับ...ถ้าได้จับได้ถือ จะบอกตำหนิให้มากกว่านี้อีกครับ
ตำหนิบางอย่าง เขียนเป็นตัวอักษรยากมาก ต้องสัมผัสด้วยตนเองครับ ..ขอบคุณครับ 
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 05:24:59 PM »

มาต่อให้อีกนิดหนึ่ง กระบอกบน สังเกตให้ดี มีหลุมสนิมขุมที่ด้านหน้า ซีรีส์นัมเบอร์ ตัว อาร์
ยังเป็นหลุมอยู่เลย ไถไม่ไหวแล้ว ถ้าลึกลงอีก ก็ซีรีส์ตัวอาร์ จะบางลงไปอีก
สังเกตด้านใต้โครงปืนช่วงที่พ่นทรายเป็นด้านๆ ก็มีรอยสนิมขุมอีกอื้อซ่าไปหมด ลบไม่ไหว ยิงทรายให้กลมกลืนดีกว่า
ดังนั้น แกะเดิมแน่นอน แต่ปืนนะซิ ไม่รู้เจ้าของเดิมเอาไปทำอะไรมาถึงได้มีสนิมมากขนาดนี้ ลึกขนาดนี้ ทั้งที่สภาพปืน อายุปืน ยังไม่เก่าเท่าไหร่เลยนะครับ .....คิดได้เลยมาเสริมให้ดูเล่นๆจ้า......
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 06:44:08 PM »

.....สำหรับผมแล้ว  อยากทราบว่าเขาไปขัดผิวปืนเพื่ออะไร  คือผมอาจจะไม่ใช่นักยิงปืนหิ้วเข้าสนาม  เลยมีความคิดอย่างนี้  คือว่าผมเสียดายปืนอ่ะครับ   ชอบของเก่าครับผม  เดิม ๆ ความคิดอาจจะโบราณไปหน่อย  อีกอย่างห่างไกลช่างปืนด้วยครับผม....ด้วยความเคารพ.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 07:37:38 PM »

.....สำหรับผมแล้ว อยากทราบว่าเขาไปขัดผิวปืนเพื่ออะไร คือผมอาจจะไม่ใช่นักยิงปืนหิ้วเข้าสนาม เลยมีความคิดอย่างนี้ คือว่าผมเสียดายปืนอ่ะครับ ชอบของเก่าครับผม เดิม ๆ ความคิดอาจจะโบราณไปหน่อย อีกอย่างห่างไกลช่างปืนด้วยครับผม....ด้วยความเคารพ.....
อิ..อิ...ถ้าอยากทราบจริงๆ ก็จะเล่าให้ฟังครับ คุณแจ็คอาจเคยเจอมาบ้างแล้วก็ได้
...จริงๆแล้ว ปืนของเราแต่ละคนนั้น โดยเฉพาะ เจ้า 1911 ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนก็ตามที่เป็นเหล็ก แต่ละรุ่นล้วนราคาแพงทั้งสิ้น คนรักปืนอย่างเราๆ ส่วนใหญ่แล้ว ถ้ารัก 1911 แบบเหล็กละก็ ยุงก็ไม่ให้ไต่ ไรก็ไม่ยอมให้มันตอมเด็ดขาด ยิ่งความเค็มของเหงื่อจากมือ ภายหลังการยิง ภายหลังการพกพาแบบติดตัว(ไม่ใช่ใส่กระเป๋า) หรือภายหลังจากเพื่อนมือบอนทั้งหลายมาขอจับปืนของเรา โดยเฉพาะผม เมื่อเพื่อนจับเสร็จ พอเพื่อนวางปืน ผมจะหยิบขึ้นมาเช็ดต่อหน้าแบบไม่เกรงใจเลยทีเดียว เพราะถ้าเกรงใจเพื่อน ปืนอาจขึ้นสนิมได้ เพราะมือเพื่อนเราไม่สะอาด มือเพื่อนเราอาจไปเปื้อนส่งสกปรกต่างๆ มาติดปืนของเรา ทำให้ปืนของเราขึ้นสนิมได้ แน่นอน ปืนของผมทุกวันนี้ ใช้มาร่วม 10 กว่าปีแล้ว มีแค่รอยขูดขีดจากการใช้งานเท่านั้น สนิมยังไม่เคยสัมผัสเลยครับ
เมื่อสนิมไม่เกิด การไถ ก็ไม่จำเป็นด้วยครับ เพราะไม่รู้จะไถไปเพื่ออะไรเหมือนที่คุณแจ็คว่าไว้
........แต่ที่คุณแจ็คเห็นเขาไถปืน เขาไถทำไม มันมีที่มาครับ จะเล่าให้ฟัง
คนไทย หรือคนรักปืน 1911 ที่เล่นปืนเป็นกิจวัตร มีหลายอุปนิสัย ดังนี้
1.พวกบ้าขึ้นสมอง อย่าได้เจอที่ไหน ใครอย่าได้เสนอขาย ถ้าเป็น 1911 สภาพพอใช้ก็ซื้อ ซื้อเสร็จ เก็บลูกเดียว ไม่ยอมขายเด็ดขาด
2.พวกบ้าพอประมาณ ตามหาซื้อไปเรื่อยๆ ใช้ประสบการณ์ในการเล่นดู เลือกซื้อต่อไปเรื่อย พบของดีที่สุดในสายตาของตน ก็จะเก็บไว้ไม่ให้ใครเห็นเลยทีเดียว ตัวไหน หาซื้อมาได้  สภาพพอใช้ ราคาถูก ก็ซื้อมา จากนั้น เอามาตกแต่งใหม่ แล้วขายต่อ
พวกประเภท2 นี่แหละครับ เป็นที่มาของการไถปืนที่คุณว่า กล่าวคือ
ปืนที่พวกนี้ ไปซื้อมา ส่วนใหญ่ เป็นปืนที่เจ้าของเดิมเก็บรักษาไว้ไม่ดี จะด้วยความประมาท หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ตามที ทำให้ปืนขึ้นสนิม ตัวอย่างเช่น ปืนโคลท์ ซีรีส์70 กระบอกหนึ่ง เคยผ่านมือผม ด้านขวาของปืนที่มีซีรีส์นัมเบอร์ สภาพ 100 เปอร์เซนต์ เพราะเจ้าของเดิมเป็นคนถนัดขวา ชอบเอาปืนเหน็บที่หน้าท้อง(แบบลูกทุ่ง ตี๋ใหญ่ อะไรประมาณนั้น) แต่ด้านซ้ายที่แกะเป็นโคลท์มาร์คโฟร์ ซีรีส์70 นี่ซิครับ เป็นสนิมขุม ผุกร่อนไปทั้งแถบ เนื่องจากด้านนี้ จะแนบกับเนื้อของเจ้าของปืนเวลาพก โดยเฉพาะตรงปลายสไลด์ด้านหน้า ผุกร่อนมากกว่าเพื่อน(สงสัยน้องชายเค็มมากๆ) ในใต้ด้ามก็ผุเหมือนกัน (แสดงว่าไม่เคยถอดออกมาเช็ดเลย พกแล้วเก็บลูกเดียว)
เมื่อนักล่าซื้อปืนประเภทสองที่กล่าวข้างต้นไปเจอ ขอซื้อมาไม่แพง แต่จะขายต่อเพื่อค้ากำไรซักเล็กน้อย แต่คิดซิครับ จะขายต่อสภาพแบบที่ว่า ราคามันจะได้ซักเท่าไหร่กัน
ดังนั้น เขาจึงต้องนำไปให้ช่างไถ รอยผุกร่อน หลุมสนิมขุมต่างๆ ให้หายไปให้หมดเท่าที่จะทำได้ โดยเลี้ยงอักษรไว้ให้ได้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ หรืออาจแกะใหม่ไปเลยก็ได้ ถ้าจำเป็น
จากนั้น ก็นำมาขายต่อให้แก่คนที่รัก 1911 ที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ คิดว่าของใหม่ซิงๆ แล้วก็จ่ายเงินไป ให้คนขายเรียบร้อย เพราะเห็นสภาพเรียบร้อยดี โดยไม่ทราบว่า เขาเอาไปทำใหม่มาแล้ว ซึ่งมีอยู่ดาดดื่นไปหมดในสยามประเทศแห่งนี้ครับ
.....สรุป สาเหตุที่เขาเอาไปไถ ก็เพื่อทำให้สภาพสวย ไม่เละ ส่วนจะสวยเพื่อเก็บไว้เอง หรือสวยเพื่อขายต่อ(อย่าเรียกย้อมแมวเลย)ก็แล้วแต่ความประสงค์
.....ส่วนปืนเดิมๆ ที่คุณว่า ผมก็เห็นด้วยนะ ปืนเดิมๆ สภาพดีๆ แบบของครูดำ พี่มะขิ่น ผมก็เห็นด้วยกับคุณแจ็คว่า ไม่รู้จะไปไถทำไมแหละครับ
แต่ปืนเดิมๆ สภาพแย่ๆ ที่ฝังดินไว้แล้วขุดขึ้นมา มันก็ต้องเอาไปไถเสียหน่อยแล้วทำให้เนียนเสียหน่อยก่อนมาใช้หรือขายแหละครับ มันคงไปเทียบกับจอบ หรือเสียมไม่ได้หรอกครับ เวลาสนิมมันขึ้นผุไปทั้งกระบอก ถ้าไม่ไถ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน
แค่นี้แหละครับคุณแจ็ค
.........ยินดีที่ได้รู้จักครับ ....ขอบคุณครับ .....
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 09:24:27 PM »

..มาติดสอยห้อยตาม...เช่นเดิมครับ... Grin
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 09:28:53 PM »

ความรู้ทั้งนั้น  ขออนุญาตเก็บๆๆๆ ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
COMBAT 85
ทำความดีเป็นศรีแก่ตน.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จงทำแต่ความดี เพื่อเป็นมงคลชีวิต.

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 09:37:57 PM »

จะเก็บไว้ในความทรงจำดี ๆ :Smiley

รู้รัก สามัคคี ทำความดีเพื่อประเทศไทย.
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 09:55:09 PM »

มาเก็บเกี่ยวเอาความรู้ครับ ขอบคุณครับ
tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 11:28:30 AM »

รบกวนพี่ๆๆดูให้หน่อยครับตัวหนังสืออันนี้แกะใหม่หรือเปล่า และรมดำเป็นรมเดิหรือรมใหม่ครับ.....ขอบคุณครับ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 11:41:45 AM »

คุณเ๋ต๋า...ผมชอบอ่านที่คุณเขียนมากๆ...ตรงไปตรงมา..ไม่อ้อมค้อม..ดีก็ว่าดี..
ถ้าเขียนหนังสือปืนขาย...มาเป็นคนแรกที่จะเป็นคนซื้ออ่าน..
ด้วยความเคารพ... Cool Cool Cool

ฅนไฟบิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

ช่างอุต-เทคโนตีนดอย

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 01:09:48 PM »

รบกวนพี่ๆๆดูให้หน่อยครับตัวหนังสืออันนี้แกะใหม่หรือเปล่า และรมดำเป็นรมเดิหรือรมใหม่ครับ.....ขอบคุณครับ
PPK/S ไม่ไช่เป็นสแตนเลสหรือครับ Huh Huh

ถิ่นดินแดง  ผลไม้ดก  น้ำตกเจ้าฟ้า  ภูผามีตำนาน  ประตูผ่านสู่ชายแดน
tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 02:12:13 PM »

ตอนซื้อเขาบอกว่าเป็นของเยอรมันครับ  วันเอาไปโอนเจ้าหน้าที่หาเลขประจำปืนไม่เจอ เห็นเขาบอกว่าเป็นจดเถื่อนนะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์