เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:22:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจ สภ.บ้านโดนเอาว์ช่วยเด็กจมน้ำ (ดูแล้วน้ำตา จะไหล แต้ๆ)  (อ่าน 4817 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 02:03:21 PM »

เปลี่ยนจากโดนเอาว์มาเป็น เอาก็เอา(วะ) ดีไหมครับ Grin

นายสมชายว่ามันแตกต่างกันที่"ใครกินแรงผู้อื่น"น่ะครับ... คือฝ่ายที่"โดน"กระทำไม่ต้องออกแรงอ่ะ... ฮา...

ฝ่ายที่ "โดน"  อาจจะออกแรงเหมือนกันนะ.....  อาจจะเด้งรับก็ได้........ ฮา

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 02:39:53 PM »

ผมไม่ทราบจริงๆครับ จังหวัดศร๊ษะเกษหรือเปล่า โดนเอาว์เป็นชื่อหมู่บ้านหรืออำเภอ หรือชื่ออย่างอื่นครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:04:35 PM »

ชายแดนศรีษะเกษครับ  แถวๆเขาพระวิหารนั่นแหละ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:32:15 PM »

บ.โดนเอาว์ เป็นหมู่บ้าน ใน ตำบลรุง อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ ... ทางผ่านจะไปเขาพระวิหาร ครับ

ตำบลรุง เป็นตำบลที่มีประวัติศาสตร์เก่าแก่และยาวนานเมื่อประมาณ 245 ปี ที่ผ่านมา (พ.ศ.2300) มีราษฎรชาวเขมร อพยพมาจากบ้านกะเลียน (ปัจจุบัน คือ อำเภอกะเลียน จังหวัดพระวิหาร ประเทศกัมพูชา) นำโดยยายอาวกับตาเข็มสามีภรรยาอพยพมาตั้งถิ่นฐาน ตามถ้ำ บริเวณ พลาญจำปา และพลาญโดนเตีย ต่อมามีครอบครัวของตาทวด อพยพข้ามห้วยขะยูงไปตั้งถิ่นฐานอยู่ริมร่องน้ำ เรียกว่า ภูมิเจียงอ่าง (แปลว่า บ้านช่างอ่าง) และต่อมาเปลี่ยนชื่อเป็นบ้านตาทวดส่วนตาเข็ม-ยายอาวกับพวกก็ได้พาพวกของตนมาตั้งหมู่บ้าน เรียกว่า บ้านโดนอาว (หรือบ้านโดนเอาว์ ในปัจจุบัน) ต่อมาเมื่อมีความเจริญมากขึ้น จึงมีผู้คนจากถิ่นอื่นอพยพมาอยู่มากขึ้น รวมทั้งชาวพื้นเมืองดั้งเดิมได้ออกลูกแผ่หลานและขยายบ้านจนกลายเป็นตำบลรุงในทุกวันนี้

ที่มา ... http://www.thaitambon.com/tambon/ttambon.asp?ID=330408

... ชาวบ้านแถวๆจังหวัดชายแดนไทย-กัมพูชา นั้น ส่วนหนึ่งจะตั้งชื่อหมู่บ้านตาม ชื่อผู้นำชุมชน ผู้ก่อตั้ง หรือ ที่นับถือ เป็นภาษาท้องถิ่น ... ครับ ......... เช่น บ้านตาทวด บ้านตามาย บ้านตาเมียง บ้านปลัด บ้านอนันต์ บ้านลิงไอ บ้านสวายจีก บ้านจีกแดก ... อะไรประมาณนี้ (นึกออกแค่นี้ก่อน) ... ถ้าลองหาแผนที่ที่มีความละเอียดสูงมาเปิดดูก็จะรู้ ว่า มีหมู่บ้านชื่อลักษณะนี้มากมาย ในพื้นที่แถบจังหวัดแถบชายแดนไทยกัมพูชา (ภาษาถิ่นทางบ้านเรา คนละภาษากับ ภาษาเขมร นะ ครับ แต่มีความคล้ายคลึงกันทางสำเนียงและบางตัวอักขระ อักษร) ...   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 03:36:14 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:08:58 PM »

นายสมชายค้นกูเกิ้ล พบความหมายของคำว่า"โดน"เป็นภาษาเขมรแปลว่า"ยาย"ครับ, ส่วนคำว่า"เอาว์"แปลว่า"เชิ้อสาย"... ดังนั้นชื่อหมู่บ้านในภาษาไทยคือหมู่บ้าน"ยายเชื้อสาย"ครับ...

ข้อมูลมาจากนี่... http://www.pcudonaow.com/m4.php
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:24:33 PM »

ข้อมูลนี้ผมไม่รู้ครับ ... ผมถามคนแถวนั้น กับ ถาม หน.ผม ซึ่งแกเป็นคนสุรินทร์ ... แกว่ามาตามนั้น ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:29:33 PM »

อนึ่ง ... ภาษาถิ่นมันมีหลากหลาย อาทิเช่น โซนนั้นเค้าจะมีภาษา เขมรต่ำ(เขมรแท้ๆ)  เขมรสูง(เขมรเชื้อสายไทย ฝั่งไทย) เขมรส่วย(ชนพื้นเมือง) กูบ(ชนพื้นเมือง) เป็นต้น ......... ซึ่งคำๆ เดียวกันนี้ ที่ออกเสียงคล้ายๆกัน อาจมีความหมายแตกต่างกันไป ................. ต้องย้อนกลับไปดูเผ่าพันธุ์ของหมู่บ้าน  ถึงจะแน่ชัดกันครับ ...  Grin Grin Grin

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:51:02 PM »

แต่วันนี้...ศรีสะเกษ...ได้แชมป์โลกครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม...แต่ไม่ได้ดูเซ็งครับผม...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:51:56 PM »

แต่วันนี้...ศรีสะเกษ...ได้แชมป์โลกครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม...แต่ไม่ได้ดูเซ็งครับผม...
แชมป์อะไรครับดาบ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:58:53 PM »

ชกเสร็จเมื่อตะกี๊นี้ครับ...ข่าวออนไลน์เร็วจริงๆครับผม...

http://m.thairath.co.th/content/sport/342619

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:39:47 PM »

ไหว้  ขอขอบคุณ เจ้าหน้าที่ตำรวจที่ช่วยชีวิตลูกหลานของท่านอย่างสุดกำลังความสามารถ  ไหว้

หลงรัก ขอยกย่องชมเชยเป็นอย่างสูง " ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ไทย " เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:50:59 PM »

ชกเสร็จเมื่อตะกี๊นี้ครับ...ข่าวออนไลน์เร็วจริงๆครับผม...

http://m.thairath.co.th/content/sport/342619
อ้อนักมวยชื่อศรีสะเกษนี่เอง ผมก็นึกว่าจังหวัดศรีสะเกษครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:09:18 PM »

ไหว้  ขอขอบคุณ เจ้าหน้าที่ตำรวจที่ช่วยชีวิตลูกหลานของท่านอย่างสุดกำลังความสามารถ  ไหว้

หลงรัก ขอยกย่องชมเชยเป็นอย่างสูง " ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ไทย " เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แหล่มครับอรรถ +1...อยากจะ X แต่จำกัดที่เวลาครับ...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:39:12 PM »

อนึ่ง ... ภาษาถิ่นมันมีหลากหลาย อาทิเช่น โซนนั้นเค้าจะมีภาษา เขมรต่ำ(เขมรแท้ๆ)  เขมรสูง(เขมรเชื้อสายไทย ฝั่งไทย) เขมรส่วย(ชนพื้นเมือง) กูบ(ชนพื้นเมือง) เป็นต้น ......... ซึ่งคำๆ เดียวกันนี้ ที่ออกเสียงคล้ายๆกัน อาจมีความหมายแตกต่างกันไป ................. ต้องย้อนกลับไปดูเผ่าพันธุ์ของหมู่บ้าน  ถึงจะแน่ชัดกันครับ ...  Grin Grin Grin
ผมไปเที่ยวร้อยเอ็ด คนอายุหกสิบกว่าเรียกผม อา ทุกวันนี้ยัง งงๆ ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:49:10 PM »

ไหว้ เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์