เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:25:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปฏิบัติของเจ้าพนักงานตรวจค้นตามหมายศาล  (อ่าน 4163 ครั้ง)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 09:37:39 AM »

ในกรณีเจ้าพนักงานมีหมายศาลขอตรวจค้นบ้านพักอาศัย    ซึ่งมิใช่การบุกจับกุม    อันเกรงว่าหากชักช้าผู้ต้องสงสัยอาจหลบหนีได้

มีหลักปฎิบัติว่าเจ้าพนักงานไม่ต้องถอด "รองเท้า" ด้วยหรือหรือไม่   ในเมื่อเจ้าพนักงานเข้าไปในส่วนพัก

อาศัยในส่วนที่คิดว่าน่าจะให้เกียรติสถานที่นั้น   เช่น ห้องนอน  ห้องพระ         เพราะเท่าที่รับรู้มาเป็นสิ่งบั่นทอนความรู้สึกที่ดีต่อ

ทางการมาก

ซึ่งกรณีนี้เพิ่งจะเห็นปฏิบัติอยู่บ้างทาง  3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ช่วงหลัง ๆ     แต่เป็นการปฏิบัติเพื่อหวังงานมวลชน

มากกว่า    หลังจากที่เพลี่ยงพลั่มงานด้านมวลชนไปมากแล้ว    จึงเรียนมาเพื่อขอความเห็นจากสมาชิกเวปบอร์ดต่อกรณีนี้

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 09:48:07 AM »

ถ้าตามมารยาทเข้าบ้านเขาหรือบ้านเราก็ต้องถอดรองเท้ากันเป็นการให้เกียรติกัน
เป็นธรรมเนียมประเพณีปฏิบัติของไทยเเต่เดิมมา
กรณีนี้เรียกว่าขาดมารยาทข้อนี้ไป  พูดภาษาชาวบ้านเขาว่า  ช่างไม่มีมารยาทเสียเลย

ส่วนเรื่องระเบียบการเข้าค้นถ้าตามกฎหมายผมว่าไม่น่าจะมีข้อนี้ระบุไว้นะครับ
ว่าเข้าค้นแล้วจะต้องถอดรองเท้าก่อนหรือไม่

ตามกฎหมายอาจจะไม่ผิด  แต่ผิดมารยาทจรรยาบรรณนะเต็มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2006, 09:58:37 AM โดย Backhorse/& » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 10:07:32 AM »

ต้องดูว่าเป็นบ้านใคร  สมัยไปจับกำนันเป๊าะเห็นเข้าได้แต่ชั้นผู้ใหญ่แถมถอดรองเท้าวางไว้เป็นระเบียบเชียว

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 10:12:30 AM »

ในต่างประเทศเช่นญี่ปุ่น  ถ้าจะเข้าบ้านคนอื่นในขณะปฏิบัติหน้าที่  ไม่ต้องถอดรองเท้า  แต่เขาจะเตรียมถุงยางไว้พร้อมใส่สวมรองเท้าอีกที  เข้าท่าดีครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 10:17:26 AM »

Grin ถุงยางครอบรองเท้า....

ไอเดียกระฉูด   จะได้ไม่ต้องถอดรองเท้า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 10:39:47 AM »

ในต่างประเทศเช่นญี่ปุ่น ถ้าจะเข้าบ้านคนอื่นในขณะปฏิบัติหน้าที่ ไม่ต้องถอดรองเท้า แต่เขาจะเตรียมถุงยางไว้พร้อมใส่สวมรองเท้าอีกที เข้าท่าดีครับ

คงจะต้องทำ size พิเศษขึ้นมานะครับ   ไม่งั้นมันแตกก่อน ......... Grin Grin Grin..........
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 01:12:42 PM »

......พูดยากจัง  คงต้องให้เพื่อนสมาชิกในเว็บที่รับราชการตำรวจเป็นผู้ตอบจะดีกว่าครับผม....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 02:23:44 PM »

เอาละครับ ในฐานะที่เป็นตำรวจเคยไปค้นแล้วหลายครั้ง ดูตามระเบียบและข้อกฎหมายหมดแล้วขอตอบว่า ไม่มีระเบียบหรือกฎหมายให้เจ้าพนักงานที่ทำการตรวจค้น "ถอดรองเท้า" เมื่อเข้าไปค้นในสถานที่ที่ทำการค้นครับ อยู่ในดุลพินิจของนายตำรวจที่เป็นหัวหน้าที่เข้าทำการตรวจค้นว่าจะให้ทำอย่างไร อย่างกรณีของผม ถ้าจะเข้าไปค้นถ้าเป็นกรณีไม่ร้ายแรงก็ถอดครับ ส่วนเรื่องมารยาทก็แล้วแต่นะครับว่าผู้ที่ถูกค้นน่าจะให้มารยาทที่ดีด้วยหรือไม่เพราะบางคน ก็ไม่น่าจะมีมารยาทดีด้วยได้เลย Angry ธรรมดาครับคนเราถ้ายิ้มให้ก่อน คนเห็นก็ต้องยิ้มตอบครับ เว้นแต่เจอกรณียกเว้นนะครับ
 เออ.... ถ้าเราเป็นคนดีทำมาหากินธรรมดา ไม่ทำความเดือดร้อนให้ผู้อื่นรับรองครับไม่เคยเจอหมายค้นแน่ๆครับ Grin เพราะตำรวจจะรู้จักท่านน้อย ถึงน้อยมาก ไม่เข้าไปเดินเล่นในบ้านท่านแน่นอนครับ Cheesy
khetseri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 02:43:06 PM »

เพื่อนผมโดนเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองมาถึงในบ้านพัก ขอตรวจฉี่บอกว่ามีคนแจ้งว่าเสพช่วยแสดงความบริสุทธ์ใจด้วย เดินตามถึงในห้องน้ำรองเท้าไม่ต้องพูดถึงไม่ถอดอยู่แล้ว ถือ5นัด4คนปลัดพก.357โชว์ ตรวจแล้วไม่เจอม่วงตอนกลับไม่มีคำว่าขอโทษสักคำ ไม่รู้เมื่อไหร่จะหมดสักทีพวกใช้อำนาจเกินขอบเขต
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 03:18:43 PM »

ผมมองเรื่องนี้ในมุมมองว่า...ตำรวจเข้าค้นก็อยากจะค้นให้มันเสร็จ...เพื่อที่จะให้เจอ

สิ่งผิดกฎหมาย/หรือสิ่งที่อยากจะค้น...บางครั้งก็เลยลืมแม้กระทั่งการถอดรองเท้า

ซึ่งถ้าค้นเจอสิ่งที่ผิดกฎหมาย....เจ้าของบ้านก็อาจจะมีความผิดถูกจับกุมได้...

ทำให้ไม่มีเวลาไปคิดว่า..ทำไมตำรวจไม่ถอดรองเท้าตอนเข้าค้น....

........แต่ถ้าค้นไปแล้ว..ไม่เจอสิ่งผิดกฎหมายอะไรเลย...อย่างนี้แหละครับ

ที่ทำให้เจ้าของบ้านมีเวลา..มานั่งคิด...เพราะตัวเองไม่มีอะไรผิดจากการค้น...

เลยมานั่งคิดมองตำรวจ..ในแง่ร้ายๆ....รวมทั้งเรื่องไม่ถอดรองเท้านี้ด้วย...

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 03:24:23 PM »

ในต่างประเทศเช่นญี่ปุ่น ถ้าจะเข้าบ้านคนอื่นในขณะปฏิบัติหน้าที่ ไม่ต้องถอดรองเท้า แต่เขาจะเตรียมถุงยางไว้พร้อมใส่สวมรองเท้าอีกที เข้าท่าดีครับ

เข้าท่าแฮะ  ตำรวจไทยน่าทำบ้าง เพราะเวลาเข้าตรวจค้นอาจเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นได้ การถอดรองเท้า
เหลือแต่ถุงเท้าผมว่าลื่นนะอันตรายต่อเจ้าหน้าที่เอง

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 03:32:42 PM »

งั้นคราวต่อไปผมจะสั่งเตรียมถุงก๊อบแก๊บไว้คนละ ๒ ถุงแล้วกันครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 04:17:59 PM »

เท่าที่เคยไปกัน ถอดบ้างไม่ถอดบ้างครับ แล้วแต่ธรรมชาติความเขละของพื้นบ้าน

ฝรั่งบอกว่าเขาไม่ถอดกัน เพราะการเข้าค้นบ้านผู้ต้องสงสัยอาจมีการต่อสู้กันได้ วิ่งไปวิ่งมา โดดไปโดดมา ไล่ข้างนอกไล่ข้างใน และยิ่ง/ถ้าเป็นบ้านพวกติดยาจะเสี่ยงต้อการเหยียบเข็มฉีดยาตามพื้น เขาว่าต้องใช้รองเท้าพื้นเสริมโลหะแบบรุ่นที่รบเวียดนาม

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
oorecom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 04:25:44 PM »

เอาละครับ ในฐานะที่เป็นตำรวจเคยไปค้นแล้วหลายครั้ง ดูตามระเบียบและข้อกฎหมายหมดแล้วขอตอบว่า ไม่มีระเบียบหรือกฎหมายให้เจ้าพนักงานที่ทำการตรวจค้น "ถอดรองเท้า" เมื่อเข้าไปค้นในสถานที่ที่ทำการค้นครับ อยู่ในดุลพินิจของนายตำรวจที่เป็นหัวหน้าที่เข้าทำการตรวจค้นว่าจะให้ทำอย่างไร อย่างกรณีของผม ถ้าจะเข้าไปค้นถ้าเป็นกรณีไม่ร้ายแรงก็ถอดครับ ส่วนเรื่องมารยาทก็แล้วแต่นะครับว่าผู้ที่ถูกค้นน่าจะให้มารยาทที่ดีด้วยหรือไม่เพราะบางคน ก็ไม่น่าจะมีมารยาทดีด้วยได้เลย  ธรรมดาครับคนเราถ้ายิ้มให้ก่อน คนเห็นก็ต้องยิ้มตอบครับ เว้นแต่เจอกรณียกเว้นนะครับ
เออ.... ถ้าเราเป็นคนดีทำมาหากินธรรมดา ไม่ทำความเดือดร้อนให้ผู้อื่นรับรองครับไม่เคยเจอหมายค้นแน่ๆครับ  เพราะตำรวจจะรู้จักท่านน้อย ถึงน้อยมาก ไม่เข้าไปเดินเล่นในบ้านท่านแน่นอนครับ
เห็นด้วยกับพี่ werasak ครับ
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 06:13:40 PM »

ปกติการมีหมายค้นบ้านใคร ก็แสดงว่าเจ้าบ้านมีอะไรที่น่าจะไม่ถูกกฎหมายอยู่ในบ้าน  ถ้าเราดูในเหตุผลที่จะขอหมายค้นได้จะเห็นว่าไม่มีเรื่องดีเลย  ในปัจจุบันศาลเป็นผู้ออกหมายค้นนะครับไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจ  แล้วยังจะให้เจ้าหน้าที่เขามาห่วงกับเรื่องถอดไม่ถอดรองเท้า  ผมว่ามันแปลก ๆ นะครับ..............

if you want peace, prepare for war
หน้า: [1] 2
  พิมพ์