เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:32:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถั่วเขียว อาหารสำหรับหน้าร้อน  (อ่าน 3227 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 04:36:09 PM »

อากาศร้อน หลังทำงานเหน็ดเหนื่อย กินถั่วเขียวต้มสักชามก็จะรู้สึกชุ่มฉ่ำใจ แก้กระหายน้ำได้เป็นอย่างดี

ถ้า นอนดึกมีอาการร้อนใน หรือตาแดง เจ็บคอ ท้องผูก ถ้าต้มถั่วเขียวกินก็จะทำให้อาการดังกล่าวหายไป เราสามารถเลือกกินได้ทั้งร้อนหรือเย็น หวานหรือจืดก็ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละบุคคล

ชื่อวิทยาศาสตร์ Vigna radiate L. วงศ์ Leguminosae

หน้าร้อน ผิวหนังมักเป็นผดผื่นคัน ใช้ถั่วเขียว ใบบัว และน้ำตาลทราย ต้มกินน้ำ ก็จะทำให้อาการผดผื่นคันบรรเทาและหายไป หรือจะเอาถั่วเขียวที่ต้มแล้วพอกบริเวณผดผื่นคัน ก็จะทำให้หายเร็วขึ้น

หน้าร้อนต้มถั่วเขียวกิน จะมีประโยชน์ต่อร่างกายมาก เนื่องจากในหน้าร้อน เมตาโบลิซึมของร่างกายสูง ทำให้เหงื่อออกมาก ร่างกายสูญเสียพลังงานไปมาก
ถั่วเขียวนอกจากจะสามารถแก้ร้อน ลดอาการกระหายน้ำ ทำให้ร่างกายสดชื่นและขับปัสสาวะแล้ว ถั่วเขียวยังอุดมไปด้วยโปรตีนกลุ่มวิตามินบี แคลเซียม ฟอสฟอรัส เหล็ก เป็นต้น ซึ่งล้วนแต่มีประโยชน์ต่อร่างกายทั้งสิ้น

แป้งที่ทำจากถั่วเขียว แก้ร้อนใน ฝี และแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก

เปลือกหุ้มเมล็ด (สีเขียว) มีสรรพคุณรักษาโรคตาต่างๆ เช่น ตาแดง ตาอักเสบ ถั่ว งอกจากถั่วเขียว หรือดอกต้นถั่วเขียว แก้อาการเมาเหล้า ใบถั่วเขียวตำให้แหลกคั้นน้ำ
เติมน้ำส้มสายชูลงไปเล็กน้อย ทำให้อุ่น แก้กินน้ำ แก้อาการอาเจียนและท้องเดิน

สรรพคุณ

ถั่วเขียว แก้ร้อนในกระหายน้ำ ขับปัสสาวะ รักษาฝี
เปลือก (สีเขียว) แก้ร้อนใน กระหายน้ำ ทำให้ตาสว่าง รักษาตาอักเสบ
ถั่วงอก แก้พิษเหล้า

ตำรับยา

1. คางทูม (เป็นใหม่) ต้มถั่วเขียว 70 กรัม จนใกล้สุก ใส่แกนกะหล่ำปลีลงไป 2 หัว ต้มอีก 15 นาที กินเฉพาะน้ำ วันละ

2 ครั้ง อาการคางทูมก็จะหาย

2. อาเจียน (จากการดื่มเหล้า) ให้ดื่มน้ำถั่วเขียวพอประมาณ

3. ตาพร่า ตาอักเสบ ต้มถั่วเขียวกินครั้งละ 15-20 กรัม เป็นประจำ

สารเคมีที่พบ

ในเปลือก (สีเขียว) ของถั่วเขียว มีโปรตีน 79.0 % มีกรด Amino หลายชนิดคือ Aspartic acid 94.42 ม.ก./กรัม Thrconine 24.98 ม.ก./กรัม Serine 41.73 ม.ก./กรัม Glutamic acid 145.77 ม.ก./กรัม Proline 29.84 ม.ก./กรัม Glycine 27.92 ม.ก./กรัม Alanine 32.18 ม.ก./กรัม Valine 40.05 ม.ก./กรัม Cystine 3.78 ม.ก./กรัม Methionine 10.02 ม.ก./กรัม Iso-leucine 33.40 ม.ก./กรัม Leucine 67.02 ม.ก./กรัม Tyrosine 26.42 ม.ก./กรัม Phenylalanine 51.04 ม.ก./กรัม Lysine 52.44 ม.ก./กรัม Histidine 19.26 ม.ก./กรัม Arginine 50.24 ม.ก./กรัม Tryptophan 9.02 ม.ก./กรัม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:08:01 PM »

ขอบคุณครับ
+1 เยี่ยม น้ำลายหก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:55:16 PM »

+1 ขอบคุณครับ  เยี่ยม  ผมชอบมากถั่วเขียวต้มน้ำตาล ยิ่งถ้าเป็นน้ำตาลแดง จะหอมอร่อยมาก  เยี่ยม

ปล.บางคนต้มไม่เป็นหมดแก๊สเป็นถังก็ไม่สุกครับ หากใส่น้ำตาลลงไปพร้อมกับถั่วเขียวตั้งแต่แรก น้ำตาลจะรัดเมล็ดถั่วแข็งเป็นหินเลย  Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:56:33 PM »

พี่ยอดเอามาบอกช้าไป  ตอนนี้เริ่มเข้าหน้าฝนแล้วครับ   Grin

ถ้าเป็นหน้าฝนล่ะครับ  "ถั่วดำ"  รึเปล่าครับ    คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 07:20:59 PM »

อร่อยชอบครับ+ 1. Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 07:54:16 PM »

ทหารเรือเรียกว่าอะไรนะ ยาหมอสีใช่ไหม
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:08:36 PM »

น้ำลายหก  เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:11:23 PM »

ชอบทานถั่วเขียวต้มครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:12:29 PM »

+1 ขอบคุณครับ  เยี่ยม  ผมชอบมากถั่วเขียวต้มน้ำตาล
ยิ่งถ้าเป็นน้ำตาลแดง จะหอมอร่อยมาก  เยี่ยม

ปล.บางคนต้มไม่เป็นหมดแก๊สเป็นถังก็ไม่สุกครับ
หากใส่น้ำตาลลงไปพร้อมกับถั่วเขียวตั้งแต่แรก
น้ำตาลจะรัดเมล็ดถั่วแข็งเป็นหินเลย  Grin

Ha Ha ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ โคลน คลอง อ่ะ  ฮา

ใครมันจะ "เฉิ่ม"  แบบพี่บอก ใส่้น้ำตาลพร้อมถั่วเขียวต้ม  ฮา
ถ้าทำอย่างนี้  เขาเรียกว่า  "เชื่อม"  อ่ะ ฮา

จะต้มถั่วเขียวทั้งที  ต้องใส่น้ำ ลงไปก่อน อ่ะ  ฮา

ถั่วเขียวต้ม เนี่ยะ  แถวเยาวราช  ร้านขนม  มีขายกันทุกร้านอ่ะ ฮา
คน "จีน"  ไม่จน  เพราะมี สระหละ " อี"  อ่ะ ฮา
เขาบอกว่า  กินแล้ว  "เจี๊ยะเลี้ยง"  ไม่ใช่ เจี๊ยะโอ้ย เจี๊ยะ คา อ่ะ ฮา
กินแล้วทำให้เลือดลมดี  ฮา

วิธีที่เขาต้ม  ยายจำว่า เขาต้องเอา  "ถั่วเขียวเม็ด"  ไปล้างน้ำก่อนอ่ะ ฮา
แล้วแช่ทิ้งไว้  ค้างคืน  หรือ สามสี่ห้า ชั่วโมง แล้วค่อยเอามาต้ม ฮา
ตอนต้ม  เปิดไฟ อ่อน  ให้ค่อยๆเดือด  จนเม็ดถั่วเขียวแตก ฮา
ค่อยใส่  น้ำตาลทรายแดง หรือ น้ำตาลกรวด ลงไป อ่ะ ฮา
พอยกลงจากเตา  ก็รอให้อุ่น  ตัดใส่ชาม ได้เลยอ่ะ ฮา

555 มีคนโง่  เคยบอก ให้เอาเม็ดถั่วเขียว  ไปใส่แทน "ลูกเหล็ก"  ในกระสุนปืนลูกซอง ฮา
เขาบอกว่า  เวลายิงโจร ยิงขโมย  มันจะติดผิว  แล้วงอก อ่ะ ฮา

ไอ้พวกนี้ยายว่า  "โง่"  ถั่วเขียวมันไม่สุก  กินก็ไม่ได้ อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:24:34 PM »

+1 ขอบคุณครับ  เยี่ยม  ผมชอบมากถั่วเขียวต้มน้ำตาล
ยิ่งถ้าเป็นน้ำตาลแดง จะหอมอร่อยมาก  เยี่ยม

ปล.บางคนต้มไม่เป็นหมดแก๊สเป็นถังก็ไม่สุกครับ
หากใส่น้ำตาลลงไปพร้อมกับถั่วเขียวตั้งแต่แรก
น้ำตาลจะรัดเมล็ดถั่วแข็งเป็นหินเลย  Grin

Ha Ha ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ โคลน คลอง อ่ะ  ฮา

ใครมันจะ "เฉิ่ม"  แบบพี่บอก ใส่้น้ำตาลพร้อมถั่วเขียวต้ม  ฮา
ถ้าทำอย่างนี้  เขาเรียกว่า  "เชื่อม"  อ่ะ ฮา

จะต้มถั่วเขียวทั้งที  ต้องใส่น้ำ ลงไปก่อน อ่ะ  ฮา

ถั่วเขียวต้ม เนี่ยะ  แถวเยาวราช  ร้านขนม  มีขายกันทุกร้านอ่ะ ฮา
คน "จีน"  ไม่จน  เพราะมี สระหละ " อี"  อ่ะ ฮา
เขาบอกว่า  กินแล้ว  "เจี๊ยะเลี้ยง"  ไม่ใช่ เจี๊ยะโอ้ย เจี๊ยะ คา อ่ะ ฮา
กินแล้วทำให้เลือดลมดี  ฮา

วิธีที่เขาต้ม  ยายจำว่า เขาต้องเอา  "ถั่วเขียวเม็ด"  ไปล้างน้ำก่อนอ่ะ ฮา
แล้วแช่ทิ้งไว้  ค้างคืน  หรือ สามสี่ห้า ชั่วโมง แล้วค่อยเอามาต้ม ฮา
ตอนต้ม  เปิดไฟ อ่อน  ให้ค่อยๆเดือด  จนเม็ดถั่วเขียวแตก ฮา
ค่อยใส่  น้ำตาลทรายแดง หรือ น้ำตาลกรวด ลงไป อ่ะ ฮา
พอยกลงจากเตา  ก็รอให้อุ่น  ตัดใส่ชาม ได้เลยอ่ะ ฮา

555 มีคนโง่  เคยบอก ให้เอาเม็ดถั่วเขียว  ไปใส่แทน "ลูกเหล็ก"  ในกระสุนปืนลูกซอง ฮา
เขาบอกว่า  เวลายิงโจร ยิงขโมย  มันจะติดผิว  แล้วงอก อ่ะ ฮา

ไอ้พวกนี้ยายว่า  "โง่"  ถั่วเขียวมันไม่สุก  กินก็ไม่ได้ อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เคยเห็นมาแล้วเมื่อสักยี่สิบปีก่อน ผัวเมียวัยรุ่นแต่งงานกันใหม่ๆ เมียต้มถั่วเขียวไม่รู้จักนิ่มสักที ต้อมอยู่เกือบครึ่งวัน ผมไปเจอถามว่าทำอะไรกิน เขาตอบมาว่าต้มถั่วเขียวจ้า แต่สงสัยถั่วเขียวร้านนี้จะไม่ดีต้มมาตั้งนานยังไม่บานเลย  ตอนนั้นผมกลั้นหัวเราะแทบไม่อยู่  ถามว่าเอ็งเอาน้ำตาลใส่ไปหรือยัง คำตอบคือใส่ไปพร้อมกันนั่นแหละ  เรื่องแบบนี้คนไม่รู้ยังมีอีกเยอะครับ โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ๆที่ไม่ใส่ใจงานบ้านงานเรือน   คิก คิก

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:25:56 PM »

+1532 ครับพี่ยอด  ไหว้ อยากกินมากครับ  น้ำลายหก

Pragmatism
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:30:35 PM »

ผมก็ชอบนะครับ ถั่วเขียวต้มน้ำตาล
แต่เวลาทำ  ผมจะเอาถั่วเขียวมาคั่วในกะทะซะก่อน
พอให้ออกกลิ่นหอม ๆ ครับ  จากนั้น  ค่อยนำไปต้ม
เมื่อถั่วเริ่มบานดีแล้ว  ก็ใส่น้ำตาลตามชอบ  แล้วก็ใส่
ขิงแก่ ๆ อีกด้วยครับ
     แบ่งมาส่วนนึง  ทิ้งไว้ให้เย็น  แล้วเอาไปแช่ให้
เย็นจัด ๆ หรือใส่ในช่องแข็งเลย  ก็อร่อยดีครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:47:24 PM »

ผมก็ชอบนะครับ ถั่วเขียวต้มน้ำตาล
แต่เวลาทำ  ผมจะเอาถั่วเขียวมาคั่วในกะทะซะก่อน
พอให้ออกกลิ่นหอม ๆ ครับ  จากนั้น  ค่อยนำไปต้ม
เมื่อถั่วเริ่มบานดีแล้ว  ก็ใส่น้ำตาลตามชอบ  แล้วก็ใส่
     แบ่งมาส่วนนึง  ทิ้งไว้ให้เย็น  แล้วเอาไปแช่ให้
เย็นจัด ๆ หรือใส่ในช่องแข็งเลย  ก็อร่อยดีครับ

นึกถึง หวานเย็น ตอนเด็ก ๆ ครับ  ถุงละ ๑ - ๒ บาท   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:02:17 PM »

แต่เวลาทำ  ผมจะเอาถั่วเขียวมาคั่วในกะทะซะก่อน
พอให้ออกกลิ่นหอม ๆ ครับ 

จากนั้น  ค่อยนำไปต้ม
เมื่อถั่วเริ่มบานดีแล้ว  ก็ใส่น้ำตาลตามชอบ  แล้วก็ใส่

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ กันส์ รัน นิ่ง อ่ะ  ฮา

ยายว่าพี่  "ตอแหล"  แอบไปอ่านใน อากู๋มาอ่ะ ฮา
ไอ้ตำรา  "คั่วถั่วเขียว"  มันไม่เคยเกิดในประวัติศาสตร์ชาติ เจ๊ก มาก่อนอ่ะ ฮา

วิธีการ  "ต้มถั่วเขียว"  ในปี 2507  มันใช้วิธีแบบที่ยายบอกนั่นแหละ ฮา
ต่อมามีคน "ต่อยอด"  เอาไปคั่ว มันอาจได้ความแปลก อะ ฮา

555 แต่ไม่ได้ "วิญญาน"  ถั่วเขียวต้มน้ำตาลทรายแดง อ่ะ ฮา
มันอาจจะแค่ได้  "ขนม โมจิ"  กินแบบแห้งๆ อ่ะ ฮา  งอน งอน ขำก๊าก ขำก๊าก

ส่วนเรื่องใส่  "ขิงแก่"  เนี่ยะ ฮา
บ้า บอ ตอแหล สิ้นดี อ่ะ ฮา

ไอ้ขิงแก่  เขามีเอาไว้ใส่  "ต้มมัน" ต้มเผือกแค่นั้นอ่ะ ฮา
ไม่มีไอ้ "แป๊ะบ้า"  คนไหน  ต้มถั่วเขียว ใส่ขิง หรอก ฮา

พี่นี่  "โครตมั่ว"  เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ไป "สนามหลวง"  กับยายมั้ย  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:18:46 PM »

สรรพคุณอีกอย่างที่ผมได้รับรู้มาตั้งแต่เด็ก  คือแก้ช้ำในครับ  เพราะแถวระแวกบ้านถ้าเด็กๆเกิดอุบัติเหตุ เช่นตกบ้าน ตกต้นไม้  ตกควาย ที่ไม่มีการบาดเจ็บภายนอก  ปู่ ย่า ตา ยาย  ก็จะทำถั่วเขียวต้มน้ำตาลให้กินบอกแก้ช้ำใน  ผมจะได้กินบ่อยอร่อยด้วยครับ   ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์