เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:37:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ.....ที่เหล็กทนกว่าโพลิเมอร์  (อ่าน 7633 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 06:17:11 PM »

ความทนทานทดลองได้ง่ายๆครับ   หาปืนกล็อก 17 มา 1 กระบอก และก็ ซีแซด 75 บี 1 กระบอก แล้วจับทั้งสองกระบอกโยนเข้ากองไฟ ซัก 10 นาที แล้วดับไฟเอาปืนทั้ง2มาดูผล
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 06:22:57 PM »

นานาจิตตังครับ ผมมีทั้ง เหล็ก โพลิเมอร์ อัลลอย ครับ เลือกใช้ตามสถานะการณ์ครับ

ความทนทานทดลองได้ง่ายๆครับ หาปืนกล็อก 17 มา 1 กระบอก และก็ ซีแซด 75 บี 1 กระบอก แล้วจับทั้งสองกระบอกโยนเข้ากองไฟ ซัก 10 นาที แล้วดับไฟเอาปืนทั้ง2มาดูผล
คุณ andaman ครับเอาโยนเข้ากองไฟ โพลิเมอร์ก็คือพลาสติกนั่นแหล่ะครับ แต่เหล็กอยู่ในกองไฟก็ใช่ว่าจะดีนะครับ เข้าใจว่าเปรียบเอาเล่นๆ จริงๆใครจะกล้าโยนเข้าไปหล่ะครับ เสียดายแย่เลย อิอิ Grin
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 06:43:05 PM »

จริงหรือ.....ที่เหล็กทนกว่าโพลิเมอร์
จริงในแบบไหนล่ะครับ
-ทนต่อการกระแทก หรือ
-ทนต่อการกัดกร่อน หรือ
-ทนต่อความร้อน หรือ
-ทนต่อการแตกหัก หรือ
-ทน ทน ทน ฯลฯ เอาทนแบบไหนล่ะครับ.....
 Huh Huh Huh Huh Huh Huh
gopo
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 06:54:52 PM »

เหล็กทนกว่าส่วนต่างๆ ของปืน ชิ้นส่วนที่สำคัณส่วนมากทำมาจากเหล็ก
tongta
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 07:01:56 PM »

อะไรทนกว่ากัน...
ตอบ..ทนเมียด่าว่าแอบเอาเงินไปซื้อปืน..ทนที่สุด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 07:41:32 PM »

เคยเห็นใครเอาโพลิเมอร์ไปสร้างสะพานข้ามแม่น้ำหรือเปล่าหละครับ

รางรถไฟก็ทำมากจากเหล็ก   สมมุติว่าเอาโพลิเมอร์มาทำก็คิดเอาเองนะครับ    ในความทนทาน

ผมว่าสองท่านนี้ คง เข้าใจ อะไรที่ผิด ไป

ถ้าผม ถามว่า ชิ้นส่วน ยานอวกาศ มีส่วนไหน บ้าง ที่ทำจากเหล็ก

จะตอบว่าไง ครับ

ความจริงไม่ อยาก จะตอบ กระทู้นี้เลย กลัว ความขัดแย้ง

แต่ ขอให้ทุกท่านที่อ่าน คิดถึง อดีต ปัจจุบัน และอนาคต

เมื่อก่อน ถุงใส่ของ เป็นกระดาษ เดี๋ยวนี้ เป็น  พลาสติก

ปืน ผม มีหมด ทั้ง เหล็ก เสตนเลด อัลลอย โพลิเมอร์

เวลา เป็น เรื่องที่จะบอก ความจริง

ขอบพระคุณครับ

Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก

lv
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 11:23:26 PM »

ผมว่าอยู่ที่ความถนัดและความชอบของคนใช้งาน
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 11:53:54 PM »

อยากให้บริษัทผลิตปืนกล็อค ออสเตรีย ออกมาให้คำตอบกับสินค้าของตัวเองจังเลยหรือไม่ก็ชาวสมาชิกท่านใดสามารถหาบทความอธิบายปัญหาเหล่านี้จากเว็บไซด์ต่างประเทศได้บ้าง จะได้กระจ่างกันซะทีครับ ขอบคุณครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 12:15:11 AM »

อะไรทนกว่ากัน...
ตอบ..ทนเมียด่าว่าแอบเอาเงินไปซื้อปืน..ทนที่สุด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Grin Grin Grin
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 12:19:51 AM »

คิดมากกันไปทำไมครับ ไม่ว่าเหล็กหรือโพลิเมอร์มันอยู่นานกว่าเราแน่ครับ  Grin เพียงแต่ของทุกอย่างถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธี หรือไม่ดูแลเอาใจใส่ มันก็มีโอกาสเท่าๆกันครับ ด้วยความเคารพครับ  Wink
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 01:16:01 AM »

โถ พ่อคู๊ณ โพลิเมอร์มีไว้ทำทรงด้ามให้จับ แต่ไอ้ที่ตัวรับแรงจริงๆเป็นซับเฟรมเหล็กต่างหากล่ะจ๊ะ เจ้าพระคุณรุณหัว ไม่เคยเห็นโพลิเมอร์ยุยสลาย กรอบ เห็นแต่เสื่อมพังเพราะ ถูกเสียดสี ยิงมากๆก็โครงยืด ไม่เชื่อหายืมปืนกล็อคเก่าที่ยิงเยอะๆกับกล็อคใหม่มาสลับโครงกับสไลด์ดูซิจ๊ะ แล้วจะเห็นความแตกต่าง สาวซิง กับสาวไม่ซิงมันต่างกันยังไง Grin Grin
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 02:30:55 AM »

Grin..ผมว่าจุดประสงค์นั้นอยู่ที่การใช้งานมากกว่าครับ ว่าต้องการแบบไหนอย่างไร ที่สำคัญต้องรู้จักการบำรุงรักษาด้วยครับ ทั้งเหล็กและโพลิเมอร์ มันก็มีข้อดีและข้อเสียในตัวของมันเอง ขึ้นอยู่ว่าเรานั้นจะเลือกใช้วัสดุแบบไหน เพราะความแข็งแรงมันไม่เท่ากันครับ
ยกตัวอย่างนะครับ เราต้องการจะทดสอบว่าวัสดุนั้นมีความแข็งแรงมากหรือน้อยแค่ไหน ก็เอามันมาทดสอบด้วย 1.การอัด 2.การดึง 3.การเฉือน 4.การบิดตัว ว่ามันรับแรงต่างๆได้เท่าไร ที่จุดแตกหักที่ค่าเท่าไหร่ก็บันทึกค่าไว้เปรียบเทียบกันครับ ปกติจะมีในตารางของวัสดุอยู่แล้วครับ  หลงรัก ต่อไปเป็นการทดสอบในด้านการกัดกร่อนครับ ก็คือเอาวัสดุที่ต้องการทดสอบเนี๊ยไปจุ่มในสารเคมีที่มีความเป็นกรด และด่างครับให้มันกัดจนผุไปเลยถ้าไม่เสียดายน่ะครับ บันทึกค่าเปรียบเทียบ ต่อไปก็ทดสอบด้วยความร้อนครับ เผานั้นแหล่ะครับ เผาจนกว่ามันจะหลอมเหลวก็พอครับ หลงรักว่ามันหลอมละลายที่ค่าอุณหภูมิเท่าไหร่ กี่องศา แค่นี้เราก็สามารถจะสรุปได้แล้วล่ะครับ หลงรัก นั่นเป็นการทดสอบครับสุดท้าย เราควรเลือกใช้ตามจุดประสงค์ของเราครับ หลงรัก
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 09:56:02 AM »

เห็นด้วยกับผู้การครับ
ปืนโครงโพลิเมอร์ ผลิตจากวิศวกรรมโพลิเมอร์มีความแข็งแรง ถูกออกแบบมาให้เหมาะสมแล้วแต่งานแต่ละประเภทไม่ว่าจะเป็นการทนต่อแรงกระแทก การยืดหยุ่น สารเคมี และอื่นๆอีกมากมายตามจุดประสงค์การใช้งาน ไม่ใช่เอาถุงพลาสติกประเภทโพลีพอพีลีน โพลีเอทีลีน หรือ พีอีที (ขวดใส) มาหลอมขึ้นรูป ส่วนมากเป็นพวกโพลีคาร์บอเนต เพิ่มเติมด้วยสารเติมแต่งอื่นๆ แต่ก็มีข้อจำกัดอื่นๆ เช่นความร้อน ไฟ ที่ไม่สามารถทนได้ แม้กระทั่งอาจถูกหมาแทะ หนูแทะได้
รวมๆแล้ว ขึ้นอยู่กับการรักษามากกว่า ปืนแพงครับรักษาดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2006, 08:33:50 PM โดย kimber » บันทึกการเข้า

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 10:28:18 AM »

ร่างกายคนเรา มีทั้งกระดูก   เอ็น  เนื้อเยื่อ  น้ำ  ประกอบกันไป
ปืนก็เช่นกัน  ส่วนต่างๆซึ่งมีหน้าที่แตกต่างกัน  ก็ไม่จำเป็นต้องทำมาจากวัสดุเดียวกัน
มันขึ้นกับความเหมาะสม
กล็อก  มีทั้งชิ้นส่วนที่เป็น พลาสติก และ เหล็ก
ซีแซด ก็มีทั้งส่วนที่เป็นพลาสติกและเหล็ก บางทีแถมไม้เข้ามาอีก (ปลวกกินได้นะ)
อีกอย่างคนรักปืน ย่อมถนอมปืนตัวเองยิ่งกว่าอะไร  เรื่องจะให้ไปตากลมตากฝน ตกไฟ ตกน้ำ คงยากซซซซ์ 
สำหรับผม  ขอให้ปืนรับใช้เราอย่างซื่อสัตย์ 100% สัก  20 ปีก็พอใจแล้ว

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 13, 2006, 10:40:14 AM »

ตามความเป็นจริงแล้ว ก็ดีหมดทุกวัสดุท่ทำแหละครับ ของใครซื้อแบบไหนมาก็จงพอใจและก็รักษาให้ดีใช้งานให้ถูกต้องถูกวิธี และไม่ต้องเอาของเราไปเปรียบเทียบกับของคนอื่นที่ต่างญี่ห้อ ต่างรุ่น ต่างวัสดุกันครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์