เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:30:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ.....ที่เหล็กทนกว่าโพลิเมอร์  (อ่าน 7673 ครั้ง)
gogang
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 07:07:00 AM »

กระผมเคยอ่านหนังสือว่า"โพลิเมอร์"ถ้าไม่โดนไฟซะอย่าง สามารถอยู่ได้เป็นร้อยปี ส่วนเหล็กถ้าเก็บไม่ดีสนิมกิน ต้องขัดแล้วรมดำใหม่ จะทำให้ปืนบาง และจะทำให้อายุใช้งานสั้นลง ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหนครับ ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ Cool
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 07:11:27 AM »

ทนหรือไม่ผมไม่ทราบครับ ส่วนตัวผมเอาเหล็กใว้ก่อน Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 07:22:10 AM »

คนที่เขียนบทความนั้นๆ...........เคยเห็นโพลิเมอร์อายุ 100 ปีหรือยังล่ะครับ

ยังคงต้องใช้เวลาพิสูจน์อยู่ ในกรณีนี้

สำหรับผม เลือกเหล็กครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 08:03:18 AM »

โพลิเมอร์ทนสารเคมีต่าง ๆ ได้มากกว่าเหล็ก   กรด ด่าง เกลือ ที่ทำลายเหล็กได้ในเวลาไม่กี่นาที ทำอะไรโพลิเมอร์ไม่ได้   มีเพียงโซลเวนท์ไฮโดรคาร์บอนเพียงไม่กี่ตัวเท่านั้นที่ละลายโพลิเมอร์ได้   เป็นข้อดีที่ไม่ต้องระวังเรื่องสนิม   แต่ถ้าเอาปืนโพลิเมอร์ไปฝังดิน ชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กก็ย่อมเสียหาย เหลือแต่ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ซึ่งก็ใช้งานไม่ได้อยู่ดี
การพิจารณาข้อเท็จจริงจากข้อความ หรือบทความต่าง ๆ  อย่าทำแบบตาบอดคลำช้าง
paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 08:11:39 AM »

ขอบคุณท่านผู้การครับ

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 08:30:15 AM »

ผมคงไปก่อนจะทราบล่ะครับ Grinว่าอะไรอยู่ทนนานกว่ากัน

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 08:33:33 AM »

....ทนไม่ทนไม่รู้ครับ..ชาตินี้ทั้งเหล็กและโพลิเมอร์ .ขอให้ได้ครบทุกอย่าง...ก็พอใจแล้ว...ครับ   น้ำลายหก
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 08:33:36 AM »

ถ้าอย่างนั้นในทั้งสองแบบก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียกล้ำกึ่งกันเห็นสมควรมีทั้งสองแบบเลยครับ อิอิอิอิอิ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 09:13:53 AM »

ผมก็ขอเอาเหล็กไว้ก่อนครับ.... หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 09:26:26 AM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 01:18:42 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 09:37:25 AM »

-ถ้าเจอ KaBOOM อย่างกล็อกก็เห็นตัวอย่างมาเยอะครับ แตกแบบวัสดุเปราะ Brittle material ทั้งที่ตัวเองเป็นวัสดุที่ยืดหยุ่นตัวได้ดีมากถ้าไม่เจอช็อคโหลด ส่วนปืนเหล็กแท้แบบโคลท์เคยเห็นทดสอบในกันแม็กกาซีน ยิงใต้น้ำเกิด KaBOOM แม็กหลุดโครงอ้า แต่เอาขึ้นปากกาบีบเข้าหน่อย ใช้ได้อีก

-------ผมเคยเห็น HK-USP .45 ด้ามแตก  เจ้าของเอากาวช้าง ติด  ไม่มีปัญหาครับ -----
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 09:55:06 AM »

ลองค้นกระทู้เก่ามีเยอะครับ 

พลาสติกเบาดี   ต้นทุนถูก  ผลิตง่าย   แต่ขายแพงทำกำไรได้เยอะสำหรับผู้ผลิต    ถ้าเราซื้อโครง หรืออะไหล่เปลี่ยนได้ตามใจชอบราคาไม่แพงคงจะน่าสนใจมาก   แต่ในเมืองไทยทำไม่ได้เพราะโครงปืนก็ถือเหมือนสั่งปืนทั้งกระบอก   ถ้าโครงแตกหรือร้าวคงซ่อมยากครับถ้าเป็นส่วนที่รับแรงคงจะเอากาวมาติดไม่ได้หรอก

เหล็กหนักกว่า   ดูแลยากหน่อย  แต่กำทำผิวใหม่ได้  ซ่อมง่าย  จะเชื่อม  จะพอก ยังไงก็ได้  จับแล้วคุ้มค่าเงินกว่า   สำหรับเมืองไทยผมชอบโครงโลหะครับ  ดูคุ้มค่าเงินกว่า  Grin
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:01:37 AM »

กระผมเคยอ่านหนังสือว่า"โพลิเมอร์"ถ้าไม่โดนไฟซะอย่าง สามารถอยู่ได้เป็นร้อยปี ส่วนเหล็กถ้าเก็บไม่ดีสนิมกิน ต้องขัดแล้วรมดำใหม่ จะทำให้ปืนบาง และจะทำให้อายุใช้งานสั้นลง ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหนครับ ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ Cool
ทั้งสองอย่างอยู่ที่การดูแลรักษาครับ
ปืนโพลิเมอร์ก็มีชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กประกอบด้วยเหมือนกันครับ Grin

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:02:54 AM »

....ทนไม่ทนไม่รู้ครับ..ชาตินี้ทั้งเหล็กและโพลิเมอร์ .ขอให้ได้ครบทุกอย่าง...ก็พอใจแล้ว...ครับ  น้ำลายหก

เพิ่มเติมให้ครับ  สแตนเลสอีกอย่าง + ที่ลืมไม่ได้คือปืนที่ทำจากเหล็กจากดาวอังคาร(แถมนกเอี้ยงอีก 1 ตัว)...
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:21:09 AM »

ก็อย่างที่ท่าน อ.สุพินท์ได้บอกไว้...วัสดุคนละอย่าง..คุณสมบัติย่อมแตกต่าง...เลือกตามความเหมาะสม...
แต่ผมชอบเหล็ก....มากกว่า.. Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์