เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:22:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเขาว่ามา "เลขทะเบียนประจำปืนที่ถูกต้อง ต้อง ตอก บนตัวปืนเท่านั้น" จริงหรือไม่  (อ่าน 10137 ครั้ง)
สาม ต.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:18:33 AM »

Huh  ขอถามว่า
1.เลขทะเบียนบนตัวปืนที่ถูกต้อง จะต้องตอกที่ตัวปืนเท่านั้น (ปืนซื้อที่ กทม.) พวกแกะ,ยิง Laser หรือทำอย่างอื่น (ปืนซื้อต่างจังหวัด) ไม่ถูกต้อง จริงหรือ
2.แล้วถ้าเป็นปืนที่ซื้อต่างจังหวัดและตัวเลขบนตัวปืนเป็นแบบแกะถ้าไม่ถูกต้อง แล้วอยากทำให้ถูกต้องสามารถนำไปให้ทางการตอกให้ได้ไหม
   อยากทำให้ถูก Cheesy Cheesy

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฎิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:24:32 AM »

ของผมมีทั้ง ตอก และแกะตัวเลขด้วยเครื่องถูกต้องทุกอย่าง รายละเอียดก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันว่าแตกต่างอย่างไร

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 10:34:56 AM »

ไปฟังใครเล่ามาครับ..? ถ้าเป็นอย่างที่ท่านฟังมา ปืนทะเบียนต่างจังหวัดก็เป็นปืนเถื่อนทั้งหมดซิครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2006, 10:36:40 AM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 11:46:41 AM »

ลองศึกษาจากหัวข้อ ข้างล่างนี้ประกอบดูนะครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,4354.0.html

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 12:51:42 PM »

มีทั้งแกะและตอก แหละครับ  ยังไงก็ได้ ขอให้ตรงกับ ป.4 ทุกอย่างนะครับ  เอ่อแต่ไม่ใช่ปืนเถื่อนนะครับ ก็ถือว่าเป็นปืนที่ถูกต้องแล้ว   เพราะเรา ขอมีและใช้  มาอย่างถูกต้องอ่ะครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 01:29:42 PM »

ทะเบียนปืนก็ต้องตอกที่ปืนสิครับ ถ้าตอกที่รองเท้าก็ไม่ใช่ทะเบียนปืนสิครับ Grin Grin Grin

กฏหมายให้ทำเครื่องหมายบนปืนครับ ไม่ได้บอกว่าต้องทำไว้ตรงไหนของปืน และไม่ได้บอกว่าต้องใช้วิธีไหนทำเครื่องหมาย ...

จำได้ว่า กฏหมายปืนสมัยกรุงศรีอยุธยามีการจดรูปพรรณสันฐานปืนไว้แล้ว และถ้าบนปืนไม่มีเครื่องหมาย ก็ให้นายทะเบียนทำเครื่องหมายไว้ด้วย .... ไป ๆ มา ๆ ไม่รู้ทำไมกฏหมายกรุงรัตนโกสินทร์จึงกำหนดให้ทำเครื่องหมายเสียทุกกระบอก ... ราวกับว่านายทะเบียนอ่านภาษาอังกฤษ และเลขอารบิก (เลขปืนจากโรงงาน) ไม่ออก ... จึงต้องทำเครื่องหมายเป็นตัวไทยทั้งหมด Huh Grin

thawatc
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 01:37:37 PM »

CZ .22 ของผม ทะเบียนตอกบนพานท้ายปืนที่เป็นไม้  คิดจะเปลี่ยนพานท้าย ก็จะมีปัญหาต้องไม่ตอกทะเบียนเองอีก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 01:42:18 PM »

ขออนุญาต คัดลอกข้อความของ คุณโจ และของท่าน ผู้การสุพินท์ มาลงครับ..

ข้อความของคุณโจ.
การตอกเลขทะเบียนปืน ถ้าเป็นปืนที่นำเข้าโดยใช้โควต้ากรุงเทพ ทะเบียนปืนจำเป็นต้องทำเครื่องหมายเลขทะเบียนปืนโดยการตอก และบุคคลที่จะตอกเลขทะเบียนได้ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายจากนายทะเบียนปืนในจังหวัดกรุงเทพเท่านั้น
1. ปืนที่มีป.4 แต่ไม่มีการตอกเลขทะเบียน โดยมากจะเป็นปืนสวัสดิการต่างๆ บางครั้งผู้รับปืนไม่ทราบว่าต้องนำปืนที่รับจากโครงการไปตอกเลขทะเบียนที่กองทะเบียน (ควบคุมดูแลงานเรื่องปืนในสมัยก่อน)

2. การตอกเลขทะเบียนของปืน ถ้าอยากให้ตอกภายใต้ด้ามประกบ ต้องถอดด้ามประกบออก การที่เจ้าหน้าที่ตอกบอกว่าเสียเวลา คงจะเป็นเพราะปืนที่นำไปตอกยังไม่ได้ถอดด้ามประกบออก เพราะผมเคยเห็นปืนที่ตำรวจนำไปตอกทะเบียน ถ้าถอดด้ามแล้วจะตอกบริเวณโครงปืนส่วนภายในด้าม ไม่ได้เข้าข้างเจ้าหน้าที่นะครับ  ถ้าคุณสามารถถอดด้ามทุกกระบอกได้ก่อนที่จะทำหมายเลขประจำปืน เจ้าหน้าที่ก็คงตอกใต้ด้ามประกบอย่างที่คุณต้องการ (ยกเว้นปืนโครงโพลิเมอร์ ต้องตอกที่สไลด์เท่านั้น เพราะส่วนอื่นตอกไม่ได้)

เรื่องตำแหน่งที่ตอกเลขทะเบียน
ปืนยาว จะตอกเลขทะเบียนที่พายท้าย ถ้าตอกไม่ได้ ก็จะต้องตอกที่โครงปืน  ถ้าพานท้ายชำรุด หรือต้องการเปลี่ยนพานท้ายใหม่ ต้องนำพานท้ายเก่าที่มีเลขทะเบียน ไปแสดง เพื่อขอตอกหมายเลขทะเบียนบนพานท้ายใหม่ (ห้ามตอกเลขเองหรือให้ช่างตอกเลขทะเบียนให้ เพราะคุก คุก คุก)

ปืนสั้น ตำแหน่งจะถูกกำหนดโดยบริเวณพื้นที่ที่จะตอก ปืนที่มีขนาดใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา ตอกตรงไหนก็ได้ที่เป็นส่วนโครงปืน หรือ สไลด์ (บริเวณที่เป็นโลหะ) แต่ถ้าเป็นปืนเล็กๆจะต้องหาบริเวณที่มีพื้นที่เพียงพอที่จะทำหมายเลขประจำปืน  ถ้าเครื่องหมายประจำปืนเลือน ต้องนำไปให้เจ้าหน้าที่ตอกให้ใหม่ครับ

ข้อความของท่านผู้การสุพินท์

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 10 บอกว่าให้นายทะเบียนทำเครื่องหมายไว้ตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
และกฎกระทรวง พ.ศ.2490 ข้อ 3 บอกว่า เครื่องหมายประจำอาวุธปืน ตามมาตรา 10 ให้ทำไว้ที่ส่วนสำคัญของอาวุธปืน เป็นตัวอักษรย่อนามจังหวัดและตัวเลขทะเบียนอาวุธปืน

ดังนั้น ปืน ตจว.ที่ให้เจ้าของไปแกะเลขทะเบียนเอาเอง  นายทะเบียนมีสิทธิเจอข้อหาละเว้นการปฎิบัติตามหน้าที่ได้
และถ้าตีความกันอย่างเคร่งครัด (แบบที่ข้าราชการชอบบังคับประชาชนทำ)
มาตรา 10 เขียนว่า "ให้นายทะเบียนทำเครื่องหมาย"  ผมเห็นว่าตัวนายทะเบียน คืออธิบดีกรมการปกครอง เองนั้นแหละที่ท่านจะต้องมานั่งตอกทะเบียน โป๊ก ๆ ด้วยตัวเอง    เพราะกฎหมายไม่ได้ให้อำนาจนายทะเบียนไปสั่งการ หรืออำนวยการให้คนอื่นมาทำเครื่องหมายประจำอาวุธปืนแทนตัวเองได้   เอาไว้ได้ ปปช.ชุดใหม่แล้ว สพป.ลองแอบไปถ่ายรูปตอนที่ตอกทะเบียน เอามากล่าวโทษนายทะเบียน ฯ ดีไหมครับ

หลังจากที่บทความเรื่องตอกทะเบียนเผยแพร่ออกไป  ทางศูนย์บริการประชาชนก็ถ่ายเอกสารปิดข้างฝาไว้  แต่แทนที่จะหาวิธีแก้ไขวิธีการทำงานของตัวเองไม่ให้ทรัพย์สินของประชาชนเสียหาย   กลับเรียกร้านปืน  กับร้านซ่อมปืนไปสอบสวน และข่มขู่ต่าง ๆ นา ๆ ทำนองว่าไม่พอใจกับการเสนอข่าวของสื่อมวลชน   คล้าย ๆ กับต้องการให้ช่วยกันปกปิดความจริงเอาไว้  มีการใช้ข้อความว่า "อย่าลืมว่าเราต้องอยู่ด้วยกันอีกนาน"  ผมยังยุให้กลับไปถามว่า แปลว่าจะต้องเสียเงินโควต้าละสามหมื่นห้า (แบ่งจ่ายสองงวด) ไปอีกนานใช่ไหม
รับรู้แล้วเศร้าครับ  ที่จริงมันมีหลักการทำเครื่องหมายอาวุธปืนที่เป็นสากลอยู่แล้ว  ว่าต้องใช้เครื่องมือแบบไหน ให้เป็นรอยลึกเท่าไหร่  แต่ไม่ใช่เครื่องมือยุคกรุงศรีอยุธยาตอนต้นแบบของไทย
ลองสังเกตปืน สมิธฯ รุ่นใหม่  โลโก้กับตัวหนังสือจะยิงด้วยเลเซอร์  ยกเว้นซีเรียลนัมเบอร์ที่ใช้เครื่องสักหัวทังสเตนคาไบด์เล็ก ๆ ที่ไม่ทำให้ปืนเสียหาย แต่เป็นรอยลึกที่ให้เนื้อเหล็กยุบตัวแน่นลงไปแบบที่แก้ไขแล้ว พวก พฐ.ก็ยังตรวจพิสูจน์หาเลขเดิมได้
คนไม่มีความรู้ แต่เปิดใจยอมรับคำชี้แนะจากคนที่มีความรู้ หรือคนที่เคยทำงานแบบนี้มาก่อน  ก็ยังพอจะมีโอกาสที่จะแก้ไขตัวเองได้  แต่พวกอวิชาที่พยายามจะปิดหูปิดตาคนอื่นเพื่อให้ IQ ลดลงเหลือเท่ากับตัวเอง  ก็มีแต่จะเข้ารกเข้าพงไปทุกวัน

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 01:58:33 PM »

ฟังเขาว่ามา เขาคนนั้นคงไม่รู้เรื่องปืนมั๊ง ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงปืนทะเบียนตจว.ก็เป็นปืนเถื่อนหมดซิครับ
จำนวนไม่น้อยเลยเป็นหลักแสนนะครับคงวุ่นน่าดู Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2006, 02:24:52 PM »

ของผมตอกใต้ด้ามครับ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 01:57:15 PM »

ถ้าเราพูดกันตามความเป็นจริง   ปืนที่ไม่มีทะเบียนก็คือปืนเถื่อน

ส่วนปืนที่มีทะเบียนแล้ว ( ไม่สวม ) ก็จะไม่ใช่ปืนเถื่อน

ดังนั้นสาระสำคัญมันจึงน่าจะอยู่ที่ว่าปืนกระบอกนั้นๆ

มีทะเบียนหรือไม่

ส่วนเรื่องการจะตอกเลขทะเบียนไว้ตรงไหน 

และใช้เลขไทยหรือเลขอารบิค   คงไม่น่าจะใช่สาระสำคัญ

เพราะแม้แต่ใน พรบ.อาวุธปืนก็ไม่ได้พูดถึงว่าจะต้องตอกด้วยเลข

ไทยหรืออารบิค  หรือต้องตอกไว้ส่วนใดของตัวปืน 

และในพรบ.อาวุธปืน ฯ ก็บอกว่าให้นายทะเบียนทำเครื่องหมาย ( ตอก ) เอง

แต่ในความเป็นจริงก็ทราบกันดีว่าในต่างจังหวัด  หรือหลายแห่ง

ก็ให้ประชาชนเอาไปตอกเองได้   โดยความรู้เห็นยินยอมของนายทะเบียน

ก็เท่ากับว่าปืนกระบอกนั้นได้ผ่านการตอกโดยทางอ้อม  จากตัวนายทะเบียนมาแล้ว

จึงไม่น่าที่จะเกิดปัญหาใดๆทั้งสิ้น   มิฉะนั้นแล้วตัวนายทะเบียนเองก็จะต้องร่วม

รับผิดกับประชาชนคนที่ตอกด้วย  ในฐานะผู้ใช้ ตัวการ หรือผู้สนับสนุน

ซึ่งจะไม่เกิดขึ้นอยู่แล้วครับ Cheesy   

ขอเพียงอยางเดียว.. จะตอกกันตรงไหน หรือใครตอก  .เลขต้องตรงกับปืนนั้นๆเท่านั้น

ไม่ใช่เป็นการไปตอกเลขใหม่ที่ไม่ตรงกับเอกสารครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2006, 02:01:13 PM โดย ป.๑๓ » บันทึกการเข้า

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
vampire
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 05:34:52 PM »

ขออนุญาตเรียนถามครับ
สมมุติว่าเราซื้อปืนใหม่ เป็นโครงโพลิเมอร์ แต่เราไม่ต้องการตอกทะเบียนที่สไลด์

ฃเมื่อพลิกไปพลิกมา เราจะเห็นว่ามีแถบโลหะ ที่ฝังอยู่บนโครงปืน แต่บนนั้นจะมีหมายเลข
ประจำปืนที่รันมาจากโรงงาน อยู่

สมมุติว่าเราจะทำการ ขัด / ถู / ตะไบ ฯลฯ เพื่อลบไอ้เจ้าตัวเลขที่ว่า แล้วให้นายทะเบียน
ทำการตอกเลขทะเบียนลงตรงแถบโลหะนั้น จะมีความผิดหรือปล่าวครับ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 08:01:55 PM »

ขออนุญาตเรียนถามครับ
สมมุติว่าเราซื้อปืนใหม่ เป็นโครงโพลิเมอร์ แต่เราไม่ต้องการตอกทะเบียนที่สไลด์

ฃเมื่อพลิกไปพลิกมา เราจะเห็นว่ามีแถบโลหะ ที่ฝังอยู่บนโครงปืน แต่บนนั้นจะมีหมายเลข
ประจำปืนที่รันมาจากโรงงาน อยู่

สมมุติว่าเราจะทำการ ขัด / ถู / ตะไบ ฯลฯ เพื่อลบไอ้เจ้าตัวเลขที่ว่า แล้วให้นายทะเบียน
ทำการตอกเลขทะเบียนลงตรงแถบโลหะนั้น จะมีความผิดหรือปล่าวครับ
อ้างถึง

ถ้าได้กระทำเพื่อให้เข้าใจว่าเป็นปืนกระบอกใหม่ ไม่ใช่กระบอกเดิม

ผิดฐานปลอมเอกสารแน่นอนครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2006, 08:03:46 PM โดย ป.๑๓ » บันทึกการเข้า

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
หน้า: [1]
  พิมพ์