เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:14:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาที่มีปัญหาเครียดมากๆ ท่านทำอย่างไรกันบ้างครับ?  (อ่าน 3509 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:01:22 AM »

เวลาจะแก้ไขมันเอง
ชาดถูกเผงเลยลุงเล็ก  เยี่ยม
เห็นของผมแก้ไม่ได้ เวลายิ่งนาน ไขมันยิ่งเพิ่ม
คนละมันแล้ว ขำก๊าก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:38:11 AM »

Beethoven's 5th หนวกหูครับ ฟังตอนอารมณ์ไม่ดียิ่งไปกันใหญ่

เวลาอยากฟังเพลงแบบเปิดทิ้งๆไว้ผมชอบเปิดของYao Si Ting ถ้าเพลงคลาสสิคผมฟังเป็นอยู่ไม่กี่เพลง Canon in D , K466 , K448นอกนั้นก็เปิดลองฟังแบบงั้นๆ ยังหาวงที่เข้าหูจริงๆไม่เจอ

เมื่อเช้าเพิ่งพาเมียกับลูกๆขึ้นไปถวายอาหารครับ ผมล้างบาตร ซักผ้า , เมียกับลูกๆเช็ดภาชนะ

ฝนตกหนักมาก กลับถึงบ้านต้อนลูกๆอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าเสร็จถึงได้มานั่งเล่นเนต  Smiley

ผมชอบชุดนี้ครับ most relaxing classical music in the universe

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:27:03 AM »

นายสมชายจะนั่งคนเดียว แล้วเปิดเพลงฟังพร้อมกับส่องหุ้นให้หัวมันยุ่งๆครับ... เบื่อเต็มที่ก็ไปออกกำลัง โดยเฉพาะเวลาร่างกายเหนื่อยหายใจออกแรงๆนี่มันคือถอนหายใจถี่ยิบเลยครับ(ระบายออกไปให้หมดทางลมหายใจ), เมื่อกำลังหายเหนื่อยจะได้สารเอ็นโดรฟิน ทำให้หลอกตัวเองว่ากำลังมีความสุขในขณะนั้นครับ...

เวลากลุ้มใจจะไม่จับปืนโดยเด็ดขาด... หากยังยั้งชั่งใจไม่ได้ แค่แว่บเดียวสมองมันไม่ทันคิดครับ, ไขสันหลังมันจะสั่งให้เคลื่อนไหวเหมือนซ้อมยิงแห้ง แค่แว่บเดียวแล้วเรื่องมันจะยาวครับ...

ชีวิตคนเรามีช่วงเวลาส่วนใหญ่คือความทุกข์ครับ ทั้งชีวิตมีช่วงเวลาความทุกข์เป็นส่วนใหญ่ ตั้งแต่เป็นเด็กก็มีความทุกข์แบบเด็กๆ พอโตขึ้นก็มีความทุกข์แบบวัยรุ่น แล้วก็มีความทุกข์แบบผู้ใหญ่ จนกระทั่งมีความทุกข์แบบคนแก่... ชีวิตมนุษย์คือชีวิตแห่งทุกข์ทั้งสิ้น หากเราจัดการให้สามารถอยู่กับความทุกข์ไม่ได้ ก็ต้องไปบวชครับ เพราะจะได้หยุดทุกอย่าง อยู่นิ่งๆไม่ทำอะไรก็ไม่มีความทุกข์...

ศีลทั้งหลายแหล่นั่นคือการหยุดอยู่กับที่ไม่ออกแรงแกว่งลูกตุ้มนาฬิกาให้แกว่งกลับไปกลับมา, หยุดทุกอย่าง ไม่เบียดเบียนตนเอง แล้วก็จะไม่เบียดเบียนผู้อื่นด้วยครับ... ที่คิดเอาไว้ว่าจะมีคนรู้ใจหนึ่งคนช่วยเป็นคู่คิด ช่วยปลอบขวัญและกำลังใจยามตกทุกข์ได้ยากนั่นเป็นแค่ในอุดมคติครับ, เมื่อถึงเวลาของมัน ครอบครัวก็จะหลีกลี้หนีหายไม่เหลือเมื่อเราจมลงถึงที่สุดครับ...

ชีวิตมันหดหู่ เพราะเกิดมาเพื่อใช้กรรม, ต้องหาวิธีหลอกล่อจริตของเราให้มีเหตุผลที่จะมีชีวิตอยู่ต่อเพื่อทำโน่นทำนี่ครับ ฝรั่งเขาเรียกว่าการกระตุ้นตัวเอง(Self Motivation) ครับ... เรื่องการกระตุ้นตัวเอง(หลอกล่อตัวเอง)นี่เป็นเรื่องใหญ่, หากเราดูประกาศสมัครงานในตำแหน่งสูงๆ มักจะมีคุณลักษณะนี้ถูกระบุอยู่ด้วยทุกครั้ง แต่จะมีใครสักกี่คนที่เข้าใจความหมายเล่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:30:58 AM »

หากใครเปิดดิกชันนารี่คำว่า Art จะได้ความหมายทำนองปรุงแต่งหรือหลอกลวง... คำว่า Artful แปลว่าหลอกลวง...

ชีวิตคือเรื่องหลอกลวงครับ... หลอกกันทุกอย่างแม้แต่ตัวเอง ต้องหลอกล่อให้ตัวเองมีเหตุผลเพื่อมีชีวิตอยู่ครับ...

นั่งฟังเพลงก็หลอกตัวเองให้มีเหตุผลที่จะอยู่ต่อเพื่อฟังเพลงต่อไปที่มันเพราะกว่านี้... ออกกำลังกายก็หลอกตัวเองให้รอรับสารเอ็นโดรฟินเมื่อออกกำลังกายเสร็จครับ...

หลอกมันไปเรื่อย... หลอกไม่มีที่สิ้นสุด จนลมหายใจสุดท้ายแห่งชีวิต...

แล้วเราก็เรียกมันว่าศิลปะแห่งการใช้ชีวิตครับ... ไม่ฮา...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:37:19 AM »

ขอบคุณครับพี่  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:39:10 AM »

เครียดมากๆ ผมไม่มีกระจิตกระใจ อยากออกกำลังครับ เหมือนไม่มีเรียวแรงครับ
หางานทำให้เพลิน เช่น เดินไปดูต้นไม้ รดน้ำ ตัดแต่งกิ่งไม้ เข้าหาธรรมชาติก่อน
เหนื่อยแล้ว ก็อาบน้ำ แล้วเอารูปเก่าๆ หรือ ของสะสมมาดู พร้อมกับฟังเพลงที่โปรดครับ
เคลิ้มๆก็งีบสักพัก ตื่นมาอารมณ์ดีค่อยคุยกับคนในครอบครัว   อย่าแตะเหล้าเบียร์ครับ  

อเสวนา จะ พาลานัง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:42:19 PM »

ในทางพุทธถึงให้ปลงไงครับ  เหมือนเวลา คนจะตาย เมียจะทิ้ง ไม่มีเงินจ่ายหนี้  แก้ไขไม่ได้ก็ให้ปลงเสีย  มันเป็นเช่นนี้แหละโยม  จะมาถามหาทางแก้ไขมันอาจสายไปและวิถีมันเป็นเช่นนี้  เมียผมเคยถามว่าเขาตายผมจะร้องไห้ไหม  ผมไม่ตอบเพราะคำตอบคือ...เลี้ยงฉลองล่ะมั้ง  คนเราก็เป็นเช่นนี้แหละ  ถ้าสุขไม่ได้มาก  ก็อย่าทุกข์มากก็แล้วกัน   นั่งก๊งเหล้าขาวได้ยังดีกว่าคนมีเป็นพันล้าน  นอนมองหลอดนีออนให้น้ำเกลือ  จริงๆเด้

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:48:41 PM »

เข้าป่า เข้าสวนหลังบ้านครับ เดินดูนั่นดูนี่ไปเรื่อยครับ อยู่กับธรรมชาติผมว่าสมองเรามันโล่งดีครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:56:13 PM »

เมานอน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:32:02 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ไหว้
เมื่อวานไปไหว้พระที่อยุธยา ทีแรกตั้งใจ ๙ วัด แต่มีเด็กๆไปด้วยและเป็นวันหยุด ผู้คนมากมาย ได้แค่ ๓ วัด จากนั้นหาอาหารทานกันแล้วก็ไปบ้านเพื่อนแถวป่าโมก เป็นบ้านสวนร่มรื่น เงียบสงบ ลมพัดเฉื่อยๆ พวกเด็กเพลิดเพลินกับการเก็บมะม่วง ตกปลาสนุกสนานกันใหญ่  ที่นั่นเพื่อนเขาทำที่ซ้อมมือเอาไว้ ได้ยืดเส้นยืดสายกันคนละ ๒ กล่อง จากนั้นหาแอลกอฮอล์มาเติม กว่าจะกลับถึงบ้านสามทุ่ม ผ่อนคลายไปได้เยอะครับ  Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:33:09 PM »

หากใครเปิดดิกชันนารี่คำว่า Art จะได้ความหมายทำนองปรุงแต่งหรือหลอกลวง... คำว่า Artful แปลว่าหลอกลวง...

ชีวิตคือเรื่องหลอกลวงครับ... หลอกกันทุกอย่างแม้แต่ตัวเอง ต้องหลอกล่อให้ตัวเองมีเหตุผลเพื่อมีชีวิตอยู่ครับ...

นั่งฟังเพลงก็หลอกตัวเองให้มีเหตุผลที่จะอยู่ต่อเพื่อฟังเพลงต่อไปที่มันเพราะกว่านี้... ออกกำลังกายก็หลอกตัวเองให้รอรับสารเอ็นโดรฟินเมื่อออกกำลังกายเสร็จครับ...

หลอกมันไปเรื่อย... หลอกไม่มีที่สิ้นสุด จนลมหายใจสุดท้ายแห่งชีวิต...

แล้วเราก็เรียกมันว่าศิลปะแห่งการใช้ชีวิตครับ... ไม่ฮา...
ผมชอบโพสท์นี้มาก ขอบคุณครับ  ไหว้ ขออนุญาต +1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 04:35:10 PM โดย konklong » บันทึกการเข้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:34:36 PM »

ในทางพุทธถึงให้ปลงไงครับ  เหมือนเวลา คนจะตาย เมียจะทิ้ง ไม่มีเงินจ่ายหนี้  แก้ไขไม่ได้ก็ให้ปลงเสีย  มันเป็นเช่นนี้แหละโยม  จะมาถามหาทางแก้ไขมันอาจสายไปและวิถีมันเป็นเช่นนี้  เมียผมเคยถามว่าเขาตายผมจะร้องไห้ไหม  ผมไม่ตอบเพราะคำตอบคือ...เลี้ยงฉลองล่ะมั้ง  คนเราก็เป็นเช่นนี้แหละ  ถ้าสุขไม่ได้มาก  ก็อย่าทุกข์มากก็แล้วกัน   นั่งก๊งเหล้าขาวได้ยังดีกว่าคนมีเป็นพันล้าน  นอนมองหลอดนีออนให้น้ำเกลือ  จริงๆเด้
นี่ก็อีกครับ ถูกต้องจริงแท้แน่นอน
ขอบวก 1 ครับ  Grin

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:39:39 PM »

คุยกับเพื่อนฝูง_คนสนิท_คนรู้ใจ
ได้ระบายบ้างก็ยังดี
ดูหนัง_ฟังเพลง_ท่องเที่ยวธรรมชาติ_เข้าวัดทำบุญ_ฟังธรรม
หาที่สงบๆพักผ่อนคลาย_อ่่านหนังสือธรรมะ
ผมก็ไปแนวนี้ล่ะครับ  เยี่ยม แต่หนังสือธรรมะเนี่ยอ่านแล้วหลับง่ายจริงๆ ผมใช้เปิด CD ฟังเอาครับ เวลาขับรถเดินทางไกลนอกจากเพลงแล้วก็ธรรมะนี่แหละครับ ฟังแล้วมีสมาธิดีมาก  ไหว้

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:40:57 PM »

เมานอน
เมานอนหลับตื่นมายิ่งเครียดครับน้าเบิ้ม ผมลองมาแล้ว  Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:43:40 PM »

ผมชอบโพสท์นี้มาก ขอบคุณครับ  ไหว้ ขออนุญาต +1 ครับ

ขอบคุณครับ...

แต่มันเป็นเรื่องจริง ชีวิตคนมันหดหู่ครับ... ไม่เหมือนเล่นเกมส์ ที่จวนแพ้แล้วรีบเซฟเกมส์ แล้วกลับมาแก้มือใหม่ได้, แต่เกมส์ชีวิตรีเซ็ตไม่ได้...

หากนายสมชายไม่ทำให้สมองมันยุ่งๆเมื่อเกิดเรื่องไปแล้ว ก็จะเผลอพยายามคิดย้อนหลังหาวิธีปิดจุดอ่อน เพื่อให้ครั้งหน้าจะได้ไม่พลาดเรื่องเดิมซ้ำอีก แต่เมื่อสมองมันคิดแล้วมันหยุดเองไม่ได้... เลยต้องพยายามหาเรื่องยุ่งๆเรื่องอื่น ให้สมองมันไม่ว่างครับ...

แล้วในที่สุดนายสมชายก็เลยเป็นคนที่มีวินัยสูงจนบางคน(โดยเฉพาะเด็กๆ) ไม่เข้าใจ... ตัวอย่างเช่นน้ำมันเบ็นซินหกนองพื้นโรงรถ คนอื่นบอกไม่เป็นไร แต่นายสมชายไล่คนอื่นออกห่างๆ+เอาทรายกลบ แล้วไปลากเอาถังดับเพลิงมานั่งจ้อง จนกว่ากลิ่นน้ำมันจางแล้ว(ไอน้ำมันระเหยหมด), คนอื่นเขาก็บอกว่าตื่นเต้นเกินเหตุ(ต้องรอให้เกิดเรื่องหรือไงหนอ)...
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์