เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:17:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาที่มีปัญหาเครียดมากๆ ท่านทำอย่างไรกันบ้างครับ?  (อ่าน 3519 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:50:08 PM »

ในทางพุทธถึงให้ปลงไงครับ 

ทางเดียว Grin Grin Grin  เห็นด้วย  ถ้าทุกข์จริง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 05:18:51 PM »

ผมคิดเหมือนมีเชือก 1 เส้น ที่พันกันยุ่งเหยิง..

ปมไหนที่แก้ไม่ได้ ผมจะข้ามไปก่อนไม่ยอมเสียเวลาจมปลัก พอเราแก้ปมอื่นแล้วเสร็จค่อยหันกลับมาแก้ปมที่ยาก ความกดดันจะลดลง เวลาและวิธีคิดจะมีมากขึ้น...

ปัญหามีไว้ให้สู้ พอวันหน้ามีปัญหาซ้ำเดิมอีก เราจะสู้ได้ง่ายขึ้นเพราะรู้วิธีต่อสู้แล้ว...

อย่าหนีปัญหา เพราะจะไม่ได้เรียนรู้ถึงวิธีแก้.. และจะทำให้เราไม่รู้จักวิธีต่อสู้ครับ... Wink

T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 05:35:06 PM »

สวัสดีครับ
             +  นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง
   ไหว้
หากใครเปิดดิกชันนารี่คำว่า Art จะได้ความหมายทำนองปรุงแต่งหรือหลอกลวง... คำว่า Artful แปลว่าหลอกลวง...

ชีวิตคือเรื่องหลอกลวงครับ... หลอกกันทุกอย่างแม้แต่ตัวเอง ต้องหลอกล่อให้ตัวเองมีเหตุผลเพื่อมีชีวิตอยู่ครับ...

นั่งฟังเพลงก็หลอกตัวเองให้มีเหตุผลที่จะอยู่ต่อเพื่อฟังเพลงต่อไปที่มันเพราะกว่านี้... ออกกำลังกายก็หลอกตัวเองให้รอรับสารเอ็นโดรฟินเมื่อออกกำลังกายเสร็จครับ...

หลอกมันไปเรื่อย... หลอกไม่มีที่สิ้นสุด จนลมหายใจสุดท้ายแห่งชีวิต...

แล้วเราก็เรียกมันว่าศิลปะแห่งการใช้ชีวิตครับ... ไม่ฮา...
ผมชอบโพสท์นี้มาก ขอบคุณครับ  ไหว้ ขออนุญาต +1 ครับ

ขอบคุณครับ...

แต่มันเป็นเรื่องจริง ชีวิตคนมันหดหู่ครับ... ไม่เหมือนเล่นเกมส์ ที่จวนแพ้แล้วรีบเซฟเกมส์ แล้วกลับมาแก้มือใหม่ได้, แต่เกมส์ชีวิตรีเซ็ตไม่ได้...

หากนายสมชายไม่ทำให้สมองมันยุ่งๆเมื่อเกิดเรื่องไปแล้ว ก็จะเผลอพยายามคิดย้อนหลังหาวิธีปิดจุดอ่อน เพื่อให้ครั้งหน้าจะได้ไม่พลาดเรื่องเดิมซ้ำอีก แต่เมื่อสมองมันคิดแล้วมันหยุดเองไม่ได้... เลยต้องพยายามหาเรื่องยุ่งๆเรื่องอื่น ให้สมองมันไม่ว่างครับ...

แล้วในที่สุดนายสมชายก็เลยเป็นคนที่มีวินัยสูงจนบางคน(โดยเฉพาะเด็กๆ) ไม่เข้าใจ... ตัวอย่างเช่นน้ำมันเบ็นซินหกนองพื้นโรงรถ คนอื่นบอกไม่เป็นไร แต่นายสมชายไล่คนอื่นออกห่างๆ+เอาทรายกลบ แล้วไปลากเอาถังดับเพลิงมานั่งจ้อง จนกว่ากลิ่นน้ำมันจางแล้ว(ไอน้ำมันระเหยหมด), คนอื่นเขาก็บอกว่าตื่นเต้นเกินเหตุ(ต้องรอให้เกิดเรื่องหรือไงหนอ)...

สงสัยครับ นั้งจ้อง รอระเ้หยทำไม  Huh
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 05:39:49 PM »

" แอบยิ้มในสิ่งที่ชอบที่ถูกใจพอใจ "

Grin Grin Grin  เขาบอกต่อๆ กันมาว่า แววตาผมดุและเย็นชา หน้าเลยดูเฉยๆ เหมือนคนเครียด  Cheesy

Grin Grin Grin  แต่เป็นคนไม่เครียดครับ   Wink

Grin Grin Grin ปล่อยสบายๆ  Grin Grin Grin

"  เกลือ 1 ช้อน ละลายในแก้วกินก็เค็ม   เกลือ 1 ช้อน ละลายในโอ่งกินก็ไม่รู้รส "

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 05:49:48 PM »

ผมคิดเหมือนมีเชือก 1 เส้น ที่พันกันยุ่งเหยิง..

ปมไหนที่แก้ไม่ได้ ผมจะข้ามไปก่อนไม่ยอมเสียเวลาจมปลัก พอเราแก้ปมอื่นแล้วเสร็จค่อยหันกลับมาแก้ปมที่ยาก ความกดดันจะลดลง เวลาและวิธีคิดจะมีมากขึ้น...

ปัญหามีไว้ให้สู้ พอวันหน้ามีปัญหาซ้ำเดิมอีก เราจะสู้ได้ง่ายขึ้นเพราะรู้วิธีต่อสู้แล้ว...

อย่าหนีปัญหา เพราะจะไม่ได้เรียนรู้ถึงวิธีแก้.. และจะทำให้เราไม่รู้จักวิธีต่อสู้ครับ... Wink

เยี่ยม เยี่ยมมากครับ คุณ.ตั๊ว

เครียดมากๆ ก็หาอย่างอื่นทำก่อนครับ เวลา กับสถานการณ์ที่ต่างกันปัญหาเรื่องยากอาจแก้ได้โดยง่าย

เอาคลิ๊ปมาฝากครับ...น้องเค้าน่ารักดี
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=RvIEZjGAzNo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 05:54:21 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 06:17:21 PM »

เมานอน
เมานอนหลับตื่นมายิ่งเครียดครับน้าเบิ้ม ผมลองมาแล้ว  Grin

พูดเล่นครับ นั่นแค่คลายเครียดไปวันๆครับ

เอาจิงๆลยนะ ผมจะคิดว่า

1.เฮ้ย...เราเจอไรมาเยอะกว่านั่น แค่นี้เอง (เจ็บหน่อย แต่ทนได้)

2. คิดปลงๆ คิดไรมาก ชีวิตคนสั้นนิดเดียว รัก โลภ โกรธ หลง ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง.. ตายไปก็เอาไปไม่ได้หรอก ภาพลวงตาทั้งนั้น ปล่อยมันไป 

Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 06:36:03 PM »

สงสัยครับ นั้งจ้อง รอระเ้หยทำไม  Huh

น้ำมันไม่ติดไฟครับ แต่ไอน้ำมันติดไฟ... ระหว่างที่ทรายซับน้ำมันเอาไว้ ก็ยังมีบางส่วนเป็นไอระเหยออกมา, แล้วเกิดดวงไม่ดี มีคนแถวนั้นทำให้เกิดประกายไฟโดยไม่ได้ตั้งใจ(เช่นไฟฟ้าสถิตย์กับเสื้อผ้าตัวเอง) ไฟก็สามารถลุกไหม้ได้ครับ ดังนั้นเราต้องถือถังดับเพลิงคอยจ้องเอาไว้(คอยไล่คนอื่นด้วย) จนกว่าช่วงเวลาวิกฤติผ่านพ้นครับ...

บางทีดวงคนยังดีอยู่ก็ยังไม่เกิดเรื่อง ตัวอย่างเช่นร้านอาหารในปั๊มน้ำมัน ที่อยู่ใกล้หัวจ่ายในระยะไอน้ำมันระเหยถึง... ใครไปบอกให้ระวัง ก็มักต่อว่าผู้ที่เดินไปบอกว่าวิตกเกินเหตุฯ...
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 07:14:19 PM »

ไปเที่ยวทะเลครับ เกาะ ต่างๆ

T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:51:50 PM »

สวัสดีครับ

สงสัยครับ นั้งจ้อง รอระเ้หยทำไม  Huh

น้ำมันไม่ติดไฟครับ แต่ไอน้ำมันติดไฟ... ระหว่างที่ทรายซับน้ำมันเอาไว้ ก็ยังมีบางส่วนเป็นไอระเหยออกมา, แล้วเกิดดวงไม่ดี มีคนแถวนั้นทำให้เกิดประกายไฟโดยไม่ได้ตั้งใจ(เช่นไฟฟ้าสถิตย์กับเสื้อผ้าตัวเอง) ไฟก็สามารถลุกไหม้ได้ครับ ดังนั้นเราต้องถือถังดับเพลิงคอยจ้องเอาไว้(คอยไล่คนอื่นด้วย) จนกว่าช่วงเวลาวิกฤติผ่านพ้นครับ...

บางทีดวงคนยังดีอยู่ก็ยังไม่เกิดเรื่อง ตัวอย่างเช่นร้านอาหารในปั๊มน้ำมัน ที่อยู่ใกล้หัวจ่ายในระยะไอน้ำมันระเหยถึง... ใครไปบอกให้ระวัง ก็มักต่อว่าผู้ที่เดินไปบอกว่าวิตกเกินเหตุฯ...

ขอบคุณครับ  ไหว้
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:31:45 PM »

+1 เยี่ยมมากครับ  เยี่ยม
พอเราได้ไปผ่อนคลายบ้างแล้ว ทีนี้ก็มานั่งทบทวน ปัญหาใดเกิดจากสาเหตุใด หากหาสาเหตุเจอก็แก้ได้ แต่บางเรื่องมันมีปัจจัยหลายๆอย่างมาพัวพัน ต้องพึ่งพาหลายๆคนและหลายปัจจัยมาช่วยอันนี้แหละครับที่แก้ยากสักหน่อย  Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:32:39 PM »

เมานอน
เมานอนหลับตื่นมายิ่งเครียดครับน้าเบิ้ม ผมลองมาแล้ว  Grin

พูดเล่นครับ นั่นแค่คลายเครียดไปวันๆครับ

เอาจิงๆลยนะ ผมจะคิดว่า

1.เฮ้ย...เราเจอไรมาเยอะกว่านั่น แค่นี้เอง (เจ็บหน่อย แต่ทนได้)

2. คิดปลงๆ คิดไรมาก ชีวิตคนสั้นนิดเดียว รัก โลภ โกรธ หลง ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง.. ตายไปก็เอาไปไม่ได้หรอก ภาพลวงตาทั้งนั้น ปล่อยมันไป 

Wink

เยี่ยม เยี่ยม ขอบคุณครับ  Cheesy

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:20:41 PM »

อันนี้เป็นสิ่งที่ผมทำ และมีสติมาจนทุกวันนี้ ท่านลองคิด ว่า ถ้าคนที่มาปรึกษาท่านมีปัญหาอะไร ท่านจะมองเห็นแล้ว

ช่วยเขาแก้ปัญหานั้น โดยการมองไปว่า ถ้าเดินทางนี้ ผลจะเป็นอย่างไร ไปทางโน่นผลจะเป็นอย่างไร แล้วคนที่กำลัง

มีปัญหาจะเข้าใจ และพอหาทางออกได้ แต่ถ้าท่านคิดว่า ท่านมองเห็นปัญหาที่ท่านกำลังเกิด แล้ววกกลับไปให้ตัวเอง

แก้ปัญหาให้ตัวเอง ในมุมมองที่เราอยู่เหนือปัญหาที่เราเห็นเอง พอสรุปทางแก้ได้ กิน อาบน้ำ แล้ว ก็นอน จบ เช้ามา

ค่อยๆ หาทางแก้ปัญหาดังที่ตัวเราสอนตัวเราเอง ครับ ผม รอดและยังมีชีวิตอยู่ได้เพราะวิธีนี้
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:18:19 AM »

กิ๊วก๊าววิ่ง หรือปั่นจักรยานเสือภูเขา เเล้วกลับมาอาบน้ำฟังเพลง ถ้ามันยังไม่ดีขึ้นก็ขี่มอร์ไซค์ไปให้มันไกลๆ กิ๊วก๊าว
http://www.youtube.com/watch?v=aCGEsqZXqxU

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
Porcupine
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:42:37 AM »

เอาตัวเองออกจากบรยากาศที่ทำให้เครียด..

ที่ไหนก็ได้ เดินเล่น ไปเที่ยวที่สวยๆ อย่าเอาคำว่า "อยู่ในสถานะการณ์นี้ไม่มีอารมณ์ไปไหน" มาค้ำคอค่ะ เพราะถ้าได้ไปจริงๆ แล้วจะลืมคำนั้นเลย..

หรือหาอะไรทาน(อาจจะเครียดเรื่องน้ำหนักตามมา) ดูหนังก็ได้อะ ให้เวลามันผ่านพ้นไปก่อน..

จากนั้นลองอยู่เงียบๆ ซักพักบางทีอาจจะได้ทบทวนอะไรได้เยอะค่ะ..

ส่วนตัวเลี่ยงที่จะพบปะผู้คนก่อน ในภาวะที่กำลังไม่สบายใจ จิตใจจะค่อนข้างอ่อนไหวใครพูดอะไรไม่เข้าหูอาจจะเครียดกว่าเดิม..

หรือพูดเข้าหู อาจจะคล้อยตามได้ง่ายๆ มากคนมากความค่ะ

ปัญหาของเรา เรารู้ที่มา เราก็ต้องรู้ที่ไป จริงมั้ยคะ  Wink

Love like Sun Burn if too close, Cold if too faraway..
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:14:12 AM »

เวลาเกิดปัญหาผมใช้วิธีนิ่งครับ..ปัญหาทุกอย่างมีทางเข้ามันก็ต้องมีทางออก
ขึ้นอยู่กับว่ามันจะเจอทางออกยังงัย..บางอย่างคิดจนหัวระเบิดก็คิดไม่ออก
ลองหยุดคิดแล้วถอยออกมาแล้วยืนดูในมุมกว้าง..ว่าอันไหนก่อนอันไหนหลัง
ค่อยแก้ทีละปม..บางครั้งแก้กันวันต่อวัน..

ปัญหามีไว้แก้ครับ..
คิดก่อนหนึ่งวัน..เป็นทุกข์หนึ่งวัน..
คิดก่อนสิบวัน..เป็นทุกข์สิบวัน ไหว้

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์