เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:27:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าการทำความดีแล้วประกาศให้รู้ถือเป็นการสร้างภาพหรือไม่?  (อ่าน 963 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:35:09 PM »

คิดเห็นว่าไงครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 12:39:12 PM โดย goodtime. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:26:24 PM »

อยู่ที่มุมมอง
และ สถานะการณ์ไหน 
ใครเป็นผู้กระทำ

ด้วยเพราะ ปกติ มัก เป็นปิดทองหลังพระ
แต่ถ้า เสมือนเป็นการเชิญชวน ให้ร่วมกระทำ
ก็น่าจะยินดี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:28:24 PM »

เช่น  เด็กเก็บเงิน และ กระเป๋าเงินได้
ก็ต้องประกาศ เพื่อ ให้เห็นเป็นสิ่งดีงาม ที่น่ากระทำ เมื่อมีโอกาส
เช่น ชาย ๔ คน ช่วยเหลือ สาวนักท่องเที่ยว ให้รอดพ้นจากการถูกข่มขืน ใน ห้องน้ำ
ก็ประกาศ ให้ รับรู้ และ น่าชื่นชม ที่ไม่นิ่งดูดาย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:31:55 PM »

ถ้าเจ้าตัวประกาศเอง ผมว่าไม่ค่อยงามนะ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:49:05 PM »

คนที่ทำดีมีสิทธิ์เอามาเล่าครับ ตราบที่เล่าเท่าที่ตัวเองทำก็ไม่นับเป็นการสร้างภาพ อย่างมากคือบ่อยนักคนเขาก็หมั่นไส้เอา

ทำดีแตะๆแค่10%แล้วดันมาใส่ไข่ซะเต็มร้อย แถมไปโพทนาเสีย8มณฑลสิที่เรียกว่าสร้างภาพ สมัยนี้เป็รอย่างนี้กันเยอะ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:16:21 PM »

หากคุยประกาศหลายๆครั้ง_อาจมีคนหมั่นไส้ได้เหมือนกัน

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:21:32 PM »

ยิ้มีเลศนัยเอาว่าสร้างภาพไว้ก่อน ส่วนอื่นต้องมาดูความเหมาะสม ยิ้มีเลศนัย

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:22:07 PM »

ผมมองอย่างนี้ครับ

"ทำดีเอาหน้าดีกว่าชั่วช้าอย่างจริงใจ"

ทำไมคนทำความดี ต้องอยู่ในมุมมืดของสังคม พอจะออกปากออกเสียง ก็หาว่าสร้างภาพ แบบนี้ใครจะกล้าทำความดีครับ โกงกินมันไปเลย โดนด่านิดเดียว รวยเละ ผู้คนนับถือ สาวติดตรึม โลกยกย่อง
อยากให้สังคมเราเป็นแบบนี้เหรอครับ
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:26:37 PM »

ทำดีต้องสรรเสริญ  แต่ถ้าชงเองกินเองไม่น่าจะดีครับ

อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:30:06 PM »

ทำดีต้องสรรเสริญ  แต่ถ้าชงเองกินเองไม่น่าจะดีครับ
กิ๊วก๊าวกระชับ เเน่นอน เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 04:22:25 PM »

ผมมองอย่างนี้ครับ

"ทำดีเอาหน้าดีกว่าชั่วช้าอย่างจริงใจ"

ทำไมคนทำความดี ต้องอยู่ในมุมมืดของสังคม พอจะออกปากออกเสียง ก็หาว่าสร้างภาพ แบบนี้ใครจะกล้าทำความดีครับ โกงกินมันไปเลย โดนด่านิดเดียว รวยเละ ผู้คนนับถือ สาวติดตรึม โลกยกย่อง
อยากให้สังคมเราเป็นแบบนี้เหรอครับ

ส่วนนี้ผมเห็นด้วยครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:04:58 PM »

ทำดีจะอายอะไร  ส่วนคนอื่นอิจฉา  หรือคนอื่นมันไส้ก็ช่างเค้าสิ  เค้าได้ทำดีบ้างรึเปล่า  หรือมัวแต่อิจฉาคนอื่นเค้า ?

ลองเล่น facebook สิ  เห็นอัพสถานะกัน  ทำโน่นก็อัพ  ทำนี่ก็อัพ  เรื่องของเค้า  ใครจะไปว่า......   ต้องถามว่า.......

คนที่ว่าคนอื่นทำได้อย่างคนอื่นเค้ารึเปล่า   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:08:01 PM »

เอาง่ายๆ ถ้านักการเมืองประเทศไทย "ทำดีเอาหน้า" มันทั้งชาติ

ป่านนี้ประเทศไทยเจริญไปถึงไหนๆแล้วครับ  คิก คิก คิก คิก
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:30:13 AM »

สนับสนุนให้คนทำดีเอาหน้าครับ
ดีกว่าไม่ทำห้าแล้วคอยติเตียนเค้าไปวันๆ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 03:25:14 PM »

"การทำความดีนั้น สำคัญที่สุดอยู่ที่ตัวเอง ผู้อื่นไม่สำคัญ และไม่มีความจำเป็นอันใดที่จะต้องเป็นห่วงหรือต้องรอคอยเขาด้วย เมื่อได้ลงมือลงแรงกระทำแล้ว ถึงแม้จะมีใครร่วมมือด้วยหรือไม่ก็ตาม ผลดีที่ทำจะต้องเกิดขึ้นแน่นอน และยิ่งทำมากเข้า นานเข้า ยั่งยืนเข้า ผลดีก็ยิ่งเพิ่มพูนมากขึ้น และแผ่ขยายกว้างออกไปทุกที คนที่ไม่เคยทำดีเพราะเขาไม่เคยเห็นผล ก็จะได้เห็นและหันเข้ามาตามอย่าง หลักประกันสำคัญในการทำดีจึงอยู่ที่ว่า แต่ละคนต้องทำใจให้มั่นคง ไม่หวั่นไหวกับสิ่งแวดล้อม ที่เห็นอยู่ ทราบอยู่ มากเกินไป.... จนเกิดความท้อถอย  เมื่อใจมั่นคงแล้ว ก็ขอให้ตั้งอกตั้งใจ สร้างนิมิตและค่านิยมใหม่ขึ้นสำหรับตัวเอง... ตามที่พิจารณาเห็นดีด้วยเหตุผลอันถูกต้องเที่ยงตรงแล้ว แล้วมุ่งหน้าปฏิบัติดำเนินไปให้เต็มกำลังจนบรรลุผลสำเร็จ ในที่สุด ความดีความเจริญที่ปรารถนาก็จะเกิดทวีขึ้น และจะเอาชนะความเสื่อมทรามต่าง ๆ ได้ไม่นานเกินรอ..."

พระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ณ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ วันศุกร์ที่ ๒๐ ตุลาคม พุทธศักราช ๒๕๒๑

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์