เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:24:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องท่อสูตรเก็บเสียง  (อ่าน 24192 ครั้ง)
Decepticon - รักในหลวง
ใจเย็นๆกันน่อ...คนไทย
Full Member

คะแนน 12

Magpul Dynamics

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:45:14 AM »

เราสามารถใส่ท่อเก็บเสียง แต่ใช้งานไม่ได้จริง ได้ไหมครับเช่น ใส่แต่กระบอกแต่ไม่มีใส้ใน เหมือนครอบลำกล้องไว้เฉยๆ
เหตุผลเพื่อความสวยงานและแลดูสมส่วน  อ้อใส่กับปืนยาวลูกกรดครับ ใส่แบบนี้จะมีความผิดมั้ยครับผม  ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:54:53 AM »

แล้วหากมันบังเอิญลดได้จริงๆ จะซวยเอาครับ...

คิดแบบนี้แล้วใส่ปืนเอาไว้เฉยๆ ไม่ลดเสียงถ้าไม่เอาอะไรไปใส่มันลงในท่อฯ... แต่เวลาตำรวจจะจับ เขาก็จะบอกว่าส่อเจตนา เพราะเวลาจะใช้งานก็เอาผ้าขี้ริ้วแถวๆ นั้นห่อท่อชั้นในแล้วใส่ท่อชั้นนอกกลับเข้าไปใหม่ มันก็เก็บเสียงได้ทันที โดยที่ไม่ต้องพกผ้าขี้ริ้วไปด้วยครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:58:39 AM »

แล้วมันแสบอีตรงเขาจะขอหมายศาลไปค้นที่บ้านได้ด้วย เพราะต้องการขยายผลว่ากำลังจะลอบสังหารใครอยู่ขณะนั้น... ทีนี้หากมีคดีคาแฟ้มที่ยังหาคนผิดมาปิดคดีไม่ได้ ระวังแพะจะวิ่งมาหาครับ กึ๋ยส์...
Teang-รัก-Gun-ไว้-
พึ่งพา ไว้ใจ ให้เกียรติ YES!!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:11:01 PM »

กรณี เจอแต่ไม่ได้ ติด อยู่กับ ปืน จะมีความผิดไหมครับ (ถามเป็นความรู้นะครับ)

ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Like .45 ACP

Me  Gun & Gun ^ ^
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:16:10 PM »

รอรับความรู้ด้วยคนครับ   หลงรัก
 ไหว้
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:22:53 PM »

ผมว่าผิดอยู่แล้วครับคงไม่มีใครทำไว้เพื่อโชว์หรอกครับ..เหมือนท่านสมชายว่าส่อเจตนาไม่ดีครับ.. Smiley
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:36:59 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 05:35:14 PM »

ถ้าใส่อะไรก็ตามแต่ ถึงจะมีรูปร่างเหมือนท่อเก็บเสียง   แต่เอาไปยิงแล้วดังเหมือนปืนทั่วๆไป...........ไม่มีปัญหาครับ แค่ล่อเป้า

Grinระวังใส่แล้วมันดันลดเสียงได้จริงละกันครับ..อันนี้ตัวใครตัวมัน  คิก คิก
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 06:26:36 PM »

ท่อเก็บเสียง เอาของ BB ใส่ ก็เก็บเสียได้แล้ว ครับ

หลักการเก็บเสียง ไม่ว่าจะสูตรไหน จะเหมือนกันตรงที่ ออกแบบมาให้ แรงดันแก๊ส ที่ออกมาตามกระสุน ให้ลดลง เพราะ เสียงปืน มาจาก 2 ส่วน คือ

1. เสียงจากการจุดระเบิด

2. เสียงจากกระสุนที่มีความเร็วเหนือเสียง ถ้าจะให้ที่เก็บเสียงได้ผลสูงสุด ก็ควรเลือกกระสุนที่มีความเร็ว ต่ำกว่าเสียง

หากเลือกกระสุน ความเร็วต่ำกว่าเสียง แต่ เสียงก็ยังดังอยู่ เพราะ แก็สที่เกิดจากการจุดระเบิด พุ่งตาม กระสุน ออกมา นั่นเอง การลดเสียง ก็คือ ลดแรงดันแก็ส ที่พุ่งตามกระสุนออกมา ให้เหลือ น้อยที่สุด จาก ภาพ ที่คุณ ยอด โพสมา คือ กักไม่ให้ แก๊สร้อน ที่ออกมาจากปากลำกล้อง ขยายตัว ในห้อง กักแก๊ส ก่อน ทำให้ แรงดันแก๊ส ลดลง เสียงที่เกิดจากแรงดันแก๊ส ก็ลดลงตามไปด้วย
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:45:52 PM »

เอาปืนที่ไม่มีท่อที่ว่า ถือไปให้เห็น นี่ไม่โดนจับหรือครับ   Huh ไหว้
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:37:00 PM »

ส่วนตัวผมว่าไม่ควรครับ สำหรับคนเล่นปืนอย่างพวกเรา เพราะคนชอบคนเกลียดมีอยู่ ไม่มีใครสนใจหลอกว่าที่เก็บเสียท่านจะเก็บเสียงได้จริงหรือ

เปล่าแค่เห็นช่องทางท่านก็เป็นเป้ารอพี่ตำรวจแล้ว ความสวยงามกับสิ่งที่ผิดกฎหมายมันมีเส้นแบ่งบางๆ เชื่อมอยู่ ถ้าจะเล่นอุปกรณ์ประเภทนี้จริงๆ ต้องมีประโยชน์

เฉพาะการณ์ มากกว่าความสวยงามที่รอรับโทษนะครับ........... เอ้อลืมไปถ้าเป็นมอไซร์ เด็กแว้นตามถนนถ้าหาท่อสูตรแบบเงียบที่สุดมาใส่แข่งกันจะดีมั๊ย...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 11:42:12 PM โดย ตา_ป๊อบ » บันทึกการเข้า

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:53:07 PM »

เอาปืนที่ไม่มีท่อที่ว่า ถือไปให้เห็น นี่ไม่โดนจับหรือครับ   Huh ไหว้

จับหมดแหละครับถ้าจงใจให้เห็น ..... เพราะต้องทำไปตามหน้าที่ครับ ....

แต่ถ้าเอาใจเขามาใส่ใจเรา พฤติกรรมบางอย่างที่มันไม่กระด้างกระเดืองเกินไป

ก็พออนุโลมกันได้นะครับ....

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:59:09 PM »

ท่อเก็บเสียง เอาของ BB ใส่ ก็เก็บเสียได้แล้ว ครับ

หลักการเก็บเสียง ไม่ว่าจะสูตรไหน จะเหมือนกันตรงที่ ออกแบบมาให้ แรงดันแก๊ส ที่ออกมาตามกระสุน ให้ลดลง เพราะ เสียงปืน มาจาก 2 ส่วน คือ

1. เสียงจากการจุดระเบิด

2. เสียงจากกระสุนที่มีความเร็วเหนือเสียง ถ้าจะให้ที่เก็บเสียงได้ผลสูงสุด ก็ควรเลือกกระสุนที่มีความเร็ว ต่ำกว่าเสียง

หากเลือกกระสุน ความเร็วต่ำกว่าเสียง แต่ เสียงก็ยังดังอยู่ เพราะ แก็สที่เกิดจากการจุดระเบิด พุ่งตาม กระสุน ออกมา นั่นเอง การลดเสียง ก็คือ ลดแรงดันแก็ส ที่พุ่งตามกระสุนออกมา ให้เหลือ น้อยที่สุด จาก ภาพ ที่คุณ ยอด โพสมา คือ กักไม่ให้ แก๊สร้อน ที่ออกมาจากปากลำกล้อง ขยายตัว ในห้อง กักแก๊ส ก่อน ทำให้ แรงดันแก๊ส ลดลง เสียงที่เกิดจากแรงดันแก๊ส ก็ลดลงตามไปด้วย
            เยี่ยม +แต้มกันหน่อยครับ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:34:23 AM »

ตำรวจเจอปืนนอกบ้านก็จับไว้ก่อนแหละ
ที่เก็บเสียงทำไปทำไมมาหาวิธีขยายเสียงกันดีกว่าเช่นเสียง .22 ขยายให้ดังเท่า  5.56

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:14:45 PM »

ตำรวจเจอปืนนอกบ้านก็จับไว้ก่อนแหละ
ที่เก็บเสียงทำไปทำไมมาหาวิธีขยายเสียงกันดีกว่าเช่นเสียง .22 ขยายให้ดังเท่า  5.56

เข้าท่าครับ Grinอย่างปืนลมนี่ก็ทำให้เสียงดังพอๆ.44 ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์