เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:22:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องท่อสูตรเก็บเสียง  (อ่าน 24190 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:56:24 PM »

.22 ใส่ที่เก็บเสียง บางแบบ เสียงเบากว่า ปืน BB อัดแก๊ส อีก

ปืนยาว .22 บางแบบ ไม่ใส่ที่เก็บเสียง ก็เงียบกว่า ปืนใส่ที่เก็บเสียง ก็มี ครับ แต่ต้องใช้กระสุน ความเร็วต่ำกว่าเสียง เท่านั้น

กระสุน .22LR มาตรฐานทั่วไป จะเผาใหม้หมดที่ความยาวลำกล้อง 18 นิ้ว ปืนที่มีความยาวลำกล้อง มากกว่า 18 นิ้ว ไม่ติดที่เก็บเสียง เสียงจากปืนนั้น ก็จะเบากว่า ปืนที่มีความยาวลำกล้อง น้อยกว่า 18 นิ้ว เพราะ ไม่มีดินปืนที่เหลือจากการเผาใหม้ ออกมาลุกใหม้นอกปากลำกล้องนั่นเอง

แต่ลำกล้อง ยาว เกินกว่า ระยะเผาใหม้ของดินปืน ก็ไม่ดี เพราะ เมื่อ กระสุนเผาใหม้หมดแล้ว แต่ กระสุนยังไม่พ้นปากลำกล้อง ระยะทางที่เหลือ กระสุนจะวิ่งด้วยความ หนืด ทำให้ กระสุนวิ่งช้าลง ความเร็ว ณ ปากลำกล้อง ก็จะน้อยกว่า ปืนที่มีความยาว 18 นิ้่วพอดี นั่นเอง

ที่เก็บเสียงทำไปทำไมมาหาวิธีขยายเสียงกันดีกว่าเช่นเสียง .22 ขยายให้ดังเท่า  5.56

ต้องบอกด้วยว่า 5.56 น่ะ ยิงจากปืนลำกล้อง ยาว กี่นิ้ว เพราะ กระสุนชนิดนี้ ยิงจากปืน M-16 เสียง เบากว่า ยิงจากปืน M-4 เยอะมาก หน่วยปฏิบัติการพิเศษ ของ สหรัฐ ถึงใส่เครื่อง ลดเสียง sound suppressor ไม่ไช่ต้องการ ปืนเก็บเสียง แต่ จุดประสงค์หลัก นอกจาก ลดเสียงลงได้บางส่วนแล้ิว ยังสามารถลด แสงจากการจุดระเบิดของ ดินปืน นอกลำกล้อง ได้เกือบหมด อีกด้วย เพราะ M-4 เวลายิงตอนกลางคืน เปลวไฟจากปากลำกล้อง จะพุ่งออกไปเป็นทางยาว แต่หลังจากใส่ sound suppressor แล้ว แสงจากการจุดระเบิด ก็จะลดลง เพราะ ดินปืนส่วนเกิน จะไปเผาใหม้ในตัว sound suppressor นั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 10:47:17 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 02:00:35 PM »

GSG-5 ตัวนี้ไงครับ... ที่เป็นลำกล้องเก็บเสียงปลอม... มาจากโรงงาน...

...ความรู้ใหม่... ผมเพิ่งรู้ว่าผ้าขี้ริ้วนี่ช่วยเก็บเสียงได้ด้วย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 03:39:25 PM »

ท่่อเก็บเสียง(silencer) จริงๆแล้วน่าจะไม่ผิดกฎหมาย เพราะ พ.ร.บ.อาวุธปืน มาตรา๔(๑) เขียนไว้ว่า"อาวุธปืน"หมายรวมถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือใช้กำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกลอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน
พ.ร.บ.อาวุธปืนไม่ได้ห้ามเครื่องลดเสียงโดยตรง แต่ในมาตรา๔๕ ได้ให้อำนาจรัฐมนตรีไปออกกฎกระทรวงได้ตามเหมาะสม และในกฎกระทรวงฉบับที่๑๑ข้อ๔ ก็เขียนว่า "อาวุธปืนชนิดไม่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ"
แต่ท่อเก็บเสียงหรือท่อลดเสียง เป็นแต่เพียงโลหะ ที่มีอุปกรณ์สำหรับหน่วงแรงดันแก๊สคล้ายหม้อพักของท่อไอเสียของรถยนต์ ไม่สามารถส่งกระสุนออกไปได้เองตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน มาตรา๔(๑) พูดภาษาบ้านๆก็คือ ท่ออยู่ส่วนท่อ ปืนอยู่ส่วนปืน สรุปก็คือ ถ้าตีความตามกฎหมาย ลำพังท่อเก็บเสียงชิ้นเดียวก็ยังไม่ผิดกฎหมาย ต้องนำไปประกอบกับตัวปืนเสียก่อนจึงจะเป็นความผิด แต่ถ้าตำรวจค้นเจอ เขาก็จะจับตัวคุณไปและฟ้องศาล แล้วบอกว่า ให้คุณไปแก้ตัวเองในศาล อิอิ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 10:44:48 PM »

...ความรู้ใหม่... ผมเพิ่งรู้ว่าผ้าขี้ริ้วนี่ช่วยเก็บเสียงได้ด้วย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ทดลองดูก็ได้ครับ เริ่มต้นที่ท่อไอเสียแบบไส้ตรงติดกับเครื่องตัดหญ้า(หรือมอเตอร์ไซค์)ได้เลย... แล้วอย่าทำ Adaptor ให้มันสามารถสวมเข้ากับลำกล้องปืนด้วยเล่าครับ, หากทำก็ตัวใครตัวมันนะครับ... ฮา...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:29:37 PM »

ทดลองดูก็ได้ครับ เริ่มต้นที่ท่อไอเสียแบบไส้ตรงติดกับเครื่องตัดหญ้า(หรือมอเตอร์ไซค์)ได้เลย... แล้วอย่าทำ Adaptor ให้มันสามารถสวมเข้ากับลำกล้องปืนด้วยเล่าครับ, หากทำก็ตัวใครตัวมันนะครับ... ฮา...

ทำเกลียวรับไส้กรองน้ำมันเครื่องเก๋กว่าครับ  อย่าลืมทำหน้าแปลนปิดรูทางเข้าน้ำมันเครื่อง (5-6 รูที่อยู่รอบนอก) ด้วย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:38:36 PM »

ทำเกลียวรับไส้กรองน้ำมันเครื่องเก๋กว่าครับ  อย่าลืมทำหน้าแปลนปิดรูทางเข้าน้ำมันเครื่อง (5-6 รูที่อยู่รอบนอก) ด้วย

ขอบพระคุณครับ... แฮ่ๆ...

แต่นายสมชายขอนอนอยู่บ้าน ขอกินข้าวบ้านดีกว่ากินในคุกครับ... เย้...
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 06:49:08 PM »

แล้วมันแสบอีตรงเขาจะขอหมายศาลไปค้นที่บ้านได้ด้วย เพราะต้องการขยายผลว่ากำลังจะลอบสังหารใครอยู่ขณะนั้น... ทีนี้หากมีคดีคาแฟ้มที่ยังหาคนผิดมาปิดคดีไม่ได้ ระวังแพะจะวิ่งมาหาครับ กึ๋ยส์...

ถ้ามันจะซวยถึงขนาดถูกกล่าวหาจนต้องกลายเป็นแพะ...ผมแนะนำว่า...ยื่นขอตรวจสอบกระสุนปืนเปรียบเทียบทั้งจากเกลี่ยวลำกล้องและปลอกกระสุนปืน...ว่ามาจากปืนกระบอกเดียวกันหรือไม่...เมื่อพิสูจน์ได้ว่าไม่ใช่กระบอกของเราที่เป็นปืนกระทำความผิดเราก็รอดครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 06:51:44 PM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:38:21 PM »

แล้วมันแสบอีตรงเขาจะขอหมายศาลไปค้นที่บ้านได้ด้วย เพราะต้องการขยายผลว่ากำลังจะลอบสังหารใครอยู่ขณะนั้น... ทีนี้หากมีคดีคาแฟ้มที่ยังหาคนผิดมาปิดคดีไม่ได้ ระวังแพะจะวิ่งมาหาครับ กึ๋ยส์...

ถ้ามันจะซวยถึงขนาดถูกกล่าวหาจนต้องกลายเป็นแพะ...ผมแนะนำว่า...ยื่นขอตรวจสอบกระสุนปืนเปรียบเทียบทั้งจากเกลี่ยวลำกล้องและปลอกกระสุนปืน...ว่ามาจากปืนกระบอกเดียวกันหรือไม่...เมื่อพิสูจน์ได้ว่าไม่ใช่กระบอกของเราที่เป็นปืนกระทำความผิดเราก็รอดครับ...

อยากให้ตำรวจทุกนายเป็นเหมือนนายดาบครับ... ไม่ต้องถึงขั้นเสี่ยงตายไล่จับยาบ้าจนบาดเจ็บเลยมาทำงานไม่บู๊ฯ, อย่างที่นายดาบฯเป็นอยู่หรอกครับ แต่เอาแค่ใครมีหน้าที่อะไรก็ทำตามหน้าที่ บังคับใช้กฎหมายให้เป็นธรรมก็พอครับ...

ด้วยความนับถือครับ...
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:09:16 PM »

อยากจะหามาใส่ g 30 เหมือนกันครับ ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:25:25 PM »

ผมเห็นในหนังยังเอาขวดโค๊กยัดด้วยเศษผ้าทำเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:06:57 AM »

ท่อเก็บเสียง เอาของ BB ใส่ ก็เก็บเสียได้แล้ว ครับ

หลักการเก็บเสียง ไม่ว่าจะสูตรไหน จะเหมือนกันตรงที่ ออกแบบมาให้ แรงดันแก๊ส ที่ออกมาตามกระสุน ให้ลดลง เพราะ เสียงปืน มาจาก 2 ส่วน คือ

1. เสียงจากการจุดระเบิด

2. เสียงจากกระสุนที่มีความเร็วเหนือเสียง ถ้าจะให้ที่เก็บเสียงได้ผลสูงสุด ก็ควรเลือกกระสุนที่มีความเร็ว ต่ำกว่าเสียง

หากเลือกกระสุน ความเร็วต่ำกว่าเสียง แต่ เสียงก็ยังดังอยู่ เพราะ แก็สที่เกิดจากการจุดระเบิด พุ่งตาม กระสุน ออกมา นั่นเอง การลดเสียง ก็คือ ลดแรงดันแก็ส ที่พุ่งตามกระสุนออกมา ให้เหลือ น้อยที่สุด จาก ภาพ ที่คุณ ยอด โพสมา คือ กักไม่ให้ แก๊สร้อน ที่ออกมาจากปากลำกล้อง ขยายตัว ในห้อง กักแก๊ส ก่อน ทำให้ แรงดันแก๊ส ลดลง เสียงที่เกิดจากแรงดันแก๊ส ก็ลดลงตามไปด้วย
ขอคัดค้านครับ..ลองมาแล้วดังเหมือนเดิมหรือจะมากกว่าเดิมเสียอีก  แต่ได้เรื่องความสวยงาม 
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:46:34 AM »

เห็นข้างกล่องกระสุนเขียนว่า armscore subsonic ผมก้อนึกว่าไม่ดัง ใส่ปืนยาว10/22 เหนี่ยวปังๆๆ โหนี่มันดังกว่า cci std อีก

ว่าไปแล้วก้อไม่รู้จะไปทำท่อเก็บเสียง ทำไมครับเรื่องเสี่ยงๆทั้งนั้น

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:24:31 PM »

ทำเกลียวรับไส้กรองน้ำมันเครื่องเก๋กว่าครับ  อย่าลืมทำหน้าแปลนปิดรูทางเข้าน้ำมันเครื่อง (5-6 รูที่อยู่รอบนอก) ด้วย

ไอ้นี่รึเปล่าครับ
https://cadizgunworks.com/store/index.php?route=product/category&path=20_26_69
ดูแล้วง่ายๆครับ ด้านนึงเป็นเกลียวกรองน้ำมัเครื่อง ด้านนึงเป็นเป็นเกลียวปากกระบอกปืน
ทำไมบ้านเขาขายได้ บ้านเราทำเล่นบ้างสงสัยเสร็จแน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 09:28:08 PM โดย ek » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:07:16 AM »

ทำเกลียวรับไส้กรองน้ำมันเครื่องเก๋กว่าครับ  อย่าลืมทำหน้าแปลนปิดรูทางเข้าน้ำมันเครื่อง (5-6 รูที่อยู่รอบนอก) ด้วย

ไอ้นี่รึเปล่าครับ
https://cadizgunworks.com/store/index.php?route=product/category&path=20_26_69
ดูแล้วง่ายๆครับ ด้านนึงเป็นเกลียวกรองน้ำมัเครื่อง ด้านนึงเป็นเป็นเกลียวปากกระบอกปืน
ทำไมบ้านเขาขายได้ บ้านเราทำเล่นบ้างสงสัยเสร็จแน่ครับ

บ้านเราก็ทำขายได้ครับ  เพราะจะเกิดความผิดต่อเมื่อเอาไปประกอบกับตัวปืน
ถ้าตำรวจจะเล่นงานคนทำ ต้องหาเรื่องอื่นมาตั้งข้อหา
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:18:53 PM »

ตอนผมเอา 10/22 กระบอกนี้ไปตั้งเตรียมยิง พี่ตำรวจแถวนั้นเดินมาดูเลย ถามว่าเสียงเบาแค่ไหน ....... ผมเลยแหย่ว่า พี่ลองฟังละกันครับ ไม่ต้องอุดหูนะ จะได้ยินเสียงจริงๆ

พอยิงนัดแรกเท่านั้น อุทานบุพการีกันเป็นแถว ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถอดออกมาเป็นแบบนี้ครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์