เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:21:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวดังครับทุกท่าน "การดำเนินคดี"  (อ่าน 4218 ครั้ง)
Haroshio Cane
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:21:38 PM »

Grin ข่าวนี้น่าจะอยู่ในความสนใจของพวกเพื่อนๆทุกท่าน ผมก็เลยเอาข่าวความคืบหน้ามาให้อ่านครับ บางท่านอาจมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องการดำเนินคดีก็ลองอ่านข่าวนี้ได้ครับ ผมขอชมเจ้าหน้าที่ตำรวจเจ้าของคดีนี้ที่ดำเนินการอย่างถูกต้องตามกฎหมายและให้ความเป็นธรรมแก่ประชาชนผู้บริสุทธิ  และอยากขอร้องให้นายทะเบียนปืนทุกท้องที่ได้โปรดเห็นใจประชาชนที่ทำมาหากินสุจริตที่ต้องการมีปืน(ที่ถูกกฎหมาย)เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินด้วยเถอะครับ อย่าปิดกันประชาชนที่มีคุณสมบัติครบถ้วนที่จะซื้อปืนนักเลยครับท่าน   หัวเราะร่าน้ำตาริน
                                  ตร.เตรียมมอบประกาศเกียรติคุณ-โล่ให้ 2ผัวเมียยิงโจรตาย
ตำรวจทุ่งสงเตรียมตั้งข้อหา 2 ผัวเมียยิงโจร "ฆ่าผู้อื่นตายเพื่อป้องกันตัว" แต่เพิ่มความเห็น "เห็นควรสั่งไม่ฟ้อง" พร้อมสั่งขยายผลจับแก๊งคนร้าย ส่งสายสืบประกบ 2 หัวหน้าแล้ว ผบก.ภ.จว.นครศรีธรรมราช ประสาน ผกก.สภ.อ.ทุ่งใหญ่ เตรียมมอบประกาศเกียรติคุณ-โล่ให้ 2 ผัวเมีย

ความคืบหน้ากรณี นายทวีป นวลขาว อายุ 42 ปี และ น.ส.ทัศนีย์ น้ำรอบ อายุ 29 ปี สองสามีภรรยา อยู่บ้านเลขที่ 56 หมู่ 5 ต.กุแหระ อ.ทุ่งใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช ร่วมกันใช้อาวุธปืนยิงต่อสู้กับคนร้าย 2 คน ที่บุกเข้าไปในบ้านและพยายามปล้นทรัพย์ จนทำให้คนร้ายทั้งสองราย คือ นายณัฐวุฒิ พูนพนัง อายุ 30 ปี อยู่บ้านเลขที่ 74 หมู่ 3 ต.กรุงหยัน อ.ทุ่งใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช และคู่หู นายสมศักดิ์ เอี่ยมกำลัง อายุ 37 ปี อยู่บ้านเลขที่ 42/2 หมู่ 3 ต.กรุงหยัน อ.ทุ่งใหญ่ เสียชีวิตทั้งคู่ ส่วนนายทวีปและ น.ส.ทัศนีย์ ได้รับบาดเจ็บค่อนข้างสาหัส เหตุเกิดเมื่อกลางดึกวันที่ 10 กันยายน ที่ผ่านมา ตามข่าวที่เสนอไปแล้วนั้น

ล่าสุด ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจได้นำตัวนายทวีป ที่รักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลมหาราช นครศรีธรรมราช ไปพักฟื้นที่โรงพยาบาลทุ่งสง โดยมีตำรวจ สภ.อ.ทุ่งสง เข้ามาดูแลให้ความคุ้มครอง เนื่องจากเกรงว่าจะมีพรรคพวกของผู้ตายตามมาล้างแค้น โดยอาการของนายทวีปและ น.ส.ทัศนีย์ ปลอดภัยแล้วทั้งคู่

ต่อมาเมื่อวันที่ 12 กันยายน พล.ต.ต.สุดใจ ญาณรัตน์ ผบก.ภ.จว.นครศรีธรรมราช ได้เดินทางไปเยี่ยมนายทวีปและ น.ส.ทัศนีย์ ที่โรงพยาบาลทุ่งสง โดยนำอาหารบำรุงไปมอบให้บำรุงร่างกายด้วย พร้อมกับบอกว่า มาเยี่ยมผู้เสียหายทั้งสองเพื่อเป็นขวัญกำลังใจ และขอชื่นชมว่าการกระทำเป็นสิ่งดี ที่ผู้หญิงตัวเล็กๆ คนหนึ่งสามารถใช้ปืนยิงคนร้ายตายโดยไม่มีอาการตกใจ หรือขวัญเสียแต่อย่างใด   

"ขณะนี้ได้ประสานไปยัง ผกก.สภ.อ.ทุ่งใหญ่ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เพื่อจัดทำประกาศเกียรติคุณและโล่ให้แก่ทั้งสอง ที่เป็นแบบอย่างในการป้องกันตัวเอง ซึ่งเมื่อทั้งสองกลับบ้านได้แล้วก็จะมีการมอบให้ พร้อมทั้งจัดงานเลี้ยงปลอบขวัญ ส่วนคดีก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะดูแล้วเป็นการป้องกันตัว" ผบก.ภ.จว.นครศรีธรรมราช กล่าว

พล.ต.ต.สุดใจ กล่าวว่า แม้คนร้ายทั้งสองจะถูกยิงเสียชีวิต แต่จะมีการสืบสวนขยายผลไปยังหัวหน้าแก๊ง ซึ่งขณะนี้ทราบตัวแล้วว่ายังอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียง และให้เจ้าหน้าที่ประกบตัวระดับหัวหน้าแล้ว 2 คน   

"คนร้ายแก๊งนี้ไม่ธรรมดา มีพรรคพวกอยู่หลายอำเภอที่คอยช่วยสืบข่าวให้ว่าบ้านหลังไหนมีฐานะดี จากนั้นจึงวางแผนเข้าปล้น โดยหัวหน้าแก๊งจะเป็นคนขับรถยนต์พาสมุนเข้าปล้น และหากเจ้าทรัพย์รายใดขัดขืนก็จะทำร้ายร่างกายถึงแก่ชีวิต" ผบก.ภ.จว.นครศรีธรรมราช กล่าว

ด้าน พ.ต.ท.ณัฐศิษฐ์ มีนะกนิษฐ รอง ผกก.ป.สภ.อ.ทุ่งสง กล่าวว่า มีพยานเห็นชัดเจนว่าคนร้ายมีไม่น้อยกว่า 3 คน โดยมีรถกระบะเป็นพาหนะ ซึ่งก่อนเกิดเหตุไม่ถึง 10 นาที รถคันนี้ได้เข้ามาจอดบริเวณหน้าบ้านของนายทวีป แล้วให้คนร้าย 2 คนที่เสียชีวิตลงมาก่อเหตุ โดยขับรถเลยไปจอดในมุมมืดห่างจากจุดเกิดเหตุ ซึ่งสอดคล้องกับที่พยานระบุว่า หลังจากมีเสียงปืนดังขึ้นหลายนัด รถกระบะคันนี้ได้ขับเข้ามาจอดหน้าบ้านที่เกิดเหตุ แต่เมื่อเห็นชาวบ้านหลายคนวิ่งมาดูจึงขับรถหลบหนีไป

“เราตรวจสอบประวัติแล้วพบว่า แก๊งปล้นทรัพย์รายนี้เป็นแก๊งใหญ่ โดยเฉพาะนายณัฐวุฒิมีประวัติต้องคดีปล้นทรัพย์ 1 คดี และคดีพยายามฆ่า 1 คดี อยู่ในระหว่างการพิจารณาในชั้นศาล และยังมีคดีความผิดเกี่ยวกับทรัพย์เกี่ยวพันอยู่อีกหลายคดี ส่วนนายสมศักดิ์นั้นยังไม่พบประวัติก่อคดี และทั้งแก๊งอยู่ในพื้นที่ ต.กรุงหยัน ขณะนี้รู้ตัวหมดแล้วว่าเป็นใครบ้าง ส่วนรถคันนี้ก็รู้แล้วว่าเป็นของใคร เนื่องจาก น.ส.ทัศนีย์ บอกว่า ได้ขับมาวนเวียนป้วนเปี้ยนดูลาดเลาหลายวัน และก่อนเกิดเหตุก็เห็นรถคันนี้กระทั่งเกิดเหตุการณ์ขึ้น ซึ่งขอแสดงความชื่นชมในความเด็ดเดี่ยวของ น.ส.ทัศนีย์ เพราะหากไม่มีสติ หรือพยายามหลบหนี ทั้งสามีและ น.ส.ทัศนีย์ รวมถึงลูก อาจจะต้องถึงแก่ชีวิต ถ้าเกิดเหตุการณ์ในลักษณะนี้ 3-4 ครั้ง รับรองว่าคนร้ายปล้นทรัพย์ลักษณะนี้คงหมดแน่นอน" รอง ผกก.ป.สภ.อ.ทุ่งสง กล่าว

พ.ต.ท.ณัฐศิษฐ์ กล่าวด้วยว่า การปล้นทรัพย์ครั้งนี้เชื่อว่าคนร้ายได้ติดตามครอบครัวของนายทวีปมานานแล้ว หลังสืบทราบว่าเป็นคนมีฐานะ มีสวนยางมาก ซึ่ง น.ส.ทัศนีย์ ยืนยันว่า จะไม่เก็บทรัพย์สินไว้ที่บ้าน มีเพียงทองคำหนัก 5 บาท กับเงินสดอีกไม่กี่บาทไว้ใช้จ่าย แต่ในเช้าวันเกิดเหตุมีชาวบ้านลือกันว่า นายทวีปและ น.ส.ทัศนีย์ เปียแชร์มีเงินสดหลายแสนบาท จึงเชื่อว่าเป็นเหตุให้คนร้ายเข้าปล้น

ส่วนการดำเนินคดีนั้น ขั้นแรกนายทวีปและ น.ส.ทัศนีย์ จะต้องถูกตั้งข้อหาฆ่าผู้อื่นโดยอ้างเหตุป้องกันภัยอันตรายที่จะมาถึงตัว ซึ่งการกระทำดังกล่าวนั้น จากการสอบสวนและพิจารณาหลักฐานของตำรวจ เชื่อว่าเป็นการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอันสมควรแก่เหตุ ซึ่งจะต้องรอให้สองสามีภรรยาออกจากโรงพยาบาลก่อน แล้วทำการสอบสวนเพิ่มเติมก่อนที่จะมีความเห็นท้ายสำนวน “เห็นควรสั่งไม่ฟ้อง” เพื่อเสนอพนักงานอัยการพิจารณาตามกระบวนการต่อไป

ที่มาของข่าว: นสพ. คม ชัด ลึกฉบับ วันพุธที่13 ก.ย.2549 http://www.komchadluek.com/
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:26:36 PM »

โห ยอดเยี่ยมเลยครับ ตำรวจไทย
ต้องงี้สิครับ  สั่งไม่ฟ้องแต่ต้นไปเลย
ยุติธรรมแล้วครับ หลงรัก

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:29:42 PM »

เป็นกําลังให้ครับ  คนดีๆมีสิทธิชอบธรรมภายใต้กฏหมาย   

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:30:40 PM »

Grin Grin

Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:31:55 PM »

ใช่ครับ คดีนี้ตำรวจท้องที่ทำถูกต้องแล้วครับ Smiley ผมติดใจอยู่นิดหนึ่งครับเพื่อนๆทุกท่าน บางคนก็ว่าคนร้ายใช้ .38 แต่ข่าวจาก นสพ.บอกว่าคนร้ายมีปืน .357 ตกลงข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ รบกวนท่านที่รู้จริงตอบด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ      หลงรัก
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 08:47:58 PM »

- มีสติดีมากครับ

- ปืนที่ใช้ยิงต่อสู้กับโจรก็ดีครับ ทำงานได้มีผิดพลาด

แต่ถ้าเป็นผม คงเสร็จโจรครับ

ผมก็มีปืนครับ...แต่แฟนผมสิ...ให้ลองจับปืน ยังไม่กล้าจับเลย..เฮ้อ..

ถ้าผมโดนโจรเอาปืนจ่อ..แฟนผม ก็คงช่วยผมไม่ได้  ทั้งๆที่มีปืน ( แต่เธอไม่ยอมจับ ไม่ยอมลองยิงดูแม้แต่ครั้งเดียว...)..เอาลูกใส่โม่ก็ไม่เป็น

แต่ตามข่าวน่ะ..คุณเมีย ที่ยิงโจรตายน่ะ เธอสติดีมากๆเลยครับ.........เยี่ยมยุทธ
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 09:06:55 PM »

ปืนอยู่ในมือคนดี ย่อมก่อเกิดประโยชน์   จงร่วมกันต่อต้างการยึดอาวุธปืนคืนจากประชาชน ครับ

Glock19
tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 09:12:14 PM »

น่าชื่นชมเจ้าหน้าที่มากๆๆ ใช้ดุลยพินิจได้ถูกต้องครับ คนเลวๆสมควรถูกกำจัดไป
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 09:24:03 PM »

ถ้าจนท.ตร.เป็นอย่างนี้สัก 70 % ของทั้งหมด ผมคนหนึ่งละครับ จะรักเขาจนหมดใจแต่...? Huh Huh Huh

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
Charoenchai
YOUNG.....GUNS
Jr. Member
**

คะแนน 0

มือใหม่....แต่ใจรัก

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 09:40:40 PM »

ขอขอบคุณเจ้าของกะทู้มากๆเลยนะครับที่นำข่าวสารมาให้อ่านกัน

LOVE ME LOVE MY GUNS
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 10:01:10 PM »

หลงรัก ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ คราวหน้ามีข่าวดีๆและน่าสนใจจะเอามาให้อ่านอีกครับ  หลงรัก
divo
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 10:01:25 PM »

แฟนผมก็เหมือนกันมีปืนอยู่ 2 กระบอก ถ้าโจรเข้าบ้านแกช่วยอะไรผมไม่ได้แน่เลยใส่ลูกยังไม่เป็นเลย
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2006, 10:03:08 PM »

ตำรวจคือต้นธารแห่งความยุติธรรม ขอบพระคุณมากครับ
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 01:48:35 AM »

ตำรวจคือต้นธารแห่งความยุติธรรม ขอบพระคุณมากครับ

เห็นด้วยเลยครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 03:19:22 AM »

ขอบคุณครับ ที่เอาข่าวดีๆมาช่วยเล่าให้ฟัง
เป็นกรณีตัวอย่างที่พวกเราสงสัยใคร่รู้กันมาก
ได้รู้กันชัดเจน ทั่วถึง ดีครับ

Grin Grin Grin Grin Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์