เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:20:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักในการพกปืน  (อ่าน 3447 ครั้ง)
John
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 10:32:07 AM »

ผมขอเรียนถามหน่อยครับ
ถ้าเรามีปืน ที่มีใบอนุญาติ ป4 ถูกต้อง ในชื่อเรา แล้วเราจะนำติดตัวไปด้วยเวลาไปใหน หมายถึงใสไปในรถ จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ  หรือว่า มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ เพราะผมคิดว่า ถ้ามีปืน แต่ไม่สามารถนำไปป้องกันตัวได้ ก็ประหลาดอยู่
 อีกคำถามครับ ถ้าปืน ปี ป4 เป็นของคู่สมรส แล้ว เราสามารถหยิบมาใช้ได้หรือไม่ ถือเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า หรือว่า ต้องโอนมาเป็นชื่อเรา 

ช่วยตอบให้หายขอ้งใจหน่อยคับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 11:00:44 AM »

ว่ากันตามตัวอักษร ... กฏหมาย ห้ามพก ห้ามพา โดยไม่มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนครับ

การจะมีอาวุธปืนติดตัวได้ท่านว่า ต้องไปขอใบอนุญาตอีกใบครับ เรียกว่า ป.๑๒ ... แต่ถ้ากลับไปอ่านกฏหมายดี ๆ ก็จะทราบว่า ถึงมี ป.๑๒ ก็ยังไม่สามารถเหน็บปืนไปเดินงานวัดได้เช่นกัน

ประหลาดไหมครับ ประเทศไทย ... กฏหมายเขียนไปเขียนมา คนที่เคารพกฏหมาย มีปืนมีทะเบียนถูกต้อง จะทำอะไร ก็ผิดกฏหมายไปหมด .... ผิดกับพวกห้าร้อย (โจร) ยิงเด็กเรียนเสร็จก็เอาปืนโยนทิ้ง จนบัดนี้ยังหาของกลางไม่เจอเลย (หรือเจอแล้วไม่เป็นข่าวก็ไม่ทราบ)

ถ้าจะว่ากันตามตัวหนังสืออีกรอบ ... ใบ ป.๔ ท่านเขียนว่า อนุญาตให้มีและใช้ ... ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้รับอนุญาตให้ใช้ปืนกระบอกนี้ ... Huh Huh ... จะมาอ้างว่าจดทะเบียนสมรสแล้ว เสมือนเป็นบุคคลคนเดียวกัน คงไม่ได้ครับ ...

แล้วจะทำอย่างไรดี ...

๑. จะปืนผัวปืนเมีย ถ้าจำเป็นต้องยิง ก็ต้องยิงครับ จะมาหาปืนทะเบียนให้ตรงคนแล้วค่อยยิงคงไม่ทันการ ... หรือแม้แต่ปืนที่เขียนในทะเบียนว่าเพื่อการกีฬา ... เกิดฉุกเฉินขึ้นมาก็ต้องเอามาใช้ก่อน ... แต่ต้องแน่ใจนะครับว่า ยิงไปแล้วพร้อมจะรับผลที่ตามมา ... คดีที่อาจจะเกิดขึ้น ค่าทนายมีหรือยัง ฯลฯ

๒. จะเอาปืนไปซ้อมที่สนาม ทางกรมตำรวจ (เดิม) เคยให้แนวทางไว้ว่า ถ้าแยกปืน แยกกระสุน ล็อกกุญแจ ใส่กระโปรงหลัง ให้เจ้าหน้าที่ใช้หลักรัฐศาสตร์ แทนหลักนิติศาสตร์ในการพิจารณาจับกุม ... แต่เป็นแค่คำแนะนำครับ ไม่ใช่คำสั่ง ...

๓. ถ้าเอาปืนติดตัวไปต่างจังหวัดด้วย ... อย่าลืมเอาทะเบียนปืนไปด้วย ทำบุญมาก ๆ ให้รัศมีผ่องใส ถ้ามีนามบัตรผู้บัญชาการตำรวจระดับภาคไปด้วยยิ่งดี ... และที่สำคัญก็ภาวนาว่า ... อย่าค้นกรูน๊า.... Grin Grin Grin

ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 11:05:20 AM »

.....................พกพาไปนอกบ้านไม่ได้ยกเว้นมีเหตุจำเป็นเร่งด่วน (เตรียมหาข้ออ้างเอาไว้แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ถูกจับนะขอรับ)
.....................ปืนถ้าเป็นชื่อคนอื่นถ้าพกแล้วถูกตรวจพบก็โดนข้อหาเพิ่มอีกข้อคือปืนผิดมือขอรับ.....................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 11:17:07 AM »

เวร กรรม ครับ  พี่น้องงง
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 11:52:41 AM »

ว่ากันตามตัวอักษร ... กฏหมาย ห้ามพก ห้ามพา โดยไม่มีเหตุจำเป็นเร่งด่วนครับ

การจะมีอาวุธปืนติดตัวได้ท่านว่า ต้องไปขอใบอนุญาตอีกใบครับ เรียกว่า ป.๑๒ ... แต่ถ้ากลับไปอ่านกฏหมายดี ๆ ก็จะทราบว่า ถึงมี ป.๑๒ ก็ยังไม่สามารถเหน็บปืนไปเดินงานวัดได้เช่นกัน

ประหลาดไหมครับ ประเทศไทย ... กฏหมายเขียนไปเขียนมา คนที่เคารพกฏหมาย มีปืนมีทะเบียนถูกต้อง จะทำอะไร ก็ผิดกฏหมายไปหมด .... ผิดกับพวกห้าร้อย (โจร) ยิงเด็กเรียนเสร็จก็เอาปืนโยนทิ้ง จนบัดนี้ยังหาของกลางไม่เจอเลย (หรือเจอแล้วไม่เป็นข่าวก็ไม่ทราบ)

ถ้าจะว่ากันตามตัวหนังสืออีกรอบ ... ใบ ป.๔ ท่านเขียนว่า อนุญาตให้มีและใช้ ... ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้รับอนุญาตให้ใช้ปืนกระบอกนี้ ... Huh Huh ... จะมาอ้างว่าจดทะเบียนสมรสแล้ว เสมือนเป็นบุคคลคนเดียวกัน คงไม่ได้ครับ ...

แล้วจะทำอย่างไรดี ...

๑. จะปืนผัวปืนเมีย ถ้าจำเป็นต้องยิง ก็ต้องยิงครับ จะมาหาปืนทะเบียนให้ตรงคนแล้วค่อยยิงคงไม่ทันการ ... หรือแม้แต่ปืนที่เขียนในทะเบียนว่าเพื่อการกีฬา ... เกิดฉุกเฉินขึ้นมาก็ต้องเอามาใช้ก่อน ... แต่ต้องแน่ใจนะครับว่า ยิงไปแล้วพร้อมจะรับผลที่ตามมา ... คดีที่อาจจะเกิดขึ้น ค่าทนายมีหรือยัง ฯลฯ

๒. จะเอาปืนไปซ้อมที่สนาม ทางกรมตำรวจ (เดิม) เคยให้แนวทางไว้ว่า ถ้าแยกปืน แยกกระสุน ล็อกกุญแจ ใส่กระโปรงหลัง ให้เจ้าหน้าที่ใช้หลักรัฐศาสตร์ แทนหลักนิติศาสตร์ในการพิจารณาจับกุม ... แต่เป็นแค่คำแนะนำครับ ไม่ใช่คำสั่ง ...

๓. ถ้าเอาปืนติดตัวไปต่างจังหวัดด้วย ... อย่าลืมเอาทะเบียนปืนไปด้วย ทำบุญมาก ๆ ให้รัศมีผ่องใส ถ้ามีนามบัตรผู้บัญชาการตำรวจระดับภาคไปด้วยยิ่งดี ... และที่สำคัญก็ภาวนาว่า ... อย่าค้นกรูน๊า.... Grin Grin ;

ขอบคุณครับ ตอบได้กระจ่าง และน่าสนใจทีเดียวครับ  มัน ก็แปลกนะ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 12:40:22 PM »

หลงรัก
ครับ
ปัจจุบันที่ผมใช้คือ เวลาไปที่ดูแล้วไม่ปลอดภัย ก้อติดไปด้วยครับ
 หลงรัก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 12:47:03 PM »

ดูนี่เลย มิสเตอร์จอห์น

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,17068.0.html

tiktik
Jr. Member
**

คะแนน 1

ประเทศไทย...จงเจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 04:11:09 PM »

ให้เจ้าหน้าที่ใช้หลักรัฐศาสตร์ แทนหลักนิติศาสตร์ในการพิจารณาจับกุม ... แต่เป็นแค่คำแนะนำครับ ไม่ใช่คำสั่ง ...

e]

ชอบประโยคนี้จังเลย ผมเพิ่งโทรร้องเรียนเจ้าหน้าที่ ที่จเรตำรวจ และก็พูดประโยคนี้และครับ เราชี้แจงแล้วทำไม่ไม่ใช้หลักรํฐศาสตร์บ้าง จ้องแน่จะใช้หลักนิติศาสตร์อย่างเดียว
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 05:51:12 PM »

...............................
๓. ถ้าเอาปืนติดตัวไปต่างจังหวัดด้วย ... อย่าลืมเอาทะเบียนปืนไปด้วย ทำบุญมาก ๆ ให้รัศมีผ่องใส ถ้ามีนามบัตรผู้บัญชาการตำรวจระดับภาคไปด้วยยิ่งดี ... และที่สำคัญก็ภาวนาว่า ... อย่าค้นกรูน๊า.... Grin Grin Grin

Grin Grin Grin Grin
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 05:57:47 PM »

หลักในการพกปืน ...

คือพกพาให้มิดชิดอย่าให้ใครเห็นแต่เวลาจำเป็นหยิบง่ายใช้สะดวก ....อิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 07:34:23 PM »

...............................

Grin Grin Grin Grin
บัตรนักศึกษาลดครึ่งราคาหรือเปล่าครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Evil
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 08:36:30 PM »

อย่าให้เค้ารู้ อย่าให้ค้นเจอ น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายนะครับ Cheesy
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2006, 08:48:56 PM »

ที่กฎหมายหยุมหยิม  ก็เพื่อที่จะควบคุมพวกที่ชอบพกจนก๋ากั่น  ซะมากกว่า  ส่วนที่ท่านพกสุภาพ  เจ้าหน้าที่ท่านก็อาจจะเอาหูไปนา  เอาตาไปไร่บ้างก็ได้ครับผม  เราต้องดูแลตัวเราและครอบครับของเราเอง  ในเบื้องต้น...  ครับผม

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 12:10:23 AM »

ถามย้อนคืนมั้งดีก่า ถ้าทุกคนพกปืนได้อย่างเสรี ไปได้ทุกสถานที่ ไปได้ทุกเวลา ร้านเหล้า งานเทศกาล โรงเรียน ห้าง โดยทุกคนอ้างว่าเพื่อความปลอดภัย จะเกิดอะไรขึ้น มีใครทายอารมย์คนออกมั้ย รู้มั้ยว่าใครอารมย์ดีไม่ดี ใครใจร้อน ใครใจเย็น อารมย์ชั่ววูบกับใจร้อน คึกคะนอง คุณมีเขาก็มี  คุณฝึกฝนเทคติกการต่อสู้โดยใช้ปืนมากน้อยแค่ไหน รึแค่ยิงเป็น ถ้าคุณเจอมืออาชีพล่ะคุณจะทำไง ถ้าคุณจำนวนน้อยกว่าล่ะทำไง ถ้าลูกชาย ลูกสาวคุณออกนอกบ้าน คุณจะเป็นห่วงเขามั้ย ว่าจะถูกคนอื่นที่ไม่ชอบขี้หน้ายิงตาย รึจะถูกชายฉกรรจ์ที่อยากชิมความอวบลูกสาวคุณเอาปืนจี้เข้าข้างทางด้วยอารมย์หื่น อย่าคิดว่าเรามีปัญญาซื้อปืนได้คนเดียว อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับโจรห้าร้อย หากคุณอยากพกและอยากมีปืนอย่างเสรีอย่างโจรคุณก็ต้องพร้อมที่จะรับโทษเยี่ยงโจร คนละเรื่องกันอย่าสำคัญผิด ทั้งหมดนี้เพื่อจรรโลงใจครับ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 12:47:13 AM »

....เฮ้อ.... :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
หน้า: [1] 2
  พิมพ์