เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:25:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ลำกล้อง GLOCK26 บวม ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 6753 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:14:43 AM »

Cheesy ยินดีด้วยครับ คุณ.Mitree อย่างไงเอารูปมาโชว์หน่อยนะครับว่ามันบวมอย่างไง เพื่อนๆที่มีกล๊อกจะได้ความรู้เพิ่มขึ้น

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
tongta
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:33:03 AM »

รอดูรูปอยู่นะครับ..เพื่อเก็บไว้เป็นข้อเตือนใจ..เสียวครับ...
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 08:48:09 AM »

ยินดีด้วยครับที่หาลำกล้องใหม่ได้แล้ว
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 10:04:53 AM »

แบบนี้สังซื้อลำกล้องใหม่ได้ป่ะครับ โดยต้องขอ ป.3 ใหม่หรือเปล่าครับ

ตามหลักก็น่าจะขอนะครับ เพราะลำกล้องเป็นชิ้นส่วนสำคัญ ห้ามมีครอบครองโดยพละการ แต่ถ้ามีปืนที่ใช้กับลำกล้องได้ ก็มีลำกล้องอะไหล่ได้ ถ้าจะให้ถูกกฏหมายยิ่งขึ้นก็ไปแก้ ป.๔ เพิ่มข้อความว่า ปืนพร้อมลำกล้องอะไหล่ ... แต่ลำกล้องต้องมีที่มาที่ไปแบบถูกกฎหมายด้วย .. ซึ่งหายากกว่าอีก ... โดยสรุป หาลำกล้องให้ได้ แล้วเอาใส่ปืนให้เรียบร้อย ของเก่าก็ทำลายทิ้งไป ... ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ ...

ขอเอาใจช่วยคุณไมตรีครับ

ลำกล้องของ Glock จะมี serial number ตรงกันกับที่ตอกไว้ที่ slide และ ใต้โครงปืนนะครับ หากมีการเปลี่ยนลำกล้องใหม่ จะไม่มี serial number นะครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 01:40:59 PM »

แบบนี้สังซื้อลำกล้องใหม่ได้ป่ะครับ โดยต้องขอ ป.3 ใหม่หรือเปล่าครับ

ตามหลักก็น่าจะขอนะครับ เพราะลำกล้องเป็นชิ้นส่วนสำคัญ ห้ามมีครอบครองโดยพละการ แต่ถ้ามีปืนที่ใช้กับลำกล้องได้ ก็มีลำกล้องอะไหล่ได้ ถ้าจะให้ถูกกฏหมายยิ่งขึ้นก็ไปแก้ ป.๔ เพิ่มข้อความว่า ปืนพร้อมลำกล้องอะไหล่ ... แต่ลำกล้องต้องมีที่มาที่ไปแบบถูกกฎหมายด้วย .. ซึ่งหายากกว่าอีก ... โดยสรุป หาลำกล้องให้ได้ แล้วเอาใส่ปืนให้เรียบร้อย ของเก่าก็ทำลายทิ้งไป ... ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ ...

ลำกล้องของ Glock จะมี serial number ตรงกันกับที่ตอกไว้ที่ slide และ ใต้โครงปืนนะครับ หากมีการเปลี่ยนลำกล้องใหม่ จะไม่มี serial number นะครับ Grin

ตอนตรวจโอน ตรงนั้น(ลํากล้อง)ไม่ได้ดูกันครับ...คงเพราะบางยี่ห้อมีบางยี่ห้อไม่มี

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 01:22:22 AM »

ลำกล้องของ Glock จะมี serial number ตรงกันกับที่ตอกไว้ที่ slide และ ใต้โครงปืนนะครับ หากมีการเปลี่ยนลำกล้องใหม่ จะไม่มี serial number นะครับ Grin

ตอนตรวจโอน ตรงนั้น(ลํากล้อง)ไม่ได้ดูกันครับ...คงเพราะบางยี่ห้อมีบางยี่ห้อไม่มี
งั้นก็สั่งเลยครับ  ต้องทำใจล่ะครับ serial ไม่ตรงแต่ได้ลำกล้องจากโรงงานครับ 

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 07:30:28 PM »

ขอถามพี่ๆ อีกนิดนะครับ ผมมี CZ 75 COMPACT มี serial number ที่ตรงลำกล้องปืน  ถ้าผมมีปัญหาเหมือนเจ้าของกระทู้แล้วผมเอาไปเปลี่ยนลำกล้องใหม่  แล้วผกพาไปโดนค้นเจอ ปืนผมจะถือว่าดัดแปลงและผิดกฎกมายไหมครับ  ถามเพื่อเก็บไว้เป็นความรู้ครับ  ตกใจ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 07:47:31 PM »

ขอถามพี่ๆ อีกนิดนะครับ ผมมี CZ 75 COMPACT มี serial number ที่ตรงลำกล้องปืน ถ้าผมมีปัญหาเหมือนเจ้าของกระทู้แล้วผมเอาไปเปลี่ยนลำกล้องใหม่ แล้วผกพาไปโดนค้นเจอ ปืนผมจะถือว่าดัดแปลงและผิดกฎกมายไหมครับ ถามเพื่อเก็บไว้เป็นความรู้ครับ ตกใจ
ตอนเปลี่ยนลำกล้องก็ให้ช่างแกะ serial number ให้ก็จบ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
panya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:39:06 PM »

นำมาเปลี่ยนใหม่เลยไม่ได้นะครับ เนื่องจากกล็อคจะมีเลขที่สไลด์ โครงปืน และลำกล้องเป็นเลขเดียวกัน หากไม่เหมือนกันถูกจับ ถือว่าผิด พ.ร.บ.อาวุธปืน มีโทษ ทางแก้ไขที่ถูกต้องจะต้องขอ ป.3 ใหม่ เป็นเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ เนื่องจากชำรุด โดยติดต่อให้ร้านซ่อมปืนหรือร้านปืนสั่งให้ แต่ราคาก็อาจจะสูงหน่อย เนื่องจากร้านปืน จะเสียโควต้าไป 1 กระบอก (พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้
          (๑) “อาวุธปืน” หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใดซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้นๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง   
         มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
         มาตรา ๗๒ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๗ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นเพียงกรณีเกี่ยวกับส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืนตามที่กำหนดไว้ในกฎกระทรวง หรือเป็นกรณีมีเครื่องกระสุนปืนผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีหรือไม่เกินสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นเพียงการมีอาวุธปืนที่เป็นของผู้อื่นซึ่งได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมาย ผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นการทำเครื่องกระสุนปืนที่ทำด้วยดินปืนมีควันสำหรับใช้เอง โดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท.
          เห็นไหม๊ครับเพื่อนสมาชิก ความผิดที่กำหนด ถ้ารู้แล้วก็ควรทำให้ถูกต้องจะดีกว่า น้ำลายหก

panya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 09:42:17 PM »

นำมาเปลี่ยนใหม่เลยไม่ได้นะครับ เนื่องจากกล็อคจะมีเลขที่สไลด์ โครงปืน และลำกล้องเป็นเลขเดียวกัน หากไม่เหมือนกันถูกจับ ถือว่าผิด พ.ร.บ.อาวุธปืน มีโทษ ทางแก้ไขที่ถูกต้องจะต้องขอ ป.3 ใหม่ เป็นเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ เนื่องจากชำรุด โดยติดต่อให้ร้านซ่อมปืนหรือร้านปืนสั่งให้ แต่ราคาก็อาจจะสูงหน่อย เนื่องจากร้านปืน จะเสียโควต้าไป 1 กระบอก (พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้
          (๑) “อาวุธปืน” หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใดซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้นๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง   
         มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
         มาตรา ๗๒ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๗ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นเพียงกรณีเกี่ยวกับส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืนตามที่กำหนดไว้ในกฎกระทรวง หรือเป็นกรณีมีเครื่องกระสุนปืนผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีหรือไม่เกินสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นเพียงการมีอาวุธปืนที่เป็นของผู้อื่นซึ่งได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมาย ผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท
          ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นการทำเครื่องกระสุนปืนที่ทำด้วยดินปืนมีควันสำหรับใช้เอง โดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ผู้ฝ่าฝืนต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท.
          เห็นไหม๊ครับเพื่อนสมาชิก ความผิดที่กำหนด ถ้ารู้แล้วก็ควรทำให้ถูกต้องจะดีกว่า น้ำลายหก

k-glock
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 12:23:49 PM »

หลงรักลองติดต่อ GLOCK COMPANY ดูซิครับเผื่อได้เปลี่ยนลำกล้องใหม่จากบริษัทโดยตรง  ลองทิ้ง E-MAIL กับ SEREAL NO. ของปีนคุณทิ้งไว้
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 12:29:56 PM »

ก่อนโพสดูัวันที่ ของกระทู้ก่อนครับ  นี่มันกระทู้นานมาแล้วครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 01:46:11 PM »

อ้างถึง
ก่อนโพสดูัวันที่ ของกระทู้ก่อนครับ  นี่มันกระทู้นานมาแล้วครับ

อ้าว ..... ว ......... ว.. ......... ว............ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2007, 01:49:12 PM โดย mETEr » บันทึกการเข้า

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:06:46 PM »

ว่าจะแวะมาดูรูปหน่อยนะครับ Shocked
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:39:21 PM »

โธ่!!!!!  เราก็หลงอ่านมาตั้งนาน

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์