เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:21:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเล็งที่ถูกต้อง  (อ่าน 6803 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: มกราคม 27, 2005, 06:12:12 PM »

คือมีหลายๆๆท่านบอกว่าให้ลืมตา2ข้างเล็ง  บางท่านก็บอกให้ปิดตาข้างหนึ่งแล้วเล็ง    จริงๆๆแล้วความลืมตากี่ข้างกันแน่คับ   เพราะผมมีปัญหาในการเล็งเนื่องจากเป็นคนถนัดซ้าย  แต่ต้องลืมตาข้างขวาเวลาเล็งเพราะหลับตาขวาเปิดตาซ้ายไม่ได้    ตอนนี้พยายามเล็งด้วยการลืมตาทั้ง2ข้างนะคับ  ยังไงรบกวนพี่ๆๆช่วยไขข้อข้องใจให้ทีนะคับ   ขอบพระคุณมากๆๆคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2005, 06:15:55 PM »

ถ้าเป็นปืนสั้น ศูนย์เปิด โดยเฉพาะระบบสากล หรือประเภทที่ยิงเป้าเดียวนิ่งๆ ไม่ต้องวิ่งไปยิงไป จะหลับตา หรือว่า ลืมตา ไม่สำคัญครับ สำคัญที่ตาต้องมองที่ศูนย์ ไม่ใช่มองเป้าครับ... ส่วนประเภทที่ต้องยิงเร็วๆ วิ่งไปยิงไป ผมไม่ค่อยถนัด ให้ท่านอื่นๆมาตอบละกันครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2005, 06:18:21 PM »

Grinผมเองถนัดเล็งแบบ 2 ตาครับ ถ้าเล็งตาเดียวยิงไม่ได้เรื่องครับ

ผมว่าเล็งแบบที่เราถนัดดีที่สุดครับ สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2005, 01:29:01 AM »

Grin ผมหัดยิงน่ะเล็งด้วยตาขวาคับ...

แต่พออ่านๆในหนังสือบ้างในเวปบ้าง แนะนำให้ลืมตาทั้งสองข้าง...

ก็เลยกลับมาลืมตาสองข้างยิง...

แต่เผลอๆทีไรก็หลับตาซ้ายประจำคับ...  Cheesy
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2005, 05:02:34 AM »

ความเห็นส่วนตัว  ตาเดียวปั้นX 2ตาเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินหรือเอาชีวิตเป็นเดิมพัน. Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2005, 06:49:19 AM »

ศูนย์เปิด เล็งด้วยตาข้างเดียวครับ  แต่ไม่ควรหลับตาข้างที่ไม่ใช้เล็งเพราะจะทำให้หน้าเกร็ง  เครียด
ควรใช้แว่น และติดสติกเกอร์เล็กๆ (ขนาดไม่เกินเหรียญบาท) ปิดที่เลนซ์แว่นข้างที่ไม่ใช้เล็ง  ให้เห็นศูนย์ชุดเดียว
(สำหรับคนตาปกติ เมื่อลืมตา 2 ข้าง จะเห็นทุกอย่างเป็น 2 ชิ้น ยกเว้นสิ่งที่อยู่ตรงจุดรวมสายตาเท่านั้นที่จะเป็นเป็นชิ้นเดียว)

ศูนย์แบบจุดแดง  ออกแบบมาให้ใช้สองตามองเป้า (ไม่เหมือนศูนย์เหล็กที่ต้องมองศูนย์) โดยระบบเลนช์จะ project ภาพจุดแดงออกไปที่ infinity ให้ทาบกับเป้าครับ    ถ้ามองเป้าไว้แล้วจะยิงด้วยมือซ้ายตาซ้าย  มือขวาตาขวา หรือสลับมือ/ตา อย่างไรก็ไม่เป็นปัญหา  ขอให้มองเป้าไว้ก่อน พอจุดแดงทาบเป้าก็ใช้ได้   ภาพจุดแดงเห็นด้วยตาข้างเดียว ซ้ายหรือขวาก็ได้  แต่ต้องมองเป้าทั้งสองตาครับ 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2005, 11:40:09 AM »

ความเห็นส่วนตัว ตาเดียวปั้นX 2ตาเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินหรือเอาชีวิตเป็นเดิมพัน. Cheesy

แม่นแล้วครับ.....

อันดับแรก ดูจุดประสงค์ก่อนเลยครับ ว่าฝึกยิงเพื่อการใด  แข่งขัน-ปั้น x   หรือว่าฝึกต่อสู้-ป้องกันตัว

เท่าที่ได้รับการฝึกมา  ผมเล็งด้วยตา 2 ข้าง  แขนไม่ตึง (เพื่อให้โช้คได้) ย่อตัวเล็กน้อย ใช้เท้าข้างที่ไม่ถนัดวางล้ำหน้าเล็กน้อย  เมื่อยังไม่พร้อมเล็ง ลดปืนลงชี้ลงพื้น (ไม่ได้ชี้ขึ้นฟ้า)  อันนี้ถ้าใครต้องการฝึกเพื่อป้องกันตัว ลองนำไปฝึกให้เกิดความเคยชินได้ 

แรกๆ  มันก็ขัดๆ อยู่  เพราะดูๆ แล้ว  มันแทบตรงข้ามกับการยิงในสนาม  หรือการแข่ง  ซึ่งยืนเล็งแขนตึง ตาเดียว  และใช้การชี้ปืนขึ้นฟ้ามากกว่าลงพื้น   

โอ้ว....มีงานด่วนมาพอดี  รายละเอียดและเหตุผลขอติดไว้ก่อนนะครับ  ต้องไปก่อนแล้ว 

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2005, 11:21:51 PM »

โอ้ว....มีงานด่วนมาพอดี  รายละเอียดและเหตุผลขอติดไว้ก่อนนะครับ  ต้องไปก่อนแล้ว  [/color]
  นาย ต่อ หายไปนาน เรียน จบ ยัง  Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2005, 01:25:41 AM »

ความเห็นส่วนตัว  ตาเดียวปั้นX 2ตาเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินหรือเอาชีวิตเป็นเดิมพัน. Cheesy
ผมเห็นด้วยครับ ถ้ายิงเป้าปั้น X ทำคะแนนผมเองจะเล็งตาเดียว โดยการหลับตาซ้าย เล็งด้วยสายตาขวา แต่ถ้าเป็นมืออาชีพหรือยิงแข่งระดับสากล ควรไปซื้อแว่นสำหรับยิงปืนแข่งขันมาใส่ ซึ่งจะมีแผ่นพลาสติกทึบปิดตาข้างที่ไม่ได้ใช้เล็ง ตามที่ อ.ผณิศวรบอกครับ

ส่วนสำหรับการยิงในการต่อสู้ป้องกันตัวนั้น ยิงโดยการลืมตาทั้ง2ตาครับ และใช้ตาที่ถนัดมองศูนย์ สำหรับผมเอง ตอนเริ่มฝึกยิงปืนใหม่ๆก็เหมือนทุกๆท่านครับ ถ้าลืมตา2ข้างจะทำให้เห็นภาพซ้อนกัน แต่ผมได้ฝึกเล็งด้วยตาข้างเดียวโดยลืมตาทั้ง2ข้าง ฝึกทั้งจากมองศูนย์จริงและเวลาว่างๆก็จะยกปากกาขึ้นมา แล้วใช้ตาเล็งปลายยอดปากกา เอาไปทาบบนเป้าหมายครับ ฝึกอยู่เป็นเดือนจนสามารถ ลืมตาทั้ง2ข้างและเล็งโดยใช้ได้ทั้งตาซ้ายและตาขวาได้ในการยิงปืน โดยควบคุมภาพศูนย์ปืนให้เห็นเป็นภาพเดียวได้ครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ตาขวา แต่เวลาที่ผมซ้อม Dry fireหรือซ้อมที่สนาม ก็จะซ้อมยิงมือซ้ายและเล็งด้วยตาซ้ายบ้างครับ แหะๆ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2005, 04:40:36 PM โดย Kengkung » บันทึกการเข้า
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2005, 04:07:46 PM »

ขอเสริมอีกนิดครับ การปรับศูนย์ให้ยิงแบบเล็งนั่งแท่น จะใช้เพื่อยิงเป้าเท่านั้น ถ้าปืนกระบอกไหนใช้เพื่อป้องกันตัว ควรปรับให้เป็นแบบศูนย์จี้(สำหรับปืนที่มีศูนย์หลังแบบปรับได้)  Wink
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2005, 08:07:30 PM »

ขอเสริมอีกนิดครับ การปรับศูนย์ให้ยิงแบบเล็งนั่งแท่น จะใช้เพื่อยิงเป้าเท่านั้น ถ้าปืนกระบอกไหนใช้เพื่อป้องกันตัว ควรปรับให้เป็นแบบศูนย์จี้(สำหรับปืนที่มีศูนย์หลังแบบปรับได้)  Wink

นั่งแท่นทำไมใช้ป้องกันชีวิตไม่ได้ล่ะน้องเก่ง....ก็เล็งที่คอซิ โดนหัวชัวร์ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2005, 04:36:39 PM »

นั่งแท่นทำไมใช้ป้องกันชีวิตไม่ได้ล่ะน้องเก่ง....ก็เล็งที่คอซิ โดนหัวชัวร์ Grin Grin
แหม.....ศาลที่เคารพ  Grin แบบนี้เวลาจะยิงติ่งหูก็เล็งลำบากจิครับท่าน แหะๆ  เยาะเย้ย
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2005, 06:28:05 PM »

แหม.....ศาลที่เคารพ  Grin แบบนี้เวลาจะยิงติ่งหูก็เล็งลำบากจิครับท่าน แหะๆ  เยาะเย้ย

ยิงติ่งหู...ก็เล็งแถวๆ บ่าใกล้ๆ ซอกคอซิครับ อิอิ  Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2005, 07:33:07 PM »

Grin Grin Grin
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2005, 09:20:33 PM »

ตอบ คุณ axolot เจ้าของกระทู้นะครับ
ผมก็ถนัดซ้ายครับ ยืนเท้าขวานำ ประคองปืนสองมือ เล็งด้วยตาซ้ายครับ (นัดแรก) ครับ เข้าดำเลย Smiley นัด 2-5 ลืมตาขวาครับ แต่ยังเล็งด้วยตาซ้ายครับ เข้าดำเช่นกัน หลุดดำไป 1 นัดครับ
ผมคิดว่าการเล็งที่ถูกต้อง(เพื่อการยิงให้ตรงเป้าหมาย) อยู่ที่
1.ท่าในการประคองปืนเล็ง ไม่ว่ายืน นั่ง หรือ นอน แขนทั้งสองข้างควรปล่อยสบายและนิ่งที่สุดครับ
2.การวางมือในการประคองปืน อันนี้สำคัญมากครับ เพราะถ้าเราประคองปืนแบบผิดๆ จนติดเป็นนิสัยจะทำให้เล็งยากยิ่งขึ้นครับ
3.แรงโบร์ลแบ็ค(ไม่ทราบว่าสะกดถูกหรือเปล่า?)จะทำให้แขนสั่นได้ถ้าไม่ได้ฝึกฝนมานานๆครับ ผมก็เป็นครับ แต่มีเทคนิคที่ได้อ่านมา (จากหนังบ้าง, การ์ตูนบ้าง,นิยสารบ้าง) คือ เมื่อตั้งใจจะิยิง ให้กลั้นหายใจครับ แล้วเพิ่มแรงกดเหนี่ยวไกครับ จนปืนยิงออกไป แล้วผ่อนคลายครับ แล้วกลับมาตั้งเป้าเล็งใหม่ครับ  Wink
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์