เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:17:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำงานของสปริงปืน  (อ่าน 3414 ครั้ง)
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 09:20:10 PM »

อยากถามท่านผู้รู้ครับ ว่า recoil spring ของปืนขนาดต่างๆมีความสัมพันธ์กับอะไรของปืนบ้าง ปืนถึงทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เช่น ปืนขนาด .45 ลำกล้อง 4" หรือ ปืนขนาด .22 magnum ลำกล้อง 3.5" จะต้องใช้สปริงความยาวเท่าใด น้ำหนักกี่ปอนด์ เราจะต้องทราบปัจจัยใดบ้างครับ มีวิธีคิดคำณวนอย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 10:17:51 PM »

รีคอลสปริงทำหน้าที่อยู่สองอย่างหลักๆคือ
1. ทำหน้าที่ต้านการถอยหลังของสไลด์อันเกิดจากแรงดันของการเผาไหม้ดินขับภายในปลอกกระสุน
2. ทำหน้าที่ดันสไลด์ให้กลับสู่ตำแหน่งปิด และ ทำหน้าที่ช่วยในการป้อนกระสุนด้วย

ส่วนเรื่องการเลือกว่าสปริงความยาวเท่าใด น้ำหนักกี่ปอนด์ และ ขนาดของเส้นสปริงจึงจะเหมาะสมกับปืนกระบอกนั้นๆ เป็นเรื่องของการออกแบบปืนตั้งแต่ตอนออกแบบครับ เรื่องการคำนวณผมก็ไม่ทราบครับ  โดยมากจากเลือกจะใช้สปริงตัวที่ติดกับปืนมาจากโรงงานเป็นตัวมาตรฐานในการเลือก แต่สำหรับปืน 1911 จะเลือกได้ง่ายหน่อยเพราะเบอร์น้ำหนักของสปริงมีให้เลือกมากตั้งแต่ 8 ปอนด์ ยัน 22 ปอนด์

ส่วนเรื่องการเลือกรีคอลสปริงจะเป็นการเลือกให้เหมาะสมกับกระสุนที่เราจะใช้งานซึ่งการทำงานที่สมบูรณ์ที่สุดเป็นตัวเลือกว่าเหมาะสมหรือไม่  อย่างเช่นกระสุนเบาอย่างลูกซ้อมก็เลือกรีคอลสปริงที่มีความแข็งน้อยกว่าธรรมดา แต่การเลือกรีคอลสปริงที่เบาไป ก็มีผลต่อการทำงานของปืน และ การเสียหายของชิ้นส่วนต่างๆของปืนได้

อย่างเช่นปืน 1911 บางท่านจะมีรีคอลสปริงหลายๆน้ำหนัก และผู้ยิงจะค่อยยิงทดสอบกับกระสุนนั้นๆว่า รีคอลสปริงน้ำหนักเท่าไรจะเหมาะสมกับปืนที่เขาใช้ยิงมากที่สุด
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 07:00:57 AM »

ขอ อนุญาติ จขกท  แล้วตัว  ไก้หลอด วัสดุที่ใช้มีผลมากน้อยต่างกันยังไง
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 09:22:18 AM »

ไกด์ร็อด แปลเป็นไทยตรงๆก็ แท่งกลมนำทาง

หน้าที่หลักๆก็คือเป็นตัวนำทางให้สปริงเวลาหดตัวและยืดตัวครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 10:29:34 AM »

ขอ อนุญาติ จขกท แล้วตัว ไก้หลอด วัสดุที่ใช้มีผลมากน้อยต่างกันยังไง

ถ้าใช้เหล็กทั้งแท่ง ก็หนักถ่วงไปทางปลายลำกล้องหน่อยครับ ถ้าปืนเป็นพลาสติกจะรู้สึกชัดเจน

นอกจากนี้ถ้าบังเอิญแกนโลหะสีกับสไลด์แล้วสไลด์สึกครับ ผิดกับแกนพลาสติก ถ้าบังเอิญเกิดสีกับสไลด์ แกนจะสึกแทน ...

แกนสปริงทำหน้าที่ประคองสปริงให้หดตัวตามแนวสไลด์ ไม่ว่าจะทำจากวัสดุใด ก็ทำหน้าที่ได้ดีเหมือนกันครับ

white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 08:13:07 PM »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ ขอถามต่อครับ พอมีคำแนะนำมั๊ยครับว่าปืนออโต้แต่ละขนาด เช่น .22 /.45 / .380 / 7.65 / 9mm. / 9mm.compact ฯลฯ ( ในขนาดความยาวลำกล้องที่นิยมใช้กันทั่วไป ) แต่ละขนาดนั้น โดยมากจะใช้สปริงความยาวเท่าใด กี่ปอนด์ มีตารางเทียบให้ดู หรือจะหาดูได้ที่ไหนครับ อยากรู้ ขอบคุณครับ.

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
หน้า: [1]
  พิมพ์